Serikali ya Burundi inasema rais Pierre Nkurunziza amefariki dunia. Alikuwa na umri wa miaka 56, na serikali imetoa taarifa katika mtandao wake wa Twitter ikisema Nkurunziza amefariki kwa mshtuko wa moyo Jumatatu katika hospitali ya Karusi mashariki mwa Burundi. Nkurunziza aliripotiwa kwa katika hali mahututi Jumatatu na idhaa ya Kenya, Rwanda, Amerika ya sauti Amerika iliripoti ya ongezeko la wanajeshi kuzungukia maeneo ya hospitali hiyo. Wiki mbili zilizopita mke wa Nkurunzinza alikimbizwa Nairobi, Kenya, na ripoti zilisema alikuwa na ugua ugonjwa COVID-19. Nkurunzinza amekuwa rais wa Burundi kwa awamu tatu. Uamuzi wake wa kugombania awamu ya tatu mwaka elfu mbili na kumi na tano ulizusha mgogoro mkubwa nchini humo na kusababisha maelfu ya watu wa kukimbia nchi hiyo. Nkurunzinza alitazamiwa kuondoka madarakani mwezi Agosti baada ya jenerali Evariste Shimia kushinda uchaguzi mkuu mwanzoni mwa mwezi familia na marafiki wamepanga kumpa heshima George Floyd na mazishi ya kibinafsi Jumanne katika jiji la Houston, wiki mbili baada ya kifo chake akiwa chini ya ulinzi wa polisi, ikiwa imepelekea maandamano mapya dhidi ya ukatili wa polisi katika miji mingi nchini kote. Baada ya mazishi, polisi wa Houston watasindikiza maandamano kuelekea mji wa karibu wa Pearland, ambapo Floyd atazikwa karibu na mama yake. Jumba la jiji la Houston lilikuwa limewashwa Jumatatu usiku taa za rangi nyekundu na dhahabu, rangi ya shule ya sekondari aliyosoma Floyd, katika ukumbusho wa maisha yake. Miji mingine ilijiunga na juhudi hiyo wakati akiwasha taa nyekundu na dhahabu kwenye kumbi za jiji, huku Los Angeles, California, Boston, Oakland, Las Vegas, New York na maeneo mengine. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kufungwa kwa shughuli kote ulimwenguni kulizuia mamilioni ya vifo kutokana na korona, kwa mujibu wa ripoti mpya ya uchunguzi. Kulingana na utafiti uliofanywa na chuo cha Mpirio cha London, kufunga na kufungwa kwa biashara zisizo na lazima pamoja na shule kunaweza kuwa kumeokoa maisha takriban watu milioni tatu katika nchi kumi na moja ikiwemo Austria, Ubelgiji, Uingereza, Denmark, Ufaransa, Ujerumani, Norway, Sweden na Uswizi. Katika utafiti mwingine nchini Marekani ulihitimisha kwamba kufungwa kwa shughuli huko China, Ufaransa, Iran, Italia, Korea Kusini na Marekani kulizuia kesi nyinginezo zipatazo mia tano na thalathini milioni za COVID kumi na tisa. Korti ya Korea Kusini imekataa kibali cha kumkamata mrithi wa kundi la Samsung Group kuhusiana na muungano wa kibiashara wenye utata waendesha mashitaka wamemshutumu Lee Jan Yong, makamu mwenyekiti wa kampuni ya Samsung, kwa ujanja na biashara haramu inayohusisha utumiaji na ujumuishaji ujumu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano wa washirika mawili ya Samsung Samsung CNT na viwanda ya Cheo ambavyo Lee ndiye mbia mkubwa. Adaiwa alitaka kupandisha thamani ya viwanda vya Cheo na kupunguza thamani ya Samsung CNT ili kumpa hisa kubwa katika kampuni iliyojumuishwa. Hatua ambayo ingempa udhibiti mkubwa wa mashirika makubwa ya Korea Kusini na kuweka urahisi wa, wa mpito kutoka kwa baba yake ambaye ni mgonjwa Lee Kun-hee ambaye alipata mshtuko wa moyo mwaka 2014. Lakini mahakama kuu wila ya wilaya ya Sou iliamua Jumanne ya kwamba wakati waendesha mashtaka walipata ushahidi wa kutosha dhidi ya Li katika uchunguzi wao haikutosha kuhalalisha kumtia mbaroni. Watoto wa shule nchini Afrika Kusini wanarudi darasani ukiwa na mlipuko wa COVID-19 ambao ulipelekea kufungwa shule hizo kwa wiki kadhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia kifo cha rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, ambapo katika sehemu ya pili tutaangalia e, maandamano yanayoendelea Uh, ya kimuenzi George Floyd ambaye amefariki dunia akiwa mikononi mwa polisi ambaye anatarajia kuzikwa uh, hii leo. Ninayekukaribisha katika matangazo ya kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Tunaanza matangazo yetu ya kwa undani hii leo na taarifa za kifo cha rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, kilichotokea hii leo. Kwa mujibu wa taarifa kutoka serikali ya Burundi ni kwamba amefariki dunia kwa sababu ya mshituko wa moyo alipokuwa amelazwa katika hospitali ya Karusi iliyopo mashariki mwa nchi ya Burundi, akiwa na umri wa miaka hamsini na mitano. Nkurunziza alikuwa akitarajiwa kukabidhi madaraka kwa rais mpya aliyetangazwa mshindi na mahakama ya kikatiba ya Burundi katika uchaguzi wa mwezi Mei, bwana Evariste Ndayishimiye. Nkurunziza alitarajiwa kukabidhi madaraka hayo mwezi Agosti baadaye mwaka huu. Lakini historia ya rais Nkurunziza katika utawala ilianzia katikati miaka ya 1990 wakati Burundi ikipitia vita vya wenyewe kwa wenyewe vya takriban miaka kumi na miwili vilivyosababishwa na migogoro ya kisiasa iliyogubikwa na ukabila nchini Burundi. Akiwa kiongozi wa kikundi cha waasi, alifanikiwa kuingia madarakani mwaka alfu mbili na tano na kuwa kiongozi wa kwanza wa Burundi kuchaguliwa kidemokrasia toka kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe, lakini kupitia bunge la taifa hilo la Burundi. Kabla ya kufikia wadhifa huo wa juu kabisa wa taifa, amewahi kukabiliwa na mashtaka makubwa dhidi yake kwa uongozi wake wa kikundi cha uasi cha CNDD-FDD wakati huo, na kwamba uh, yeye inaelezwa kwamba akiwa anaongoza kikundi hicho kilifanya matendo makubwa dhidi ya ubinadamu baada ya kuuawa kwa rais uh, Melchior Ndadaye mwaka 1993. Mwaka 1998 Nkurunziza alihukumiwa kifo na mahakama ya uhalifu ya Burundi kwa kutega mabomu ya ardhini, lakini alipewa msamaha chini ya mkataba wa amani uliomaliza mapigano ya wenyewe kwa wenyewe ya Burundi. Katika maisha yake binafsi, Nkurunziza inaelezwa alikuwa ni mtu anayeelezwa kwamba kuwa karibu na kanisa na kama kuwa mcha Mungu na kufikia kuwa mchungaji, lakini inaelezwa haya yote aliyepata kutoka kwa baba yake aliyewahi kuwa gavana na kuuawa mwaka elfu moja mia tisa na sabini na mbili katika mapigano ya kikabila ambapo inaelezwa baba yake alikuwa mtu wa karibu sana na Kanisa Katoliki. Pia aliupenda sana mchezo wa soka na kuucheza na kuufundisha. Amewahi kuzifundisha timu za mpira za Muzinga pamoja na Union Sporting, ambayo ilikuwa ni ni timu ya daraja la kwanza katika miaka elfu moja mia tisa na tisini na mpaka umauti wake unamkuta, alikuwa akichezea na kuifundisha timu ya Haleluya ambapo alikuwa akicheza kama mshambuliaji. Mwaka elfu mbili kumi na tano akihojiwa na shirika la habari la Uingereza BBC, Nkurunziza aliwaelezea viongozi wenzake wa Afrika Mashariki kwa mtindo wa kikosi cha timu ya soka, ikionyesha kwamba ameupenda sana mchezo, mchezo huo ikiwa ni namna yeye binafsi anavyowaona viongozi wa ukanda huo wa Afrika ya Mashariki. Ni kusema kwamba kwa uzoefu wa kucheza mpira, tukiangalia vizuri Kucheza mpira ni kucheza tu, si kucheza tu, ni kuangalia eh uwezo, e, kuangalia na quality za watu. Kiangalia vizuri kama Raisi Uhuru anaweza kucheza vizuri kwa mbele kwa namba 11. E, e, Uhuru Kenyatta kwa mshambuliaji anachezesha mguu wa kushoto. Nikusema kwamba watu wanacheza wanacheza mbele na mguu wa kushoto wanaletea matatizo sana wale wa, wa goalkeepers. E, la, la pili usema kwamba kama rais e, Rais Kagame anaweza kucheza vizuri katikati. Kwa jua hapa ni kusema kwamba watu wanacheza katikati ni watu wao wembamba kabisa, wanaenda fasi zote, wanatembea bila tatizo, lakini sisi tutakuteja kucheza mbele kwa ma namba namba tisa. Kama, kama mimi ni lazima na, na kuangalia na, na, na, kupigana sawa na na, na, na goalkeeper eh, ni kugongana tu eh, na kufunga goli lakini kama raisi raisi Kikwete raisi, a, na, na morals, e, e, moral ni raisi anazungumuza analeta kwa watu e, kama ule sasa ndo nacheza kwa namba tano kule nyuma e, ni yule sasa analeta moral support kwa wale wachezaji wa, wa mbele alafu na, na golkipa. lakini kama raisi Museveni anaweza kucheza vizuri sana kwa golkipa lakini katika kipindi cha miaka kumi na tano ambayo alihudumu kama rais wa taifa hilo la Burundi, Nkurunziza amepata kushutumiwa vikali juu ya uvunjaji wa haki za binadamu na kuminya a, demokrasia, ambapo kipindi chake chote hicho cha miaka kumi na tano kimeshuhudiwa na kudorora kwa Burundi kushiriki vilevile katika jumuia ya, ya kimataifa. Hatua ya kugombea muhula wa tatu katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ulirudisha nyuma nchi na kuingiza tena katika mgogoro wa kisiasa. Wakosoaji wake hawakusita kumwita dikteta na jumuiya ya kimataifa iliamini hivyo kwamba kwa matendo kwa mba ambayo amekuwa akiyafanya ni kweli Nkurunziza alikuwa ni dikteta, ikijumuisha takribani vyama 40 vya upinzani pamoja na makundi ya haki za binadamu ambao walimweleza tofauti na ile picha ya ucha Mungu. Taarifa zinaeleza kwamba watu takribani elfu moja na mia mbili wameuawa kwa kupinga utawala wake na uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano uliowafanya raia wa Burundi takriban laki nne kukimbia nchi kutafuta hifadhi kama wakimbizi na wengine kwenda uhamishoni na kupewa hifadhi za kisiasa. Katika utawala wake, changamoto kubwa alikabiliana nayo mwaka elfu mbili na kumi na tano pale alipoponyea kupinduliwa na mwanajeshi mtiifu wa zamani e, Godfroid e, Niyombare ambaye aliongoza jaribio hilo. Wakati huo Nkurunzinza alikuwa nchini Tanzania kwa mkutano wa kikanda katika hali ambayo haikutarajiwa na wengi. Mwaka 2018 Rais Pierre Nkurunzinza alitangaza kutogombea uraisi katika uchaguzi wa mwaka huu wa 2020. Wengi hawakuwa na imani na tangazo hilo, lakini katika kura ya maoni iliyopitishwa uh, ile katiba mpya, Nkurunzinza hadhi ya kuwa mshauri mkuu wa masuala ya kisiasa ndani ya chama cha CNDD-FDD na vilevile vile kumpa mamlaka ya kuwa kama uh, kiongozi mkuu wa serikali na inaelezwa vilevile eh, kwamba angeondoka madarakani eh, kwa kupewa kiinua kupea mgongo cha dola za kimarekani laki tano na elfu thelathini pamoja na nyumba ya kifahari lakini, kuondoka kwake madarakani, wadadisi wa mambo wanaeleza kuwa Hakika, Nkurunziza alikuwa haondoki madarakani hasa ikizingatiwa ameongoza Burundi kwa miaka kumi na tano na ushawishi wake bado upo ndani ya chama cha CNDD ambacho kinaongoza na kutawala taifa hilo, na vilevile vile akiwa na miaka hamsini na tano tu na bado atataka kuendelea hasa kuwa na mamlaka aliyopewa na katiba mpya iliyopitishwa mwaka elfu mbili kumi na nane na angeweza kubaki madarakani mpaka mwaka elfu mbili na thelathini na Charls ni Tije, waziri wa zamani wa Burundi na mwanachama wa sasa wa chama cha upinzani cha UPRONA, anasema wala asingeondoka madarakani kiuhalisia, licha ya kuwepo kwa rais mpya aliyechaguliwa katika uchaguzi wa mwezi uliopita, Evariste Ndayishimiye. Nkurunziza amefariki dunia akimwacha mjane mmoja, ambaye na yeye kwa sasa yupo nchini Kenya kwa matibabu baada ya kukimbizwa nchini humo wiki mbili zilizopita, ikieleza kuwa alikuwa na virusi vya korona. Ameacha watoto watatu na amefariki akiwa bado ni rais wa Burundi. Na kwa sasa kinachosubiriwa ni tafsiri ya kikatiba juu ya nani kwa sasa anaongoza taifa hilo mpaka kukabidhi madaraka kwa rais mpya Evariste Ndayishimiye hapo Agosti mwaka huu. Kutokana na hilo, tumezungumza na mwanahabari wetu na mwenzangu Kennes Bwira, amezungumza na mwanahabari wetu Jean Marie H. Burundi juu ya tangazo la kifo cha Raisi Pierre Nkurunziza. E, taarifa ya kifo cha Rais wa Jamhuri ya Burundi, Pierre Nkurunziza, imetolewa katika tangazo rasmi ambayo imesomwa kwenye vyombo vya habari na msemaji wa serikali ya Burundi, Prosper Ndawgwamie. E, katika tangazo hilo la serikali ya Burundi, msemaji wa serikali amefahamisha kifo cha kusikitisha cha Rais wa Jamhuri Pierre Nkurunziza akitaja kuwa kifo hicho kimetokea katika hospitali mojawapo ya mkoani Karusi katikati mwa nchi ya Burundi. Wakati huu amefahamisha kuwa e, rais wa jamhuri amefariki kutokana na mshtuko wa moyo na wala sio e, kutokana na maradhi ya, ya, ya maambukizi ya korona, kama ilivyotangazwa hapo awali katika mitandao, katika baadhi ya mitandao ya kijamii. Inafahamika Nkurunziza amelazwa hospitali kwa muda gani? Ngurunziza kutokana na taarifa hiyo ya serikali ya Burundi, alilazwa hospitali tokea siku ya Jumamosi jioni, e, ambayo alipelekwa akiwa amesumbuliwa inasemekana, e, kuwa alikuwa amesumbuliwa na na, ma, na maradhi madogo ya kia, na matatizo madogo ya kiafya, lakini ghafla siku ya Jumapili hali yake ya kiafya iliathirika zaidi, na ni siku ya siku hii ya Jumatatu ndipo kifo chake kimetokea, na imesadikiwa kuwa amefariki kutokana na mshtuko wa moyo. Kiongozi wa taifa mara nyingi anakuwa na madaktari na vile vile, kama anaugua anapelekwa katika tuseme, hospitali, hospitali ya jeshi. Ilikuwaje akapelekwa katika hospitali ya raia wa kawaida? Ilikuwa ni vigumu apelekwe katika hospitali ya kijeshi, kwa sababu hospitali ya kijeshi inapatikana katika mji mkuu Bujumbura, na yeye wakati alisumbuliwa na hali hiyo ya afya alikuwa katika mkoa wake wa asili wa Ngozi. Ni mbali kidogo, ni mbali sana na, na mji mkuu wa Bujumbura, ambako kunapatikana hospitali hiyo ya ya, kijeshi, na ndio maana alisafirishwa kupewa matibabu katika hospitali hiyo ya mkoani Karusi, ambayo haiko mbali sana na katika mkoa wa Ngozi ambako alikuwa wakati alipatwa na na matatizo hayo ya kiafya. Wakati anapata matatizo ya kiafya, kiafya alikuwa anafanya nini? E, inasemekana kuwa wakati alipatwa na matatizo ya kiafya alikuwa akihudhuria mechi ya volleyball na muda tu mfupi baada ya mechi hiyo kuanza alipatwa na, na, na, na, na usumbufu wa kiafya na akatoka katika mechi hiyo na hapo hapo ndio alipelekwa ghafla katika hospitali hiyo ya mkoani Karusi kupewa matibabu. Je, msemaji wa serikali amesema ni nani sasa anaongoza taifa? Mse, msemaji sem, wa serikali hakusema lolote kwa yule ambaye ataongoza ata, ata taifa kwa sasa, lakini kwa mujibu wa wa, wa katiba ya Burundi ya mwaka wa 2018 katika kipengele chake cha 121 cha 121 hi 1 inatajwa kuwa wakati rais wa jamhuri, nafasi ya rais wa jamhuri itaacha wazi kutokana na kifo cha rais, basi bila shaka nafasi hiyo itachukuliwa na spika wa bunge la taifa vilevile vile nilizungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa uh, goodluck ngingo kutoka nchini tanzania ambaye amekuwa akifuatilia siasa za nchini burundi na kutaka kufahamu je kwa hivi sasa kuto kuwepo kwa rais pierre nkurunziza kunaweza kuirejesha tena burundi katika jumuia ya kimataifa na kuaminika na kumaliza pengine mgogoro wa kisiasa ambao umekuwa ukiendelea uh, kutokana na uwepo wa rais pierre nkurunziza Tunatazamia kwa kwamba kifo chake kina- kutakuwa hali fulani ya wasiwasi kidogo, na ikizingatia kwamba alikuwa bado hajakabidhi madaraka rasmi ya, ya urais kwa huyu rais mteule, lakini kwa sababu tayari uchaguzi ulishafanyika na na mrithi wake alishakuwa ameweza kuchaguliwa, hiyo inaweza ikapunguza zaidi lile joto ambalo lingeweza kutokea kama uchaguzi ungekuwa bado. Uh, na kikubwa maana yake watatazama kuangalia sheria zikoje, na kwa sababu ni kipindi ambacho kimebaki cha chini ya miezi miwili, kutoka kwa mujibu wa katiba yao, ambao walishakuwa kabisa madaraka kwa hiyo uh, tunaamini kunaweza kuwa na hali ya utulivu ingawaje uh, kama watashindwa kufuata taratibu hizi, basi kunaweza kuwa na msigano, lakini hasa utakuwa ndani ya chama, kwa sababu ikumbukwe kwenye katiba ilivyokuwa imebadilisha, kuna nafasi ya mshauri mkuu wa kizalendo, ambayo ilikuwa ni nafasi ambayo alitarajiwa Nkurunziza angekuwa nayo, na kwa madaraka ambayo alikuwa nayo alikuwa pia na uwezo wa kuteua wakuu wa vyombo vya ulinzi pamoja na kupanga mustakabali wa taifa. Sasa nani atachukua hiyo nafasi ya mshauri mkuu wa kizalendo wa nchi hiyo? Inaweza kuleta mvutano kidogo, na kwa sababu kimadaraka, alikuwa na madaraka nyeti zaidi kuliko hata rais wa nchi. Sasa hiyo inaweza kidogo ikawaletea mvutano kwenye hasa chama chake cha hicho cha CNDD-FDD, ya kwamba nani anapaswa kuchukua nafasi yake. Je, rais aliyoko sasa, ambaye mteule apewe hiyo nafasi ili mwingine aweze kugombea ama watafute mtu mwingine. Kwa hiyo kunaweza kuwa na mvutano kidogo, na ukiangalia kwa sababu kama nilivyosema, kwamba madaraka ambayo anakuwa nayo huyo, ambaye ilikuwa ni mshauri mkuu wa masuala ya kizalendo ya nchi. Kwa hiyo hilo uh, linaweza likawaletea kidogo mvutano uh, hasa kama viongozi wenyewe wa kisiasa, hususan kama watashindwa kujipanga vizuri, na ikizingatiwa pia hapo uh, kabla kuna baadhi ya watu walitaka kufanya mapinduzi katika kipindi cha urais wake. Kwa hiyo tunatazamia hayo yanaweza yakatokea sasa. Kwa sasa kwenye nafasi ya urahisi hatuoni kuwa na mkutano mkubwa. Je, unadhani kuondoka kwake kuta a, achia mianya kwa wale ambao waliondoka Burundi e, wakionekana kama vile watu ambao walikuwa ni wapinzani wake wakaenda uhamishoni hivi sasa, unadhani kwamba kuna mazingira ya wao kurejea Burundi? Maanake baadhi yao walikuwa wanazungumza hata kama Nkurunziza hayuko madarakani, si rahisi wao kurejea kwa kuwa na nafasi aliyokuwa nayo Nkurunziza kwa mujibu wa katiba mpya Hatutarajia uh, kwamba wale watu ambao walitofautiana nao wanaweza wakarejea mapema, kwa sababu uh, zaidi wengi unakuta y kwamba walitofautiana na chama hiki hi cha kilichokuwa chama ambacho kinatawala nchini Burundi. Na licha hivyo, katika kipindi hiki cha utawala wake hii awamu ya, ya mwisho uh, tunaona kwamba alitengeneza mfumo kwenye chama chake ambao ulikuwa unahusisha zaidi vijana na wale watu ambao walikuwa ni waaminifu wa kwake na ambao walikuwa na amini katika mtazamo ambao alikuwa nayo na unaweza ukaona kabisa, kwa sababu hata huyu ambaye rais mteule pia ni miongoni mwa watu wake ambao walikuwa ni waaminifu kwake. Sasa hatutazamii kuona ya kwamba yale matatizo yaliyokuwa dhidi ya, kwamba, uh, matatizo, mm, yaliyokuwa, ya wale watu ambao walikuwa wakimpinga au anaweza kuyaondoa. Kwa hiyo sidhani kwa sasa kama naweza karejea, labda kama uraisi akiapishwa na kuchukua madaraka, kama kuna baadhi ya mambo labda yataregeza, na hasa itategemea kwamba huyo uh, mshauri mkuu wa masuala ya kizalendo atatoa nane, kwa sababu yeye ndo atatoa zaidi mustakabali na uelekeo mzima wa Burundi uh, nje ya Kurunziza, baada ya kifo chake na mazishi yake uh, Kwa hiyo atakapotangazwa nane, anaweza kulipa nafasi, tutaweza kujua uelekeo wa kisiasa sasa, kama utafungua nafasi kwa hao ambao walikuwa wapinzani kuweza kurejea ama utaendelea kukaa wamishoni, na kama ataendelea kuwa na misimamo kama aliyokuwa nayo bwana na unadhani kwamba hivi sasa Burundi inaweza ikafunguka rasmi kwa kutokuwepo kwa Nkurunziza na kukubalika katika jumuiya ya kimataifa na kurejesha ule uhusiano uliokuwepo wa muda mrefu na jumuiya za kimataifa, hasa jumuiya ya Ulaya? Hatutazamii hilo kutokea hivi karibuni, ingawaje uh, unaweza ukaona hata kwenye uchaguzi ambao ulifanyika huyu, uh, wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo alipongeza na hasa alimpongeza Nkurunziza kwa kufanya uchaguzi ambao umeruhusu kubadilishana madaraka kwa njia ya kidemokrasia na akasema anatazamia kufanya kazi na Burundi. Lakini a, kwa jumuiya ya Ulaya bado unaona hawakutoa pongezi yoyote, na bado walisema kwamba kulikuwa na kasoro nyingi kwenye uchaguzi, na bado wanahisi ya kwamba mazingira ya Burundi bado hayana hali ya kidemokrasia. Kwa hiyo hatutegemea hilo kurejea hivi karibuni kwa sababu itategemea zaidi na rais atakayekuwa madarakani atakuja na mwelekeo gani, na kama ambavyo uh, unaweza kujua kwamba Burundi zaidi wamekaa katika kusimamia misimamo yao wao wenyewe binafsi uh, nje ya mashinikizo ya jumuiya za Ulaya. Kwa hiyo ile tulioni likitokea hivi punde kwa jumuiya ya Ulaya kuweza kurudisha mahusiano ya karibu na na Burundi hata baada ya kifo cha Nkurunziza, isipokuwa uh, wale majirani zake wa karibu kama Rwanda ambayo wakati fulani imekuwa na misigano, hao wanaweza kuimarisha uhusiano kwa sababu ilikuwa zaidi ni tofauti wa viongozi wa nafasi za juu kuliko uh, misimamo na sera ya nchi nam. Asante sana uh, Goodluck Ngigo kwa kutueleza hayo, na hapa ndio tunakamilisha sehemu hii ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani <tune> Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaangalia mwendelezo wa maandamano makubwa ambayo yanashuhudiwa hapa Marekani, eh, kwa ajili ya kudai usawa wa haki kwa watu wa rangi zote, ambapo yamefanyika kwa siku ya eh, kumi na nne mfululizo katika miji mbalimbali, ukilinganishwa ya na yale yaliyokuwa na ghasia uh, wiki moja kabla. Wakati huo huo, washauri wa, uh, White House wamesema rais Donald Trump, anatarajia kulihutubia taifa juu ya suala la ubaguzi baada ya kukosolewa vikali kutokana na pendekezo la wiki iliyopita katika kupeleka wanajeshi kuzima ghasia za maandamano. Maandamano yaliyofanyika katika jiji eh, la Washington, Los Angeles na New York ambapo maelfu ya watu walijitokeza kudai haki na usawa kwa wote pamoja na kushinikiza kuwepo mageuzi katika idara za polisi. Maandamano hayo yameonekana kufanyika kwa amani kabisa, lakini hayo yakiendelea wakuu wa zamani wa jeshi wamekuwa wakijitokeza kumkosoa vikali rais Donald Trump kwa namna alivyoshughulikia maandamano hayo, hasa katika kutumia jeshi kuyazima maandamano hayo, hali ambayo ni nadra kutokea kwa hapa Marekani. Ikumbukwe eh, watu mbalimbali wamejitokeza kwenda eh, kumwaga uh, George Floyd, mwanaume Marekani mweusi aliyeuawa akiwa mikononi mwa polisi, na kifo chake kimeendelea kutumika kama uh, ishara ya kutaka kufanyika mabadiliko makubwa katika idara ya polisi na kuendelea kuzusha mjadala ambao umekuwa ni wa kihistoria kwa hapa Marekani wa masuala ya ubaguzi wa rangi kuzikwa hii leo Jumanne katika uh, mji wa Houston Texas nyumbani uh, kwao. Na kutokana na hilo, nimeongea na Daktari uh, Timothy Sadera kufahamu kile ambacho anakiona. Je, maandamano haya na hali halisi ya kifo cha George uh, Floyd kitabadilisha mazingira ya swala hili uh, hapa Marekani? Nadhani na kwamba uh, jambo hilo ni jambo la hatu, ni hatua muhimu sana kwa sababu huo ni mwanzo tu, na wengi walikuwa wakiashiria na kuuliza maswali, mbona wangali hawajashikwa. Na kwa hivyo sasa wanapokuwa wamefunguliwa mashtaka, ni kumaanisha ya kwamba mambo yanaendelea katika mwelekeo ambao watu walikuwa wakitarajia. Kile ambacho tumekiona uh, kimefanyika, nao wamejumuishwa katika mashtaka uh, ya ku E, shiriki kwa namna moja ama nyingine tukio ambalo limesababisha kifo cha George Floyd kwa mazingira sasa yaliyokuwepo. Waandamanaji wengi walikuwa wanataka kuona hawa mapolisi wengine nao wanafunguliwa mashitaka. Tutarajie hali ya utulivu kuanza kurejea kuanzia leo, ama kwa uhakika jambo la utulivu halijathibitika, maanake hata sasa tunapozungumza nawe kuna maandamano makubwa ambayo yanaendelea mchana, sasa hivi mwendo wa saa, saa sita na utaona kama miji ya Los Angeles uh, San Francisco bado wangali barabarani. Kwa hivyo watu wengi ni kwamba wameumia. Wetu, watu wengi bado wangali wanasema mbona ikachukua siku tisa kuwashtaki, lakini ukiangalia bado kuna kilio cha wengine kule Kentucky Uh, kule uh, Kentucky ndiyo, na pale Georgia pia kuna yule Arbery na kuna wengine wengi ambao wametajwa ya kwamba wamekufia mikononi mwa polisi. Kwa hivyo jambo linalotarajiwa ni kwamba viongozi watokee wazungumzie kuhusu mielekeo na mienendo watakayokuwa nayo sasa, ili waweze kudhibiti na kuweza kuhakikishia umati ya kwamba uh, tuko njiani na tuko pamoja, tunaelekea katika mwelekeo mpya. Rais Donald Trump amekuwa akilaumiwa sana juu ya namna ameshughulikia hili swala, kauli zake ambazo amekuwa akizitoa e, hata majuzi tuliona kwamba waandamanaji waliokuwa katika viwanja vya ikulu e, katika ile bustani maarufu ya Lafayette waliondolewa kwa ajili rais aende kupiga picha mbele ya kanisa la kihistoria ambalo liko karibu na Ikulu akiwa ameshika Biblia. E, je, kile ambacho unachokiona, unadhani kwamba Uh, ili hali kule, kurejea katika hali ya kawaida ni kwamba rais lazima atoke nje, aongee kauli ambayo kwa namna moja ama nyingine inaweza ikatuliza waandamanaji. Kwa kawaida panapokuwa na utata fulani katika nchi, watu wengi hutazama kiongozi wa nchi, lakini kama vile waswahili wasemavyo, mwanzo wa ngoma ni lele, ni lazima rais mwenyewe achukue hatua ya kuweza kutokea kuonyesha ya kwamba haungi mkono. Na jambo jingine ambalo ni la muhimu ni kwamba rais itambidi asitishe kutuma twitter zake, manake anapotuma na pia washirikiano wake ambao ni wa Republican pia wanamuunga mkono, na anapoonyesha dalili kama hizo ni kumaanisha ya kwamba aa, bado angali hajatokea wazi kusema ya kwamba jambo hili ni kosa. Nanyi mnaoandamana tutaangalia na malalamiko yenu na kilio chenu, ndipo sasa tuweze kuelezea na tuwele, tuweze kuleta mwelekeo ambapo utaleta kuianana. Asante sana, eh, Dkt Timothy Sadera kwa kutuuliza hayo na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.