Ni Jumatano, Juni tatu, mwaka elfu mbili ishirini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Hujambo na karibu katika matangazo ya jioni. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi ni Sandei Shomari. Ikiwa leo ni Jumanne, Juni tatu, mwaka wa elfu mbili na ishirini, tunasikika pia kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet, www voaswahili com Alielezea shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa mengi utakayoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba maandamano yaendelea hapa Marekani, waandamanaji wakikaidi amri ya kutotoka nje usiku, pamoja na amri ya rais Donald Trump kutumia jeshi kuvunja maandamano. Na katika habari nyingine, siasa za mapinduzi katika vyama vya kisiasa na mjadala kuhusu mabadiliko kwenye baadhi ya vipengele vya katiba ya Kenya vya tawala nchini humo, wanasiasa wakivunja amri za kuingia na kutoka jijini Nairobi zilizowekwa kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona ili kutosheleza malengo yao Kabla ya kusikiliza ripoti kutoka kwa waandishi wetu, na Mpisha Sande Shomari hakusomee habari muhimu za dunia. Mbunge wa muda mrefu wa Iowa Steve King ambaye alikuwa amenyang'anywa madaraka na waangalizi wa chama chake cha Republican huko Washington baada ya kuandika maoni ya kibaguzi na dhidi ya wa wahamiaji alishindwa katika uchaguzi wa awali wa chama hicho Jumanne. Wapiga kura wa Republican katika maeneo ya miji ya ndani ya jimbo la Iowa walimwondoa King ambaye alikuwa ameshikilia kiti hicho kwa zaidi ya miaka kumi na saba. Seneta wa jimbo hilo Randy Finstra alimshinda King na sasa anapewa nafasi kubwa ya kushinda katika uchaguzi wa Novemba dhidi ya Mdemokrat JD Sholton ambaye alishindwa na King katika uchaguzi wa mwaka elfumbili na kumi na nane kwa kura chache sana. Nilimpigia simu Randy frinstra na ukubali matokeo, King alisema katika video iliyotumwa kwa njia ya Facebook mapema leo. Nami nilidokeza kwamba kuna vitu vyenye nguvu sana na kwamba atapata wakati mgumu sana kuwazuia Rais wa Marekani Donald Trump alisifu ushindi wa Finstra na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter, hongera sana Randy Finstra kwa ushindi wako mkubwa katika uchaguzi wa awali wa chama cha Republikani wa Iowa. utakuwa mbunge mzuri. Maandamano ya Marekani yaliendelea usiku wa kuamkia leo na pia yanatarajiwa kufanyika hivi leo ambapo watu mbalimbali mbali wanaendelea kuonyesha hasira na kufadhaishwa juu ya kifo cha George Floyd akiwa mikononi mwa polisi. Baadhi ya waandamanaji walipuuzia amri ya kutotoka nje usiku katika maeneo kadhaa ikiwamo jiji la New York, ambapo mamia ya watu wanaendelea kuwepo katika daraja la Brooklyn kwa saa kadhaa, baada ya kuandamana na kutafuta njia ya kuingia katikati ya jiji la Manhattan, baada ya polisi kuziba njia. Kwa upande wa jiji la Atlanta, Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kwa mkusanyiko wa mamia ya watu waliosalia barabarani hata baada ya kupita saa tatu usiku ambao ulikuwa ni muda wa amri ya kutotoka majumbani. Maandamano pia yanaendelea katika miji mikubwa mbalimbali duniani. Mke wa kiongozi wa zamani wa Lesutu Maesita Tabane amekamatwa leo hii kwa tuhuma za mauaji ya mke wa zamani wa mume wake huyo, ambaye ni waziri mkuu wa zamani Thomas Tabani, kwa mujibu wa taarifa za leo za polisi wa Lisutu. Shirika la habari la Reuters inaripoti kwamba mahakama ya rufaa ya Lisutu iliondoa haki ya dhamana aliyopewa wiki iliyopita kwa kueleza kuwa taratibu hazikufuatwa kwa usahihi. Na kufanikiwa kupata dhamana, Tabani alipelekwa mahakamani ambapo alikuwa amevalia koti la kifahari huku akiwa na barakoa nyeusi, kwa mujibu wa shuhuda. Tarehe mpya ya kusikilizwa maombi ya dhamana yake imetajwa kuwa ni Juni sita. Mke huyo wa sasa alikuwa kimada wa waziri mkuu Thomas Tabane wakati wa mauaji ya mke wake wa awali. Na waandamanaji huko Sudan leo wameandamana katika barabara za mji mkuu Khartum wakiomba kwa hasira haki itendeke kwa watetezi wengi wa demokrasia waliouawa mwaka mmoja uliopita katika maandamano yaliozimwa kimabavu mwaka jana. Sudan ilishuhudia wiki kadhaa za maandamano zilizopelekea kuangushwa kwa utawala wa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir na kupatikana makubaliano ya kuunda serikali ya umoja, lakini hadi leo hakuna aliyefikishwa mahakamani kwa mauaji ya waandamanaji hao. Ripoti kamili na Patrick Nduimana. Waziri mkuu wa Sudani, Abdalla Hamdok, leo ameomba haki tendeke kwa waandamanaji wengi, wahanga wa maandamano ya kupigania demokrasia waliouawa mwaka jana, wakati maafisa wa usalama walivunja maandamano yaliyokuwa yanafanyika nje ya wizara ya ulinzi, Oktoba mwaka jana. Hamdok aliunda tume huru ya kuchunguza tukio hilo na amesema wanasubiri matokeo ambayo yataweza kuwafikisha mbele ya mahakama wale watakaokutwa na hatia ya kutekeleza mauaji wakati wa kutawanya waandamanaji. Baadhi ya waandamanaji wameonekana leo asubuhi katika barabara za Khartoum wakiwa na picha za watu waliouawa wakiimba wahanga wetu hawakufariki bado wako hai, pamoja na watetezi wa mapinduzi. Kundi moja la waandamanaji lilifunga barabara na kuchoma matairi katika mji pacha wa Khartoum Omdurman. Kumekuwa na taarifa za kutatanisha kuhusu idadi ya watu waliouawa katika maandamano ya mwaka jana. Chama cha madaktari wanaharakati kinasema zaidi ya watu 130 waliouawa katika operesheni za kuzima maandamano lakini maafisa wa serikali wanadai ni watu 87 waliouawa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Ujerumani imetangaza hii leo Jumatano itaondoa onyo lake la usafiri linalohusiana na COVID-19 kwa nchi za Ulaya ifikapo Juni 15 lakini kwamba bado linatoa ushauri dhidi ya kusafiri kwenda katika baadhi ya maeneo ambayo sheria za karantini bado zinaendelea kutumika. Kufuatia mkutano wa baraza la mawaziri huko Berlin, waziri wa mambo ya nje Heiko Maas aliwaambia waandishi wa habari kwamba onyo hilo litabatilishwa na ushauri wa kawaida wa kusafiri, mradi tu nchi zinazohusika hazina marufuku ya kuingia au kufungwa kwa kiwango kikubwa. Maas alisema anajua uamuzi huo itakuwa habari njema kwa watu wengi, lakini alionya uamuzi huo siyo mwaliko wa kusafiri. Tunataka kuweka wazi katika maonyo ya safari ambayo yatajumuisha kwamba kusafiri si jambo linalohimizwa, kwa mfano kwenda nchini Uingereza ambako bado kuna karantini ya lazima ya siku kumi na nne kwa kila mtu anayefika hapo. Raia kumi waliwawa na wengine wanne kujeruhiwa wakati gari lao lilipogonga bomu la kutegwa barabarani leo Jumanne, katika wilaya ya Argistan katika jimbo la Kandahar, kulingana na ripoti ya polisi wa eneo hilo. Jamal Barakzai, msemaji wa polisi wa Kandahar, aliambia Sauti ya Amerika kwamba waathirika hao ni wakazi wa kijiji cha eneo hilo. Wilaya hiyo inayopakana na Pakistan inachukuliwa kuwa moja ya maeneo hatari zaidi ya Kandahar ambayo milipuko kadhaa kama hiyo wiki iliyopita iliyoua raia wasiopungua kumi, ukiongeza na vifo vya Jumatano. Ofisi ya misaada ya Umoja Mataifa nchini Afghanistan imewataka Taliban kuacha kufanya mashambulizi hayo kwa kuwa inawaumiza raia. Mwanasayansi wa Iran ambaye alikuwa na mashtaka au kizuizini hapa tangu mwaka elfu mbili kumi na sita nchini Marekani amerudishwa nchini Iran baada ya kuondolewa Marekani, hatua ambayo maafisa wa Marekani na Iran walisema sio sehemu ya kubadilishana wafungwa kati ya nchi hizo zenye uadui wa muda mrefu. Vyombo vya habari vya serikali ya Iran vilionyesha picha za Sirius Asgari akisalimiwa na watu baada ya kuwasili kwenye uwanja wa ndege wa Tehran hii leo asubuhi kwa saa za huko. Hapo awali, binti yake anayeishi California, Zahra Asgari alitangaza kuondolewa kwa baba yake nchini katika kikundi chake cha Facebook kiitwacho mwachini huru Profesa Sirius Asgari, ambacho alikitengeneza mwezi Machi. Aliandika kwamba alikuwa anatangaza habari njema kwamba baba yake alikuwa akielekea Iran, na kuwashukuru marafiki kwa kuunga mkono kampeni yake ya kutaka baba yake kuachiliwa na maafisa wa Marekani. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Malaika Redio, Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo; Redio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu; Citizen Redio kote nchini Kenya; Nuru FM, Iringa, Tanzania; Redio Jambo, Isiro, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo; Redio Kaya pwani ya Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi wa shirika wetu. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Ghasia na uharibifu wa mali vimepungua hapa Marekani, lakini maandamano yameendelea katika miji kadhaa kutaka mabadiliko katika mfumo wa polisi na sheria. Waandamanaji wanapinga hatua ya polisi kutumia nguvu kuzidi kiasi dhidi ya raia. Wakati huo huo, makamu wa rais wa zamani Joe Biden ametoa ahadi ya kuwaunganisha Wamarekani wote huku akimkosoa Rais Donald Trump namna anavyokabiliana na maandamano ya amani na kutoa matamshi ya kuchochea chuki. Abdu Shakur Abud anaripoti kamili. Katika hotuba yake ya kwanza muhimu tangu kusitishwa kwa kampeni za uchaguzi kutokana na janga la virusi vya korona na kuzuka ghasia na maandamano kufuatia kifo cha George Floyd, Joe Biden amesema kitu cha kwanza akichaguliwa rais ni kuleta umoja miongoni mwa Wamarekani. Kila mtu anaogopa hivi sasa na kila mtu amekasirika, na jambo la kwanza tunachobidi kufanya ni kuwaleta watu pamoja. Inaweza kuonekana si jambo rahisi, lakini hebu niwambieni ikiwa hatutaunganisha pamoja taifa letu, na kila kitu kinafanyika kwa amri ya utendaji basi hiyo ni utumiaji mbaya wa madaraka. Biden ambaye atapambana na Rais Donald Trump katika uchaguzi wa mwezi Novemba alikuwa anazungumza na, na viongozi wa mji wa Filadelfia, hasa wa Marekani weusi siku moja baada ya waandamanaji kuondoshwa kwa nguvu nje ya White House. Ingawa habari za ghasia na mali kutiwa moto zilitanda katika vyombo vya habari, lakini maandamano mengi yamefanyika kote nchini kwa amani na kuleta mchanganyiko wa watu na ujumbe wa umoja. Maria ni mmoja kati ya kinamama waliojitokeza kutoa wito wa mageuzi. Black people in this country have never had equal protection under the... watu weusi katika nchi hii hawajapata kamwe kupata ulinzi sawa chini ya sheria. Haijapata kutokea. Watoto wangu wanapotoka nje ya nyumba, wakiwa wamevalia tisheti inayofunika kichwa maarufu kama hudi, huwa sina wasiwasi. Lakini kila mama hapa ana hofu juu ya mtoto wake, hasa watoto wakiwa weusi. Hili ni kosa na si haki. Waandamanaji wengi wanatafuta njia za kuendeleza mbele vita vya kupatikana haki za kiraia badala ya kufanya ghasia. Mwandishi huru Kristiana Mpokoswa anatoa wito kwa waumini wa kanisa lake lenye mchanganyiko wa watu kuchukua hatua believer, uh, kama muumini, kitu kinachonihuzunisha nini zaidi ni kwamba katika taifa Christian, ambalo linadai ni la Wakristo, mambo haya yanatendeka ambayo hayawakilishi matakwa ya Mwenyezi Mungu. Mimi ninawaambia vijana wangu kwamba Mungu anataka haki kutendeka, just... Hayo yakitendeka, waandamanaji wengi wameanza kusafisha miji yao kutokana na maandishi yaliyoandikwa kwenye ukuta, kufagia vioo kutokana na madirisha ya maduka kuvunjwa na watu kuungana pamoja. Licha ya juhudi hizo, hata hivyo, hapo jana usiku, polisi walilazimika kutumia mabomu ya machozi na kutawanya watu waliokuwa wakikaidi amri ya kutotoka nje iliyotangazwa katika miji mingi, ili kukabiliana na ghasia. Na kulikuwepo na wizi wa ngawira katika miji kadhaa, mfano huko New York katika mji huo jana polisi wanaripoti waliokamata watu mia mbili hata hivyo wakisema ni wachache kulinganisha na watu mia saba waliokamatwa siku ya jumatatu usiku hii ni sauti ya amerika kutoka washington dc marekani Wakati mjadala kuhusu harakati za kufanyia marekebisho baadhi ya vipengele katika katiba ya Kenya unaendelea nchini humo, mabadiliko katika uongozi wa vyama vya kisiasa yanaendelea kushuhudiwa, ikiwa ni maandalizi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini. Mapinduzi yameendelea katika vyama vya kisiasa wanaoonekana kuwa waasi wakiadhibiwa na wengine kutimuliwa katika vyama, huku vyama vya kisiasa vikijitayarisha kwa miungano mipya. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, anaripoti kamili. Kuwepo na kudhihirika kwa makali ya janga la korona nchini Kenya hakuonekani kabisa kuwadhibiti wanasiasa nchini Kenya kukutana na kupanga mikakati ya vyama vyao vya kisiasa hasa kulenga mabadiliko ya katiba na uchaguzi mkuu wa Agosti 9 mwaka 2022. Kipindi cha wiki moja iliyopita, Kenya imeshuhudia mikusanyiko ya wanasiasa nje na ndani ya jiji kuu la Nairobi, licha ya kuwepo kwa katazo la kutoka wala kuingia Nairobi. Na wanasiasa hawa wengine mawaziri na wakuu wengine wa asasi za serikali wameonekana kukiuka utaratibu uliowekwa na wizara ya afya kujilinda dhidi ya virusi vya korona. Lakini hilo kando, vyama hivi vya kisiasa kichini chini vimeonekana kufanya maamuzi ya kushtukiza, lengo likiwa ni kupigia pondo juhudi za rais Kenyatta na bwana Odinga kuharakatia mabadiliko ya katiba. Viongozi katika bunge la seneti na bunge la taifa, ambao wameonekana kuwa waasi wa juhudi za wawili hawa, wameondolewa katika nafasi hizo na wale wanaotajwa kuwatiifu kuchukua nafasi hizo. Hii ni part of the game na haya ni mambo ya kawaida. Mchakato huu ulianzishwa na chama tawala Jubilii kwa kuwaondoa wote walioonekana kupinga juhudi za bwana Kenyatta. Mkondo huo ukafuatwa na vyama tanzu vya, vya upinzani chini ya mwavuli wa NASA wa bunge wanaonekana kuegemea upande wa naibu rais William Ruto, wakiondolewa katika nafasi muhimu za uongozi wa kamati za bunge. So bungekukosea chama ni ni ni <laughs> yes. na na kufuata uh, makamu ya rais pia ni atia. <laughs> yes. Sote mbili sasa unafuata Ruto nihati nakufatmakamursnht <laughs> <laughs> katika mwavuli wa muungano wa NASA, vyama kama vile ODM cha bwana Odinga na Wipe Democratic cha Kalonzo Msioka vimeonyesha waziwazi kuunga ajenda za bwana Kenyatta na kuweka wazi nia ya kufanya kazi na chama tawala wabunge wa vyama hivyo wamezungumza na kufanya vitendo vilivyosawia na wabunge wa chama cha Bwana Kenyatta. Lakini uwezekano wa kiongozi wa chama cha Amani National Congress Musalia Mudavadi na Moses Wetangula ambaye anaongoza chama cha Ford Kenya wa kuunga serikali mkono na kujumuishwa katika mustakabali wa siasa za maridhiano kati ya Bwana Kenyatta na Bwana Odinga unadidimia kila siku. Mwanzoni mwa wiki hii wabunge kadhaa kutoka chama cha Ford Kenya kinachoongozwa na Moses Wetangula wameonyesha nia ya kuridhia usuhuba kati ya Rais Kenyatta na Bwana Odinga huku wakimtaja kuwa kizingiti katika chama hicho, wametangaza kumpiga kumbo na kumvua uongozi wa chama hicho Bwana Wetangula na kukiteka chama hicho, japo ni mgogoro ambao unasubiri usuluhishi wa msajili wa vyama vya kisiasa nchini Kenya. Bwana Mdavadi akimtetea Bwana Wetangula dhidi ya mapinduzi yaliyofanywa katika chama chake, amewashutumu viongozi anaowataja kuwa na nia ya kusukumiza ajenda zao bila kufahamu utaratibu wa vyama vya kisiasa. We shall not allow anybody to put political ventilators on us. Baada ya kauli ya rais Kenyatta Jumatatu, wakati wa maadhimisho ya miaka 57 ya Kenya kujinyakulia madaraka kwa raia wa Kenya, hawafai kupuuzilia uwepo wa mageuzi ya katiba, Jumanne mswada wa mabadiliko hayo umekabidhiwa bunge la Kenya. Mswada huo unapendekeza kuwepo kwa mfumo wa kisheria utakaokinga shughuli hiyo na kufunga mianya ya aina yoyote inayodhibiti maandalizi ya kura ya maoni. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Vijimambo jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika mashariki Dio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Kumbuka ni Juma mosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Oh, unasikiliza Sauti ya Amerika VOA. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zaidi ya watu 50 wametekwa nyara na waasi wa kundi la NDCR katika mji mdogo wa Lubero, Kivu Kaskazini. Viongozi wa eneo hilo wanawataka waasi kuachilia huru watu hao, huku raia na wabunge katika mji wa Beni wakitaka Rais Felix Chisekedi kuruhusu msaada wa kijeshi kutoka nchi jirani ya Uganda katika kukabiliana na makundi ya waasi nchini DRC. Osteri Malivika anaripoti kamili kutoka Goma. Japo Lumbulumbu Mutanava, spika makamu wa bunge la Kivu Kaskazini, amesema kwamba watu zaidi ya hamsini wametekwa na kundi moja la waasi la NDC Renove hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Bunyatenge wilayani Lubero, na kuomba kundi hilo kuwaachilia kwa haraka. Tumekusha kuomba rais wa nchi akamate uh, nguvu ambazo zinawezekana kuweza kumaliza hiyo maaventure ya magroup arme katika teritori yetu, na tutaomba kikundi cha ende se renove, nadhani ya kwamba wanapaswa kuacha kuendelea kutesa raia wetu, kwa sababu sisi hatutaendelea kuwaacha kunyamaza, wakati wao wanaendelea kunyanyasa raia ambao wametuchagua. Isiwachaguliwa, hiyo haitawezekana. Ksema, ninaomba waweze kuwaachililia sasa hivi, waache hao raia warudi katika kazi zao za Msemaji wa kundi hilo kwa upande wake anasema kwamba wao hawajashika wananchi kama anavyosema Desirengabo Kisuba. Msemaji wa kundi hilo lake Gido Simirai wanaokuwa katika maeneo ya Walikale. Ukifika Bunyatenge kwa sasa, wafasi ambapo walisema watu makumi tano walikamatiwa na Ndesere Novena, tunaomba pesa utafika hapo, hakuna hata mtu mmoja ambaye alikamatiwa. Hiyo ni uongo mtupu na mchafu, ambao watu wanapenda wa, watu chafuletu jina. Lakini kwa ukweli hakuna hata mtu mmoja ambaye alikamatiwa na chama cha Ndesere. Upande mwingine wa bunge wa Beni wanaokuwa katika bunge la Kinjasa wasema kwamba wasikitishwa sana kuona kwa kwamba mauaji yanaendelea katika maeneo yao na vilevile mkoa wa jirani wa Ituri. Jado Kasereka Mangwengwe yuko katika muji wa Kinjasa. hali ya kwetu Beni inatupatia sikitiko siebote. Sisi kama bunge tunateseka moyoni wakati tunaona nguvu yetu, kazi yetu inakuwa sawa, inakuwa nakufa bure. President aruhusu tusaidiwe hata na jeshi za nchi rafiki. Nchi rafiki ziko zenye zinapasha kutusaidia. Jeshi nguvu yake amefikisha pale, ametumika sasa, inaomba kuja kumsaidia na nchi rafiki ndiyo kumaliza huyo huyu adui aishe, watu wavute wa, wa hewa watu wakuwe salama. Kuhusiana na swala la ukosefu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, nimezungumuza nimezungumza naye Larent Mugira Neza, mchambuzi wetu wa maswala ya kiusalama. Kweli ni msikitiko kubwa pia kwa kuona kama tangu Kisekedi alipoingia kwenye mamlaka ya, ya uraisi wa Kongo aliahidi kama Beni mauaji ataisha na atafanya mbinu zote ili mauaji ipate kumalizika, lakini haya ni kuwa tangu watu wanaendelea kuuawa na ni mambo yenye kuchokesha kweni, watu zaidi ya mia saba wakiwa wamefariki dunia tangu operation za kijeshi zianje mwaka uliopita katika maeneo ya Beni. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Katika makala ya afya hivi leo, mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na daktari Alex Kasanzu kuhusu hatua ambazo mama mja mzito anatakiwa kuchukua mara baada ya kugundua ameshika mimba. Daktari Kasanzu anasema akina mama wengi wanahatarisha maisha yao na ujauzito kwa kutofuata ushauri wa madaktari wakati wa kipindi cha kulea mimba. Kitu ya kwanza ni kwamba wakati ametambua kama yeye amekuwa mja mzito, ya muhimu ni kujulisha mganga wake kama yeye amekuwa mja mzito ili mganga aweze akampatia mashauri ambayo inahusika na kukomalisha hiyo mimba vizuri. Yani uh, kwa ngambo yetu hapa hapa nyumbani kwa DRC tuna, tuna, tuna program ambayo wanaita sepen. Uh, yani, uh, muma wa mzito wakati anaanja mimbi na imekuwa kwa miezi nne inambidi aende akafanya hiyo consultation, aende akaona mganga wake, wanampatia uh, kitabu ambacho kitaruhusu waumri wakamfata kila mwezi kila mwezi na kila juma, kama kuna kwa shida yoyote, wakati kunaenda kwa, kwa kipimo hiyo, wanampatia mafundisho, yaani akule hivi, asikule hivi, apate dawa namna hivi. Inamsaidia kwa kuweza kutambua mimba ambayo italeta ta, eh, shida mbele au hapana. Kwa mfano yule ambaye amepata mimba ya kwanza, yani ni mimba ya kwanza, ni mjamzito mara ya kwanza, hajajua kama atatena namna gani, hajue atakula chakula gani, hajue ata, ataweza kunawa namna gani hawa, hajue ataepuka infection namna gani, kwa sababu hiyo mama... daktari, huyu mama mjamzito anakuwa katika hatari gani ya kupata infection, yali magonjwa kama ya kuambukiza? Afanye nini basi aepuke infection? hey, hey lakini vile kunawa kizazi, wanamfundisha namna ya kunawa kizazi. Kwa mfano kuna disinfection ambao watu wanatumia mbalimbali, vile mganga anamuonyesha se, kwa maji utachia na maji ya namna hivi utanawa hivi, na itakusaidia ili usipate infection ingine kitu. Yani wakati anafika kwa mganga wake anafanya, um, check -up. Check -up ya laboratory yote wawezi wakatambua kama kuna infection. Sasa sasa, kwa mfano daktari, mama anapokumbwa na hii infection, ni madhara gani ama athari gani zinaweza zikampata mtoto aliyoko kwenye tumbo lake? Yes, wa, oh, yani wakati mama anapata infection hiyo infection inakuwa kwa kizazi hiyo, kizazi kinakamatana mara moja, na ni kusema mtoto uh, hiyo njia yake inaweza ikafungulikana, njia ya mtoto inaweza ikafungulikana na mtoto anatoka mbele, anafanya abortion. Anasema avortement kwa Kifaransa anafanya sasa. Inaweza ikafika kwa muda wowote wa mimba, hata kwa mwezi mmoja, kwa miezi mbili, miezi mitatu, miezi minne, hata mpaka kuzaa. Yaani exception ni kitu mbaya kwa mimba, kwa sababu inaweza ikasababisha mimba iweze ikatoka. Swali lingine daktari, je, ni vyema kwa mama mjamzito kunywa pombe au kuvuta sigara? Mbaya sana <laughs> Hiyo mbaya sana kwa sababu wakati mama anavuta, yani mtoto ambaye mtoto anakuwa ndani ya eh, uteri ya mama anakula chakula ambayo mama anakula, yani ni kusema matatizo yote ma, masababisho yote ambayo sigari inaweza ikaleta au pombe inaweza ikaleta, yanaweza ikafikia yule mtoto ambaye anakuwa ndani ya tumbo ya mama, yani tunakataza hiyo kabisa. Mtu kama mama ni mjamzito, sio vizuri aweze akakunya pombe, aweze akavuta sigara, kwa sababu hizo hizo, hizo masababisho zote zinaweza zikafika kwa mtoto, na ndio maana watu wachungane vizuri, kwa sababu wakati mama anaanza kutumia vitu kama hiyo ya kulevya wakati yeye kuna aia wa mjamzito, na inaweza ikasababisha hata mtoto aweze akataliwa na amepatwa na magonjwa ma mbalimbali ya malformation inaweza ikakuwa ili mtooza atazaliwa, uh, roho sio mtu roho imekuwa ina, au sijui ana mkono au sijui ndio maana tunakataza hiyo mambo. Wakati mtu mama ana, ni mja mzito hastahili kukunya hiyo na kuhusu swala la kazi, unakuta wakati mwingine tunashindwa kuelewa. Pengine mama mja mzito tumbo ni kubwa kabisa, lakini unakuta anafanya kazi nzito, kama kule Afrika kutwanga, kulima. Hii inaruhusiwa? Sasa hiyo uh, ni shida ambayo tunakuwa nayo, lakini yeah, ya, ya, ya kupata mimba hata ha, kama mimba hai, hailete tatizo yoyote. Mama mja mzito ha, hawezi akakatazwa kufanya kazi, lakini wakati mimba kunaeda ika masonga mbele, kuna kazi ambazo Anaweza kaacha hilo kazi ambazo zinakuwa ngumungumu za kunyangula vitu au sijui kazi ambazo zinaweza zikasababisha aweze akachoka sana. Hizo hizo kazi tu, tunamkataza. Lakini kazi anaweza akatenda kazi, lakini akuwe na kiasi ya kufanya kazi. Hatuwezi tukakataza mao akaamua kufanya kazi. Yeah, hapa kwa Afrika. Asante sana Dr. Alex Kasanzu kutoka huko DRC. Hivi leo basi tulikuwa naye katika hapa kipindi chetu cha afya. Mimi naitwa Meri Mgawe, tuonane tena wakati mwingine katika kipindi cha afya. Shukran daktari, asante, tunakomea hapo. Matangazo haya yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa Aida Isa Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kenes Bwire. Ni ruhusu ni kutakie usiku mwema, usiku mtulivu.