Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale ulipo. Jina langu ni Sandey Shomari, na mimi hapa ni mkamiti kibayasi tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo ikiwa ni ijumaa juni 12 mwaka huu wa 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu na afrika mashariki pamoja na masafa ya fm karibuni sana na katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu moja kwa moja, live talk. Kifo, kwa moja au au, hii leo tunazungumza kuhusu kifo cha aliyokuwa rais wa Burundi. Pia tunaangalia utawala wake na vipi anavyokumbukwa na katika habari nyingine, polisi wa Ufaransa waliandamana leo Ijumaa nchi nzima dhidi ya unyanyapaa wa ubaguzi na marufuku ya kumbinya mtu koo, mbinu inayotumika iliyowekwa na serikali katika kujibu hasira za umma kufuatia kifo cha George Floyd, Mmarekani mweusi aliyefariki Mei 25 akiwa anashikiliwa na polisi katika mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota nchini Marekani. Ni baadhi tu yale tutakayokuletea ndani ya matangazo hii leo kutoka hapa Washington DC, lakini kabla ya kuanza kusikiliza live talk, kwanza kabisa tupate habari za dunia zikisomwa kwako na mkamiti kibayasi. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi. Mahakama ya katiba ya Burundi imetangaza hii leo kwamba mshindi wa uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita Evariste Ndayishimiye anabidi kuapishwa haraka iwezekanavyo na kwamba hakuna haja ya utawala wa mpito kufuatia kifo cha rais Pierre Nkurunziza mapema wiki hii. Taarifa ya mahakama inaeleza kwamba kutokana na kuwepo rais mteule serikali inabidi kuanza matayarisho ya kuapishwa kwa rais mteule atakayekabidhiwa madaraka mara tu baada ya kuapishwa. Wanasiasa na wachambuzi wa mambo wameiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba huenda Ndayishimiye akaapishwa mapema wiki ijayo kabla ya maziko ya Nkurunziza. Rais mteule alipata asilimia sitini na nane za kura kutokana na uchaguzi wa Mei ishirini, akimshinda mpinzani wake mkuu Agathon Gwasa. Baada ya wiki kadhaa za ghasia za kiraia nchini Marekani, rais Donald Trump anaahidi kwamba utawala wake utafanya maendeleo ya kiuchumi katika jamii za walio wachache na kukabiliana na tofauti za huduma za afya katika maeneo hayo. White House bila ya kutoa taarifa ya kina ilisema hii ni sehemu ya mpango wa hatua nne za kujenga usalama, fursa, na heshima. Akizungumza Alhamis akiwa ndani ya kanisa moja katika mji wa Dallas kwenye jimbo la Texas kuhusiana na masuala ya ubaguzi na sera, rais alisema kwamba kama sehemu ya mpango wake atatia saini amri ya kiutendaji inayotoa wito kwa polisi kufikia viwango vya sasa vya taaluma kwa utumiaji wa nguvu kupita kiasi. Rais Trump pia alitupilia mbali ukosoaji wa matamshi yake ya awali kuhusu haja kwa idara ya polisi kuwepo mitaani kwa wingi kufuatia ghasia zilizokuwepo hivi karibuni. Alisema ataendelea na hilo. India imeripoti takriban kesi mpya elfu kumi na moja za COVID kumi na tisa katika muda wa saa ishirini na nne leo Ijumaa. Ongezeko la maambukizi mapya elfu kumi mia tisa hamsini na sita linaliweka taifa hilo la Asia kusini kuwa la nne, ambapo mataifa yanayoongoza kwa idadi ya kesi nyingi ni Marekani, Brazil na Russia. India ina kesi 297,535 katika jumla ya kesi za Covid 19 milioni saba nukta tano duniani, kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani. Marekani inaongoza duniani kwa idadi ya maambukizi ikiwa na zaidi ya watu milioni mbili. Brazil ina zaidi ya kesi laki nane na Rusia ina zaidi ya kesi mia tano na kumi elfu. Kampuni moja ya Marekani inayohusika na masuala ya bioteknolojia inasema itafanya utafiti wa kwanza wa uwezekano wa chanjo ya virusi vya korona mwezi ujao. Moderna inafanya kazi na taasisi ya afya ya taifa nchini Marekani katika kufanikisha kupatikana kwa chanjo ya covid 19 kampuni hiyo ilisema jana kwamba majaribio ya chanjo hiyo yataanza na watu wa kujitolea elfu thelathini baadhi watapatiwa chanjo ya kweli na wengine watapewa placebo shirika la afya duniani who linasema kiwango cha maambukizi ya virusi vya korona kinaongezeka afrika nzima WHO ilionya Alhamis kwamba ilichukua siku tisini na nane kufikia kesi laki moja kwenye bara hilo na kiasi cha siku kumi na tisa kufikia kesi laki mbili. Afrika Kusini, ambayo ina idadi kubwa ya kesi za virusi vya korona barani Afrika, inawakilisha ongezeko la haraka katika kesi zake pamoja na vifo. Alhamis jioni, wizara ya afya ya Afrika Kusini iliripoti zaidi ya vifo sabini na nne vya virusi vya korona na zaidi ya kesi mpya elfu tatu mia moja hamsini na saba katika muda wa zaidi ya saa ishirini na nne. WHO ilisema Afrika Kusini ni nchi iliyoathiriwa sana ikiwa na asilimia ishirini na tano ya jumla ya kesi katika bara hilo hadi wakati huu Afrika kusini imethibitisha zaidi ya kesi elfu 58 za COVID 19 na zaidi ya vifo elfu moja na mia mbili. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Akionekana mara ya kwanza hadharani tangu Mei 9, rais wa Rusia Vladimir Putin leo Ijumaa alielezea kwa uhakika kwamba raia wengi wa rasia wanaunga mkono mageuzi ya katiba ambayo yanajumuisha kumruhusu yeye kukaa madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na sita. Putin akizungumza kwenye sherehe za siku ya Rasia mjini Moscow alitoa salamu za sikukuu kwa raia wa Rasia na wale waliopo nje ya nchi. Katika matamshi yake, Putin alizungumza juu ya kile kinachojulikana kanuni na misingi ya kihistoria mila na utamaduni, kwamba Warasha wote wanashirikiana kama vile heshima kwa wanaume wanaofanya kazi, wazazi na familia. Alisema kumekuwepo na mapendekezo ya mara kwa mara kujumuisha misingi hii, kanuni za pamoja ndani ya katiba ya Rasia. Nina uhakika kwamba raia wengi wa Rasia wanashirikiana na kuunga mkono nafasi kama hiyo. Warasha wanakwenda kupiga kura Julai mosi kwa ajili ya vipengele mbalimbali mbali vya mageuzi ya katiba ikijumuisha mabadiliko ambayo yatamruhusu Putin kuwania nafasi yake kwa mihula miwili zaidi ya miaka sita kila moja, baada ya muhula wake wa hivi sasa kuisha mwaka 2024. Polisi wa Ufaransa waliandamana leo Ijumaa nchi nzima dhidi ya unyanyapaa wa ubaguzi na marufuku ya kumbinya mtu koo mbinu inayotumiwa iliyowekwa na serikali katika kujibu hasira za umma kufuatia kifo cha George Floyd Marekani, mweusi aliyefariki Mei ishirini na tano akiwa anashikiliwa na polisi katika mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota nchini Marekani. Umoja wa vyama vya polisi uliegesha darzeni za magari karibu na eneo la Arc de Triomphe mjini Paris kabla ya kuandamana kwenda mtaa wa Shop Elise. Bango moja kwenye gari la polisi lilikuwa linasomeka hakuna polisi hakuna amani, na jingine likiwa na picha ya polisi aliyeshambuliwa na kujeruhiwa akiwa kazini lilisomeka nani anamuua nani? Polisi waliingia mitaani baada ya mkutano na umoja wa vyama vya polisi pamoja na waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Christopher Castana, ambaye alikuwa na lengo la kutuliza hasira za polisi. Makundi ya kutetea haki na wabunge wanatoa wito kwa maafisa wa Kambodia kufanya uchunguzi wa kina na ulio wazi kuhusiana na uwezekano wa kutekwa kwa mpinzani wa Thailand katika mji mkuu Phnom Penh. Wiki iliyopita Wancheliam Satisakis aliripotiwa kutekwa na kundi moja lenye silaha nje ya mtaa wa nyumba alikopanga mchana wa Juni nne siku chache baada ya kutuma ujumbe kwenye facebook ukimkosoa wa waziri mkuu wa thailand prayut chan ocha alikimbia thailand alipoitwa kuhojiwa na jeshi baada ya mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na nne yaliyoongozwa na jenerali wa wakati huo Prayut na alipewa waranti ya kukamatwa miaka miwili iliyopita kutokana na ukurasa wake wa Facebook ambao anautumia kukosoa utawala wa kijeshi na serikali ambayo ilifuatia uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Karibu msikilizaji katika mjadala wetu wa live talk hii leo, ikiwa ni Ijumaa, Juni kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na ishirini e, tukizungumzia kuhusu kifo cha alikuwa rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza. Tutaangalia utawala wake na je, anakumbukwa vipi? Kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kuendesha haya, jina langu ni Sunday Shomari na nitakuwa na mwenzangu Mary mgawe. Basi wiki moja baada ya maombolezo yamkiwa ya kushaanza kule nchini Burundi, wiki hii baada ya kifo cha ghafla cha rais Nkurunziza ambaye amefariki kwa mshtuko wa moyo akiwa na umri wa miaka hamsini na sita baada ya kumaliza utawala wa miaka kumi na tano ambao uligubikwa na ghasia za kisiasa na hatua ya kihistoria ya taifa hilo kuondoka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Nkurunziza aliingia madarakani baada ya kumaliza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa takriban miaka kumi na mbili ambapo watu laki tatu waliuawa. Hali hiyo ilifanana na mivutano ya kikabila ya mauaji ya halaiki ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne katika nchi jirani ya Rwanda ambapo Wahutu wenye msimamo mkali waliwaua Watutsi laki, laki nne na Wahutu wenye msimamo mkali wa kadri. Alipoania uongozi kwa mara ya tatu elfu mbili na kumi na tano, wapinzani walisema alishuka kipindi cha kuongoza kwa awamu mbili kama katiba ya Burundi ilivyobainisha. Wafuasi wake walishukiwa kuwapiga, kuwatesa na kuwaua wanaharakati, washukiwa upinzani pamoja na wanahabari. Baada ya jaribio la mapinduzi kushindikana, zaidi ya Warundi elfu moja waliuawa katika mapambano na wanajeshi wa usalama na zaidi ya wananchi laki nne walikimbilia nje ya nchi. Uchumi wa nchi umevurugika, wafadhili wamezuia misaada yao. Na mwaka elfu mbili na kumi na nane Warundi walipiga kura ya maoni ambayo ilimsafishia njia Rais Nkurunziza kubaki mamlakani mpaka mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Burundi ilijiondoa katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ya ICC mwaka elfu mbili na kumi na saba, ilikuwa ni taifa la kwanza na Afrika kufanya hivyo baada ya mahakama hiyo kusema kwamba itachunguza ghasia za nchini Burundi. Nam kuzungumza haya, basi hii leo tunaye mchambuzi wa siasa kutoka kule nchini Kenya, Profesa Chacha Nyaigoti. Hali kadhalika tunaye mwanasiasa wa upinzani kutoka kule Burundi, anayeishi huko Ubelgiji, yeye anaitwa Abdul Nzeimana. Karibu sana kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika. Asante sana. Asante ndugu mtangazaji. Bila shaka, bila shaka. Na moja kwa moja basi, labda nikukaribishe Profesa Chacha Nyaigoti kuangalia tu eh, kwa upande wako wewe katika kufuatilia siasa za Burundi kwa muda mrefu, nini ambacho utakumbuka kutokana na uongozi na ya jinsi unavyoweza kumwelezea, e, rais Nkurunziza? Hayati rais Nkurunziza, rais Nkurunziza ni mtu ambaye alikuwa na maisha ya aina mbalimbali mbali. kuna upande mmoja ambao alikuwa anaonyesha dalili kwamba ni mtu ambaye anajumuika sana na watu wa kawaida hasa ukizingatia michezo aliyokuwa anafurahia kucheza na watu na namna alivyokuwa anafurahia wakati mwingine kwenda vijijini na kujifanya kwamba analima pamoja na wakulima wa kawaida, lakini upande mwingine alikuwa ni mtu ambaye alikuwa na ukatili wa hali ya juu kwa namna ambavyo alikuwa amejing'ang'anizia madaraka na kwa namna ambavyo alikuwa yeye mwenyewe amekiuka utaratibu na makubaliano yaliyokuwa yamechukua watu wa Burundi muda mrefu sana kuwafikiana, wakati wakisuluhishwa na hayati Mwalimu Julius Nyerere na serikali ya Tanzania kwa wakati mwingi. Na baadaye walipokuwa wamekubaliana, akaja mwaka elfu mbili na kumi na tano akadai kwamba yale makubaliano sio kama ambavyo watu walikuwa wanayaelewa na kwa kipindi hicho ndipo kulikuwa na matatizo makubwa sana ambayo yalichangia mauaji ya watu raia, waliokuwa wanatoa tetezi kwamba Nkurunziza alikuwa ameshatumikia nchi kama kiongozi kwa mihula miwili, na ilibidi aondoke kitini ili mtu mwingine achaguliwe kuwa rais wa nchi ya Burundi. Na haya yote ni mambo ambayo nafikiri kwa namna yanavyo patia watu a fikra za kumtafakari huyu bwana watamwona ni kwamba, alikuwa ni kama ni nduma kuwili, alikuwa na upande mmoja anajifanya kama yuko pamoja na watu, na upande mwingine alikuwa anasisitiza masilahi yake na hamasa yake ya kutaka kutawala hata kama ni kwa mabavu. Profesa Chocha Nyagoti, e, hii ni kama kufuatilia tu kwa sababu ya hizi pande mbili za uongozi wake baada ya kugombea muhula watatu na kubaki mamlakani na hatimaye pengine kukuta, kuendelea kutafuta mrithi, kitu ambacho tunaona kiisema anaweza kukaa mpaka elfu mbili na thelathini na nne, lakini ameondoka. Je, pengine hii ina maana gani? kabla hata ya kuendelea kubaki mamlakani, nafikiri kuna watu wengine wanasema labda Mungu alizungumza ali naye <laughs> lakini ukweli ni kwamba uh, ame- amejikuta ame katika hali ambayo uh, ilikuwa ya utata. Ninafikiri kwamba baadhi ya viongozi waliokuwa wanataka kuwania u, u, u, u, kiti hicho alichokuwa amekalia walikuwa ni wanajeshi wenzake, na labda walimshurutisha kwamba wakati ni huu wa kuondoka madarakani, na ikabidi atafute namna ya kuondoka madarakani kwa namna nzuri, ili isionekane kama ameshurutishwa au amelazimishwa kujiondoa katika ugombezi wa kiti cha urais wa Burundi kwa kwa uh, muda sasa. Kama mwanasiasa, hebu, kwa upande wako, tueleze unamkumbuka vipi rais wa zamani Nkurunziza? Asante ndugu mtangazaji. Kwanza ningependa kupeleka salamu za rambirambi kwa familia na kwa Warundi wote kwa kuwa alikuwa ni rais wa Warundi wote ee, wale wa ambao wako Burundi na sisi ambao tuko uhamishoni <clears throat> angalau tena ni chini ya utawala wake ndio tumelazimika kuihama nchi yetu kutokana na uongozi uh, uh, ambao ulikuwa labda, tutafikia kulizungumza hilo, haukuwa ha, waka, ulifikia wakati fulani, ukawa ni uongozi usiokuwa uh, mahiri, usiokuwa mzuri kwa kuweza ku, usilingania uh, haki za za za haki za, za wananchi wote eh, kama ipa, kama vile katiba inavyo inavyotuelekeza eh, walakini, jambo la pili ningependa kuzungumza eh, sijui. E, singependa kumzungumzia uh, Nguruziza kama kama kama yeye uh. Lakini ningependa kuzungumzia utawala wa Rais Nguruziza e. Na kama mtanikubalia, nitakuwa nitakuwa nitajihisi nita vizuri sana kuzungumzia utawala wa Rais Nguruziza kuliko kumzungumzia Nguruziza kama mwanadamu. Yeye alikuwa mwanadamu kama sisi, na hivyo ametutangulia mbele ya haki, na kesho na sisi tutamfuata, na sisi tunamwombea tu kuwa katika hali nzuri huko ambako amekwenda. Sasa kuhusu utawala wa wa wa wa wa Nguruziza ni utawala kama alivyozungumza profesa, ulikuwa na sura mbili. Sura moja ya kwanza tuliona pale rais Nguruziza alichukua madaraka mwaka elfu mbili na tano, warundi wote walikuwa wamejipumzisha na kuwa na kutegemea kama matatizo yote yale ya Burundi yalikutwa na haswa amekuja uh, kukaza mkataba wa Arusha. Ndio ilikuwa sura ya kwanza, na Nkurunziza alionekana kuwa rais mzuri sana, rais ambaye alikuwa karibu sana na wananchi. Kama alivyozungumza profesa, alikuwa anacheza nao, alilima nao mashambani, alifanya zile shughuli ambazo wananchi wanazifanya katika maisha yao ya kila siku, na wananchi wakampenda sana. Warundi wengi wakampenda. Walakini sura ya pili ya Ngurunziza, hiyo sura ilikuwa nzuri na Ngurunziza alijenga, e, tu, tuzungumze, utawala wa Nguruziza wa, wa, wa, wa, wa mwazo ulijenga shule nyingi umejenga zahanati nyingi nchini kuliko tawala zote zile ambazo tulizoziona Burundi. E, na hivyo alikuwa akitumia siku za Jumamosi na Jumapili kuwa na wananchi kuhamasisha kufanya kazi hizo, na hiyo ilikuwa ni sura nzuri ya utawala wa Ngurunziza. Sasa inakuja sura ya pili kama alivyozungumza profesa ni sura ambayo ilipatikana mwanzo wa alfu mbili na kumi na tano alfu mbili na kumi na tano e, ulikuja alitaka kuchukua muhula watatu na alifanikisha kuchukua basi, kuchukua muhula watatu ikawa tabu, na akalazimika kutumia nguvu na pakawa uvunjifu mkubwa sana wa haki za binadamu, na mpaka kufanya leo warundi zaidi ya laki nne bado wanawangawanga katika nchi za Maziwa Makuu na ulimwengu kote. Walihama Burundi, sio kama walihama kwa kwenda kufanya utalii. Walihama Burundi sababu ya hali, eh, ya, ya hali mbaya ambayo ilikuwa nchini, eh, ya uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu. Na kama mnavyojua iko kesi ambayo iko iko iko the Hague, eh, kutokana na na, na matatizo yale ambayo yalitokea mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hiyo ndiyo sura ya pili ya utawala wa rais e, ambaye ikaondoka Nkurunziza. Naam, na bila shaka Abdulu, ungeweza labda kutufafanulia kidogo tu, pengine ukiwa uhamishoni, na wapo wakimbizi wengine ambao waliondoka katika nchi yao ya Burundi kwa sababu walisukuma kufanya hivyo. Je, kuna mabadiliko yoyote ungependa kuona Burundi kwa haraka kwa sasa wakati wa maombolezo haya? Sisi tunategemea kama baada ya maombolezo, kwanza kitu ambacho kinapashwa kufanyika ni haraka haraka eh, Burundi irudi kumpata rais tuli, ma, tumekweli, tumefanya tu, tu, tu chaguzi na rais kashachaguliwa, lakini eh, ni, ni mara ya kwanza tumepata hali ambayo tulikuwa hatukuitegemea. Sheria zetu zote hazijapangilia hali hii, ni kwamba rais amefishwa kabla rais mwingine ambaye ameshachaguliwa hajaapishwa. Sasa nadhani almuhimu kwanza Burundi irudi kurudi kwenye kwenye usawa wa, wa, kwenye usawa wa sheria turudi kumpata rais ambaye atashughulikia e, maswali kem, kem kama changamoto nyingi tu kama changamoto kubwa ya, ya wakimbizi Warungi ambao e, tulikatazwa kuishi katika nchi yetu tukalazimika kuihama e, na, na na maswali mengi kem, kem ambayo yako e, e, e, yanastahili kushughulikiwa ili nchi irudi kwenye usawa kama zi-zilivyo nchi zingine za East African au, au Afrika Mashariki. Profesa Chacha, Burundi uh, imekaa na baraza la mawaziri uh, siku ya Alhamisi kujadili mwelekeo wa baadaye kuhusiana na utawala wake. Mambo mbalimbali yamejadiliwa. Wewe kama mchambuzi wa masuala ya kisiasa, tena umekuwa ukifuatilia habari za Burundi uh, nini mchango wako katika hili? Uh, mimi maoni yangu ni, ni ni kwamba Uh, nchi ya Burundi sasa hivi imekumbwa na tatizo kubwa, tatizo ambalo litaleta changamoto nyingi za kisiasa e, hasa kuzingatia labda katiba ilikuwa haijakomaa kiasi cha kuweza kutambua namna ambavyo hali hii ambayo imewakuta ya rais mmoja kufa kabla mwingine hajaapishwa ni kitu gani kitokee, lakini nina imani kwamba kufuatana na nchi za Afrika Mashariki na nchi za Afrika kwa ujumla, uh, nchi ya Burundi inahitaji kuungwa mkono kutafuta suluhisho, kwa sababu matokeo ya kuendelea kuvutana pande mbili, na moja haikubaliani na nyingine, baadaye itarudisha watu katika misukumo ile na na shida zile ambazo zitasababisha wakimbizi wengi tena kuondoka nchi humu, kwa sababu hakutakuwa na amani. Nafikiri maoni yangu ni kwamba tungependa watu wa Afrika Mashariki sisi tushuhudie amani ikirudi katika nchi ya Burundi na kwamba kifo hiki cha rais eh, Nkurunziza kitumiwe kama njia ya kutafuta mwafaka kati ya pande mbili zote zilizokuwa zinavutana. nam Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC. Sasa mimi nafikiri kabla hatujaendelea na wachambuzi wote niwashukuru. Tukiwa naye hapa e, abdulu Zaimena mwanasiasa upinzani e, aliyeko kule Ubelgiji, hali kadhalika profesa Chacha Nyagoti. Nafikiri mimi tuangalie na upande mwingine e, waskilizaji wetu ambao wamekuwa kwa kweli wakituma maoni yao mengi tu e, kwenye mtandao wetu wa Facebook moja kwa moja. Basi nimpe nafasi, nani tunaanza naye? Masanja Kanone akiwa kule nchini Tanzania anasema huyu zaidi nikamwambia, anauliza swali kwamba aliwahi kucheza mpira wakati fulani wa mchezo wa kirafiki halafu akafanyiwa rafu wa kumpiga mchezaji halafu wale wamfanyia rafu walikamatwa. Je, hiyo ni kweli, na alikuwa ni ku, na kundi gani la kwenda porini kabla haja wa rais wa Burundi? Pengine wachambuzi kama wa mnafahamu, mnaweza mkazungumzia hilo. Na hilo lilikuwa ni swali, lakini pia kuna maoni hapa. Huyu ni mapigano Jacob yanasema Poleni sana raia wa Burundi kuondokelewa na rais wenu, ama kwa hakika ni pigo kubwa na majonzi tele. Huyu mwingine ni fundi John Ngonya, akiwa Tanzania police line kule Uvinza, anasema mii nitamkumbuka kwa kuweza kuwatimua wale wote waliokuwa hawafuati taratibu za nchi. Haya, mwingine naye Abdul Costa, huyu yuko kule Dodoma Tanzania, anasema mimi nimemfahamu baada ya kuja Tanzania kwenye mkutano alafu akajaribu kupindua nchi, lakini jaribio likafeli. Lakini jinsi alivyowashughulikia wale walivyojaribu kumpinga ndio nimeona, alikuwa na mkono wa chuma ambao ulihusika sana kwenye utawala wake. Ni matumaini yangu kwamba viongozi wapya wa Burundi wataweza kuwaleta wa Burundi pamoja na wananchi waliogawika katika utawala wa Rais Pierre Nkurunziza. Ha, ya, ya kwa ajili ya maoni hayo ya wasikilizaji wetu kwa njia ya Facebook, na nafikiri tutaweza kuendelea nayo tena katika sehemu yetu ya pili. Lakini hivi sasa, labda nimrudishe tena Abdu Mzeyimana uh, kutoka huko Ubelgiji, mwanasiasa kutoka uh, Burundi aliyoko hamishoni Ubelgiji. Na sijui kwanza, nikuulize tu nini unabashiri Abdu kuhusu matamanio ya watu kutaka kurejea Burundi? Wengine walikuwa wanasema wanahofia kuhusu utawala wa rais Nkurunziza sasa hayupo tena, unaona kwamba kunaweza kukawa na wimbi la wakimbizi ambao watapenda kurejea nchini? <laughs> Ndio, asante ndugu mtangazaji. Ndiyo sababu nilipenda ku, ku, kupambanua kati ya Nkurunziza na utawala wa Nkurunziza. Haya ni mambo mawili tofauti. Nkurunziza akaondoka, uh, Mungu amrehemu kule amekukwenda, lakini utawala au sistima aliyojenga bado ipo sasa inategemea na kiongozi mpya ambaye ikapatikana huyu rais mpya ambaye anakwenda kuapishwa siku za usoni, na na, na ngazi zile ambazo zitawekwa za utawala, zitataka kweli kurudisha hali ya usawa na salama na tulivu nchini Burundi, ili kuwafanya wakimbizi walioihama walio nchi yao, eh, kurudi nyumbani. Hili ni swala unaweza kusema ni changamoto ambazo zinausubiri utawala ambao unakuja. E, na tukizingatia kuwa utawala ambao unakuja ni wa, wa ni, ni wa ile ile system au wa kile kile chama ambacho alikuwepo Bwana Ban, alikuwemo Nkurunziza. Abui, fafanua kidogo tu hapo kwenye changamoto. Maanake wanapozungumzia amani, amani ni pana. Wengine wanasema tayari amani iko Uburundi kwa sababu wapo wakimbizi wengine ambao tayari wakisha kurejea na wako wanaendelea na maisha yao kule. Nini hasa wewe kama mmoja wa watu walioko nje ungependa kukiona ili upate matamanio ya kurejea? Uh, lakini wakati mwingine unajua watu wana wa, uh, unajua uh, kwanza uamuzi wa kuikimbia nchi unakuwa ni uamuzi wa, wa, wa kila mwananchi maanake anavyohisi mtu ndani ya roho yake anaona hali na nini, wakati fulani anafikia kuondoka. Sasa wameondoka Warundi eh, araundi laki tano ndo tulikuwa wakimbizi kule Tanzania, walikuwa zaidi ya laki tatu hivi leo wamebaki araundi laki mbili na kitu kimoja ambacho kiko Warundi waliondoka walikimbia, walikimbia Tanzania, wengine wamekimbilia diara Congo, wengine wako mpaka Kenya, wengine Uganda na wengine wako Rwanda eh, na kitu au kina, kinaweza kukufanya wewe uka, uka, ukaona labda inabidi utawala uwaonyeshe watu kweli kama kuna salama na amani na tulivu, ni warudi nyumbani, wengi waliokimbia nchi, wengi wao ni ndugu zao na watu ambao walikuwa katika chama hicho hicho ambacho kinaongoza leo. Na naweza kusema ukitizama matatizo yetu ya kikabila nchini Burundi, manake hili haliwezi kuepukika. Kama unazungumza matatizo ya Burundi ni kwamba waliokimbia pasenti tisini na tano ni Wahutu kama vile wanaoongoza Burundi leo. Ni hivyo chama ambacho kinaongoza kinaitwa hivyo. Sasa tazama, kuna kitu fulani ambacho kilifanyika. Haiwezekani watu waikimbie amani, hilo jambo haliko. Nani aliikimbia amani ulimwenguni? Hii inakuwa ni lugha za kisiasa tu za kukebei, kuona kama mtu wale, labda kuna watu wale wanaosema, angebaki hapa fulani nikamkomesha au hasingekuwepo, basi wanakuwa wakisikitika na kuzungumza lugha zake bei, lakini hayuko mtu ambaye anaikimbia amani duniani. Ndiyo maana nasema tabi, tabi, tabi, ni changamoto ambayo utawala ambao unakuja lazima uitoe njiani, ili warundi waweze kurudi nyumbani. Barabara bara, kabisa Abdulu Nzaima na tunakushukuru sana kuwa nasi katika mjadala huu, lakini vilevile Profesa Achata ni Goti Chacha kutoka huko Kenya. Naame pia msikilizaji wetu, tunakamilisha sehemu yetu ya kwanza ya matangazo haya kwa njia ya redio. Usiondoke kando redio yako, tutarejea baada ya sekunde chache katika matangazo kwa njia ya mtandao wa VOA Swahili com tukutanikuu zaji katika matangazo yetu ya leo tunaamulika kuhusu maisha na kifo e, aliyekuwa rais wa nchi ya Burundi Pierre Nkurunziza. Tunaangalia utawala wake, na je rais huyu anakumbukwa vipi? Kuweza kuyazungumza haya, tunaye mchambuzi profesa Chacha Nyaigoti kutoka kule nchini Kenya. Hali kadhalika tunaye mkimbizi kutoka Nyarugusu kemp kule nchini Tanzania, Elias Kabura, karibuni sana kwenye sehemu ya pili ya live talk. Asante sana Elias, karibu sana, asante sana. Haya, ikiwa ni wiki moja sasa imetolewa ya maombolezo kule nchini Burundi imekusha anza baada ya kifo cha ghafla cha rais Pierre Nkurunziza. Rais huyu alifariki dunia kwa mshtuko wa moyo akiwa na umri wa miaka hamsini na sita baada ya kumaliza utawala wa miaka kumi na tano ambao aligubikwa na ghasia za kisiasa na hatua ya kihistoria taifa hilo kuondoka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Vilevile tunapata taarifa kutoka huko Burundi kwamba serikali imekubaliana kuiomba mahakama ya katiba kuchukua uamuzi juu ya jinsi ya kuendelea mbele kutokana na kifo cha rais huyu na nani anatakiwa kuongoza sasa. Basi, labda kuanzia hapo e, ni kukaribishe Eh, kutoka kule nchini Tanzania bwana Elias Kabura, kwa upande wako wewe, eh, umepokea vipi hizi habari na unamfahamu vipi rais Pierre Nkurunziza eh, jinsi utawala wake ulivyokuwa, wewe ukiwa umeishi Burundi na sasa uko nje ya Burundi, kwa uzoefu wako na yale unayoyafahamu? Eh, asante sana kwa kunikaribisha kwa kipindi hiki. Kwanza eh, mimi kuhusu kifo cha rais Pierre Nkurunziza eh, tulikipokelea eh, kwa kikawaida Yani, alifariki kama watu wengine wanaofariki, na kinachotuzunisha sana ni kwa sababu kuna vitu ambavyo bado e, alikuwa hajaonyesha mwanja. Kuna, kuna vitu vibaya sana e, yaani utawala wake ulijidikwa na mambo mengi mabaya sana. Sasa amefariki bila kuhukumiwa, na e, kitu kingine sisi hatukuona kitu ambacho alitufanyia kama warundi tangu mwaka wa elfu mbili na tano alipoingia madarakani hadi leo hatukuona kitu chochote kizuri alichokifanya kwa warundi na nchi kwa ujuma, kwa sababu e, ikiangalia kwa nani, kwa, kwa level ya uchumi tulikuwa e, kwenye nchi tano za mwisho kwa kimaendeleo, lakini kwa sasa hivi bado hatuna hatua yoyote, bali tulishuka kwa maendeleo. Bwana Elias Kabura amepotea hapo. Unanisikia Bwana Kabura? Naona amepotea kidogo, basi wakati labda pengine fundi mitambo wetu anaendelea kumtafuta, turudi kwake Profesa Chacha Negoti Chacha. Naona Bwana Kabura alikuwa anazungumzia kuhusu swala la uchumi wa Burundi ambavyo umeporomoka. Profesa Chacha, kumekuwa pia na taarifa kutoka kwa utawala wa Nkurunziza kusema kuwa uchumi wa Burundi ulikuwa umeanza kuinuka. Wewe kama mchambuzi, sijui unaona tofauti gani kuhusiana na hilo? Uh, nafikiri uchumi bado haujaimarika lakini, ili uchumi uimarike ni lazima kuwe na amani na ni lazima kuwe na uongozi bora katika nchi ambao unaweza kuwasababishia watu kufanya biashara na watu wengine kuendelea na shughuli zao za kilimo na mambo ya uchumi bila uoga wala bila kufikiria kwamba watanyanyaswa kwa, watanya. Kwa hivyo utawala bora una uhusiano mkubwa sana na namna ambavyo uchumi unaweza kuamka na ili uchumi wa Burundi uamke, kwa sasa hivi haujaamka. Ili uchumi wa Burundi uamke, ni lazima watu wote walioko Burundi pamoja na viongozi na wananchi wote waweze kutafakari kwamba watahitajika kuishi kwa amani, ndipo uchumi utaweza kuimarika. kuh, kuh, So, wakimbizi kurejea Burundi nimekuwa nikipigia kelele sana na wengi wakitamani hivyo. uh, Profesa Chacha, ni vigumu lakini huu ni muda uh, mrefu sana ukumbuka kwamba Warundi, shida za Warundi na shida za Rwanda zimekuwa shida za miaka mingi tangu hata miaka kabla ya uhuru, na ni muhimu sana tuwe na uwezo au uwezekano wa Warundi kurudi nyumbani. Kusobabu nyingine, kwa sababu sidhani kwamba wataendelea kuishi katika nchi nyingine zilizoko ujiranini, Tanzania DRC, au Uganda au Rwanda, sasa Uh, milele ni lazima kuwe na wakati ambapo watu watasema yametosha, na ni lazima Warundi turudi nyumbani, tuendelee na tujumuike pamoja wote, ili tuweze kujenga nchi yetu kwa amani na kutafakari namna ambavyo tunaweza kusaidia maendeleo, hata upande wa elimu. Watu wengi wa Burundi wamekuwa hawasomi, kwa sababu kila mara wanakimbizana na utawala ambao unawanyanyasa na wanakimbia kuwa wakimbizi. Uh, Kabura amerejea katika laini ya simu. Ndio nimesharejea. Ah, yeah. Naam Kabura, karibu uh, tena tulipata hitilafu kidogo ya simu, lakini ulikuwa unajielezea pale kuhusiana na uchumi wa Burundi, pengine labda ungeendelea pale. Ah, pale ni kusema ni, ni kwamba sisi eh, mwahiyo miaka kumi eh, na tano alikuwa madaraka, hatukupata manufaa yoyote kwa wananchi na huyu umeshazungumzia kimuhtasari mambo yake mabaya, ni utawala wake ulivubikwa na mambo mengi mabaya e, na ndio maana e, nikiwaelezea, hata ukiangalia na wataalam wa ki duniani alipofika madarakani tulikuwa kwenye nchi za mbali kabisa, mwisho mwisho kwa kiuchumi, lakini kwa sasa hivi tulishuka kuliko kupanda levo uh, ya kiuchumi kwa sasa hivi tukiangalia vitu e, vilivyofanyika kwenye utawala wake, hatujapata hatuoni chochote alichokifanya kwa manufaa au kizuri kwa sisi Warundi. nam mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk na hapa tunazungumza naye mchambuzi Chacha Nyaigoti Chacha, Profesa kutoka kule nchini Kenya. Hali kadhalika tunaye Elias Kabura, mkibizi kutoka kule nchini Tanzania. mm -hmm. Pengine tu, Elias, nigusie kidogo hapa kwa ujumla wa muda wako ambao umeishi uhamishoni na jinsi ulivyopitia mpaka kwenda huko, kutokana na hali halisi ya utawala. Kuna yale ambayo yanazungumzwa kwamba baada ya Rais Nkurunziza kuondoka mamlakani angeweza kupata eh, kitita kikubwa cha fedha na kwa kiongozi mkubwa wa nchi wa chama cha CNDD FDD pengine katika uzoefu wako na yale ambayo ulikuwa ukiyaona kule Burundi. E, sasa uongozi katika ndani ya FDD chama hichi ambacho ameondoka Nkurunziza, ambacho tayari wameshapata e, rais mpya, ingawa hajaapishwa, pengine ni ambacho unaona kitaendelea katika e, kuziba hii nafasi kabla ya uongozi wake kuapishwa rais mpya, na labda yapi ambayo unayasikia kutoka kwa wale ambao, ambao manake, na baadhi ya wakimbizi tunafahamu wamerudi nyumbani pengine mmezungumza walarudi nyumbani, wanasema hali iko vipi na nini ambacho kinatarajiwa? Uh, kama vile nimeshakizungumzia, nimesha e, tukiangalia utawala wa hicho chama cha FDD e, basi hata angekuwepo huyo amefariki, hata angekuwepo hakuna mabadiliko yoyote, kwa sababu kile chama ndio kinaendelea madaraka ya <coughs> yani yale ya mambo yalikuwa anafanyika ataendelea ni yale yale mambo, ni yale yale chama, ni kile kile na huyo bwana amefariki. Amefariki lakini ndugu zake wamebaki, sasa hakuna mabadiliko yoyote. Hata angekuwepo, hata aape rais mwingine, basi hatuona mabadiliko yoyote. Sawa kabisa. Basi nikirudi kwako Profesa Nyaigoti Chacha, e, pengine ni mengi ambayo yanazungumzwa, kama ulivyosema, zimeonekana sura tofauti e, kwenye uongozi wa Rais Nkurunziza lakini e, mpaka sasa nchi hii ipo katika kujipambanua eh, hasa ukizingatia katika uongozi mzima wa wa rais Nkurunziza. Eh, kwa mfano tutazungumzia swala la afya, swala, ilimu, swala la elimu, swala la uchumi. Ukija kwenye masuala ya afya, upande wa ugonjwa covid 19, kwa mfano nchi hii kwa upande wake, jinsi alivyolisimamia swala hili eh, labda utuoleza kwa, kwa upande wako umeonaje jinsi alivyopambana nalo au alivyokuwa akilisimamia wakati wa uongozi wake? Nafikiri wakati wa uongozi wake haukuwa na mwelekeo, msimamo mzuri, hasa kuhusu namna ambavyo angeweza kuhakikisha kwamba Warundi wamejikinga na janga hili la corona, Covid 19. Uh, imesikitisha sana kwa sababu kifo cha huyu rais kimetokea wakati kwa mfano ambapo the first lady mke wake ni mgonjwa mahututi katika hospitali huku Nairobi, na labda kama angeweza kuzingatia maagizo yaliyokuwa yametolewa na maelekezo yaliyokuwa yametolewa na WHO pamoja na vyombo mbalimbali vya dunia ambavyo vimeweza kuzingatia namna ya kujikinga na maambukizi ya ugonjwa huu, labda huyu mama hangekuwa hapa hospitali. Hatujui kama kuna wagonjwa wengine, kwa sababu pia kutangazwa habari kuhusu Covid 19 kutoka nchi ya Burundi na nchi ya Tanzania imekuwa ni eh, hali ambayo haiwezekani kabisa kwa sababu vyombo vya habari havipewi taarifa kamili kuhusu maambukizi kuhusu idadi ya wa, walioambukizwa wa na kuhusu kinga na mbinu za kinga zinazochukuliwa na serikali. Aa, nafikiri jambo hili si zuri kama alivyokuwa amelishikilia na tuna matumaini kwamba yeyote ambaye sasa atakuwa anatoa maamuzi kuhusu namna ya kukabiliana na ugonjwa huu ataweza kuungana na uh, mataifa mengine ya dunia katika kukinga watu wake, ili wasije wakaumie zaidi. Barabara kabisa, shukran sana basi. Bila shaka umefika ule wakati, Sande, wa kupata maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu kwa njia ya mtandao wa Facebook. Labda moja kwa moja uende tusomee, wametuandikia nini? Bila shaka bila shaka, maoni ni mengi kweli kweli, kwa mtandao wetu wa Facebook watu wameandika kutoka maeneo mbalimbali. e, nikianza naye upande mwingine huku Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kutana naye Simioni Semasaka Haji Tetradon ye anasema kwa kweli, e, mashariki mwa DRC, rais huyo wa Burundi alikuwa ni baba mwema, kwani alikuwa akiongoza taifa lake kwa kweli zaidi, alipigania amani, maendeleo, umoja, elimu ya bure inaonekana nchini mwake na uchumi uliboreka, hata demokrasia imeonekana wakati akiwa kiti cha uraisi, na hatimaye alikuwa tayari kuondoka madarakani kitu ambacho wengi hawakutegemea. Ndovya Kasiki yuko Bukavu pilepile, anasema kwanza, natoa pole kwa watu wa Burundi. E, kifo cha rais huyu kimekuwa ni cha ghafla sana, lakini anasema Nkurunziza aliongoza Burundi vyema na alipendwa na walio wengi, ila anasema anajua kitu kibaya kwake alikuwahi kuwa muasi na alishika madaraka kwa njia ya mtuto wa bunduki, na kuna watu waliopoteza maisha yao, wapendwa wao. Kwa hiyo wanasema kwamba e, kuna mwisho kila mwanzo kuna mwisho e, tu anamtakia aende salama. Huyu mwingine Muhammad Salimu Dinya yupo Kondoa, anasema anawapa pole raia wa Burundi kuondokewa na rais wao. E, David Sichenga yuko wagumu kule Tanga, Muheza Anasema kwa hakika kiongozi huyu alikuwa ni mpenda madaraka na hata aligeuza ule mkataba wa Arusha na kutawala kwa vipindi vitatu badala ya vipindi viwili. Anasema hata alipofika muda wa kuondoka madarakani hakuamini kama ni kweli ataachia madaraka. Aliposema hatagombea akamweka mtu mwingine aweze kugombea, lakini bado hakutaka kuondoka. Waangalizi wa kimataifa hakuwapa nafasi. Anasema uchaguzi uligubikwa na udanganyifu, na hata kiongozi wa upinzani aliweza kwenda kupinga matokeo eh, kule mahakamani. Anasema jambo la huzuni, lakini wengine watasherehekea haya. Masanja Kanone anasema rais wa Burundi alikuwa ni mpenda michezo hasa, anasema nakumbuka mchezo wa mpira, alipiga mpira kweli kweli, na jinsi watu wanavuta historia yake, watamkumbuka kwa uchezaji wake, lakini pia naye mwenyewe anasema hata kujua alikuwa kundi gani la waasi kabla ya rais wa Burundi pengine, eh, wachambuzi mtazungumza vile vile. Huyu Jean d machine anasama mi namkumbuka huyu kama rais mwenye maono, maono yake bila usaidizi wa watu wengine. Kwa mfano, anasema kwenye jamii kwenye jamii jumuiya ya Afrika Mashariki, yeye alikuwa na maoni yake binafsi, hakufuata mkumbo. Maoni ni mengi kweli kweli. Kutoka kule nchini Kenya ninaye John Otunge anasema rais wale raia wa Burundi tunawapa pole maana rais huyu amefariki na umri mdogo sana bila shaka. Fuso, Fuso, kwa upande wako unasemaje kule nchini Tanzania? Yuko mitaa ya ile mela, anasema: kusema kweli maisha ya mwanadamu huwa yana mwisho na ilichotokea ndiyo hicho. Nawapa pole raia wa Burundi kwa kumpoteza rais wenu. Naona Maria, maoni ni mengi kweli kweli, lakini pia labda niwape tu nafasi wachambuzi wetu waweze kugusia kidogo hapa. wa, wa, wa, wasikilizaji wengi, kuna mmoja ametaka kujua kabla ya kuwa rais alikuwa mwasi kwenye kundi gani, na swali jingine pia wakizungumzia kwamba wanamuona kama alikuwa ni eh, mchezaji mpira, kama wanakumbuka lolote kuhusiana na masuala yake ya kusakata eh, kabumbu la mpira. Hapa nianze nawe profesa Nyagoti. mimi nitazungumzia mambo ya mpira. Aa, kuna msikilizaji ambaye ameuliza alikuwa na timu gani. Timu yake ilikuwa inaitwa Haleluya, na ni ukweli kwamba wakati mmoja uh, wachezaji waliokuwa wanapingana na, na, na, na timu yake huko kaskazini mwa Burundi waliingiza goli na wakamfanya kama amepoteza hadhi yake, na ilibidi awashughulikie, akawashika ya wote akaweka ndani. Hilo ni mojawapo ya matendo ambayo yanawafanya watu kusema sijui alikuwa anaongozwa na nini, kwa sababu ukipenda mchezo unatakiwa kuwa na msimamo ule kwamba ukipoteza ni sawa, ukishinda ni sawa, na kwamba mchezo unaleta watu pamoja na kuwasawazisha. Kwa hivyo hilo langu ninasema, lakini pia kuhusu chama ambacho alikuwa nacho au kundi alilokuwa nalo, hili kundi la CNDD na FNDD, si, ni, ni kundi ambalo lilikuwa linapigania uh, uh, msituni kabla hawaja suluhishwa au hawajaanza kuwekwa pamoja katika vikao vile vilivyotendeka Arusha kwa muda mrefu. Lakini haya labda mwenzangu anaweza kuyajibu zaidi. Eh, bila shaka bila shaka nakushukuru sana Profesa Chacha Naigodi Chacha. Bwanaelias si... kwa upande wako unasemaje kuhusu eh, kuhusu hilo? Ni hilo eh, Mweshimiwa Profesa amezungumzia eh, na mimi kipindi nilikuwa eh, mkingani kule nchini na enda kuangalia mechi zake, alikuwa ni mchezaji bora, alikuwa anacheza mbele namba tisa. Na na mengi siwezi ukayazungumzia kwa sababu ashazungumzia, ni hayo hayo, ni ukweli kabisa, mambo yake alikuwa ni hayo. Na vinginevyo, e, ukiangalia kwenye mchezo wake pakiwepo e, mechi, ulikuwa unaangalia kweli, kuna vitu ambavyo mtu ukiangalia kama nchi ya amani, ulikuwa unaangalia kwamba kweli ni nchi isiyokuwa na amani, kwa sababu uwanja mzima uwanja mzima palikuwa hapaingii mtu, kila mtu yoyote tu kwa kuingia, yaani usalama wake ulikuwa unalindwa, lakini ukaona kama kuna uonevu fulani, hawa watu hawawezi wakaingia, wengine wanaingia, lakini ukaona kabisa kwamba iwapo ni nchi ya usalama, hakuna usalama. Ukiangalia e, wale wanalinda, wana, wana maisha yake, jinsi walikuwa wanavyoenenda popote pale raisi alikuwa na alikuwa alikuwa anatembea. Ni kushukuru sana e, pia katika matangazo yetu ya Live Talk tunaye Profesa Florum Mugiraneza akiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, labda utueleze tu Profesa, sasa tunafahamu kwamba e, kinachoendelea ni kwamba huko Burundi sasa e, inaonekana mahakama imeamua kwamba Rais mpya ataapishwa mapema pengine, labda tuweze profesa, hii unavyoifahamu wewe kwa siasa za Burundi e, ina maana gani kwa hali itakavyokuwa kule sasa? Asante sana bwana journalist, e, kwamba sisi tunaona kama hali hiyo ni njema, sababu wakati Ngurunziza amefariki, alikuwa akisha akishaandaa uchaguzi na, na rais aliyepita Ndaeshimie alikuwa baada akisha kujulikana, alafu tukiheshimu constitution constitution ya, ya Bujumbura tunaweze kukawia, ijapo hali inatatanisha ya ukabila ya uasama kati ya mataifa mengine yale ambayo haikuwa namsikiliza bwana Pierre Ngurunziza, alafu ni rais kama wanampatia prezidenti wa bunge kiti cha cha mpito itaweza kuleta maafa mengine na hata tunaogopa kwamba huyu Ndayishimiye aliyechaguliwa asiende kusimikwa sababu ya vurugu zinaziweza kuzalika katika nchi hiyo ya Burundi. Alafu sisi tunapongeza ile ile hatua ya ambayo korti ya mataifa imekamata ya kuweza kumkabidhi madaraka Ndayishimiye mbele ya wakati, sababu ni yeye ambaye ni mchaguliwa na ni yeye ataweza kukamata mbinu njema ili uasa mausije katika nchi ya Burundi. Eh, sawa kabisa na vyovote. Unafahamu kwamba eh, eh, baada ya mahakama ya katiba sasa kuchukua uamuzi huu eh, pengine kitu ambacho kinaweza kuzungumzwa upande mwingine ni kwamba wewe unavyofahamu na unavyokumbuka alivyokuwa akifanya kazi Rais Nkurunziza, pengine kwenye hii jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Yale ambayo unayaona ni ya muhimu aliyofanya Nkurunziza, wewe ni yapi ambayo unayakumbuka una katika jumuiya ya Afrika ya Mashariki iliyomzunguka? Ninayoyakumbuka ni kama Bwana Nkurunziza alikuwa shujaa na alikuwa ni rais mwenye alikuwa akihimiza Afrika alikuwa akipenda kama Afrika ijiokoe iwe huru, na ndio maana alikuwa na matatizo pamoja na wale wa, uh, wa maraisi wa Amerika, maraisi wa U, UN maraisi wa wapi wa, wale ambao wametaka tu wateke ma nchi za Afrika katika ile ukoloni yeye alikuwa akikataa hayo, na alikuwa anapendelea Bujumbura Burundi, nchi yake iwe huru, isiweze kuendea kwenye mataifa au hizi e, nchi kuu kuu zenye kutaka tu ukoloni na udikteta katika Afrika. Yeye kabisa alikamata msimamo wa kweli, na hakupenda aweze aweze kuzulumiwa na mataifa mengine. Lakini pamoja na hiyo, tunajua kama wa waongozi wa, wa, wa Afrika hawaongozi Afrika. Wenye kuongoza Afrika ni ile mataifa makuu akina France, akina Belgique, akina Amerika. Wale ndio wenye kuleta vi, wa, wale vigogo wa dunia hii, wale ndio kugandamiza wana wa Afrika. alafu Ngurunziza alikuwa katika wale marais ambao walipenda independence, walipenda uhuru wa nji yao, na hiyo ndio tunakamata kama ya muhimu. We, ya Bwana Nkurunziza kwa amepigania vyema nchi yake, hata aliikokotea moto kwa upande mwingine, lakini alikuwa rais shujaa ambaye anapenda nchi yake. Okay, profesa, labda vile vile unaweza kutueleza kwa upande wa mafanikio, lakini pia kuna changamoto ambazo alikutana nazo Nkurunziza kwenye uongozi wake, labda ugusie upande huo, changamoto zake, hali ya Afrika Mashariki na nyumbani kwake, asante sana. Hali ya Afrika ya Mashariki na nyumbani kwake ilikuwa kama wapinzani hawakuweza kupokea vema. Namna gani aliweza kutawala, na ilikuwa uchochezi tu wa nji za nji kigeni. Unajua kama Rwanda imemstaki ya kuwa ana wahifadhi wa FDLR naye pia anamstaki kama na Rwanda inahifadhi, inahifadhi wa, wapinzani wa, wa wake hiyo ndio matata ilikuwako. Hata Mseveni aliingilia kati, lakini tunawaza kama mambo hayo yote rais mgeni mpya ambaye anaingia ataweza kuweka mguu chini na Uh, kichwa juu ili awezi uh, kumaliza matatizo hayo ambayo ni ni madogo sana, sababu Wahutu na Watusi wenye kuishi katika Bujumbura ni watu washujaa, wamekwisha kukomaa na wataweza kusikilizana na mambo hayo, itaendeka vema salama. Na kushukuru sana Profesa Florom Mugiraneza ukiwa eh, hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kipindi live cha kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunao pia wasikilizaji ambao walitaka kuzungumza na kutoa maoni yao hapa hapa. Tuwape nafasi e, m, tuwasikize hawa wasikilizaji e, wanaya pia kusema haya. Asante sana kwa majina, naitwa Kanuti Liambo, napatikana Mbarali, Mbeya, nchini Tanzania. Mimi napenda nito, nichangie kuhusu huyu rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Pierre Nkurunziza ni rais ambaye atakumbukwa kwa mengi sana sana sana sana na kubwa zaidi ambalo atakumbukwa ni kile kitendo chake cha, cha kuruhusu wa wakimbizi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kutoka nchini Burundi ambao walikuwa wanaishi Tanzania. Kushirikiana na Rais John Pombe Magufuli, waliweza kuwahamasisha na kurudi nchini mwao Burundi. Kwa hiyo ni kitendo ambacho kitakumbukwa sana sana sana na huyu Rais Pierre Nkurunziza za kipindi, enzi za uhai wake kwa hiyo ni rais ambaye ni wa kukumbukwa kwa mengi mengi mengi mengi sana, atakumbuka huyu rais asante. Ay ah, asante sana kwa jina. Anaitwa Kundaeli Moshi wa Kolila, Tanzania Moshi, Kilimanjaro. Ah, suala la la kifo cha rais Pierre Nkurunziza kidogo linatia huzuni, linatia huzuni kwa sababu kifo, kifo ni cha kila mtu, lakini pale ambapo kiongozi inapotokea anapofariki kidogo inakuwa ni simanzi kubwa, ila katika ma masuala ya utawala wake kidogo ni ni utawala ambao ulikuwa haufuati sheria, haufuati sheria. Kwa hiyo palikuwa na ukiukuaji mkubwa wa haki za binadamu kwa jinsi mashirika yalivyokuwa yanadai, mashirika ya nje, pamoja na wananchi pia wamelalamika sana kwa kipindi kirefu kwa hiyo wakati mwingine viongozi wa Afrika kidogo hivi, embu huu kiritimba wa, wa madaraka wakung'ang'ania madaraka kidogo hivi ifike wakati hivi wa, yaani wabadilike, kwa sababu wananchi sio wananchi wote ambao wanaweza kupata nafasi hii kama iliyopatika, mimi hapa niliyopata hii ni nafasi ya pekee. Kwa hiyo wakati mwingine viongozi wakipewa madaraka kwa kipindi fulani waweze kutii katiba ya nchi jinsi inavyosema na jinsi inavyopasa mtu kwenda, lakini kiongozi akiwa akiwa nje ya katiba kidogo, wananchi wengine ambao hawawezi kupata sauti siku ambao akipata nafasi kidogo, hali inakuwa sio nzuri. Kwa hiyo kwa, kwa Rais Pierre Nkurunziza kufariki kwa kweli hivi ni huzuni kubwa, ni huzuni kubwa na hata kama angekuwa angekuwa hai kidogo hivi kufunguliwa mashtaka ilikuwa ni lazima, kutokana na vile vitu vile ambavyo alivyovifanya, kutokana na utawala wake ulivyokuwa una ulivyokuwa hivi ume, umetawala kwa sababu madhila mengi yametokea, watu wameuawa, watu wamefanya nini. Kwa hiyo taarifa zote zinaenea katika ulimwengu. Kwayo, kwa hiyo kwa rais Nkurunziza, kwa kweli kwa kumkumbuka, tunamkumbuka kwa vile ambavyo alivyovifanya viwe vizuri au vibaya, lakini kwa ujumla alivyovifanya pia hivi tunaviona, tumeviona tume na viongozi wengine waweze kujifunza kwamba hivi ni jinsi gani wana, jinsi gani wanaweza wakasimamia wananchi na kusimamia katiba zao, sio wakishashika madaraka basi wanakuwa kwamba ni wale watu ambao wanakuwa basi hivi hakuna mtu wa kuwakosoa, hakuna watu wa kuwaambia hapa inatosha, wanaangalia tu ngazi za juu na wanakubalika kiasi gani kwa viongozi wale ambao labda wamewateua kutokana na madaraka walionayo hilo ndo nadhani ndio maoni yangu unaweza ngatoa kuhusu rais wa Burundi, aliyekuwa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Asante sana, nashukuru sana asante sana wasikilizaji wetu ambao mmetoa maoni yenu kwa njia ya simu, kipindi chetu cha Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika barabara kabisa. Basi sasa, naona muda wetu na kwenda mbio kweli kweli, labda mimi swali langu la mwisho ni kwako tena, Elias, unatarajia nini kitatokea hasa katika kipindi hiki cha mpito wa Burundi? Sisi tunahitaji tunataka amani, tunataka amani turejee nchini. Tuki, tuki, tukiangalia mfumo um, au jinsi siasa ya Burundi ilivyo sisi hatujaona na matumaini ya kwamba tutapata amani kesho au kesho kutwa, ili turejee nchini, kwa sababu wanaogombania madaraka eh, ni wale wale walikuwa kwenye madaraka. Iwapo eh, Nkurunziza amefariki, ndugu zake wamebaki, kama nimeshazizungumzia, ndugu zake wamebaki pale, wale walikuwa wanafanya maovu, walikuwa naua watu wale, wakisababisha tukimbie wote, wakingali pale. Sisi tunataka amani, lakini amani amani ikaletwa na mtu asiyekuwa kwenye chama cha CF kwa sababu hicho chama sio chama, ni chama kichafu sana, chama kichafu sana kiisababisha tukiwiwe watuue na, na tulipo sisi hapa na tena, tunaona kwamba hatuna amani kwa sababu kenti taji yetu iko eh, pembeni na mpaka wa Burundi na Tanzania. Sasa kitu chochote kinachotaka kutufanyia vibaya inaweza tukatufikia kwa urahisi . Sasa kilichopo kwa ujumla, sisi tunataka amani, lakini hatuoni kwamba amani italetwa na hicho chama cha. Sawa kabisa, ni kushukuru sana, eh, kwa maoni yako, eh, bwana Elias Kaburu kutoka kule Nyarugusu Kemp nchini Tanzania. Hali kadhalika kama mele anavyosema mule unakimbia kweli kweli, lakini pia eh, ni kushukuru Profesa Chacha Nyaigoti Chacha Nyai E, kuweza kutoa maoni yako kwenye kipindi hiki cha Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hali kadhalika, sehemu ya kwanza, sitamsahau msahau, e, mwanasiasa upinzani aliyeko kule uhamishoni Ubelgiji Abdul Nzeima ambaye alishiriki nasi wakati huo. Basi kutoka hapa studio, nipende kwa shukuru upande wa pili, e, yuko mwenzetu BMJ Muridhi hali kadhalika ni mshukuru mwenzangu hapa studio ambaye tuko naye ni Mary Mgawe. Jina langu ni Sunday Shomari, napenda kuwashukuru wote kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na mwendeshaji Aida Isa, e, fundi mitambo BMJ Muridhi. Tunatakieni wote usiku mwema, e, kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC.