Right after the international... Sasa ni sanane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Hizi ni habari za dunia zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Mahakama ya katiba ya Burundi imetangaza hii leo kwamba mshindi wa uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita, Evariste Ndayishimiye, anabidi kuapishwa haraka iwezekanavyo na kwamba hakuna haja ya utawala wa mpito kufuatia kifo cha Rais Pierre Nkurunziza mapema wiki hii. Taarifa ya mahakama inaeleza kwamba kutokana na kuwepo rais mteule serikali inabidi kuanza matayarisho ya kuapishwa kwa rais mteule atakayekabidhiwa madaraka mara tu baada ya kuapishwa. Wanasiasa na wachambuzi wa mambo wameiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba huenda Ndayishimiye akaapishwa mapema wiki ijayo kabla ya maziko ya Nkurunziza. Rais mteule alipata asilimia sitini na nane za kura kutokana na uchaguzi wa Mei ishirini, akimshinda mpinzani wake mkuu Agathon Gwasa. Baada ya wiki kadhaa za ghasia za kiraia nchini Marekani, rais Donald Trump anaahidi kwamba utawala wake utafanya maendeleo ya kiuchumi katika jamii za walio wachache na kukabiliana na tofauti za huduma za afya katika maeneo hayo. White House, bila ya kutoa taarifa ya kina ilisema hii ni sehemu ya mpango wa hatua nne za kujenga usalama, fursa na heshima. Akizungumza Alhamis akiwa ndani ya kanisa moja katika mji wa Dallas kwenye jimbo la Texas kuhusiana na masuala ya ubaguzi na sera, rais alisema kwamba kama sehemu ya mpango wake atatia saini amri ya kiutendaji inayotoa wito kwa polisi kufikia viwango vya sasa, vya sasa vya taaluma kwa utumiaji wa nguvu kupita kiasi. Rais Trump pia alitupilia mbali ukosoaji wa matamshi yake ya awali kuhusu haja kwa idara ya polisi kuwepo mitaani kwa wingi kufuatia ghasia zilizokuwepo hivi karibuni. Alisema ataendelea na hilo. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema kiwango cha maambukizi ya virusi vya korona kinaongezeka Afrika nzima. WHO ilionya Alhamis kwamba ilichukua siku tisini na nane kufikia kesi laki moja kwenye bara hilo na kiasi cha siku kumi na tisa kufikia kesi laki mbili Afrika Kusini, ambayo ina idadi kubwa ya kesi za virusi vya korona barani Afrika, inawakilisha ongezeko la haraka katika kesi zake pamoja na vifo. Alhamis jioni, wizara ya afya ya Afrika Kusini iliripoti zaidi ya vifo sabini na nne vya virusi vya korona na zaidi ya kesi mpya elfu tatu mia moja hamsini na saba katika muda wa zaidi ya saa 24. WHO ilisema Afrika Kusini ni nchi iliyoathiriwa sana ikiwa na asilimia ishirini na tano ya jumla ya kesi katika bara hilo. Hadi wakati huu Afrika Kusini imethibitisha zaidi ya kesi elfu hamsini na nane za COVID 19 na zaidi ya vifo elfu moja na miambili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Akionekana mara ya kwanza hadharani tangu Mei 9 rais wa Rusia Vladimir Putin leo Ijumaa alielezea kwa uhakika kwamba raia wengi wa Rasia wanaunga mkono mageuzi ya katiba ambayo yanajumuisha kumruhusu yeye kukaa madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na sita. Putin akizungumza kwenye sherehe za siku ya Rasia mjini Moscow alitoa salamu za sikukuu kwa raia wa Rasia na wale waliopo nje ya nchi. Katika matamshi yake, Putin alizungumza juu ya kile kinachojulikana kanuni na misingi ya kihistoria mila na utamaduni, kwamba warasha wote wanashirikiana kama vile heshima kwa wanaume wanaofanya kazi, wazazi na familia. Alisema kumekuwepo na mapendekezo ya mara kwa mara kujumuisha misingi hii, kanuni za pamoja ndani ya katiba ya Rasia. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Asante kwa kunisikiliza. i kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika matangazo ya kwa undani tutaangalia e, hatua ambayo imejitokeza hii leo e, kutoka katika mahakama ya kikatiba ya Burundi ambayo imeeleza kwamba rais mteule Evariste Ndayishimiye apishwe uh, haraka iwezekanavyo eh, mara baada ya kifo cha rais Pierre Nkurunziza kutokea na kutoruhusu muda ule eh, wa uongozi wa mpito mara baada ya kifo eh, kutokea cha rais kama inavyoelezwa na katiba ya Burundi. Na katika sehemu ya pili hii leo katika matangazo ya kwa undani eh, tutaangalia za angaliaza uh, masuala ambayo yanaendelea nchini Kenya hasa kukabiliana na virusi vya korona e, ambapo kabla ya Rais Uhuru Kenyatta e, kutoa hotuba iliyokuwa inasubiriwa kwa hamu wiki iliyopita, wa Kenya walikuwa wana matumaini kwamba mkuu huyo wa taifa hilo e, angeweza kulegeza zile kanuni mbalimbali ambazo zimewekwa za kukabiliana na virusi vya korona. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Burundi ambapo mahakama ya katiba ya Burundi imeamua kuwa rais mteule meja jenerali mstaafu Evariste Ndayishimiye aapishwe uh, rais mara moja, na hakutakuwa na rais wa mpito toka kutangazwa kifo cha rais uh, Pierre Nkurunziza. Mapema wiki hii kumekuwa na maombi mbalimbali yakitolewa mbali na uongozi uliopo sasa wa nchi hiyo, kwamba mahakama ya katiba ikubali e, kuruhusu rais mteule aapishwe e, kwa kuwa muda uliobaki ni mdogo kutoruhusu kuwepo kwa kiongozi wa mpito. Katiba ya nchi hiyo inaeleza kuwa spika wa bunge atatakiwa kuchukua nafasi hiyo uh, kwa kipindi cha mpito pale rais anapofariki dunia na kufanyika uchaguzi, lakini kwa kuwa uchaguzi tayari umeshafanyika hivi sasa, kukawa kuna hali ya sintofahamu. Hata hivyo, spika e, wa bunge la Burundi Pasco Nyabenda hakuapishwa mara moja, hali ambayo wachambuzi wametafsiri kama ishara ya msuguano ndani ya chama tawala. Uh, nchini humo ambapo baraza la mawaziri nchini Burundi lilifanya kikao chake uh, jana Alhamisi na kuamua kupeleka swala hilo katika mahakama ya kikatiba. Naongea na, na mwenzangu uh, Patrick Nduwimana ambaye anafuatilia shauri hili uh, Patrick, kwanza tuanze, hebu tueleze kile ambacho kimejiri hii leo kwa Uh, kilichoelezwa na mahakama ya kikatiba hapo Burundi. Eh, mahakama ya katiba nchini Burundi imeamua kwamba uh, rais aliyechaguliwa uh, katika uchaguzi wa Mei 20, yani Evaris eh, naishimie anaruhusiwa kula kiapo na kuanza kuongoza baada ya kifo cha ghafla cha Rais Pierre Nkurunziza. Na maamuzi hayo ni baada ya jana baraza la mawaziri hasa likiongozwa na makamu rais walikutana kujadili nini kifanyike, baada ya kifo cha rais Nkurunziza, na ku, kwa kuangalia kwa, kwa, katiba yenyewe inazungumza nini. Kwa hiyo kulikuwa na vipengele fulani, kipengele kimoja kinasema, uh, rais anapofariki anaendelea kuongoza kwa muda au katika kipindi cha mpito ni spika wa bunge, lakini ni katika hali ya kuwa uchaguzi haujafanyika, sababu spika anaongoza kwa muda alafu na anaandaa uchaguzi mwingine, lakini kwa kwa vile uchaguzi umeshafanyika, kwa hiyo uh, huo mfumo wa spika kuendelea na uongozi wa mpito haupo, ndipo wakaangalia kipengele kingine cha katiba kinavyozungumza. Kwa hiyo baraza la mawaziri likutana jana, makamo wawili wa rais, makamo wa kwanza na makamo wapili na mawaziri wote wakatuma shauri kwenye mahakama ya katiba ili ithibitishe kwamba Burundi sasa haina kiongozi baada ya kifo cha rais Nkurunziza. Na leo ndipo mahakama ya katiba imeamua ikiangalia katiba ya Burundi inavyozungumza, kwa vile kumeshakuwa kiongozi aliyechaguliwa. Kwa hiyo uh, huyu Evariste Ndayishimiye anaruhusiwa kula kiapo na aanze kuongoza, sababu katiba alikuwa anasema kwamba atakula kiapo baada ya muhula wa Nkurunziza kumalizika, na ungemalizika mwezi Agosti. Kwa hiyo uh, inavyoonekana hivi, Evariste Ndayishimiye muda wowote, labda kwa vile nchi iko katika msiba wa wiki nzima, labda baada ya msiba huo kunaweza kuwa na sherehe za kuapishwa rais mpya, kwa mujibu sasa wa ratiba ambazo zipo hivi sasa. Kile ambacho kimeelezwa ni lini hasa rais Nkurunziza anatarajia kuzikwa, na pengine hapo ndo tutarajie kusikia kama Uh, hilo zoezi la kumwapisha rais huyu mteule Evariste Ndayishimiye, serikali haijatoa nini hii ratiba ya lini mazishi ya rais Nkurunziza yatafanyika, lakini uh, ni, nafikiri tu ni baada ya msiba kumalizika, sababu hivi nch, nchi nzima wako katika msiba wa uh, siku saba tangu uh, ilipotolewa taarifa ya kufariki kwa rais Nkurunziza. Uh, nafikiri baada ya siku hizo saba ndipo uh, itatangazwa uh, lini rais Nkurunziza atazikwa, na labda hapo hapo itatangazwa uh, lini uh, rais mpya atakula kiapo. Lakini kile ambacho tunachokiona uh, kwa nini Burundi ilikuwa imeweka muda mrefu kweli wa uh, uchaguzi utakapomalizika, kutangazwa kwa matokeo mpaka pale ambapo rais anayechaguliwa anakula kiapo. Maanake ukiangalia mwezi Mei mpaka mwezi Agosti ni takriban uh, miezi mitatu hivi. Ni katiba, ni katiba inavyozungumza, kwa sababu rais Nkurunziza mwenyewe wakati ali uh, baada ya uchaguzi wa ulioleta utata na hasia wa mwaka 2015 aliapishwa mwezi Agosti, kwa hiyo wanahesabu tangu rais huyo aliyekuwa naongoza alipokula kiapo ilikuwa ni mwezi agosti tarehe ishirini nafikiri sababu kawaida ilikuwa ni tarehe ishirini na sita lakini wakati huo kutokana na mazingira aliapishwa tarehe ishirini kwa hiyo lazima wafatishe ule muhula au kile kipindi alipokula kiapo rais Nkurunziza alipochaguliwa uh, mwaka 2015 kwa hiyo lazima waendelee mpaka muda ule muda huu ambao rais alipokula kiapo mwaka elfu mbili kumi na tano ndipo watekeleze kama, uh, maagizo ya katiba. Shirika la habari la Uingereza BBC limeripoti kwamba uh, wadadisi wa mambo wa Burundi na watu walio karibu yake, inaelezwa kwamba sababu ya kifo chake ni virusi vya korona na si kama ambavyo serikali ilitangaza kwamba amekufa kwa mshinikizo wa damu. Je, baada ya taarifa hizi za BBC, nini ambacho kinaelezwa nchini Burundi juu ya taarifa hizi? Hadi sasa msimamo wa serikali au taarifa ya serikali ni kwamba uh, rais Nkurunziza alifariki kutokana na mshtuko wa moyo uh, au maradhi ya moyo uh, lakini BBC na wao wamenukuu uh, gazeti la mtandaoni au chombo cha habari cha mtandaoni kinaitwa SOS Media ambacho kilifanya upekuzi au uchunguzi na kuongea na baadhi ya uh, madaktari au vyanzo vya vya vya madaktari huko Burundi wakithibitisha kwamba uh, nguru nziza kweli aliambukizwa virusi vya corona, na kama mlivyosikia au kama tulivyoona tulivyo, uh, kwenye vyombo vya habari vya vya vya Kenya hasa Citizen ilisema kwamba mke wa rais alipelekwa haraka haraka Nairobi kupewa uh, matibabu baada ya kukutwa na ana virusi vya korona. Kwa hiyo hawa SOS Media walifanya na wao uchunguzi, wakapata habari kwamba Rais Nkurunziza kweli alikuwa na umwa korona, na hakuweza kutii masharti yanayotakiwa kufanyika au masharti yanayo yanayoombwa kwa mtu ambaye aliambukizwa korona kujipimisha labda na kwenda karantini sa. Kwa hiyo ikaonekana uh, akapatwa na hali ya afya ambayo sio nzuri ghafla ghafla, na wanavyosema hawa SOS media ni kwamba alipelekwa hospitali na akapata usumbufu wa kupumua. Madaktari wakajitahidi kuweza kumwekea kile kifaa cha kumsaidia kupumua, lakini alipopata matatizo hayo ya kusumbuliwa kupata usumbufu wa kupumua ndipo alipofariki. Hawa ni SOS Media na BBC kama wanavyosema wamenukuu SOS Media kwa uchunguzi waliofanya kuhusu hasa sababu ya kifo cha Rais Nkurunziza. Vipi na taarifa juu za Rais Mteule Evaris Ndaishimi kwamba kuna uwezekano na yeye vile vile e, akawa ni mgonjwa hasa ikizingatia kwamba katika nyakati tofauti e, wakati wa kampeni alikuwa Uh, karibu tu na Rais Pierre Nkurunziza ambaye hivi sasa ni marehemu. Kuna habari nyingi au fununu au sijui ni niite uvumi ambao unazungumziwa kwenye mitandao ya kijamii kwamba na yeye huenda, na yeye hivi sasa anapata tiba au anatibiwa, uh, ana matibabu dhidi ya korona, kwamba na yeye aliambukizwa korona, alafu vilevile vile, uh, kuna mambo tu yalifanyikafanyika Alhamisi, mke mke wake Uh, mke wa Everest Ndaheshimia alikwenda ikulu kuandika kwenye kitabu kutoa rambirambi rambi zake. Uh, Everest hakuonekana. Vile vile kuna taarifa zinasema kwamba chama tawala cha CNDD-FDD Alhamisi, yani jana, kiliandaa kili kama vile ibada ya maombolezo, uh, ya kifo cha Rais Goroziza, lakini Everest Ndaheshimia hakuonekana sehemu hiyo. Hii ndiyo inapelekea watu kufikiria kwamba labda na yeye aliambukizwa, kwa vile alionekana mara nyingi akiwa karibu na Rais Ngurunziza katika uh, kampeni, katika kusherekea ushindi, katika kuandaa kama vile ibada maalum za kumshukuru Mungu kwamba uchaguzi ulifanyika na chama tawala kilishinda. Kwa hiyo hakuna uh, taarifa rasmi ya kuthibitisha kwamba Evarist anaumwa na yuko hospitali, lakini ni hizo fununu au uvumi unaoendelea una na hasa kutokana na kwamba hakuonekana kwenye hizo sherehe mbili maalum ambazo nimezungumzia zilizofanyika jana. Shukran kabisa, Patrick Nduwimana, na kwa kunieleza haya e, na mimi msikilizaji atakuwa amepata uelewa wa kile kinachoendelea nchini Burundi. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya, ambapo kabla ya Rais Uhuru Kenyatta kutoa hotuba yake e, iliyokuwa inasubiriwa kwa hamu wiki iliyopita, Wakenya walikuwa na matumaini makuu kwamba kiongozi wa taifa hilo angelegeza kamba, kanuni na taratibu zilizowekwa kuzuia usambazaji wa virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa wa covid 19 E, ambao wanasema kuwa zimechangia maisha kuwa magumu. Kwa undani hii leo, mwandishi wetu wa sauti ya Amerika a, jijini Nairobi, Jason Nyekundi anaangazia hali inayokumba Wakenya kwa sasa na kile ambacho wangependa kifanywe kwa wakati huo. Tangu Kenya iripoti kuwa mwenyeji wa ugonjwa wa COVID-19, uchumi umezorota kufuatia kuathirika kwa, kwa sekta mbalimbali. Sekta zinazosalia kuathirika kwa, kwa kiasi kikubwa ni pamoja na biashara, utalii, kilimo usafiri na uchukuzi, miongoni mwa nyinginezo. Watu wengi wamejikuta katika mazingira magumu ya kuwa ndani usiku, sharti la kutotoka na kuingia na kwenda kwenye nchi nyingi, ikiwemo jijini Nairobi, na kufungwa kwa shule, vilabu na baa na maeneo ya kuabudu. Watu karibu milioni moja nukta mbili wamepoteza ajira zao tangu kuingia kwa janga nchini Kenya, wengine wengi wakikatwa mishahara. Biashara nyingi zimefungwa na familia zinapata changamoto ya kujikimu. Licha kuwa rais amelegeza amri chache, bado wa Kenya wana maoni tofauti. Okay, kwa majina anaitwa Millicent Ouche. Ningependa Kenya ifunguliwe, lakini sio yote, wafungue kiasi juu. Kibiashara pia tumelemewa, tukiambiwa tu tukae nyumbani sana. Tumezidiwa, tumekaa, tumetumia pesa yote. Sasa angalau tukifunguliwa kidogo, tufanye na tuweke hizo masharti yenye wameweka tufuatilie ingekuwa ni vizuri tunafungua kidogo kidogo, ili angalau tupate ya kila siku, kwa kafyu saa sa tatu sasa at, angalau inapata kama tushafanya shughuli zetu tumerudi kwa nyumba, hiyo ni vizuri. Tumeshukuru chenye ningependa sana yangaliwe ni hali ya usafi, na pia kibiashara kwangu ningependa sana watu watuelekeze ili hata kama tunatandika vitu tutandike kidogo kidogo, tusikaziwe tu sana kwa nyumba, titukae kwa nyumba. Juu sisi ni watu apadi, ukikaa kwa nyumba umekula kesho, ujui utapata wapi. Siwezi sema tuko tayari kujilinda, tukisaidiwa kujilinda. Sababu tukiambiwa uende kwa nyumba yuru mmoja, na ukae na mgonjwa wako kwa yuru moja, watoto wako kwa yuru moja, sasa hatuwezi jilinda. Tutasaidiwa tu kujilinda, wasituachilie tu sisi tujilinde peke yetu. Hii mambo ya kuweka lockdown kwa hizo ka, nini kaunti kama Nairobi Mombasa hiyo imetusaidia ingekuwa watu wanakuja nyumbani sana ugonjwa ingekuwa imezidi upande wa mashinani uh, kwa maana yangu mimi binafsi sioni pendi Kenya ifunguliwe eh, kwa hivi sasa lakini eh, wafungue polepole vile pole, eh, president anafanya mimi naona ana hivyo ni sawa kufungua polepole sio mara moja eh, lazima hospitali zetu ziwe functional ili mtu akipatikana na maradhi haya na hudumiwa vilivyo, tuwe na, na e, protective gears hospitali e, e, e, iwe na kila kitu ambayo inatakana. Wasiseme wame budget na kuna waseme wame budget na ziko ukienda kwa hospitali unazipata kwa majina. Mi naitwa Joseph Mondi. Mi kulingana na korona hii ugonjwa mi naona serikali achukue mikakati afungue vitu, heri tu sheria zimewekwa, watu wafuate sheria, kazi irudi kama kawaida. Hiyo kafyu ilipelekwa mbele kidogo, hiyo tumekubali, lakini bado bado tunaumia, bado watu wako na uoga, wengine bado wamekaa nyumbani, wanasema sasa nikienda huko mjini nitapata korona. Na umejua sisi wakaaji wa Kisumu tunategemea hao wenye wanakuja, hatujui wanatoka wapi, wenye tunawafanyia hatujui wanatoka wapi, wengine wanatoka Homa Bay, wengine wanatoka Ugenya. Naona sasa wasipokuja sisi tunakufa na njaa bwana. Tayari serikali imejaribu mask, tunavaa tunanawa mikono, social distancing hiyo pia tumezingatia tune, na maisha inaendelea. Sisi ni binadamu, na sisi ni watu wakubwa, sio watoto kufukuzwa huku na kule kama mbuzi. Mimi kama kulingana na kazi yangu saa hii, shule ifunguliwe. Mimi ni mwalimu na nami naumia, mi ni mwalimu wa privates. na sasa imefungwa, tunasikia mpaka Septemba Nyumba tumefungiwa hapa, chakula hakuna. Sasa shule ifunguliwe, watu warudi shule. Watu wengi nchini Kenya walikuwa na matumaini kuwa Rais Kenyatta atafungua milango kwenye sekta muhimu za kiuchumi wikendi iliyopita, lakini kuchagua njia dhahadhari bwana Kenyatta alipunguza muda wa kuwa nje kutoka saa kumi mpaka saa saba na kupunguza makali ya masharti ya kutembea katika baadhi ya maeneo marufuku. Ya kuingia na kutoka miji ya Nairobi na Mombasa zilisalia kwa muda wa siku thelathini zaidi. Rais Kenyatta alitetea hatua hiyo akisema kwamba lengo siyo kuwaumiza wananchi, bali ni kuhakikisha kwamba virusi vya korona havisambai. Mambo ya afya, na vile tutatembea, na vile tutaruhusu watu kutembea county to county. Lazima magavana wawe on board. Lazima waweke mikakati, kila gavana kwa kaunti yake ile itatumiwa wakati watu wanatembea. Watapima temperature namna gani? E, watajua wagonjwa ni wagapi? This is why tunataka kufanya hiyo program pamoja na wao, ndio tusaidiane, kwa sababu haja yetu ni kuhakikisha ya kwamba hatutoi ugonjwa kaunti moja kuupeleka kaunti ingine, na ndipo unasikia tukisema kama ni hapa kwetu Nairobi. Sasa pali tuko hapa, ugonjwa unaenda juu tukiufungua hapa, na hakuna nchi ambaye imefungua wakati ugonjwa unapanda. Na kwa kaunti yetu ya Nairobi sasa ugonjwa unapanda katika maestates mbali mbali, sasa tunaona increase number of cases. na ndipo tunasema Nairobi sio kama Kwale na Kilifi. Kwale na Kilifi ugonjwa umeanza kushuka, hapa Nairobi unapanda, na ndipo unaona tumefungua kule ambapo ugonjwa ume, umeanza ku, ku, kuteremuka, na tumebakisha cessation kwa pahali ambapo ugonjwa bado unaendelea kwenda juu, kwa sababu hatutaki kueneza huu ugonjwa kwa kaunti zile zingine. Umesikia hapo nikisema hapo awali, tukifungua kabisa vile wengine labda wangependa tufanye, kulikuwa tu kesi moja ambaye ilitoka hapa Nairobi Ikaenda mpaka Siaya. Hiyo kesi moja imesababisha watu wengine wanane wapate ugonjwa. Kaunti ya Siaya wako na vitanda ya isolation kumi peke yake. Sasa jameni, tukifungua hivyo wengine wanataka tufanye, ugonjwa uendelee kuzidi Siaya na hawana vitanda vya kutosha. Si hiyo ni kulazimisha wale ambao wako na ugonjwa sasa warudi manyumbani kwao? Wakirudi manyumbani kwao, hawa ni wazee wetu, wamama wetu na watoto wetu ambao pia wataambukizwa na hizo virusi. Huku wengine wakitaka masharti yaliyowekwa miezi michache iliyopita kuondolewa au kulegezwa, kuna wanaosema kwamba hatua zilizochukuliwa zinachangia pakubwa kuzuia maambukizi ya virusi vya korona hasa kutoka mijini kwenda vijijini. Pia Rais Kenyatta alitangaza kwamba shule na taasisi zingine za elimu zitaanza kufunguliwa kuanzia mwezi Septemba mwaka huu, hatua ambayo itaathiri sana mipangilio ya elimu na pia biashara, hususan kwa wale wanaomiliki shule. Lakini Kenneth Ongaro, ambaye ni mwathiri katika chuo kikuu cha Daystar hapa Nairobi, anaunga mkono hatua ya rais ya kuzuia kurejea shughuli za kawaida, hasa za usafiri, lakini pia amesema kwamba serikali inastahili kuchukua hatua mahususi kuzuia maambukizi zaidi. Lazima tujue ya kwamba hii ni ugonjwa hatari sana na unazidi kusambaa kwa kasi mno. Huu ugonjwa ujawaionekana katika dunia, biashara zote zimesoroteka, biashara nyingi zimefungwa, usafiri wa ndege, biashara za aina mbalimbali. Kwa hivyo hii mambo ya taswishi kama tufungue tusifungue, mambo ya mipaka hapa na pale, majibu ya hii swali ni la la kabisa kamwe astahili, kwa sababu lazima tujue ya kwamba mtu mmoja ataweza aambukisha uh, watu ambao na wale wengine akiambukiza watu wawili watatu, na wale wawili watatu wanazidi kuambukizana kwa, kwa hivyo napata ya kwamba ukiangalia mambo ya hii ugonjwa mahali ilianzia na mahali tuko sasa katika dunia, utapata ya kwamba dunia kote sasa kuna maambukizi, lakini lazima sasa tujilinde kama nchi, kama society. Kwa hivyo serikali haistahili kamwe kufungua mipaka, mambo ya usafiri, kwa sababu tukiondoa hizo sheria ambao zinapiga marufuku mambo ya usafiri, sasa wale watu wote watasafiri kutoka pembe zote za Kenya, watoke pwani waende bara, watoke bara waende pwani, watoke Nairobi waende mashinani, wengine watoke mashinani waende mijini. Sasa itakuwa ni maambukizi ambayo yatasambaa kwa kasi mno, kwa hivyo ni hili ya kwamba serikali isidi kuweka mikakati, serikali isidi kuweka vikwazo, serikali isidi kufunga mipaka mpaka wakati ule tutaambiwa ya kwamba dawa ya hii ugonjwa imepatikana. Yes, serikali imefanya ili vile imefanya kulinda watu wake, lakini kulazima uangalie mahali maambukizi inatokea hasa kwa mambo ya slums, vichichi mahali kuna hali duni maisha ambao ni ya hai, watu wanakaa kiolelaholela, kuna umasikini. Kwa hivyo katika hii mambo ya uambukizaji, serikali lazima single out. Serikali ikisingle out, ikiangalia ioni, ni mahali gani ugonjwa na sidi kusambaa kwa kasi mno, particularly in the slum areas kwa sababu watu hawawezi kunawa mikono, kusafisha mikono, vile vyombo vya habari vinazidi kutangaza mambo ya sanitation, kwa sababu muntu wa hari ya chini, maisha duni, kiolelaholela au they can't afford the sanitizer kwa hivyo serikali ifanye nini? Serikali iweke mifereji, kuna maji mingi sana Nairobi hii, kwa sababu hapo ndio maambukizi inazidi kusambazwa kwa kasi mno. Watu hawana maji atu, ile ya kunawa, hawana ile hata maji ya kukunywa. Kwa hivyo serikali ingefanya hivyo, iweke maji ya kutosha watu, wata wat, wat, kwa sababu watanawa mikono kulingana na, na, na ile maono na, na, na maoni ambayo yanazidi kutolewa na vyombo vya habari wa kila siku talazimika kusubiri kwa takriban siku 25 kuona ikiwa rais atalegeza masharti mengine akiwemo amri ya kutotembea usiku, kufunguliwa kwa maeneo ya burudani, na kuondolewa kwa marufuku za kuingia na kutoka miji ya Nairobi na Mombasa. Shukrani Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo, na hapo ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wato, ya leo, ni gongo. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.