Right, right, ni saa nane mchana katika studio ya Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Shirika la Reporters Without Borders RSF leo limesema kwamba takriban wanahabari sabini nchini Afghanistani waliambukizwa virusi vya korona. RSF imefichua taarifa hiyo wakati hivi leo maafisa wa Afghanistani wamethibitisha kuwa idadi ya maambukizi ya COVID-19 imefikia watu elfu kumi na tisa na zaidi ya watu mia tatu walifariki kutokana na ugonjwa huo. Karibu wanahabari sabini waliambukizwa virusi vya korona mwishoni mwa mwezi Machi. Hii inamaanisha kwamba wanahabari wa Afghanistan wanaathiriwa na virusi vya korona kuliko wanahabari wengine wa maeneo tofauti ya dunia, RSF imesema. Shirika hilo limeongeza kuwa karibu wanahabari hamsini katika mji wa Kabul hawatibiwi ipasavyo, aidha kutokana na ukosefu wa pesa au kwa sababu ya uhaba wa vifaa vya tiba. Wanahabari wa mjini Kabul wamekuwa wakilalamika kwamba vyombo vyao vya habari haviwapi vifaa vya kujikinga dhidi ya maambukizi ya korona wala hawapati msaada wowote kutoka serikalini. Mahakama ya rufaa nchini Burundi imetupilia mbali ombi la wanahabari wanne wa gazeti la mtandaoni la Iwachu kupinga adhabu waliopewa na mahakama ya chini. Gazeti hilo limesema leo katika taarifa kwa vyombo vya habari. Iwachu imesema tunayo masikitiko ya kutangazia Warundi na jumuiya ya kimataifa kwamba mahakama ya rufaa imetupilia mbali rufaa yetu. Wanahabari wetu watasalia gerezani. Wanahabari wetu hawana hatia kuhusu mashtaka yaliyowakabili. Tutaendelea kuomba haki tendeke na tutawasilisha kesi kwenye mahakama ya juu, limeongeza gazeti la Iwachu. Wanahabari hao walikamatwa mwezi Oktoba mwaka jana wakijielekeza kufanya uchunguzi kuhusu habari ya shambulizi la kundi la waasi katika mkoa wa magharibi mwa Burundi wa Bobanza. Baadaye waendesha mashtaka waliwashutumu wanahabari hao kushirikiana kundi la uhalifu, jambo ambalo waliendelea kukana. Januari mwaka huu mahakama ya mkoa wa Bubanza iliwahukumu kifungo cha miaka miwili na nusu jela na kulipa faini ya milioni moja pesa za Burundi, kila mmoja. Shirika la haki za binadamu Amnesty International limeelezea masikitiko yake juu ya hatua hiyo ya mahakama ya rufaa likisema haki haikutendeka kamwe. Amnesty International inapendekeza wanahabari hao waachiwe huru bila masharti yoyote. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Benki ya Maendeleo ya Afrika jana ilianzisha uchunguzi huru kuhusiana na madai ya ubadhirifu na upendeleo yanayomkabili mkuu wa benki hiyo Mnigeria Akinumu ya Adesina. Shirika la habari la AFP limeripoti Adesina anawania kuchaguliwa kuiongoza tena benki hiyo hapo mwezi Agosti. Uchunguzi dhidi ya Adesina ambaye ni waziri wa zamani wa kilimo Nigeria unafuatia wito wa kufanya uchunguzi juu ya madai ubadhirifu uliotolewa na Washington. Bodi ya benki hiyo imesema uchunguzi utafanyika katika kipindi cha wiki nne, kwa sababu ya uchaguzi unakaribia kumteua kiongozi wa benki hiyo mwezi Aprili. Watu wa siri walituma ripoti ya kurasa 15 kwa wakuu wa bodi ya benki hiyo, ripoti ambayo inaelezea kwa kina tuhuma za ubadhirifu kutoa ajira kwa upendeleo kwa Wanaijeria wenzake na kuwapandisha vyeo watu wanaoshukiwa au walihukumiwa kwa vitendo vya rushwa na udanganyifu. Adesina mwenye umri wa miaka 56 ni Mnaijeria wa kwanza kuiongoza Benki ya Afrika ya Maendeleo. Uchunguzi wa hivi karibuni wa ndani katika benki ulimkuta Adesina hana hatia. Jumanne wiki hii Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari alisema Nigeria itamuunga mkono kwa dhati ya Adesina ili aendelee kuiongoza benki hiyo. Utawala katika mkoa wa Kashmiri ulio chini ya himaya ya Pakistan umeongeza adhabu kali dhidi ya watu wanaokutwa na hatia ya manyanyaso ya ngono kwa watoto. Adhabu hizo zilizoongezwa ni pamoja na hukumu ya kifo, kifungo cha maisha jela na kufunga sehemu zao za siri, ili wasiwezi tena kufanya vitendo vya ngono. Sheria ya Pakistan inasema mtoto ni yule aliye na umri ulio chini ya miaka kumi na sita. Marekebisho ya sheria inayomlinda mtoto yalipitishwa na baraza la mawaziri la serikali ya jimbo la Kashmiri wiki hii na anatarajiwa kuidhinishwa kwa kishindo na bunge la jimbo hilo wiki ijayo. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema na kuanza vizuri weekend. Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani, basi tunaendelea kuangazia e, suala ambalo limetokea Jumatano la rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kufanya e, mabadiliko ya muundo wa idara za serikali e, kwa kutumia amri ya kiutendaji, jambo ambalo limezua mjadala kwelikweli juu ya ufuatiliwaji na usimamizi wa katiba ya Kenya, hali kadhalika, uhusiano baina ya Raisi Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya Kwa Undani hii leo tutaangazia siku ya mazingira duniani, ambapo dunia ikiadhimisha siku hiyo huku ikiwa inakabiliwa na, na maambukizo ya virusi vya korona. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, katika kwa undani hii leo e, tunaanza kuangazia yale yanayoendelea katika siasa na se, sehemu ya kuangazia katiba nchini Kenya. Katika kipindi cha siku chache zilizopita, uhusiano kati ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na naibu wake William Ruto umeonekana kuendelea kuzorota zaidi. Hali hii ilidhihirika wazi wakati zilianza harakati za kuwatimua wafuasi wakubwa wa naibu wa rais katika uongozi wa bunge na seneti na pia kamati kuu ya bunge. Maji yalionekana kuzidi unga siku ya Jumatano wakati Rais Uhuru Kenyatta alipotoa amri ya kiutendaji kuweka ofisi ya naibu wake e, wa raisi uh, chini yake. Hatua ilionekana kuwa ya kumpokonya uh, Dkt. William Ruto mamlaka zaidi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi Jason Nyakundi amezungumza na wataalam wa siasa kubaini kipi hasa kinachojiri kwa sasa ndani ya serikali ya Kenya. Katika amri aliyotoa Jumatano alipopanga upya serikali yake, Rais Uhuru Kenyatta alifanya ofisi ya naibu rais kuwa idara chini ya ofisi yake, akaipokonya pesa ilizokuwa imetengewa katika bajeti na kumnyima nguvu za kuajiri wafanyakazi wake binafsi. Hatua hii imejiri wakati ambapo rais ameendelea kuwapokonya mamlaka bungeni viongozi ambao wanaegemea kwa naibu wa rais, hata baada ya wa wawili hao kuonekana pamoja siku ya madaraka na kuchangamsha hasa wafuasi wa, wa dr Ruto wakidhania kuwa wameridhiana wadadisi wa siasa wanasema hili ni pigo kubwa kwa d William Ruto na azma yake ya kuombea urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ikiwa tabaki katika chama cha Jubilii. Athari nyingine kwa d Ruto ni kuwa afisi yake itapunguziwa bajeti iliyokuwa ikitengewa ili kuendesha majukumu yake. Kulingana na Profesa Hezron Mogambi kutoka chuo kikuu cha Nairobi na mchambuzi wa masuala ya siasa, ni kuwa tofauti kubwa zimeonekana kuibuka kati ya rais na naibu wake, licha ya wawili hao kuwa na urafiki mkubwa awali. Katika siku za hivi karibuni uhusiano wa uh, rais Kenyatta na naibu wake uh, daktari William Ruto uh, haujakuwa mzuri. kwa siku za hivi karibuni uh, makamu wa rais kwa mfano, hajawahi kuonekana, naibu rais hajawahi kuonekana katika shughuli nyingi rasmi za serikali kama vile wakati huu wa corona, kumekuwepo na, na, na mikutano mingi ya kujadili jinsi ya kupanga masuala hayo. Kumekuwepo na utoaji ripoti wa kila siku uh, katika uh, runinga ya Kenya uh, kuhusiana na hali ya ugonjwa wa corona nchini Kenya na katika hafla hizi zote uh, naibu rais hajaonekana hata ingawa, rais wakati mwingine amekuwa akijitokeza katika hafla kama hizi. Kwa hiyo inaonyesha kwamba uhusiano wa wawili hawa sio ilivyokuwa hapo awali. Uhusiano wao umekuwa wa karibu wa ukuruba mkubwa uh, kwamba walipoingia uh, uongozini mwaka elfu mbili na kumi na tatu na unakumbuka kwamba wawili hawa walikuwa wanakabiliwa na mashtaka katika uh, mahakama ya kimataifa kule Hague, ICC na baadaye wakaja wakashinda uchaguzi na wakaonyesha ukuruba upe, wakivaa shati nyeupe tai nyekundu wakivaa mavazi ambayo yanaonekana yanaonyesha ukuruba na kufanya kazi kwa pamoja, na ndivyo ilivyokuwa mpaka uh, uchaguzi uliofuatia wa elfu mbili na kumi na saba ambao ulifanyika mara mbili kwa sababu mahakama ilibatilisha uamuzi na baada ya hapo, nafikiri ndipo kulikutokea uh, nafikiri na tofauti inavyoonekana, maana baada ya hapo uh, kidogo Rais Kenyatta alionekana kufanya kazi kwa namna tofauti, yeye akipania zaidi kuhakikisha kwamba ajenda zake uh, ambazo tayari alishakozitaja uh, ajenda nne kuu uh, kwamba zimetekelezwa naye naibu rais akipania kuhakikisha kwamba anafanya kampeni hapo kwa hapo ili kujipigia upatu katika uchaguzi au kujitayarisha kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Nafikiri hapo ndipo tofauti kubwa imezuka. Kwa kipindi cha miaka minne iliyopita, Dkt Ruto amekuwa akitumia ushawishi wa ofisi hiyo kujipigia debe, jambo ambalo halikumfurahisha Rais Kenyatta na wandani wake, wakimlaumu kwa kumhujumu kiongozi wa nchi. Wadadisi wanasema amri ya Jumatano ni sehemu ya hatua ya kufifia ushawishi wa Dr Ruto, ambaye alionekana maarufu katika chama cha Jubilii na serikalini akitumia mamlaka ya ofisi yake. Kutolewa kwa amri hiyo kulijiri huku rais Kenyatta akiendelea kuwabandua wa ndani wa Dr Ruto katika uongozi wa bunge na Seneti. Lakini amri aliyoitoa rais inaambatana na katiba. Nimezungumza na Bob Mkangi, wakili wa masuala ya katiba hapa nchini Kenya. Ndiyo, ni halali kwa namna moja, na kwa namna nyingine kuna uh, utata. Maanake yeye kama rais ana mamlaka kama uh, mkuu kuu wa serikali, anaye majukumu ya kuainisha, kuteua na na pia kubuni na kuunda taasisi na idara tofauti chini ya taasisi yake ya utendaji, kwa hivyo yeye kwa ku kwa kutoa executive order ama amri kama hiyo, ambayo alinuia ama kama alivyosema, inarekebisha ile ambayo alikuwa ametoa mwaka wa elfu mbili kumi na nane ya kutoa taswira ya jinsi usimamizi wake utakavyokuwa. Lile ambalo linatatiza, maanake ni, ni mawili ambayo yanatatiza. La kwanza ni yeye ku, kuonekana ni kama amebatilisha baadhi ya mamlaka yaliyokuwa chini ya uh, naibu wa rais. Mm -hmm. E, kama hilo ni halali au la, na ukiangalia katiba uh, yeye ndiye ambaye ana mamlaka tuseme ya kutathmini na kutangaza ni kazi zipi ambazo eh, makamu wa rais ama naibu wa rais ataweza kusimamia maanake katiba ni mawili ambayo inasema kwamba pengine na rais mwenyewe hawezi kufanya kulingana na uh, wadhifa wa naibu wa rais, kwamba naibu wa rais ndiye tuseme stand by president endapo uh, rais atang'atuka ama ataondoka wadhifani, basi naibu wa rais ndio anashikilia uh, hatamu alafu pia yeye ndiyo saidizi wake mwandamizi, principal assistant. Alafu na, la tatu ni kwamba yeye ndiyo anamkaimu endapo atakuwa madarakani kwa muda. Kwa hivyo hayo matatu ndiyo ambayo yametajwa moja kwa moja, uh, kama madaraka ya naibu wa rais, lakini ukie, ukizingatia kwamba eh, jinsi ama yale ambayo rais atataka naibu am, amsaidie ni ni hiari ya rais kutathmini na ku, na kutangaza ku, eh, kwamba ama na na, na kumwelekeza naibu wake am, am, amsaidie, uh, lakini ukiangalia kichwa cha hiyo executive order kinasema eh, National uh, Organization of National Government, na kama nilivyotaja akijaingilia maswala eh, mahususi kuhusu majukumu na mwingiliano ama uhusiano baina ya uh, hizo taasisi zilizoorodheshwa, lakini eh, kungali swali ama hoja, kwa nini hiyo executive order iliweza kuainisha na kuorodhesha uh, hizo taasisi eh, tume na idara ambazo eh, kikatiba hazimo katika uh, uh, mantiki na nadharia ya kikatiba Rais aliwaondoa wandani wa Ruto katika kamati ya kitaifa ya usimamizi ya chama hicho, hatua ambayo wandani wa Dr Ruto walipinga kwenye mchujo wa uchaguzi mkuu wa mwaka jana. Dr Ruto aliweka wandani wake katika ofisi muhimu za chama cha Jubilee ili aweze kukidhibiti. Mabadiliko ya kamati ya kitaifa ya usimamizi wa chama tawala alifuatiwa na Rais Kenyatta kuweka mkataba wa ushirikiano na chama cha Kanu bila kumhusisha Dr Ruto. Kulingana na wadadisi, hatua hii ililenga kuongeza idadi ya wabunge na maseneta wanaomuunga mkono Rais Kenyatta katika juhudi za kupunguza ushawishi wa Dr Ruto. Lakini Profesa Mugambi anasema kwamba tofauti nyingine iliibuka pale Dr Ruto na wafuasi wake walionekana kuanza mapema kampeni za mwaka elfu mbili na ishirini uh, uh, uh, na mbili. Rais mwenyewe amekuwa katika matamshi mengi akisema kwamba mimi nalenga kumaliza hatamu yangu, lakini lazima nilenge kuhakikisha kwamba ajenda zangu zimekamilika. Na kwa hiyo namsihi uh, nawasihi wale wanasiasa wote ambao, uh, wanalenga uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili waniachie nafasi hii ili nitekeleze wajibu wangu na ajenda zangu. Na kwa upande mwingine, uh, naibu rais uh, alionekana kutofuata matamshi haya au ushauri wa mkuu wake ambaye ni rais. Kwa hiyo akaonekana pamoja na kikundi fulani cha wa wanasiasa wa bunge, maseneta na wanasiasa wengine, kuwa na kikundi ambacho kila wikendi, kila wakati kilikuwa kinazunguka Kenya katika ku, kupigia upatu makamu wa rais kuhusiana na uchaguzi wa mwaka 2022 eh, nafikiri na hapa kukatokea e, tofauti za mitazamo na ndipo ikabidi rais akaonekana kwamba hakufurahishwa na swala hilo, mara nyingi akitaja mwenyewe kwamba hajafurahishwa, akiwaonya wanasiasa hao kwa lugha ya Kiswahili, lugha ya Kiingereza, hata lugha yenyewe e, mwenyewe ya Kikuyu. Na ikumbuke kwamba masuala haya na mikutano hii mingi ilikuwa ikifanywa katika maeneo ambako Rais Uhuru Kenyatta anatokea maeneo ambayo yanajulikana kama Mount Kenya ama Mlima Kenya, maeneo hayo ya kaunti za upande huo. Na nafikiri hilo ndilo jambo la pili ambalo lilimkera zaidi, kwamba yeye, kampeni zinafanywa upande wa nyumbani kwao na yule ambaye ni msaidizi wake ambaye ni naibu rais eh, na kwa hiyo akaona ni kama ni uchokozi wa namna fulani, na nafikiri hapa ndipo tofauti nyingine ya pili msingi um, wake ulipotokea miongoni mwa walioangukiwa na shoka la rais ni Kipchumba Murkomen ambaye alikuwa kiongozi wa wengi katika Seneti, Susan Kihika ambaye alikuwa ni kiranja wa wengi, na Profesa Kithure Kindiki aliyekuwa naibu spika katika bunge la kitaifa. Bwana Benjamin Washiali alipokonywa wadhifa wa kiranja wa wengi, naye Sisili Mbarire akatemwa kama naibu kiranja. Vigogo wa siasa kutoka maeneo tofauti nchini wamekuwa wakimkwepa Dr. Ruto, huku baadhi ya wabunge waliokuwa wakihusishwa naye wakitangaza uaminifu wa wao kwa rais Kenyatta. Shukrani kabisa, Jason Nyekundi, kwa kutulia sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Katika sehemu ya pili hii leo kwa undani, tunaangalia maadhimisho ya siku ya mazingira duniani ambayo huandaliwa na kusimamiwa na Umoja wa Mataifa kupitia shirika lake la mpango wa mazingira la UNEP. Kila mwaka mataifa zaidi ya mia moja duniani kote huadhimisha siku hii, siku ya leo ambayo ni Juni tano ambapo mwaka huu wa elfu mbili na ishirini kauli mbiu yake inazungumzia kuwa ni wasaa wa asili, ambapo juhudi hizo zikiangazia namna mbalimbali za kukabiliana eh, na miundo mbinu, lakini kwa kuheshimu na kutekeleza aa, yale masuala ya asili yanayoweza kubakiza mazingira kuwa katika hali yake ya kawaida. Dunia inaadhimisha uh, siku ya mazingira ulimwenguni wakati huu ambapo inakabiliana na virusi vya korona. Kutokana na hilo, nimezungumza na Daktari Ruge Meleza Nshala ambaye yeye ni mwana mazingira na vilevile vile ni rais wa chama cha wanasheria uh, nchini Tanzania e, eh, yani Tanganyika Law Society, na kwanza kabisa nikaanza kumuuliza kile ambacho anakiona kwa ulimwengu wa sasa ni tatizo gani kubwa zaidi la kimazingira. Uh, uh, sasa kuna swala la na mabadiliko ya tabia nchi uh, na vile vile kuna huu ugonjwa wa, wa, wa, wa korona ambao ume uh, uh, sasa kuna swala la na mabadiliko ya tabia nchi uh, na vile vile kuna huu ugonjwa wa, wa, wa, wa, wa korona ambao umeleta matatizo makubwa sana hivi vitu vi kama vinaendana na vinasababisha kutokana kwamba, kwa sababu katika tabia nchi wageuza hali nzima ya, ya dunia kiasi kwamba majira maj... kwa maribari, ya vipindi mbalimbali yamebadilika. Mvua kuna sehemu mvua zimekuwa nyingi, kuna sehemu mvua zimekuwa chache, kwa nasema kwamba mvua zikuonyesha, basi mafuriko yamekuwa makubwa sana, yameleta madhara makubwa, yamepoteza maisha ya watu, mali, kwenye nyumba kubomoka, mashamba kujaa maji, kwa hiyo, so, kwa hiyo kiasi kwamba mazao kuweza kuharibika lakini na kitu kingine ambacho kimejitokeza ni ugonjwa wa korona ambao umeleta hali mbaya sana ya ya mvurugiko mkubwa sana wa kiuchumi duniani, kwamba shughuli nyingi za kiuchumi zimezidi kusimama, kutokana na serikali mbalimbali kuweka mazuio ya watu kutoka majumbani mwao na kwenda sehemu mbalimbali au watu kuchangamana. Na hiyo kwa kimazingira, kwa namna moja nyingine, inaweza kuwa ni kitu kizuri kwamba ule uchafuzi wa hali ya, ya hewa ilitokana ya na hiyo hewa ya, ya ukaa umepungua, lakini kwa watu binafsi imekuwa na mvurugiko mkubwa sana, shughuli nyingi za watu zimesimama, masomo yamesimama, watu wengi wamepoteza kazi, ajira zao zimepotea kabisa, biashara nyingi zimeharibika kabisa. Kwa hiyo kumekuwa na hali ambayo siyo nzuri kabisa sana ya kiuchumi kwamba uchumi eh, nyingi za duniani zimeporomoka sana, na kiangalia katika nchi zetu za dunia ya tatu, hali inakuwa ni mbaya kwa msingi kwamba hatuna mfumo hatuna mfumo wa kuweza wa kusaidiana kijamii kuweza kuwaokoa watu ambao wanadhurika kiuchumi na na majanga ya ki, ya kiasili eh, ambayo wao sio wamesababisha. Angalau wenzetu katika nchi zinazoendelea wameweza kuweka hatua mbalimbali za kuweza kusaidia na kuokoa biashara na shughuli mbalimbali za watu, sizo ambavyo hivyo katika nchi nyingi za Kiafrika. Sasa daktari kuna hili suala ambalo limejitokeza sana katika uh, ukanda wa maziwa makuu eh, ama Afrika mashariki kiujumla ujumla, mafuriko. Lakini kubwa ambalo limeonekana ni kuongezeka uh, kwa kiwango cha maji cha maziwa kama vile Tanganyika na ziwa Victoria sababu kuu ya haya hivi sasa ni nini hasa? Marekani limesema ni mabadiliko ya tabia nchi, kwamba sasa kuna sehemu kwamba mvua zinanyesha sana kiasi kwamba namua zaea sana na mito maanake inajaa maji na inatiririsha maji kuelekea kwenye hayo maziwa. Sasa unakuta pengine zile kutokana siku za nyuma maji yalikuwa yameshapungua, sasa kule kupungua maji saa hizi tena kusoa maji kuongezeka yale hayo, basi kunatokea kwamba hiyo mito inatiririsha maji mengi hiyo inabidi maji yapate sehemu ambayo zile sehemu za, za, za, za, za, za fukwe za maziwa zinazojaa maji zinazojaa maji. Kama kuna nyumba au kuna shughuli za watu zinafanyika kando kando mwa maziwa, basi hizo mali zinaharibiwa, zi, zi, zi, zi, mazao yanaharibiwa, nyumba zinabomoka. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinajitokeza kwamba kunakuwa na hizo hali ambayo mvua zikinyesha, hazinyeshi kwa kile kiwango cha zamani, inyesha kwa kiwango kikubwa sana ambacho watu wengi wanakuta pengine katika wameishi miaka sitini sabini ni mara yake ya kwanza kushuhudia kiwango kikubwa cha mvua cha namna hiyo. Kwa hiyo sio kitu cha cha kawaida, ni kwamba inabidi watu kuweza kujua kwamba hizo mabadiliko ya tabia nchi yana madhara makubwa sana kwa kwa mfumo mzima wa dunia, ulizo majira na shughuli za watu zinaathiriwa kwa viwango vikubwa sana. Sasa hili swala ni swala ambalo linaweza kurekebishika, ama ndipo ah, mpaka hivi sasa dunia imefika katika hatua ambayo Uh, hali hii haiwezi kurejea? Manake ni swala ambalo limekuwa likizungumzwa kwa kipindi kirefu, mataifa mengi uh, yaliyoendelea yakielezwa kwamba yashiriki katika makubaliano mbalimbali ya kupunguza viwanda na kuleta uh, ahueni ya kuhatarisha mazingira. Uh, kikubwa tu ni kwamba unaweza uka bado, eh, wanadamu wanadamu tuna nafasi ya kuweza kupunguza hizo hatari za amabadlia tabia nchi, kwamba tuachane na, na teknolojia chafu eh, au nishati chafu tuchukue nishati ambazo, uh, nishati ambayo ni safi, kwamba inatumia nishati ya jua, nishati ya upepo, nishati pengine ya maji pale inawezekana. Inawezekana kwamba maji yenyewe yamepungua, lakini na vilevile kuwa na viwanda yeah, ambavyo sasa vinatumia nishati safi, vinazalisha teknolojia ambazo zinatoa hewa ndogo sana ya ya ukaa, na hivyo tunataka kuchafua kuchafua na ma mazingira au kupeleka hizo hewa katika e, uko angani. Vile vile, lazima tuweze kupanda miti kiwango cha kutosha. Ule ukataji wa miti au miti mingi inakuwa inahifadhi hewa hii ya ukaa, sasa unapokuwa unaikata basi unasababisha ile hewa e, e, yote ambayo ilikuwa imehifadhiwa kwenye hiyo miti naenyewe basi iende tena angani, kile ambacho kimesababisha hali e, kuendelea kuwa mbaya. Kwa hiyo inabidi kuachana na shughuli za uharibifu wa mazingira, kuachana na, na, na, na, na, na, na, na teknolojia chafu na kuchukua teknolojia safi. Sasa kitu ambacho kimeonekana kutokana hata kwa kitu kingine kinaokuwa ni chanya, ambayo kwamba sio sio lengo la kuua teknolojia ni huu ugonjwa wa, wa, wa, wa, wa, wa korona umesaidia kwamba watu waweze kujua wanaweza kufanya kazi sio kwa kusafiri safiri sana. Kwa hiyo kama watu tunasafiriuzea sana kusafiri kwa ndege kwenda sana kuhudhuria mikutano na makongamano, watu hiyo mikutano bado wanaweza kuifanya kwa kupitia tu njia za, za kimitandao mawasiliano haya kielektroniki, basi watu wakaweza kuwasiliana na kupunguza safari ambazo sio za lazima. Vilevile hata mashirika ya ndege, kwa sababu sasa itakuwa inachukua watu wachache, kuanza kufikiria kutengeneza ndege ambazo zinachukua watu kwa katika hali ambayo ambayo, ni ni teknolojia ya nishati ambayo ni safi zaidi. Kwa hiyo mwanadamu ana nafasi, lakini tukiendelea kucheza hivi mpaka ikifika mwaka elfu mbili na hamsini tutaendelea na teknolojia chafu. Bwana ndio kwamba mshavuka kiwango cha kwamba hata yale ambayo atakayofanya baadaye atakuwa yana itakuwa na hatari uh, ndogo sana hali katika kuja kurudisha hali katika katika sehemu so ambayo inatakikana. Lakini kile ambacho unakiona kama tatizo uh, kwa umma wa ulimwengu ni nini katika kushughulikia swala la mazingira? Maanake mara nyingi huwa inaonekana kama swala la mazingira ni la watu fulani uh, na si umma wa uh, kila mtu ukiangalia na masuala mengine kama vile michezo, siasa na kadhalika. Ah uh, ni kwamba kuna kuna zana ambayo ni ya kijinga kwamba uweze kupata maendeleo bila kuharibu mazingira au kutumia teknolojia chafu. Sasa kama wazee waliendelea kwa kutumia teknolojia chafu, wao ambao hujaendelea unapata nafasi kwamba kuna teknolojia safi ambazo zimejitokeza. Huna sababu tena wewe kurudia kutumia kutumia teknolojia chafu. Hakuna sababu ya sisi vu, kama kuna watu li, waliendelea kutumia makaa ya mawe kuendelea kutumia makaa ya mawe. Makaa ya mawe ni, ni, nishati chafu. Bwana we, ni awe mtu kaieleza na, na nishati ambayo inaleta magonjwa mabaya sana ya ya ya kansa mapafu na magonjwa mabaya sana ya mapafu. Wewe sadaka kutumia nishati. Wengine sasa wanasema kwamba hapana. Tuna watu tunaoshindana nao wanatumia teknolojia chafu. Sisi tukitumia teknolojia safi ili bidhaa zetu zitakuwa za zina gharama kubwa zaidi. Kwa zikiwa na gharama kubwa zaidi, sisi tutashindwa kuweza kuziuza. Sasa cha msingi tu ni kwamba wewe ni kujitahidi kutumia nishati ambayo ni safi nishati nishati safi, kwamba serikali lazima zijikite katika kusaidia kuendeleza upatikanaji wa teknolojia au nishati safi na mwisho wa siku, baada ya kutokana kwamba wengi wakitumia gharama zake zinapungua. Kwa kama miaka mitano iliyopita, i nishati ya umeme wa jua ilikuwa e, ili, ni gharama sana kutumia zile zile mitambo mbalimbali hizo sahani mbalimbali za kuweza kukinga na kutengeneza nishati, ni gharama sana ya jua, zilikuwa gharama sana lakini sahizi bei imezidi kuteremka. Kwa hiyo ni kwamba kama tukiendelea kuitumia ila kuiboresha hii nishati, ndani ya muda mfupi itakuwa itakuwa ni nishati ambayo ina nafuu ni, ni, ni, zaidi mena, na itakuwa na uwezo mkubwa zaidi wa kuzalisha nishati kubwa zaidi. Kwa hiyo watu tutaachana na nishati hii kichafu na kuweza kuzalisha kwa gharama ambazo ni nyepesi hivi juu alipo kwa sehemu kubwa katika kama nchi zetu zinazoendelea. Kwa hivyo kumekuwa na mtindo mbaya, kama uko Marekani ambako wewe ulipo, unaona kwamba Rais Trump alivyokuja zile hatua ambazo Rais Barack Obama alikuwa amechukua za kuweza ku kusaidia kuhifadhi na kulinda mazingira au kupambana na mabadiliko ya tabia nchi ye amezigeuza zote. Hii aonekana tu kwamba ni mtu mzuri ambaye anapenda anapenda wale wenye wa, viwanda wa, wa, wa, lakini wenye wa viwanda wanawapigania wakulima, zile kazi za wale wafanyakazi wa, wa chini ambao walikuwa wanategemea nishati chafu, hata akisema kwamba kuna makaa ya mawe. Sasa asante sana Daktar Rugemeleza inshalla, kwa kutueleza hayo yote, na hapa basi tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.