Kumekucha Afrika la Kiswahili ya Sauti Amerika itangaza moja kwa moja kwa kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jambo popote ulipo na kukaribisha. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Mridhi, tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 11 mwezi wa Juni mwaka 2020 ambapo tunasikika kupitia redio zetu ushirika katika eneo zima la maziwa makuu kote ulimwenguni kupitia tovuti yetu ya www voa swahili.com na kusihi uandamane nasi hadi mwisho kwenye matangazo yetu hivi leo, mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yatupilia mbali rufaa iliyowasilishwa mbele yake na serikali ya Tanzania kuhusiana na sheria za uhuru wa habari, hatua hiyo ikionekana kuleta akugeni kwa washikadau wa wanahabari nchini humo waliolalamika awali kwamba baadhi ya sheria zilikuwa kandamizi. Baadhi wanasema nini kufuatia uamuzi huo? Tungependa kuona kwamba serikali inafika mahali pazuri pa kukaa pamoja na wadau na kuangalia mstakabali mzima wa kuhakikisha uhuru wa habari unakuwaje nchini. Kuna namna nyingine ya kutatua matatizo nje ya mahakama. Na kwenye taarifa nyingine, mazungumzo yaendelea kati ya endelea, Sudan, Misri na Ethiopia kuhusu bwawa kubwa la kuzalisha umeme lililoko Ethiopia na ambalo maji yake yanatoka katika mto, nayo tutarajie nini katika siku uh, za mbele, na wasimamizi kutoka Marekani na wasimamizi kutoka Umoja wa Ulaya na rais wa Afrika Kusini ambaye ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika hivi sasa, kwamba bado nao kuna duu yao inasikilizwa, watafanya nini katika vikao vijavyo hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya yale tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zinazosomwa naye mwenzangu bmj Muridi kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba mamlaka inayoangazia utendakazi wa polisi nchini Kenya aipoa imetoa ripoti inayoeleza kwamba Wakenya wapatao kumi na watano wameuawa na polisi katika taifa hilo la Afrika Mashariki katika kipindi hiki ambacho kumewekwa marufuku ya kutotoka nje usiku ili kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Ripoti hiyo aidha inaeleza kwamba maafisa sita wa polisi watashtakiwa kwa makosa ya mauaji na unyanyasaji baadhi wakituhumiwa kuhusika kwa vitendo vya kufyatua risasi dhidi ya raia wakati wakitekeleza masharti ya marufuku hiyo. Polisi pia wanatuhumiwa kwa kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya raia badala ya kutii sheria wakati wakitekeleza majukumu yao ya kulinda amani. Nalo shirika la Umoja wa Mataifa la kutetea haki za binadamu pia linashutumu polisi wa Kenya kwa makosa mbali mbali ikiwa ni pamoja na mauaji na unyanyasaji wa kingono kwa baadhi ya raia. Hata hivyo, idara ya polisi imesema kwamba matukio yanayotajwa katika ripoti hizo yanatakiwa kufanyiwa uchunguzi wa kina. Tangu masharti mbali mbali kuwekwa na serikali ya rais Uhuru Kenyatta katika juhudi za kupambana na ugonjwa huo wa korona, Wakenya katika miji mbalimbali wamekuwa wakilalamikia hatua ya polisi ya kutumia nguvu kupita kiasi na kuwanyanyasa kwa njia mbalimbali. Wabunge wa Ethiopia jana Jumatano waliongeza muda wa kuhudumu kwa waziri mkuu kwa mwaka mwingine mmoja au zaidi kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu kutokana na janga la kiafya lililosababishwa na COVID-19. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wajumbe hao wamesema kwamba zoezi hilo litafanyika baada ya wataalamu wa afya kushauri kuhusu hali ilivyo. Hata hivyo, baadhi ya wabunge wa upinzani hawajaridhishwa na hatua hiyo wakisema ni vigumu kutabiri muda utakaochukuliwa kabla ya hali ya kawaida kurejea, huku wakieleza wasiwasi kwamba huenda waziri mkuu Abi Ahmed akajiongeza muda zaidi. Uchaguzi mkuu wa Ethiopia utakapofanyika utakuwa ni mizani tosha kuhusiana na imani ya watu wa taifa hilo kwa waziri huyo mkuu anayesemekana kuleta mabadiliko makubwa tangu alipochukua madaraka mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Licha ya kupokea tuzo la Nobel mwaka uliopita, kutokana na uongozi wake, Ahmed anakabiliwa na tatizo la ghasia miongoni mwa makabila yanayoitisha kujitawala. Baadhi ya wakosoaji wanasema kwamba kuna ukandamizaji kutoka kwa maafisa wa usalama wa serikali. Tayari tume ya uchaguzi ya Ethiopia imetangaza kusitisha zoezi la uandikishaji wa wapiga kura kutokana na janga la korona. Kufikia jana, taifa hilo lilikuwa na visa elfu mbili na mia tatu ya maambukizi ya COVID-19 na burundi jana jumaatano ilianza rasmi muda wa maombolezi baada ya tangazo la kifo cha gafla cha rais pierre ngurunziza siku ya jumaatatu kutokana na kile ambacho kimetajwa kwamba ni mshtuko wa moyo wakati akiwa na umri wa miaka hamsini na mitano mwenzangu harison kamau anatuarifu zaidi Wakati wakivalia maski pamoja na kuchukua tahadhari nyingine zinazohitajika kujikinga na virusi vya COVID-19, viongozi wa juu serikalini, mabalozi pamoja na viongozi wa kidini walipanga foleni ili kutia saini kwenye kitabu cha maombolezo kilichoko kwenye makao ya rais. Haya yakiendelea, mke wake Denise Bucumi Nkurunziza, hata hivyo, hakuwepo kwa mujibu wa taarifa ya shirika la AMREF kwa wanahabari wa Reuters na ni kutokana na kuwa alipelekwa Nairobi kwa matibabu maalum Mei 21 kutokana na kile baadhi ya vyombo vya habari vilitaja kuwa matatizo kutokana na virusi vya COVID-19. Mshauri wa karibu wa rais Nkurunziza, Willy Nyamitwe, hakutoa maelezo zaidi kwa wanahabari kuhusu hali ya bin Nkurunziza kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hali ya maombolezo haikuwa dhahiri sana kwenye barabara za mji mkuu kufikia jana jioni. Baadhi ya viongozi wa nchi za bara la Afrika wameendelea kutuma risala za rambirambi, akiwa ni pamoja na rais wa Afrika Kusini ambaye amemtaja marehemu Nkurunziza kama mmoja wa viongozi wa bara Afrika waliotetea haki za nchi binafsi kujitegemea. Nkurunziza amefariki siku chache tu baada ya uchaguzi wa urais ambapo mrithi wake mtarajiwa Evariste Ndayishimiye alitangazwa mshindi na tume ya uchaguzi na kuidhinishwa na mahakama ya kikatiba. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Baraza la usalama la kitaifa la Zimbabwe limeshutumu washirika wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo marehemu Robert Mugabe na viongozi wengine wa upinzani kwa kile ilichosema ni kueneza uvumi kwamba kumefanyika mapinduzi ya kijeshi. Baraza hilo limesema kwamba serikali ya nchi hiyo iko shwari. Katika kikao cha kwanza na waandishi wa habari tangu baraza hilo kuundwa mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu, maafisa wake wamesema jana Jumatano kwamba pia kulikuwa na uvumi kuwa washirika wa Mugabe wanaoishi uhamishoni walikuwa wakipanga kurudi nchini kwa usaidizi kutoka kwa jeshi na upinzani. Baraza hilo linaongozwa na kiongozi wa nchi hiyo, Rais Emerson Mnangagwa, na wanachama wake ni pamoja na mawaziri wa usalama na wakuu wa jeshi ambao walikuwepo katika mkutano huo na waandishi wa habari. Uvumi ulikuwa umeenea kwamba serikali ya Mnangagwa ilikuwa imepinduliwa na jeshi la nchi hiyo. Mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi katika taifa hilo katika zaidi ya mwongo mmoja na ghadhabu kutoka kwa umma zimeongezea wasiwasi kwamba jeshi ambalo lilimaliza utawala wa Mugabe wa zaidi ya miongo mitatu mnamo mw mwezi Novemba mwaka 2017 linaweza kuingilia utawala wa Mnangagwa. Na Ujerumani imesema kwamba jumuiya ya Ulaya haiungi mkono mipango yoyote ya Israeli ya kuanza ujenzi mpya wa makao kwenye ukingo wa Magharibi. Waziri wa mambo ya kigeni wa Ujerumani Heiko Maas amemwambia waziri mwenzake wa Israeli hiyo jana kwamba Ulaya inapinga vikali mipango hiyo ya Israeli ya kuanza kunyakua baadhi ya maeneo katika ukingo huo wa Magharibi. Israeli inanuia kuanza kupanua himaya yake kwa kujenga makazi ya Wayahudi katika ukingo huo, na hayo ni kwa mujibu wa mpango ulioibua utata kuhusu Mashariki ya Kati ambao pia unaungwa mkono na rais wa Marekani Donald Trump. Mpango huo umekosolewa vikali na baadhi ya nchi ikiwa ni pamoja na Ujerumani ambayo inasema kwamba marekebisho ya ramani ya Mashariki ya Kati yaliyofanywa na upande mmoja huenda yakavuruga matarajio yaliyokuwepo ya kuunda taifa la Palestina na kufikia makubaliano ya amani ya kudumu kati ya Israeli na Palestina. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kitengo cha rufaa imekataa ombi la serikali ya Tanzania la kukata rufaa ya kupinga hukumu ya kesi iliyowapa ushindi wadau wa habari nchini humo walioshtaki serikali kwa kupitisha sheria inayokandamiza uhuru wa habari. Basi mwandishi wetu Asiraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Ombi la serikali ya Tanzania kutaka kukata rufaa liliwasilishwa mahakamani hapo baada ya wadau wa sekta ya habari wa nchi hiyo ikiwemo baraza la habari Tanzania mct kituo cha sheria na haki za binadamu na mtandao wa watetezi wa haki za binadamu kuishtaki serikali kwenye mahakama hiyo kwa kupitisha sheria inayolalamikiwa kukandamiza uhuru wa habari. Baada ya mahakama hiyo kusikiliza kesi hiyo ilibaini kuwa serikali ya Tanzania ilikiuka baadhi ya vifungu vya sheria na ikatoa maelekezo kuwa virekebishwe, na ndipo serikali ya Tanzania ikawasilisha ombi la kukata rufaa kwenye kitengo cha rufaa cha mahakama hiyo. Hata hivyo, pamoja na hatua hiyo, upande wa serikali ya Tanzania haukuweza kukata rufaa hiyo kwa wakati unaotakiwa kwa mujibu wa sheria, na ndipo upande wa wadau wa habari nao wakawasilisha ombi la kuitaka mahakama hiyo kutupilia mbali shauri hilo, maombi ambayo sasa yamekubaliwa. Mimi ni Kajubi Mkajanga, katibu mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania. Tulirudi mahakamani kuiomba mahakama ifute hiyo notice kwa sababu mtu wa notice ameshindwa kutekeleza masharti ya notice na ameshindwa kukataa rufaa. Akizungumzia suala hilo katibu mtendaji wa baraza la habari Tanzania MCT Kajubi Mkajanga amesema baada ya hatua hiyo sasa wanajiandaa na hatua nyingine. Wanajipanga vile vilevile kushirikiana na serikali kuona jinsi gani vifungu hivi vitarekebishwa kama vinarekebishika. tunaimani kwamba serikali itatimiza ita, ita, ita uamuzi uh, huu wa mahakama na sisi tuko tayari kushirikiana na serikali uh, kujenga nchi ya demokrasia na haki ya kupata habari. Kwa mujibu wa Mkajanga, pia wamejipanga kuhakikisha kuwa maelekezo ya mahakama hiyo yanatekelezwa na kwamba wako tayari kuendelea kutoa ushirikiano kwa serikali kuiwezesha kufanya marekebisho yanayolalamikiwa. kwa upande wetu Uh, tunashukuru tuna, tuna kwamba haki imeweza kutendeka hatimaye, imechukua mda mrefu. Ushindi huo umepokelewa kwa furaha kubwa na wadau wa sekta ya habari hii. E, kwa jina anaitwa Moses Alan Adam o, tungependa kuona kwamba serikali inafika mahali pazuri pa kukaa pamoja na wadau na kuangalia mstakabali mzima wa kuhakikisha uhuru wa habari unakuwaje nchini. Kuna namna nyingine ya kutatua matatizo nje ya mahakama. Kwa hiyo moja wapo ni kuwa na mijadala yenye kujenga, kuhakikisha kila upande unajenga hoja za msingi na kuhakikisha maslahi mapana ya taifa na wananchi kwa ujumla yanazingatiwa. Baadhi ya vipengele vinavyolalamikiwa na wadau wa habari ni pamoja na kinachompa waziri mamlaka makubwa ya kutoa adhabu kwa vyombo vya habari na pia wanahabari kwa ujumla Ditingini. Vipengele ni kumi na sita. Kuna vipengele vinavyohusu mamlaka za za za waziri, kuna vipengele vinavyohusu utendaji wenyewe, kuna vipengele vinavyohusu haki na masuala ya usajili na kadhalika. Asraji Mvungi, Kumekucha Afrika, Sauti ya Amerika, Arusha. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba serikali ya Zimbabwe imeanza kutaja hadharani majina ya watu waliotoroka kutoka kwenye karantini huku ikiomba umma kutoa taarifa zaidi kuhusu watu hao ikiwa ni juhudi za kuzuia maambukizi ya virusi vya COVID-19. Zimbabwe imeshuhudia ongezeko kubwa la maambukizi katika siku za karibuni, hali iliyopelekea kufunguliwa kwa vituo zaidi vya karantini. Kuna zaidi ya watu elfu tatu mia saba walio katika karantini baada ya kuingia nchini kutoka mataifa jirani kama Afrika Kusini na Botswana. Lakini wengi wao wanasemekana kutoroka wakilalamikia hali duni ya kimazingira pamoja na hofu kwamba huenda wakapata maambukizi zaidi wakiwa katika hali hiyo. Mamilioni ya watu wa Zimbabwe walienda kwenye mataifa jirani wakitorokea hali ngumu ya kisiasa na kiuchumi katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita, lakini sasa wamelazimika kurejea nyumbani kutokana na janga la virusi vya korona. Mratibu wa maswala ya covid-19 katika nchi hiyo Agnes Mahomva amesema kwamba wote wanaoingia nchini hivi sasa wanalazimika kutoa hati zao za kusafiria ili serikali iweze kuwasaka iwapo watatoroka kutoka kwa karantini. ni Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwa siku ya pili mfululizo, Sudan, Misri na Ethiopia jana Jumatano wameendelea na mazungumzo ya kutatua mgogoro ulioibuka kuhusu ujenzi wa bwawa kubwa la kuzalisha umeme kwenye mto wa Blue Nile la Grand Renezoa karibu na mpaka wake wa Sudan na Ethiopia lenye gharama ya dola bilioni nne za Kimarekani. Basi mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mwandishi wetu mjini Kairo, Shafimbinda ambaye amekuwa akifuatilia swala hilo na akaanza kwa kumuuliza kama kuna mafanikio yaliyofikiwa tofauti na ilivyokuwa kwenye mikutano ya awali ambayo haikuleta tija. Mkutano huu ambao unafanyika kwa njia ya video conference, BMJ, ni kwamba bado wanasema hawawezi kuita ama hawezi kutaja kwamba wamefikia pahala pazuri, na hii ni kauli ama ni mtazamo wa mawaziri wote wa pande tatu, kwa maana Ethiopia, Sudani na Misri. Walipoulizwa swali hili, wanasema walipofikia sasa, hawawezi kusema kwamba ni hatua chanya, kwa sababu bado kusema kweli, kuna ugumu wa kutatua uh, kilichopo katika bwawa hili la maendeleo la Ethiopia, na ile hali kwamba Ethiopia bado ina nukta nyingi sana za kujadili. Kwa hivyo bado kusema kweli, mpaka hivi leo, siku ya pili ya mkutano huu BMJ, uh, kwa kiasi kikubwa hawajafikia mwafaka ama hawajafikia hatua chanya wanaita uh, mawaziri wa maji. Na kuna tofauti ipi kati ya mikutano inayofanyika sasa na ule mchakato wa kwanza wa kujaribu kutatua mzozo huu ambao ulifanyika hata ukaja mpaka hapa Washington mwezi Februari, alafu ikaonekana kwamba umeshindikana. Nini kipya? E, tofauti iliyopo katika mkutano hasa wa jana na mpaka hivi leo ni uharakishwaji wa, wa vipengele muhimu ambavyo vilisimama kutokana na hizi changamoto za korona, uh, na vitu vinginevyo, na hayo yote yamekuja BMJ ni kwa sababu ya tangazo la waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alipotaja, kwamba uh, vyanzo vya habari vilivyotaja vipo na kile habari yake kwamba mwezi wa saba ujao, uh, Ethiopia imefikia pahala pazuri, kwa hivyo, uh, ite, katika mchakato wa kujaza maji ndipo ambapo uh, Sudani ikaitisha mkutano huu yote, kwa njia yoyote hata kwa video conference kwa haraka wajadili, na Misri inasema haiyafiki swala la Ethiopia kujaza maji mwezi wa saba, kwa sababu uh, hawaamini Uh, kinachofanyika kwamba kitakuwa ni salama na kitakuwa na maslahi kwa mazungumzo yao ya bwawa la maendeleo bmj. Na kwa wale labda shafi hawajui historia ya mradi huu, je, ilikuwa imekusudiwa kwamba bila matatizo yaliyopo kama hakungekuwa na mazungumzo sasa hivi mradi huu ungekamilika lini ujenzi wake? Ni vigumu kusema, lakini uh, wa, uh, viongozi wa Ethiopia na wasimamizi wa mradi huo kwa upande wa Ethiopia wanasema umefikia hatua nzuri kiasi cha zaidi ya zaidi ya asilimia themanini kwa maana kuna asilimia themanini na saba na wamesema wanakinai kwa hatua hiyo hivi sasa kwamba wanaweza wakaanza kujaza maji. Lakini kwa upande mwingine pia bado wa upande wa pili, Misri na Sudani wanasema si rahisi kufanya mchakato huo hivi sasa kwa sababu hatujakubaliana, yatatokea madhara makubwa sana. Kwa hivyo ni vigumu kuweka wazi hilo, lakini pia wasimamizi nao katika mkutano unaofuata, kwa sababu wamekubaliana hivi leo kwamba mkutano huu uendelee kwa muda wa masiku kadhaa ndani ya wiki hii, na wasimamizi kutoka Marekani na wasimamizi kutoka Umoja wa Ulaya na rais wa Afrika ya kusini ambaye ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika hivi sasa, kwamba bado nao kuna duru yao inasikilizwa, watafanya nini katika uh, vikao vijavyo, ni jambo ambalo linaonekana katika kipindi hiki cha janga la Korona, kama linataka lichumue, ni fursa kwa Ethiopia kwa namna moja au nyingine. Na tukimalizia Shafi, je, kuna mwonekano kwamba sasa kuna matumaini na kwamba hakuna yule ambaye ana misimamo mikali kama ilivyokuwa awali kabla ya mkutano uliofanyika hapa Washington mwezi wa Februari? Kwa hivi sasa wote wanaonekana wako tayari, pande zote tatu zimekubali, ili kufikia mwafaka, na ndio maana hata japo hakuna mwafaka rasmi kwa siku ya leo kwenye kikao cha leo lakini mwafaka uliopo ni kwamba waendelee kuzungumza. Hiyo ni hatua ambayo pia imesifiwa kwamba kukubali kuendelea kuzungumza ni jambo zuri, kutokana na ugumu wa mchakato um, wa bwawa hili, na hata bunge la Misri kwa mujibu wa kauli ya msemaji wa Baraza la Wawakilishi ni kwamba wanaendelea kufanya mazungumzo na bunge la Ethiopia. Kumekuwa na mabadilishano, ziara za mabadilishano kwa wahusika, na hata baadhi ya nchi za bonde la Mto Nile. Kwa hivyo ni mchakato mrefu sana kuna, kuna mengi uh, katika kipindi hiki. Ni mwandishi wetu Shafi Mbinda akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Cairo, Misri. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Ni vema kukumbusha kwamba kuna redio shirika kwenye eneo la maziwa makuu ambao wanapeperusha matangazo yetu kutoka hapa Washington DC, kama vile Radio RTGL Kirumba huko DRC, Radio Sango Malamu kule Bunya, vilevile Radio Ituri kule Bunya na Radio Rakom Bunagana ikiwa pia DRC, na bila kusahau Radio RFM Kisangani vilevile katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Maandamano ya Black Lives Matters ambayo alizuka kote nchini Marekani kufuatia kifo cha mwanamume Marekani mweusi akiwa chini ya ulinzi wa polisi yameongeza shinikizo kwa Joe Biden, mgombea urais mtarajiwa wa chama cha Democratic, kuchagua mgombea mwenza mweusi. Wakati Biden tayari ameahidi kumteua mwanamke kuwa makamu wake wa wa rais. Mwandishi wa VOA Brian Padden anaripoti. Mabadiliko ya uwanja wa kisiasa huenda akaongeza matarajio kwa baadhi ya viongozi wa Marekani ambao kwa hakika hawajafikiriwa miongoni mwa wagombea wa juu. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Maandamano ya nchi nzima kuhusu ukosefu wa haki kwa watu weusi, baadhi wanaamini hali hiyo imezidi kuchochewa na rais Donald Trump kwa kulitaka jeshi kuzima ghasia za kiraia na kumfanya Joe Biden kufikiria kumchagua mgombea mwenza mwanamke Mmarekani mweusi kuwa makamu wake wa raisi. To... tunaelewa kwamba ofisi zetu zinafanya kazi kwa saa nyingi huku kukiwa na shinikizo kubwa, lakini pia tunaelewa kwamba matumizi ya nguvu ya kupita kiasi hayakubaliki hata kidogo. Mgombea ya urais mtarajiwa wa Demokratic ameahidi kumchagua mwanamke mwenye ujuzi wa juu kuwa makamu raisi. Ongezeko la haja ya kuzungumzia mivutano ya kibaguzi na hamasa walionao wafuasi weusi imelengwa zaidi na seneta wa California Kamala Harris, Mtoto wa wazazi wa wahamiaji wa India na Jamaika, ambaye alishindwa na Biden katika uchaguzi wa awali wa Demokratic. Haris amekuwa akiongoza miongoni mwa waliofikiriwa kupewa nafasi hiyo. Wakati huo huo, matarajio kwa senata wa Minnesota Amy Klobuchar, mgombea mwingine ambaye aliwania uteuzi, ameonekana kupotea kutokana na ukosoaji kwamba kama mwendesha mashtaka wa zamani huko Minnesota hakufanya juhudi kubwa sana kufuatilia swala la ukatili wa polisi. Meya wa Atlanta huko Georgia, Keisha Lance Bottoms, ambaye alifikiriwa kuwemo katika ushindani, amepata umaarufu wa kitaifa baada ya kutoa hotuba kali kuhusu maandamano ya mjini kwake na kuwafukuza kazi maafisa wa polisi ambao walishutumiwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa maandamano. We understand that our officer... Tunaelewa kwamba ofisi zetu zinafanya kazi kwa saa nyingi huku kukiwa na shinikizo kubwa, lakini pia tunaelewa kwamba matumizi ya nguvu kupita kiasi haikubaliki hata kidogo. Pia kuna ongezeko la mazungumzo kuhusu mbunge wa Florida Val Demings ambaye alikuwa mmoja wa mameneja katika kesi ya kutaka kumshtaki rais Donald Trump aondolewe madarakani, lakini pia amekuwa akikosolewa kwa jukumu lake katika siku zilizopita alipokuwa mkuu wa polisi wa Orlando. Mbunge wa zamani wa jimbo la Georgia Stacy Abrams ambaye alishindwa katika kinyang'anyiro cha karibu kuwania ugavana katika jimbo ambalo wa Republican wana nguvu, na mshauri wa zamani wa usalama wa taifa Susan Rice pia anazungumziwa. Ukosoaji kwa Abrahams kwa baadhi ni kutokuwa na ujuzi katika wadhifa kwenye serikali kama vile ugavana au useneta. I, I nilitaka kulisukuma hilo kwa sababu ni kitu ambacho, tunapozungumzia ujuzi kwa njia fulani, kuna kawaida ya kuingia katika suala la ukosefu wa usawa ambalo tunaliona wakati baadhi ya wanawake wazungu wa Demokrat kama vile senator Massachusetts Elizabeth Warren na gavana wa Michigan Grechen Whitmer huenda wakawa na ujuzi zaidi, wachambuzi wanasema, na kuibuka kwa harakati za Black Lives Matter huenda kunaweza kufanya uchaguzi uelemeko wa Marekani mweusi kwa nafasi ya makamu rais, kisiasa na kiuadilifu. Khadija Riami, VOA Washington. Idadi ya watoto wa Nigeria walioko kwenye ajira inasemekana kuongezeka, sababu kubwa ikiwa ni kutokana na kufungwa kwa shule kufuatia janga la korona. Wataalam wanaofuatilia ajira ya watoto nchini humo wanasema kuwa tangu shughuli za kawaida kusitishwa kutokana na COVID 19 idadi ya watoto wanaofanya kazi kama wachuuzi, wasafirishaji au kwenye mitaa ya jiji wakiomba fedha kusaidia familia zao imeongezeka maradufu. Sande Shomari Anaisoma ripoti kamili. Abubakar Muhamed amekuwa akisomea useremala na kutengeneza fanicha tangu akiwa na umri wa miaka tisa. Sasa akiwa na umri wa miaka kumi na tano na shule yake akiwa ya imefungwa kwa sababu ya ugonjwa wa virusi vya korona, anafanya kazi kusaidia familia yake. Ninakosa shule, ninakaa hapa tu kwa ajili ya korona iishe. Nimekaa hapa kupata fedha, ili shule itakapoanza tena nirudi shuleni. Mama Abubakar anakaribisha usaidizi huo akisema aliamua kumpa msaada wa mwanzo juu ya kujifunza ufundi. Um, niambiwa ajifunze kazi za mikono kwa sababu hakuna pesa nyumbani na baba yake akifa ataweza kuwatunza wadogo zake. Ingawa ajira ya watoto nchini Nigeria imepigwa marufuku tangu elfu mbili na tatu, shughuli hiyo imeenea katika taifa hilo. Valentin Z anamiliki karakana ambapo Muhammed na wavulana wengine sita hufanya biashara. If their parents wants to bring us for, to work on. Kama wazazi wao wanataka kuwaleta kufanya kazi chini yetu, hatuwatozi fedha, tunaangalia ustadi wao. Hatuchukui fedha kutoka kwao, kwa sababu labda mwishoni wavulana hawatakaa. Kama wanataka kweli, hapo ndiyo sisi sasa hujadiliana nao na kuona nini tunataka. ILO inasema kulegeza masharti ya kufungwa shughuli wakati shule zikiwa zimefungwa kumesababisha kuongezeka kwa kiwango cha ajira kwa watoto so Um, kwa, kwa sasa masharti ya kufunga shughuli yamelegezwa, kizuizi hicho kimepunguzwa, angalau tuna kiwango fulani cha shughuli. Watoto hawa wako nje wakifanya kazi kupata fedha kwa ajili ya familia zao, kutunza nyumba kubwa zao na kuweza angalau kutoa chakula kwa familia zao. Hivi sasa tuna watoto zaidi huko nje wanaofanya kazi kama vibarua. Watetezi wa, wa haki za watoto wanasema umasikini na mitazamo ya kitamaduni kama vikwazo vikubwa kwa kuondoa ajira ya watoto nchini Nigeria. Hata ingawa mfumo wa masomo mtandaoni mtanda unaandaliwa ili kuweka watoto kuwa wanafanya shughuli za kufanya kwa wakati huu, wengi kama Muhamed hawana uwezo wa kufanya masomo kwa njia ya mtandao. Kwa hivyo wataendelea kufanya kazi wakati wakingojea shule zifunguliwe tena. Sande Shomari, Sauti ya Amerika, Washington. Kabla ya kukamilisha Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, basi tupate muktasari wa habari. Mamlaka inayoangazia utendakazi wa polisi nchini Kenya, IPOA, imetoa ripoti inayoeleza kwamba wakenya wapatao kumi na watano wameuawa na polisi katika taifa hilo la Afrika Mashariki katika kipindi hiki ambacho kumewekwa marufuku ya kutotoka nje usiku ili kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Wabunge wa Ethiopia jana Jumatano waliongeza muda wa kuhudumu kwa waziri mkuu kwa mwaka mwingine mmoja au zaidi kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu kutokana na janga la kiafya lililosababishwa na COVID-19. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wajumbe hao wamesema kwamba zoezi hilo litafanyika baada ya wataalamu wa afya kushauri kuhusu hali ilivyo. Burundi jana Jumatano ilianza rasmi muda wa maombolezi baada ya tangazo la kifo cha ghafla cha rais Pierre Ngurunziza siku ya Jumatatu kutokana na kile ambacho kimetajwa kwamba ni mshtuko wa moyo wakati akiwa na umri wa miaka hamsini na mitano na wanaharakati wa haki za binadamu wameelezea wasiwasi wasi kutokana na ongezeko la visa vya dhuluma dhidi ya raia kutoka kwa makundi yenye silaha yanayoungwa mkono na uturuki kaskazini magharibi mwa mji wa afrin ulio nchini siria na hapo ndipo tunafika mwisho wa kumekuu cha afrika idhaa ya kiswahili sauti ya amerika washington dc kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi bmj mridhi produser cd chuba hiro, jina langu Harrison Kamau nikikutakia siku njema popote ulipo.