Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote ulipo. Mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Harrison Kamau. Tukukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo ikiwa ni Jumatano tarehe tatu mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na ishirini nasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Basi kuwa nasi hadi mwisho Katika matangazo yetu hii leo, kwa siku ya nane mfululizo, maandamano yanaendelea kushuhudiwa katika miji mbalimbali hapa Marekani, ikiwa ni pamoja na ghasia katika baadhi ya, ya miji hiyo kufuatia kifo cha Mmarekani mweusi George Floyd kilichotokea katika mazingira yaliyozua utata mkubwa. Je, wachambuzi wanaona taswira gani? wakati ambapo viongozi wanakosa kutokea na matamshi ya kuwaunganisha watu na kuonekana ya kwamba wanatenganisha, kwa hivyo ni kuonyesha kwamba hapana umoja, hapana maelewano. Na leo ikiwa Jumatano, tunakuletea jukwaa la vijana ambapo utasikia jinsi watumbuizaji katika pwani ya Kenya walivyojikakamua ili kuendelea kutumia vipaji vyao licha ya kwamba sasa hawawezi kutangamana moja kwa moja na mashabiki wao. Je, unahisi kuna tofauti gani na siku za hapo awali? So sisi wa stage ndo tumeafektika, because our audience ni live, ni watu umati, ni adhira, na hizo zimekuwa banned. Tulikuwa na hope kwamba ah, inapita ina, but as time went by, mara kafy mara lockdown. So, natukaanza kuwa wale, sasa, rent ya kungoja, na mwenye nyumba yataka pesa yake. Ni baadhi tu ya yale tuliyokutayarishia katika matangazo yetu hivi leo ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Kumbuka pia msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com na unaweza kutufuata kwenye mitandao ya kijamii. Na kabla ya kupata yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Harison Kamau. na video zinazoonyesha polisi wa kizungu akiweka goti lake kwenye shingo la Marekani mweusi kwa jina la George Floyd, ambaye baadaye alikufa, zimezua maandamano dhidi ya ubaguzi wa rangi, sio tu hapa Marekani, bali pia kwenye miji mingine ya kimataifa kama Amsterdam na Berlin. Kando na maandamano, tukio hilo limefichua machungu mengi yaliyoko ndani ya wanaoshiriki katika mataifa mbalimbali, huku baadhi ya maandamano ya Marekani yakigeuka na kwenye enye ghasia Wanaharakati dhidi ya ukatili wa polisi wanaounga mkono vuguvugu vugu la Black Lives Matter wamekusanyika kwenye miji kadhaa ya Ulaya na Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baadhi ya malalamishi yaliyojitokeza ni manyanyaso dhidi ya wafungwa weusi, ukosefu wa usawa wa kijamii na kiuchumi, pamoja na ubaguzi wa rangi tangu enzi za kikoloni kwenye mataifa kama vile Uholanzi, Uingereza na Ufaransa. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumanne amependekeza jeshi la Marekani kushika doria kwenye barabara za mji wa New York ili kudhibiti waandamanaji waliokuwa tayari kuandamana usiku wa kuamkia leo ukiwa mwendelezo wa maandamano tangu kifo cha George Floyd mikononi mwa polisi kwenye mji wa Minneapolis wiki moja iliyopita. Darzeni ya miji hapa Marekani iko chini ya kafyu kufuatia uharibifu mkubwa wa mali wakati wa maandamano yaliyodumu kwa zaidi ya wiki moja sasa. Mkuu wa jeshi jana Jumanne ametangaza kuwa wanajeshi elfu kumi na nane wanasaidia polisi kutuliza hali kwenye majimbo 29 saa. Baadhi ya waandamanaji mjini New York walifanya wizi wa ngawira huku wengine wakichoma moto jengo la maduka mjini Los Angeles pamoja na kupigwa risasi na kujeruhiwa kwa polisi wanne mjini St Louis, Missouri, na mmoja mjini Las Vegas. Awali Jumatatu, Trump aliwashiria utumizi wa jeshi iwapo magavana wa majimbo wangezembea katika kukomesha ghasia hizo. na aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Joe Biden jana alimshutumu vikali rais wa sasa wa taifa hili Donald Trump kwa jinsi anavyoshughulikia mzozo ulioibuka kufuatia kifo cha mwanaume wa Marekani mweusi George Floyd na kusema kwamba badala ya kuonyesha uongozi bora, rais huyo anachochea chuki na uoga miongoni mwa Marekani. Mridhi anasimulia zaidi. Biden alimkosoa rais Trump kwa kauli na vitendo vyake kufuatia kifo cha Floyd, akisema kwamba wakati kama huu taifa la Marekani linahitaji uongozi thabiti ili kusuluhisha mgogoro ulioibuka, ambapo waandamanaji wamekuwa wakifurika miji mbalimbali wakidai haki itendeke kufuatia video iliyoibuka ikimwonyesha afisa wa polisi mjini Minneapolis, jimbo la Minnesota akimfinyilia chini kwa goti Floyd ambaye hatimaye alikufa. Katika hotuba aliyoitoa mjini Philadelphia, jimbo la Pennsylvania, Biden ambaye ni mteuliwa mtarajiwa wa kugombea uraisi kwa tikiti ya chama cha Democratic alisema tofauti na Trump, iwapo atakuwa rais, hatachochea mgawanyiko na hofu wala kuwalaumu wengine pasi na sababu. Alisema Trump ameshindwa kuponya vidonda vya chuki na ubaguzi wa rangi ambavyo vimekuwa vikiikabili Marekani kwa miaka na mikaka. Mwanasiasa huyo alihoji ni kwa nini Rais Trump ambaye juzi Jumatatu alitembea na kusimama nje ya kanisa moja hapa Washington DC na Biblia mkononi ili apigwe picha, hakukifungua kitabu hicho na kukisoma. Biden pia alimtaka Rais Trump mara kwa mara kuisoma katiba ya Marekani ili kujifahamisha na yale ambayo anaweza kufanya na ambayo hawezi kufanya. Lakini akimjibu kupitia mtandao wa Twitter, Trump amesema kwamba Biden amekuwa kwenye siasa kwa miaka 40 na hakuna chochote alichokifanya na hivyo basi haoni ni vipi ambavyo anaweza kuwa na suluhisho lolote kwa changamoto zinazoikumba Marekani. Trump anatarajiwa kukabiliana na Biden katika uchaguzi wa urais unaotarajiwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Mahakama moja ya Afrika Kusini jana Jumanne imefanya uamuzi kuwa baadhi ya hatua za kufungwa kwa shughuli za kawaida na serikali kufuatia janga la maambukizi ya korona ni kinyume cha sheria, lakini ikaacha hali iendelee kama ilivyo sasa kwa siku kumi na nne zaidi. Afrika Kusini ilichukua hatua kali mwezi Machi, zikiwemo kupigwa marufuku kwa uuzaji wa pombe na sigara, ingawa hatua hizo sasa zimelegezwa hadi kiwango cha tatu kutoka viwango vitano vilivyokuwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kundi la wanaharakati kwa jina Liberty Fighters Network, iliwasilisha malalamishi dhidi ya hatua hizo mwezi uliopita, likidai kuwa zilihujumu haki za wananchi kinyume cha katiba. Kufuatia hatua hiyo ya jana, mahakama imeamua kuwa kiwango cha nne na cha tatu cha kanuni hizo kuwa ni kinyume cha katiba. Mahakama wakati ikitetea uamuzi wake imesema kuwa hakuna ushahidi wa kutosha kuwa baadhi ya hatua hizo zilizochukuliwa zinazuia maambukizi. Serikali ya Rwanda jana Jumanne imesema kuwa Ubelgiji imewaita wanadiplomasia wake wawili kurudi nyumbani kutoka nchini humo kutokana na tuhuma wali kuwa walikuwa wanapanga maandalizi ya maadhimisho ya mauaji halaiki ya ya ya mwaka 1994 siku moja kabla ya kuanza kwa siku rasmi ya maombolezo bila kufahamisha mamlaka, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Rwanda imetoa taarifa ikisema kuwa uchunguzi umethibitisha kuwa wawili hao walipanga maadhimisho Aprili 6 ilhali mauaji ya halaiki kati ya watu wa kabila la Tutsi na Hutu Yalizuka Aprili 7 mwaka 1994. Wanadiplomasia hao walikuwa wakipanga ukumbusho wa walinda amani kumi kutoka Ubelgiji waliouawa Aprili 7 mwaka huo wakati wakijaribu kulinda Waziri Mkuu wa Rwanda Agathe Uwilingiyimana na aliyeuawa muda mfupi baadaye. Kufikia sasa serikali ya Ubelgiji haijatoa tamko lolote <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari hizo zilizosomwa na Harrison Kamau, ambaye pia atarejea tena na habari zingine, tuangalie ripoti ambayo tumeipa uzito wa juu asubuhi ya leo, na ni kutoka hapa Marekani. Kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu, ni kwamba kwa siku ya nane mfululizo maandamano yanaendelea hapa Marekani hivi tunavyozungumza. Kufuatia kifo cha mwanamume mmarekani mweusi George Floyd kilichotokea katika mazingira tatanishi na kupelekea hamasa ya kipekee kote nchini. Kutaka kupata tathmini ya kina zaidi nimezungumza na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani kwa njia ya simu Dr. Timothy Sadera akiwa katika mji wa Kenneso, jimbo la Georgia, na nikaanza kwa kumuuliza, maandamano hayo sasa yanachukua mwelekeo upi? Uh, mwelekeo unaochukua ni kwamba watu bado hawajatosheleka na kilio kingali chazidi kuonekana, kwa sababu ukiangalia kule kuchochewa na ghadhabu ambazo polisi waliweza kuziambisha. Aa, kila mmoja akaona ni kwamba sasa nguvu zazidi kutumika katika majimbo tofauti, katika miji tofauti. Kwa hivyo jambo hili linaonekana bado litachukua muda, na pia kwamba rais bado hajaweza kuzungumzia jambo hili kwa, kwa undani ama kama kiongozi wa taifa. Kwa hivyo naona kama bado itachukua muda. Jana kulikuwa na picha ambazo zimeonyesha rais Trump akitembea akitembelea kanisa fulani akishika Biblia mkononi jinsi alivyo alifanya jambo hilo, ikazua maswali mengi ah, makweli kuinua kwake ama kwenda kule kanisani ah, ili akaweze tu kupigwa picha na kuondoa waandamanaji kwenye barabara. Jambo hilo limewabugudhi watu wengi sana, hasa kasisi mkuu wa kanisa hilo na pia watu wengine ambao hawakufurahishwa. Kwa hivyo jambo hili linaonekana ya kwamba kuweka dini pale ama kujaribu kuonyesha kwamba Ukristo kwa kuinua Biblia ndiyo jambo la kuweza kuthibitishwa. Kwa hivyo pale panaleta pia mgongano kuonyesha kwamba hata andiko lenyewe halijui. Kwa hivyo wengi wanauliza ikiwa anaweza kushika bibilia, bibilia yazungumzia ya nini kuhusu usalama na, na usawa na haki ya kupenda mwingine? Kwa hivyo jambo lile pia linaleta utata ya kwamba hatilii maanani, na ndiposa unaona watu wengi wanazidi kubugudhika sana, hasa wa sasa wanapoanza kumlaumu mkuu wa sheria. Na hayo uliyoyasema pia yamezungumzwa na aliyekuwa uh, makamu wa rais wa hapa Marekani, Joe Biden wakati akizungumza kule Philadelphia na, um, na kati ya kauli zake kama ambavyo tumekuwa tukiripoti ni kwamba anaona kwamba rais anacho, anachochea chuki, lakini hebu tumsikilize kidogo kidogo tu, halafu nikuulize. Ay, hapo alipozungumza kuhusu chuki na kwamba hatotumia uh, chuki na vilevile ku, ku, kuonyesha watu kwamba hofu ndo inatawala. eh, sijui wewe, kama mchambuzi wa masuala ya siasa, alikuwa anaelekea wapi hapo? ah, mwelekeo wake ni kwamba ameweza ku, kuona kuna kasoro ambayo rais anatenda, kwa sababu wengi, kulingana na tweet anazozituma na pia maelezo yake na kutoonyesha ule moyo wa waku, wakupenda wananchi ama kushirikiana na kuleta umoja. Kwa hivyo Joe Biden anachukulia hapa ya kwamba ni pengo ni hapa ni penyo ambalo akiweza kulitumia kwa uzuri, basi watu wengi sana wanataka kusikia viongozi wanasimama, wanavutia amani, um, amani kwa watu wote, usawa kwa wote. Kwa hivyo unamwona Biden anapozungumza ya kwamba kuna chuki zinazoenezwa na wachache na sasa utaona ya kwamba ikiwa ni makabila mengine ama ni watu wa rangi tofauti wakiungana kwa pamoja, watakuwa sauti nguvu ya kuweza kumwondoa mamlakani mwezi wa kumi na moja. E, tumalizie na suala hilo. Hatuwezi kuzungumzia maandamano haya na hasi ambazo zimeshuhudiwa e, bila kugusa, kugusia siasa kidogo a, wanaelekea uchaguzi mwezi Novemba kama ilivyopangwa. Je, unadhani kwamba e, haya ambayo yanashuhudiwa sasa yatachangia kwa njia gani e, katika kujua ni nani huenda akawa rais wa nchi hii e, ifikapo mwezi Januari mwaka ujao. Naona hapa wanademokrasia wanataka kuchukulia pengo hili la chuki inayozidi kusambaa kama hatua muhimu ya kuweza kupata kura nyingi. Nikushukuru sana uh, Dr. Timothy Sadera kwa kuzungumza moja kwa moja na Kumekucha Afrika hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Sekunde chache zijazo, mwenzangu Harrison Kamau ataendelea na habari za dunia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Sudan jana Jumanne imeapisha waziri mpya wa ulinzi miezi miwili baada ya kifo cha waziri wa zamani, wakati hali ya taharuki ikiendelea kutanda kati yake na taifa jirani la Ethiopia. Meja Jenerali Yasin Ibrahim Yasin ambaye alikuwa mestaafu ameapishwa mbele ya kiongozi wa baraza la serikali ya mpito Jenerali Abdel Fattah Buhan kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na baraza hilo kwa mujibu wa shirika la habari la AP, hafla hiyo imefanyikia kwenye mji mkuu wa Khartoum, ikihudhuriwa na waziri mkuu Abdallah Hamdok na jaji mkuu Niamat Abdullah. Kupitia video iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii, wante waliohudhuria walionekana kuzingatia kanuni za kujikinga na maambukizi ya virusi vya COVID-19 kwa kuvaa barakoa pamoja na kuweka umbali unaohitajika. Janga hilo tayari linasemekana kuathiri pakubwa mfumo wa afya wa taifa hilo ambao tayari ulikuwa dhaifu hata hapo mbeleni. Na mratibu wa shirika la afya duniani kwenye eneo la mataifa ya Amerika Kusini, Carissa Etienne, jana ameomba Marekani kuendelea kusaidia mataifa hayo katika kupambana na janga la COVID-19 licha ya utawala wa Trump kutangaza awali kuwa Marekani itajiondoa kwenye shirika hilo. Virusi vya korona vimeathiri zaidi ya watu milioni tatu kwenye mataifa hayo ambayo yana watu wengi maskini wakiwemo wale kutoka makabila ya jadi kwenye msitu wa Amazon wanaoishi katika hali duni kuweza kukabiliana na janga hilo. Etiene amesema ah, hayo jana kwa njia ya video wakati akiwa kwenye makao makuu ya shirika la afya la mataifa ya Pan American yani PAHO mjini Washington DC, ambalo anaongoza yeye. Ijumaa iliyopita, rais wa Marekani Donald Trump alisema kuwa Marekani itajiondoa kwenye WHO ikidai kuwa shirika hilo limekuwa kibaraka cha China, hatia ambayo limepinga vikali. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amesema kwamba maafisa wa jeshi lake wameuawa na viongozi wa wanamgambo wa Kiislamu ambao wamekuwa wakitekeleza mashambulizi na mauaji dhidi ya jamii zinazoishi katika wilaya ya kati na kaskazini mwa jimbo la Cabo Delgado. Bm mridhi yanayo ripoti kamili. E, katika mahojiano na kituo cha televisheni ya taifa nchini Msumbiji, TVM, rais Nyusi amesema maafisa wa ngazi ya juu wa utawala wake bado wanajaribu kuthibitisha vifo hivyo ambavyo vinaaminika kutokea kufuatia shambulizi la Alhamisi wiki jana na kutwaliwa kwa makao makuu ya wilaya ya Makomia. Tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na saba, kundi hilo la wanamgambo limesababisha maafa na uharibifu mkubwa wa mali katika eneo lenye utajiri mkubwa wa madini kaskazini mwa nchi hiyo, ambako zaidi ya watu elfu moja na mia moja wamepoteza maisha yao, kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na shirika linalofuatilia matukio ya kivita la ACLED. Zaina Asman, mmoja wa wanakijiji, anaeleza: Washambuliaji walitokea ghafla na kuchoma nyumba yangu. Sasa tumebaki bila chochote. Hivyo ndivyo tunavyoishi kwa sasa. Wanajihadi hao wameongeza ujasiri wao katika kipindi cha miezi miwili iliyopita na hata kuanza kushambulia na kuharibu miundombinu muhimu zaidi kama vile majengo ya serikali, mabengi na pia kupora fedha. Sasa wameingia mijini kama sehemu ya kampeni yao ya kuunda himaya yao ya Kiislamu. Wanamgambo hao waliwazidi nguvu maafisa wa jeshi la serikali wiki jana na kutekeleza shambulizi dhidi ya wilaya ya Makomia majira ya asubuhi. Vyanzo vya habari vilisema kwamba ingawa makampuni ya kibinafsi ya kutoa huduma za kiusalama yalituma usaidizi kutoka Pemba hadi Makonia katika juhudi za kuwafurusha wanamgambo hao, ilikuwa ni vigumu kudhibiti hali hiyo kwa sababu hakukuwa na maafisa wa kijeshi katika eneo lililoshambuliwa. Licha ya Rais Filipe Nyusi kutoa ahadi kadhaa, sio polisi wala jeshi, ambao katika siku za karibuni wamepata uungwaji mkono kutoka kwa makampuni ya kibinafsi ya kulinda usalama, wamefaulu kukomesha mashambulizi kama hayo. Katika kila mji wanakofanya mashambulizi, wanamgambo hao hupandisha bendera nyeusi yenye maandishi meupe kwa lugha ya Kiarabu, bendera sawa na ile ya kundi la Islamic State. Baadaye huwa wanaondoka na kuingia misituni na kuacha uharibifu mkubwa. Kufikia sasa takriban watu laki mbili wamelazimika kutoroka makwao huku pia wasiwasi ukiendelea kuongezeka kwa makampuni ya nishati yanayofanya operesheni zake katika eneo hilo. Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington, ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Uko nami BMJ Mridhi na mwenzangu Harrison Kamau. Basi tukitoka Msumbiji, tunarudi hapa Marekani ambako Wamarekani weusi wameathiriwa sana kiuchumi kutokana na janga la Korona na karibu asilimia kumi na saba ya Wamarekani weusi wamepoteza ajira ikilinganishwa na asilimia kumi na nne nukta tano ya Wamarekani wazungu waliopoteza ajira zao. Imekuwa pia ni vigumu kupata msaada wa kifedha kutoka kwa serikali kuu. Ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wetu wa Sauti America Michel Quin inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Terence Kan hajarudi kazini katika saloni yake ya kunyoa watu katika mji wa Okland, jimbo la California, tangu katikati mwa mwezi Machi wakati amri ya kufunga shughuli zote ili kudhibiti korona ilipoanza kutekelezwa. Hajajisajilisha apate msaada wa serikali kuu licha ya kuwa ameishiwa na mapato not... nilipiga simu benki, lakini waliniambia kwamba hawapokei tena maombi ya msaada. Hakika wapi, hujui uende wapi kuomba msaada. Hakuna habari za kutosha kwa sisi wafanyabiashara wadogo wadogo. Kene na bahati anamiliki nyumba, ana akiba kwenye benki na mke wake anafanya kazi kwenye duka la vyakula lakini Wamarekani weusi wa wameathiriwa sana kiuchumi na janga la korona. Asilimia 17 hawakuwa na ajira mwezi Aprili, ikilinganishwa na asilimia 14 upande wa Wamarekani wazungu. Wamarekani weusi wa hawana uwezo wa kifedha kukidhi mahitaji yao kwa muda wa miezi mitatu, utafiti umeonyesha. Na wafanyabiashara wa Marekani weusi wa wasiokuwa na uhusiano na mabenki wamepata usumbufu kwa kuomba msaada kutoka serikali kuu, kama anavyosema Caroline Johnson kutoka kundi la utamaduni la East Auckland Black Culture Zone. Ikiwa hauna uhusiano na wahusika, na si rahisi kuelewa maandishi yako, sababu waliyaona mwezi uliopita, inachukua muda kidogo kufahamu, na hata wakati huo mdogo unaweza kufanya ukose fursa hiyo kwa sababu pesa zinakuwa zimekwisha. Derek Johnson, mmiliki wa mgahawa wa Home of Chicken and Waffles huko Auckland alifaulu kupata msaada wa pesa kutoka serikali kuu, lakini pesa hiyo ipo kwenye akaunti yake ya benki. Hadhani kwamba atatekeleza masharti ya kupata pesa hizo katika kipindi cha wiki nane, kwamba ataweza kuajiri kwa asilimia sabini ya wafanyakazi anaohitaji. Ana, ana wasiwasi juu ya wafanyakazi wake ambao wengi waliwahi kuwa wafungwa. Wengine wamepata kazi lakini sio wote Individuals in the communities in which I employ from. Ni vipi watajiandikisha kuomba mafao ya kupoteza ajira? Vipi watapata taarifa kuhusu mambo yote hayo, kuhusu miradi inayoendelea kwa Ken kinyozi ni kugusa na kuondoka. Thank God that I am able to sustain for a little while. Namshukuru Mungu kuona bado naendelea na biashara yangu, lakini sijui nitaendelea hadi lini. Tutaangalia namna mambo yanavyoendelea, naendelea kuomba Mungu, najaribu kuwa na mtazamo mzuri. <laughs> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sasa inakuletea jukwaa la vijana. Nam katika makala ya jukwaa la vijana, vijana, hivi leo tunaelekea huko Kenya ambako vijana wasanii wameamua kugeukia mitandao ya kijamii katika e, kuandaa matamasha ya sanaa kutokana na janga la korona. Licha ya kwamba mtindo huo bado haujakita mizizi na kukubalika kwa kiasi kikubwa nchini humo, vijana hao wanajaribu kutumia fursa hiyo ili kuchangisha fedha za kuwasaidia kujikimu wakati huu mgumu wa janga hilo la korona. Tupate mengi zaidi na mwandishi wetu Salma Mohamed ambaye ametembelea baadhi ya vijana hao. Sauti kama hizi ni maarufu sana miongoni mwa vijana. Matamasha ya mziki pamoja na sanaa zingine zimekuwa sehemu ya maisha na pia njia ya wasanii kujipatia kipato time, so. Lakini kwa kipindi cha zaidi ya miezi tatu sasa, taswira kama hii haipo tena, janga la korona ikiwa ndiyo sababu kuu ya kufungwa kwa sehemu nyingi za burudani hapa nchini Kenya. Go, go, go, go, go, go. Kuna wasanii hawajaumia, but ukija kwetu sisi performing we are depending on stage. Mimi kama uh, mnenguaji imeni affect sana pakubwa yani. Rajab Salim pamoja na Dija ni vijana ambao kwa kiasi kikubwa wamekuwa wakitegemea sanaa kama njia ya kujikimu kimaisha. Wanaanza kwa kuelezea jinsi janga la korona lilivyobadilisha maisha yao ya sanaa. Kwa majina, naitwa Dija Atieno Omondi, mimi ni msanii mwigizaji yani, na pia mnenguaji wa viungo so uh, since korona ianze, watu kwanza hawakutani, watu hawawezi kuburudika kwa kutumia sanaa you know? na mimi nahitaji hiyo surface so imekuwa ngumu sana kusema ukweli, na lau haki, nimekaa nyumbani nikila nikifunga, nikila nikifunga, nikilala. So sisi wa stage ndo tumeaffectika because our audience ni live, ni watu umati, ni hadhira na hizo zimekuwa band. Tulikuwa na hope kwamba ah, inapita ina but as time went by, mara curfew mara lockdowns so, na tukaanza kuwa worried sasa, rent ya kungoja na mwenye nyumba yataka pesa yake. Kama ilivyo katika maeneo mengi ulimwenguni, matumizi ya mitandao ya kijamii ni maarufu sana miongoni mwa vijana humu nchini, huku wasanii pia wakitumia fursa hiyo kujitangaza. Hata hivyo, janga la korona limeleta mwamko zaidi. Mitandao imekuwa sehemu ya kipekee sasa. Kundi hili la vijana kutoka Mombasa limezindua hafla ya kipekee ambapo wanatumbuiza huku wakirekodi moja kwa moja kwa kutumia simu kupitia mtandao wa Facebook. Hussein Abdi ni mwandalizi wa tamasha hili. Ni aidia yenye tumekuwa nayo kwa muda mrefu, tukaangalia changamoto tofauti tofauti, na wasanii wenyewe wana changamoto hata na bandos. Tukaonelea maadamu kuna intaneti ya kutosha, basi wacha tujikusanye wasanii wote, tukizingatia yale masharti yaliyowekwa na wizara, ndio tuweze kufanya show yetu live. Kwa sababu gani? watu wasio na ile tabu ya ngavu. Kwa sisi tumeamua tuje kuwa pamoja, ndio tuweze kufanya show wote tukiwa pamoja. Tamasha hili la mtandaoni limeonekana kuwa na mafanikio si haba kwa muda wa saa moja baada ya kuanza kutumbuiza tayari zaidi ya watazamaji elfu mbili walikuwa wametazama kupitia Facebook live shoo yenyewe. Kwanza ameonekana mbali, kuna watu kutoka Kuwait wameweza kuona, watu kutoka Kampala wameweza kutuangalia. So tunasema kwamba ndio, japokuwa performance za internet hazina hadhira ya uhalisia lakini kwenda mbali ni kitu pia chengine hapo kizuri kwa upande wa Urajab ambaye ni mshairi na pia umwigizaji, pamoja na Dija wanaonekana kufurahishwa na hatua hii wawili hawa ni miongoni mwa wasanii waliotumbuiza, ingawaje imekuwa ni utofauti mkubwa kwao kutokana na mazoea ya kutumbuiza mbele ya umati. Nafikiri ilikuwa tofauti sana, i think ni rahisi kukuwa na watu wakikuona, so imekuwa mtihani. Kama umezoea watu, si normal kabisa. Mimi shazoea direct one on one, i throw a punchline kwa mtu nimwambie mtu kwa uso wake saini wewe na mtu mmoja anayekurekodi, so it's not the same. Aupati ile vibe, aupati ile ambience, lakini if it's your passion you'll we'll do it in, in whichever way. Mashabiki wanaotazama wanapata fursa ya kuchangia kwa kutumia kiasi cha fedha wanachoweza kwa kutumia simu, huku fedha hizo zikisaidia vijana hao ambao wengi hawana kazi kwa sasa. Sasa hapo, inategemea na imani ya mtu. Akiona vijana wanahitaji support, basi ataweza kusupport. Tukipata pesa ya kutosha, itaweza kutusaidia sisi kwanza, kutupa nguvu wa iwe bora zaidi kuliko si si machozi kwa handkerchief na bado Gone too soon before it 40. Coffee, saw, Versace, stone, na koti. Ni matumaini yangu kuwa vijana wengi Afrika Mashariki na kati pia watajitokeza na kuonyesha ubunifu wao katika nyanja mbalimbali mbali. Salma Mohamed, jukwaa la vijana, VOA Mombasa. Si, ikiondoka e hapo chini kwa chini ni ngoma safi kabisa, ambayo inakwambia hata ukifanya kazi pia ni muhimu kuomba baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Msikilizaji, naona muda unatupa kisogo hapa studio, lakini nimpishe kwanza mwenzangu Harrison Kamau ili tujue ana nini sasa. Basi tupate muktasari wa habari. Mahakama moja ya Afrika Kusini jana Jumanne imefanya uamuzi kuwa baadhi ya hatua za kufungwa kwa shughuli za kawaida na serikali kufuatia janga la maambukizi ya korona ni kinyume cha sheria, lakini ikaacha hali iendelee kama ilivyo sasa kwa siku zingine kumi na nne. Serikali ya Rwanda jana imesema kuwa Ubelgiji imewaita wanadiplomasia wake wawili kurudi nyumbani kutoka nchini humo kutokana na tuhuma kuwa walikuwa wanapanga maandalizi ya maadhimisho ya mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 siku moja kabla ya kuanza kwa siku rasmi ya maombolezo hayo bila kufahamisha mamlaka. Na hapo msikilizaji, ndipo tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa ni CD. Jina langu ni BMJ Mridhi, na tumeshirikiana na Harison Kamau kukuletea matangazo haya na kwa pamoja tunasema baibai kwa sasa, tukikutakia asubuhi na siku njema kutoka hapa Washington.