idha ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza langu ni sandei shomari na mimi hapa ni mkamiti kibayasi tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo ikiwa ni jumatatu juni 8202 tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya afrika mashariki na kati pamoja na masafa ya fm katika sehemu mbalimbali ulimwenguni mbali, sana. Na katika matangazo yetu hii leo, wamiliki wa, wa malori ya mizigo na wasafirishaji huko Tanzania waiomba jumuiya ya Afrika Mashariki kuingilia kati na kumaliza mzozo uliopo mpakani mwa Kenya na nchi hiyo unaopelekea kuharibika kwa, kwa bidhaa zao. Na katika habari nyingine, wapiganaji wa tiifu wa serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa ya Libya wameendelea na mapigano na vikosi vya jenerali Khalifa Haftar. Ni baadhi tu ya yale tuliyokuandalia siku ya leo katika matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Washington. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu ya www voa swahilicom. Lakini kabla ya kupata yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, Mkamiti Kibayas atakusomea habari muhimu za dunia. Ni mimi mkamiti Kibayasi. Waombolezaji wamekusanyika leo Jumatatu katika mji wa Houston kwenye jimbo la Texas hapa Marekani kuaga jeneza lenye mwili wa George Floyd, Marekani mweusi ambaye alikufa akiwa anashikiliwa na polisi, na kifo chake kiliibua maandamano mapya dhidi ya polisi kutumia nguvu kupita kiasi katika miji yote Marekani na sehemu nyingine duniani. Mazishi ya Floyd yatafanyika kesho Jumanne. Mfanyakazi mmoja wa makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden alisema mgombea urais wa Democratic Joe Biden anapanga kusafiri kwenda Houston kukutana na familia ya Floyd na kuwasilisha ujumbe kwa njia ya video kwenye mazishi hayo. Wakati huo wa rais Donald Trump Jumapili aliagiza vikosi vya ulinzi wa taifa kuanza kuondoka kwenye mji mkuu wa Marekani baada ya kupelekwa huko kusaidia vikosi vya usalama. Sambamba na hatua kama hiyo ya kuondoa wanajeshi inafanyika katika majimbo mengine yenye kufanya maandamano ambayo pia kumekuwepo na mapambano kiasi kati ya waandamanaji na maafisa. Utafiti mpya uliochapishwa leo Jumatatu umebaini kuwa masharti ya kufunga shughuli kote ulimwenguni yamesaidia kuzuia mamilioni ya vifo kutokana na virusi vya korona kulingana na utafiti uliofanywa na Imperial College of London vifo vipatavyo milioni tatu viliepukwa katika mataifa kumi na moja Austria, Ubelgiji, Uingereza, Denmark, Ufaransa, Ujerumani, Italy, Norway, Spain, Sweden na Uswizi kwa sababu ya masharti, ikiwemo kufunga biashara zisizo za lazima pamoja na mashule utafiti mwingine uliofanywa Marekani na kuchapishwa pamoja na utafiti wa Uingereza leo Jumatatu umegundua kwamba kiasi cha kesi milioni mia tano na thelathini za Covid kumi na tisa ziliepukika kutokana na sera za masharti ya kufungua shughuli yaliyowekwa nchini China, Korea Kusini, Italy, Iran, Ufaransa na Marekani. Idadi ya vifo vya Covid duniani vinafikia mia nne na tatu elfu na kesi zilizothibitishwa ni zaidi ya milioni saba kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani, kitengo cha utafiti wa virusi vya Korona. Watoto nchini Afrika Kusini wameanza kurudi madarasani leo Jumatatu kama sehemu ya kulegeza polepole masharti ya covid-19 huku baadhi ya wazazi wakiwa na wasiwasi kwamba mengi hayajafanyika kuwalinda wanafunzi kiafya. Shule zilicheleweshwa kufunguliwa tena baada ya vyama vya waalimu nchini humo kuwasihi wafanyakazi wa shule kukaidi amri ya serikali ya wiki iliyopita, wakisema mashule yana upungufu wa huduma za afya pamoja na usafi kuwafanya waalimu na wanafunzi kuwa salama. Afrika Kusini, taifa lililoendelea kiviwanda barani Afrika, lina rekodi ya takriban kesi mpya elfu hamsini za virusi vya korona, idadi ambayo haijafikia kwenye taifa lolote huko Afrika, huku ikiwa pia na vifo vipatavyo elfu moja. Wakazi katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, wanasherekea baada ya vikosi vinavyoitii serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa kuwafurusha wapiganaji wa mpinzani mkuu Khalifa Haftar ambaye ngome yake iko magharibi mwa nchi. Mafanikio haya yamekuja kufuatia mashambulizi ya miezi kumi na nne mjini Tripoli, baada ya mifululizo ya ushindi wa jeshi uliofanywa na vikosi vinavyotii serikali inayotambuliwa na UN mjini Tripoli, Khalifa Haftar ameunga mkono sitisho la mapigano huko Libya kuanzia Jumatatu, rais wa Misri alitangaza baada ya mazungumzo ya mjini Cairo. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Mji wa pwani ya Mediterranean ambako ndiko alikozaliwa dikteta wa zamani Muammar Gaddafi ambaye alitolewa mamlakani na kuwawa mwaka elfu mbili na kumi na moja katika mapinduzi ya kuungwa mkono na NATO pia ni lango muhimu katika visima vya mafuta huko mashariki mwa nchi serikali ya Libya GNA inayoungwa mkono na Uturuki na umoja yenye makao yake mjini Tripoli, katika wiki za karibuni imeondoa kambi zake ndogo za kijeshi zote zilizosalia huko magharibi mwa Libya kutoka kwa wafuasi wa Haftar ambao alitaka kuteka mji mkuu katika miezi 14. Haftar kufuatia mfululizo wa hasara za kijeshi alizopata alikuwa mjini Cairo Jumamosi ambapo aliunga mkono pendekezo la kusitisha mapigano lililotolewa na muungaji mkono wake mkuu Rais Abdul Fatah Al Sisi wa Misri, lililokusudiwa kuanza leo Jumatatu. Kile kinachojulikana kama tamko la Cairo kilitaka kuachiliwa kwa wapiganaji mamluki kutoka maeneo yote ya Libya, kuvunja vikosi vya wanamgambo na kukabidhi silaha zao, alisema Sisi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani, Annegret Kramp-Karrenbauer, amesema leo Jumatatu hajapokea uthibitisho wowote rasmi ulioripotiwa juu ya uamuzi wa Marekani kuondoa zaidi ya robo ya wanajeshi wa Marekani waliopo kwenye kituo huko Ujerumani. Gazeti la Wall Street Journal liliripoti Ijumaa iliyopita kwamba rais wa Marekani Donald Trump aliyeagiza Pentagon kupunguza idadi ya wanajeshi wa Marekani waliopo Ujerumani kufikia elfu tisa na mia tano kutoka elfu ishirini na tano Gazeti la New York Times liliripoti Jumamosi kwamba waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper aliidhinisha hatua hiyo katika mkutano na waandishi wa habari huko Berlin. Kiongozi huyo wa Ujerumani alisema serikali ya Ujerumani iliona taarifa hiyo ikiripotiwa tu na haiwezi kufikiria zaidi juu ya kile kitakachotokea. Aliongeza kuwa uwepo wa wanajeshi wa Marekani huko Ujerumani wanatoa huduma za usalama wa jumla kwa ushirika wa NATO. Hivi sasa kuna wanajeshi elfu thelathini na nne na mia tano wa kudumu wa Marekani waliopangiwa nchini Ujerumani kama sehemu ya mpango unaofahamika wa muda mrefu wa Marekani kwa ushirika wa NATO. Makundi ya misaada yanayoendesha shughuli zake huko kusini mwa Bangladesh yanasema kama kuna mlipuko mkubwa wa COVID 19 katika wiki au miezi kadhaa ijayo huenda wakakabiliwa na upungufu wa wafanyakazi, usambazaji pamoja na vifaa, ambapo huenda hali hiyo ikawalazimisha kupunguza huduma za afya na kuamua ni wagonjwa gani ambao ni mahututi wapatiwe matibabu yanayohitajika ili kuokoa maisha yao. Kuna zaidi ya watu milioni tatu katika wilaya Cox's Bazar, ikijumuisha kiasi cha wakimbizi mia nane na sitini elfu wenye asili ya Rohinja wanaoishi hapo kwenye makambi yaliyofurika. Wakimbizi wengi walikimbia msako wa kijeshi katika nchi jirani ya Myanmar ambao ulianza mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Hadi Jumapili kulikuwa na kesi ishirini na tisa zilizothibitishwa za COVID kumi na tisa katika kambi za wakimbizi ikiongezea raia mmoja wa Rohingya ambaye alikufa kutokana na ugonjwa huo. Hata hivyo, timu ya wataalamu wa madawa wanakiri kuwa na udhibiti wa uwezo wa kufanya vipimo vya COVID na wanajiandaa vyema kwa kesi zinazoongezeka. Naendelea kusikiliza matangazo haya ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Na habari yachukua uzito wa juu hii leo ni aliyekuwa mbunge wa Singida Mashariki kupitia tiketi ya CHADEMA Tundu Lisu ametangaza rasmi nia ya kugombea nafasi ya urais nchini humo katika uchaguzi wa Oktoba mwaka huu kupitia chama chake. Lisu ametangaza nia ya kugombea akiwa nje ya nchi. Kennes Bwire anayo ripoti kamili. Katika hotuba yake ya dakika 37 sekunde 42 kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook, wakili na aliyekuwa mbunge wa singida Mashariki tundu Lisu ametangaza kuwasilisha maombi ya kugombea urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kupitia chama chake cha CHADEMA. Lisu mwenye umri wa miaka 52, ambaye yupo uhamishoni tangu aliposafiri nje ya Tanzania kwa matibabu baada ya kupona kifo alipopigwa risasi kumi na sita na watu ambao hadi sasa hawajulikani. Ameangazia ukandamizaji demokrasia na haki za kibinadamu katika kuwasilisha maombi yake kwa raia ya kugombea urais Tanzania. Amedai kwamba utawala wa miaka mitano inayomalizika wa rais wa sasa John Pombe Magufuli umeiweka Tanzania katika mtihani mkubwa wa kiuchumi, kisiasa na kidiplomasia. Amesema Tanzania ipo katika njia ya panda na uchaguzi mkuu wa Oktoba 25 ni muhimu sana katika kurejesha uhai wa nchi. Badala ya kuzingatia mazingira halisi ya kiuchumi ndani na nje ya nchi yetu, Rais Magufuli ameendesha uchumi wetu bila sera au mipango madhubuti ya uchumi, bali kwa kutumia amri za Ikulu na za majukwaa ya kisiasa. Lisu amedai kwamba haki za kibinadamu na utawala wa sheria umechanwa chanwa vipande, na Tanzania imekuwa nchi ya vilio na machozi, utekaji nyara, utesaji na ukandamizaji wa ukosoaji wa serikali kwa kuwafungulia kesi za kubandikiza, mauaji ya wananchi, ukosefu wa uhuru wa vyombo vya habari. Akitoa orodha ya watu wanaodaiwa kupotea, kuuawa, kukamatwa na kuteswa wakati wa utawala wa Magufuli, ndani ya miaka mitano ya utawala huu utaratibu wote wa haki za binadamu na utawala wa sheria umechana chano, chano vipande na serikali ya Rais Magufuli na vyombo vyake vya ulinzi na usalama. Liso amesema kwamba amewasilisha taarifa rasmi ya kutangaza nia ya kugombea urais kwa katibu mkuu wa chama cha Chadema. Miongoni mwa vigezo vyake na sifa kuwania urais ikiwa ni pamoja na kupigania katiba mpya, kuwa rais wa chama cha mawakili kabla ya uongozi wake kukatizwa kikatili kwa kupigwa risasi kumi na sita, kuwa na msimamo dhabiti katika kutetea masilahi ya raia na taifa kwa jumla akidai kuboresha uchumi, demokrasia, kushughulikia kile ametaja kama kilio na hofu ya Watanzania na kuwaondoa katika kile amedai kuwa maisha ya ukandamizaji. Lakini je, changamoto gani zinamsubiri listu katika safari yake ya kugombea urais Tanzania, ikizingatiwa kwamba ametangaza nia akiwa nje ya nchi? James Masawe ni mwanasheria Tanzania. Nia ajenge hoja ndani ya chama chake kimteue, naenda akauze sera zake kwa wananchi kama anaamini kama anaweza akashinda kwenye uchaguzi. Kwa hiyo sidhani kama Tundulisu kama Tundulisu kwa mua kugombea nafasi ya urais kuna kikwazo chochote cha kisheria. Tangazo la Tundulisu kugombea urais nchini Tanzania, akiahidi kutolipiza kisasi kwa kupigwa risasi na badala yake kuongoza maridhiano, linajadiliwa sana kwenye mitandao ya kijamii nchini humo, kwa hisia tofauti. Wafuasi wa chama kinachotawala CCM wakimkosoa vikali huku wa upinzani wakikaribisha hatua hiyo. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na huko nchini Tanzania, chama cha wamiliki wa malori itatoa imetoa masikitiko yake juu ya mzozo unaendelea mpakani, ikiwemo Namanga hali kadhalika Rwanda, wakati huu ambapo kila nchi inapambana na janga la korona. Taarifa kambe, inasomwa hapa na hadi Jeriami. Chama cha umiliki wa malori Tanzania Tatoa kimesema kuwa kinasikitishwa na unyanyasaji unaoendelea katika baadhi ya maeneo ya mpakani, ikiwemo mpaka wa Namanga kuelekea nchini Kenya. Pamoja na mpaka wa Rwanda wakati huu ambapo kila nchi inapambana na, na janga la ugonjwa wa virusi vya korona. Mwenyekiti wa Tatoa, Angelina Ngalula, amesema kwa madereva wao kukutana na vikwazo hivyo vya muda mrefu mipakani katika eneo ambalo halina huduma toshelezi za kijamii, jambo ambalo wamesema ni ukiukaji wa makubaliano baina ya viongozi wa nchi za Kenya na Tanzania kwamba madereva wakipimwa sehemu moja kuingia sehemu nyingine wasipimwe tena pale wanapokuwa na cheti cha uthibitisho wa afya. Amesema madereva wa nchi kama Rwanda na Kenya wamekuwa wakiingia Tanzania hadi jijini Dar es Salaam umbali wa zaidi ya kilomita elfu moja kuchukua mizigo bila vikwazo vyovyote, lakini madereva wao hukutana na vikwazo hivyo vya muda vya kuwekwa muda mrefu mpakani. Watanzania tumekuwa fea sana kwa wenzetu, lakini sasa inaonekana kuna mambo ambayo yamejificha nyuma ya pazia, ambayo tunaiomba serikali tushirikiane nayo tuyafuatilie haya mambo, na tujue kwamba kinachoendelea ni nini, kwa sababu hapa tunaona kwamba ishu siyo COVID 19. Ishu sio COVID-19 kwa sababu ingekuwa COVID-19 wenzetu wasingetaka kuja Tanzania kwa sababu kuna COVID. Kwa nini wanataka kuja? Halafu sisi watuzuie watu, watu, watu, watu pale mpakani. Tatizo ni nini? Kwa hiyo unaona kabisa hapa ishu ya COVID haipo. Kuna mambo mengine E, ya, inawezekana akawa amejificha ambao tunatakiwa tuyaangalie tuya, tuya, tuya kwamba tatizo ni nini. Tatoa imesema madereva wa malori ni kiungo muhimu katika ufanyaji biashara baina ya nchi na nchi, hivyo unyanyasaji huo unaoweka katika wakati mgumu sana wao kama wamiliki wa magari makubwa. Usikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Na huko nchini Kenya, jaji mkuu wa nchi hiyo David Maraga amemsema rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta kwa kushindwa kuwateua majaji 41 waliofaulu katika mahojiano yaliyofanywa na tume ya huduma za mahakama ili kupunguza mrundikano wa kesi mahakamani. Aidha, jaji Maraga ameeleza kuwa amechoshwa na jinsi serikali ya rais Kenyatta inavyobeza na hata kukiuka maagizo ya mahakama. tangu Julai mwaka 2019 wakati majaji hao 41 walipoidhinishwa na kupendekezwa na tume ya huduma za mahakama JSC, Rais Kenyatta amegairi uamuzi wa kuwateua. Februari 7 mwaka huu, majaji watatu wa mahakama kuu, jaji Lidia Chode, James Makau na Chacha Mwita, kupitia uamuzi walieleza kuwa Rais Kenyatta alikiuka sheria alipogairi kuwateua majaji hao walioidhinishwa na tume hiyo. Hatua hiyo majaji hao kando na kuitaja kuwa ni ukiukaji mkubwa wa sheria, walikariri kuwa Rais Kenyatta hana mamlaka ya kisheria kuzuia uteuzi wa majaji wa mahakama ya rufaa. Sasa kwa mara ya pili, jaji mkuu David Maraga anamlaumu Rais Kenyatta kwa mrundiko wa kesi unaoshuhudiwa mahakamani na kusababisha mahangaiko makubwa kwa raia wa Kenya kupata haki, kwani hawapo majaji wa kutosha kushughulikia kesi hizo. Katika mahakama ya mazingira na ardhi, jaji mkuu anaeleza kuwa ni majaji 33 tu waliopo kushughulikia kesi 16457. Katika mahakama ya rufaa ni majaji 15 pekee waliopo kushughulikia kesi 7315, na katika mahakama inayoshughulikia maswala ya leba na ajira ni majaji 12 tu waliopo kushughulikia kesi 13,197. Na mtu yeyote anayewasilisha leo kesi mahakama ya mazingira na ardhi atasubiri hadi mwaka 2022 ndipo kesi yake isikilizwe. The president's disregard of court orders does not bode well for our constitutional democracy and is potentially a recipe for anarchy. Aidha, Jaji Maraga anaeleza kuwa kando na kutafuta nafasi ya kuzungumza na Rais Kenyatta ana kwa ana kuhusu swala hili bila mafanikio. Anaeleza kuwa serikali haiwezi kuwataka raia wake kufuata sheria ikiwa ndiyo inayohujumu sheria yenyewe. Japo hatua ya rais Kenyatta kushindwa kuwateua majaji hao 41 inatajwa nchini Kenya kama kuingilia na kuvuruga uhuru wa idara ya mahakama, mkuu wa utumishi wa umma Joseph Kinyua alieleza mahakama kuwa rais Kenyatta hajawateua majaji hao kwa sababu baadhi yao wana dosari ya kimaadili baada ya kuhusika katika vitendo visivyoridhisha, na hivyo basi kuwaidhinisha kwa, kwa amri ya kiutendaji bwana Kenyatta huenda kukawa na athari hasi kwa taifa, hususan kwa idara ya mahakama. Katika uamuzi wao majaji hao watatu walieleza kuwa ripoti hizo hazina msingi wowote, kwani majaji wanaokisiwa kutajwa katika ripoti ya kijasusi hawajapokea nyaraka za stakabadhi za ushahidi kuonyesha kuhusika kwao katika vitendo vinavyotajwa na kujieleza itakikanavyo kisheria. Bwana Kenyatta awali ameonekana kuisuta mahakama kwa kutoa maamuzi kwa mapendeleo na hivyo basi inafaa kujiangalia upya. That only a few understand. Pia jaji mkuu anaeleza kuwa serikali ya rais Kenyatta imekuwa ikipuuza maagizo maha ya mahakama, hali anayohitaja kuwa ya kuchukiza. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Michezo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu linapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni mimi Idi Ligongo ninayekualika katika meza ya michezo hii leo, ambapo moja kwa moja tunaanzia na taarifa kwamba rais wa zamani wa shirikisho la kimataifa la riadha IAAF Lamine Diak, ambaye anashutumiwa na mashitaka ya rushwa na kuficha matumizi ya dawa za kuchochea misuli kwa wanamichezo wakati akiwa madarakani, leo wameanza kuhudhuria mahakamani jijini Paris. Kesi hiyo ilitarajiwa kutoa ushahidi kwamba wanamichezo kutoka Russia walilipa hongo ya mamilioni ya dola kuficha ushahidi uliokuwa ukiwaonyesha wanamichezo hao kuhusika na matumizi ya dawa zilizopigwa marufuku ili washiriki Olimpiki ya mwaka 2012 na mashindano mengine. Diack ambaye alihudumu kama rais wa taasisi hiyo kubwa inayosimamia michezo kwa miaka 16, ni mmoja wa washutumiwa waliopokea hongo za washukiwa kwa mujibu wa taarifa hizo, ambazo zimeelezwa. Rais huyo wa zamani wa IAAF, eh, Diack, hivi sasa na umri wa miaka 87, aliongoza shirikisho kima taifa, uh, la kimataifa la riadha kwa miaka 16 mpaka aliposafu mwaka 2015. Baada ya hayo moja kwa moja tuelekee sasa kuangazia uh, ripoti zetu za kimichezo, na tukianzia nchini Tanzania ambapo mwanamichezo wetu George Kanuti Njagopa Tueleza maandalizi eh, ya kuanza kwa ligi mara baada ya ligi hiyo kutangazwa kurejea kwake, baada ya kusimama kutokana na virusi vya korona, ambapo timu ya Yanga katika mechi ya kirafiki imeangukia pua, mashabiki wamepatwa na mchecheto. Tueleze Njogopa. Wakati michezo ya ligi kuu ikitaraji kuanza kutimwa vumbi baada ya kusimama kwa miezi mitatu, mashabiki wa klabu ya Yanga wameanza kuingia hofu baada ya timu yao hiyo kulambishwa sakafu katika mchezo wake wa kwanza wa kujipima nguvu. Yanga hiyo jana ilitandikwa mabao matatu kwa sifuri na KMC, hatua ambayo imwatia tumbo joto mashabiki wake wanaosema kwamba timu hiyo imevunja nguvu, hivyo huenda pia ikashinda kuimili mikiki ya ligio ambayo inaongozwa na klabu ya Simba ingawa baadhi ya, ya mashabiki wamevunjika moyo. Hata hivyo, idadi kubwa ya mashabiki hao wana matumaini wakisema kwamba timu yao ina uwezo mkubwa, pengine ikafanya vizuri katika michezo ya ligi kuu, kwa sababu ligi bado inachezwa, lolote linaweza likafanyaje, likatokea. Mimi niseme tunapambana, mapambano hapo ligi bado, tunao uwezo wa kuchukua FA pia, tunao uwezo wa kuchukua, kwa sababu asiye yani uwezi kukata tamaa, kwa sababu mimi ni mtoto wa kiume na Yanga ni ya kiume vile vile. Wakati huo huo, wachezaji wa kimataifa wa klabu za Simba na Yanga waliorejea makwao sasa wameanza kurejea nchini na kujiunga na timu zao kwa ajili ya ligi kuu, mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni Chochinjogopa. Shukrani, Georgi Njagopa. Mara baada ya kutoka Tanzania, moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo bingwa wa dunia katika mbio za mita 1500 Elijah Manangoi ameeleza matumaini ya kushinda nishani ya dhahabu pindi mbio za mkondo wa almasi kwa maana Diamond League zitakapoanza mwezi Agosti. Ripoti kamili na mwanahabari wetu Dennis Wanyonyi kutoka nchini Kenya bingwa wa dunia katika mbio za mita 1500 Elija Manangoya ameelezea matumaini ya kutamba zaidi pindi msururu wa mbio za almasi kwa maana diamond league zitakaporejelewa kuanzia mwezi wa Agosti mwaka huu, kwenye mahojiano ya kipekee na meza ya VOA michezo jijini Nairobi, katika uga wa Nyayo, ambapo yeye pamoja na bingwa wa dunia katika mbio za mita 1500 Timothy Cheruiyot wanajiandaa kwa mashindano ya Virtual Nuri Plant Memorial Race itakayofanyika mnamo Juni 11. Manangoi anasema kuwa anaimani kuwa atashinda mbio za Diamond League za mwezi wa Agosti licha kuwa mkekani kwa muda kutokana na jeraha. Aidha, Manangoi amewahakikishia mashabiki wake kuwa watarajia nishani ya dhahabu kwenye mashindano ya Olimpiki yajayo, kwani kwa sasa anahisi yuko na pumzi ya kutosha dhidi ya wapinzani wake. Ile mbio yangu ya maana sana anaitegemea sasa, ama ninaifokazia kuanzia leo, ni tuseme Diamond League Monaco mwezi wa nane na pia eh, l, I mean, uh, Olympic you know? inakuja mwaka ujao that is my biggest factor. So, but haya zingine ni kujipima pia, nipate kufokasia Olympics Tokyo next year. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu mimi inaitwa Denis Wanyonye. Shukrani Wanyonyi, kwa kutueleza hayo moja kwa moja. Sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwana yetu, ya Kongo kwake mwana michezo wetu Kahozi Kosha, tueleze yaki michezo yanayoendelea ya nchini humo. Nam wachezaji wa timu ya kandanda ya TP Mazembe hapa Lubumbashi wameanza wiki hii likizo kisha kusimamishwa kwa rafla kwa michuano ya kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kulingana na janga la Covid-19. Tipi Mazembe ilitangaza ubingwa mwaka huu, na shirikisho la kandanda la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itawakilisha msimu hujao jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa Champions League barani Afrika. Naye mshambuliaji wa timu ya Tipi Mazembe Kabaso Chongo, raia wa Zambia, alikutana hii leo na rais wa Tipi Mazembe Moizi Katumbi Chapwe kwa kumwomba msamaha kulingana na habari ya, habari ya kusema Kabaso Chongo alitaka kutoroka timu ya Tipi Mazembe. Rais wa Tipi Mazembe Moizi Katumbi Chapwe alisema Kabaso Chongo bado iko chini ya mkataba ya kuichezea timu ya Tipi Mazembe hadi mwaka elfu mbili ishirini na tatu ni wengi wachezaji wa tipi mazembe wanaotoroka timu hiyo kusafiri huku barani ulaya bila kibali wa mwisho alikuwa ni mchezaji elia meshaki aliyetoroka nchini alifaidika kupewa ruhusa na fifa kwa kuichezea timu yoyote aipendayo barani ulaya meza ya michezo sauti amerika lubumbashi jina langu kaozi kosha ni hayo tu katika michezo eh, mimi ni idi ligongo shukran kwa kuwa nami Ungana nami tena siku ya Jumatatu katika michezo. Ufuatao ni muktasari wa habari. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waombolezaji wamekusanyika leo Jumatatu katika mji wa Houston, kwenye jimbo la Texas hapa Marekani kuaga jeneza lenye mwili wa George Floyd, Mmarekani mweusi ambaye alikufa akiwa anashikiliwa na polisi, na kifo chake kiliibua maandamano mapya dhidi ya polisi kutumia nguvu kupita kiasi katika miji yote Marekani na sehemu nyingine duniani. Utafiti mpya uliochapishwa leo Jumatatu umebaini kuwa masharti ya kufunga shughuli kote ulimwenguni yamesaidia kuzuia mamilioni ya vifo kutokana na virusi vya korona. Watoto nchini Afrika Kusini wameanza kurudi madarasani leo siku ya Jumatatu, kama sehemu ya kulegeza polepole masharti ya Covid 19, huku baadhi ya wazazi wakiwa na wasiwasi kwamba mengi hayajafanyika kuwalinda wanafunzi hao kiafya. Wakazi katika mji mkuu wa Libya Tripoli wanasherekea baada ya vikosi vinavyoitii serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa kuwafurusha wapiganaji wa mpinzani mkuu Khalifa Haftar ambaye ngome yake iko magharibi mwa nchi. Mafanikio hayo yamekuja kufuatia mashambulizi ya miezi kumi na nne mjini Tripoli. Makundi ya misaada yanayoendesha shughuli zake huko kusini mwa Bangladesh yanasema kama kuna mlipuko mkubwa wa COVID-19 katika wiki au miezi kadhaa ijayo, huenda wakakabiliwa na upungufu wa wafanyakazi, usambazaji pamoja na vifaa, ambapo huenda hali hiyo ikawalazimisha kupunguza huduma za afya na kuamua ni wagonjwa gani ambao ni mahututi wapatiwe wa matibabu yanayohitajika ili kuokoa maisha yao na hapa ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sunday Shomari, nikiwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tunawatakia ni wote usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.