Sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wakati China inaimarisha mikakati yake ya kiuchumi katika kujibu virusi vya korona viongozi wa Afrika wana wasiwasi kuhusu hali ya baadaye ya miradi ya miundombinu, biashara na katika baadhi ya masuala mengine ni kuomba uheni ya madeni. China ni mshirika mkubwa sana wa biashara na bara la Afrika, ambapo zaidi ya dola bilioni mia mbili za bidhaa mbalimbali zinazonunuliwa kutoka barani humo na zile zinazouzwa kwa Afrika kila mwaka. China pia inafadhili mabilioni ya dola kwenye miradi ya miundombinu kama vile barabara, bandari na reli kwenye bara hilo, lakini COVID-19 imeyumbisha uchumi wa dunia na kuumiza uwezo wa mataifa ya Afrika kulipa tena madeni yake na kupunguza utayari wa China kuwekeza nje ya nchi. Wafuatiliaji wanaangalia ishara, namna uhusiano wa China na Afrika utabadilika kutokana na kuibuka kwa virusi vya korona. Makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden ameelezea wasiwasi uliopo kwa nchi baada ya rais Donald Trump alipoapa jana Jumatatu kutumia jeshi kuzima ghasia pamoja na harakati nyingine zisizofuata sheria ambazo zimeibuka nchi nzima baada ya tukio la mtu mweusi aliyefariki akiwa anashikiliwa na polisi wiki moja iliyopita katika mji wa Minneapolis huko Minnesota. Katika hotuba aliyoitoa kwenye televisheni kwa taifa akiwa White House, Rais Trump alionya kama mji au jimbo halitachukua hatua zinazohitajika kulinda maisha pamoja na mali za wakazi wake, basi atapeleka jeshi la Marekani na kutatua haraka tatizo kwa ajili yao. Matamshi hayo ilifananishwa na sheria moja nane sifuri saba ya kuchukua hatua dhidi ya uasi ambayo inamruhusu rais kuchukua hatua bila kushirikisha bunge wakati wa dharura. Sheria hiyo ilitumika mara ya mwisho mwaka 1992 na kufuatia ghasia huko Los Angeles, baada ya mtu mwingine mweusi Rodney King alipopigwa na polisi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Polisi katika mji wa St. Louis kwenye jimbo la Mizuri hapa Marekani wanasema maafisa polisi wanne walipigwa risasi Jumatatu jioni Kwenye maandamano ambayo ilianza kwa amani na kugeuka ghasia ya kadri yalivyoendelea, mkuu wa polisi wa St. Louis John Hayden alisema maafisa hao wanne walisimama karibu na mstari wa waandamanaji, lakini hawakushambuliana nao wakati walipopigwa risasi kwenye miguu na mikono. Idara ya polisi ilitwiti mapema leo Jumanne kwamba maafisa hao walipelekwa hospitali kutibiwa majeraha ambayo yalisemekana siyo ya kuhatarisha maisha yao. Haikufahamika wazi ni nani alifyatua risasi kwa maafisa hao. Maandamano katika mji wa St. Louis na kote Marekani yanatokana na kifo cha wiki iliyopita huko Minneapolis cha George Floyd, Mmarekani mweusi aliyekuwa anashikiliwa na polisi. Wafanyakazi wa misaada wanakabiliwa na muda mfupi ili kuzuia janga huko Yemen, taifa ambalo limekumbwa na vita pamoja na milipuko ya virusi vya korona vinavyosambaa haraka. Katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya leo Jumanne, tupo katika mapambano dhidi ya muda kukabiliana na COVID-19, ikiwemo hali ya dharura ya kibinadamu inayohitaji kuchukuliwa haraka pamoja na masuala mengine, Guteres alisema kwenye mkutano wa wafadhili kwa njia ya video ulioongozwa na Saudi Arabia. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tunaelekea katika mwendelezo ule ambao tulianza nao jana wa kuendelea kuangazia nini kinachoendelea katika mataifa ya Afrika ya Mashariki, hasa wakati huu ambapo maambukizi ya virusi vya korona yanaendelea. Hapo jana tulianza na mataifa ya Kenya, Burundi, e, pamoja na taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hii leo basi katika sehemu ya kwanza tutaangalia ni kile kinachoendelea juu ya mapambano dhidi ya virusi vya korona katika mataifa ya Tanzania, Rwanda na Uganda. Katika sehemu ya pili, tunaangalia ya hivi sasa, wakati eh, hali ya maandamano inazidi kuendelea hapa Marekani na ghasia zikitokea, uh, kufuatia kifo cha George Floyd aliyefariki dunia akiwa chini eh, ya uangalizi wa polisi ama mikononi mwa polisi ninayokaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika wiki za mbili zilizopita, imeonekana maambukizi ya virusi vya korona yameongezeka, eh, katika mataifa ya Afrika ya Mashariki ambapo Kenya mpaka hii leo imefikisha zaidi ya maambukizo ya elfu mbili na tisini huku Uganda ikiwa na zaidi ya maambukizo ya mia sita, Rwanda mia tatu sabini na saba, huku Tanzania yenyewe ikiwa ina maambukizi mia tano na tisa. Lakini kumbukwe, Tanzania haijatoa e, majibu ama matokeo ama, ama takwimu za maambukizi ya virusi vya korona kwa muda wa zaidi wa wiki tatu mpaka hivi sasa. Kwa maana hiyo basi, katika kipindi cha katikati haijulikani kama namba ya Tanzania iko vipi, lakini kutokana na hayo yote, uh, tumetaka kufahamu kile kinachoendelea nchini Tanzania. Uh, je, eh, hali ikoje kiuhalisia? Maanake kwa nyakati tofauti viongozi wa taifa hilo wameeleza kwamba kumekuwa eh, na upungufu wa wagonjwa wa korona katika vituo mbalimbali ambavyo vilitengwa kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa hao, lakini mpaka hii leo. E, ubalozi wa Marekani ulitoa taarifa yake kwa raia wa Marekani kwamba kwa sababu ya kuto kuwepo kwa e, takwimu za mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona nchini Tanzania, ni ngumu kwao kutoa tathmini iliyopo na kuwasihi kuendelea kwamba wanapaswa a, kujikinga e, na kama wanataka kuondoka katika taifa hilo hivi sasa, safari za ndege E, za biashara ama safari za ndege za abiria zimeanza. Kwa hiyo wanaweza kuangalia mashirika ya ndege ambayo yatawasaidia kuondoka nchini humo, hali kadhalika e, kama wanahitaji pasi za kusafiria za muda. Lakini kujua hali halisi ya mambo tunazungumza hapa na mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa. George Njogopa, hebu tupe tathmini toka tulipoanza, toka ulipoanza ugonjwa ama virusi hivi vya korona nchini Tanzania. Nam, sasa inatimia niseme miezi mitatu tangu kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona kipo ripotiwa nchini Tanzania Machi kumi na saba, wakati raia mmoja wa kitanzania aliporejea nchini akitokea katika mataifa ya Ulaya. Na tangu wakati huo kumekuwa na taharuki, kipindi cha mwanzo mwanzo kabisa, kwa sababu uh, ya janga hili la maambukizi ya virusi vya korona. Na tangu wakati huo serikali ilichukua jukumu kutoa taarifa mara kwa mara juu ya mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona na kitaja idadi ya watu wanaoambukizwa. Lakini kinachojitokeza sasa, mara ya mwisho Tanzania kutangaza idadi jumla ya watu waliopata maambukizi ilikuwa Aprili ishirini na tisa, wakati waziri mkuu alipozungumza bungeni na kueleza namna ambavyo maambukizi haya yanavyoelekea. Baada ya hapo Siku chache baadaye rais john Magufuli alionyesha wasiwasi wake kuhusu maabara yanayotumika kupima virusi hivi vya korona, akisema kwamba katika mfumo unaotumika kuna wasiwasi mkubwa, na alibainisha baadhi ya vitu kama mapapai, mbuzi walipelekwa katika maabara hiyo ya taifa, na baada ya vipimo kutolewa ikabainika kwamba hata hao wanyama na mimea imegundulika kuwa na maambukizi ya virusi vya korona, jambo ambalo hatimaye baadaye Waziri wa Afya Umi Mwalimu alilazimika kumsimamisha kazi mkurugenzi mkuu wa maabara hiyo ya taifa na kisha kuunda jopo la wataalamu, hasa wanasayansi, kwenda kuichunguza maabara hiyo na maabara na hatimaye, baada ya kufanya kazi kwa wiki kadhaa ripoti zilitolewa na waziri mwenyewe, alisema kwamba kulikuwa na kasoro zilibainika ndani ya maabara hiyo, na hadi sasa tunapozungumza, shughuli za upimaji unafanywa katika maabara mpya iliyoko eneo la Mabibo. Maabara hii ambayo imejengwa ya kisasa inaelezwa, na ndiko shughuli nyingine zinakoelekea kupimwa lakini kama ilivyodokeza mwanzo, tangu Aprili ishirini na tisa, serikali ilitoa takwimu jumla za watu waliopata maambukizi ya virusi vya korona. Lakini taarifa iliyotolewa na rais John Magufuli kuhusu mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona ilibadilisha kabisa hali ya mambo kuhusu janga hili la korona. Rais Magufuli alisema kwa kutumia vyanzo vyake mbalimbali mbali amebaini kwamba kumekuwepo na idadi ndogo ya watu wanaambukizwa, lakini pia akasema idadi kubwa ya watu wanaowapata maambukizi wanapata nafuu, wanapona na wanarejea katika hali ya kawaida. Ndivyo alivyosisitiza na kuwataka wananchi kutokuwa na hofu kubwa zaidi, ingawa alisema kwamba haondoi uwezekano moja kwa moja kwamba Tanzania haina maambukizi ya virusi vya korona. Lakini alisema taarifa zinazotolewa zinawatisha sana wananchi kiasi kwamba wanapata hofu na hivyo kushindwa kuendelea na shughuli nyingine. Hatua hiyo kidogo iliwatia matumaini wa watu wengi sana, na itakumbukwa baada ya Rais sema kwamba amejiridhisha kwamba maambukizi sio ya kutisha kiwango kile kama kilivyokuwa kikielezwa na aliarifu kwamba kuanzia Juni mosi mwaka huu, vyuo vikuu pamoja na wanafunzi wa kidato cha sita na shughuli za michezo ambazo kwa pamoja zilisimama kwa kipindi kirefu zitaanza rasmi. Na tunapozungumza tayari wanafunzi wamesharejea katika vyuo na michezo tayari ishafunguliwa. Na ratiba ya ligi kuu ya soka Tanzania bara imetolewa, huenda ikaanza kutimua vumbi kati ya wiki hii au wiki inayokuja inakuja hapo baadaye. Lakini katika hali ya kawaida ukitizama mitaani, hadi wakati wa sasa hakuna taarifa zinazo za kina zinazoelezea jinsi maambukizi yalivyo hapa nchini, licha kwamba mwishoni mwa juma waziri Umi Mwalimu tena alitangaza kwamba hadi dakika hii kulikuwa na wagonjwa wanne tu ambao wenye maambukizi haya ya virusi vya korona, mmoja yuko Mloganzila na watatu wapo katika hospitali ya Amana, akisema wanaendelea vizuri. Zaidi yote Mitaani watu wanaendelea na shughuli zao za kawaida. Uvaaji wa barakoa kwa kiasi kikubwa umepungua, tofauti na kipindi kile cha mwanzo wakati janga hili lilipiga hodi rasmi hapa nchini. Watu wanaendelea na shughuli zao, mikusanyiko inashuhudiwa mara zote, hata ukitembea katika kumbi za starehe, baa, kwenye hoteli ndogo ndogo watu wamekuwa wakikaribiana kwa kiwango kikubwa. Na jambo lingine ambalo linaonyesha Tanzania inachukua mwenendo unaotofautiana na mataifa mengine kuhusu katika janga hili, imefungua anga yake na inaruhusu ndege za kimataifa zile za biashara kuwasili katika uwanja wa ndege wa Dar es Salaam wa kimataifa, na hata ule uwanja wa kimataifa wa KIA, Kilimanjaro kwa ajili ya shughuli mbali mbalimbali na tunaelezwa kwamba tayari tumeanza, Tanzania imeanza kupokea watalii wa kigeni ambao wanatembelea maeneo mbalimbali, lakini tahadhari zinazingatiwa wakati wa kuwapokea wageni hawa. Kwa hivyo kwa ujumla, unaweza kuona kwamba janga la virusi vya korona licha kwamba bado linasumbua mataifa mbalimbali duniani, lakini kwa mtizamo wa Tanzania inavyoelezwa kwamba yamedhibitiwa maambukizi haya, na kinachotiliwa msisitizo ni kwamba bila shaka, kwa kumtegemea Mungu kwa sababu kumefanyika maombi mara kwa mara kumwomba Mungu waweza kuliokoa taifa na janga hili la korona, na mpaka wakati huo taarifa zinasema kwamba maambukizi yamepungua kwa kiwango kikubwa mno. Asante Georgi Njogopa. Rwanda yenyewe um wiki iliyopita ilitangaza kulegeza masharti eh, ya kukabiliana na virusi vya korona, lakini tulisikia kwamba uh, Rwanda iliamua kuondosha baadhi ya masharti hayo mara baada ya kutangaza kifo uh, cha kwanza cha mtu ambaye alikuwa na virusi vya korona. Hapa tunazungumza na mwanahabari wetu wa Kigali nchini Rwanda, Silvanos Karimera, atueleze hali halisi uh, jinsi ilivyo, nini kinaendelea hapo Rwanda. Silvanos Karimera. Naam, asante ligongo. uh, kwa kweli mpaka sasa hivi uh, watu waliokisha ambukia ugonjwa wa ama virusi vya vya COVID-19 nchini Rwanda ni watu mia tatu na sabini na saba wakiwemo saba waliopatikana jana tarehe mosi mwezi wa sita na lakini vilevile waliokisha pona ni mia mbili sitini na mbili wakiwemo watu sita waliopona jana na wiki iliyopita mwishoni kabisa alifariki mtu mmoja kikiwa ni, ni kifo cha kwanza kabisa cha mtu aliyekufa kwa ajili ya COVID-19 hapa Rwanda. Aa, na huyu, wizara ya afya ilithibitisha kwamba alikuwa ni, ni dreva wa magari yanayovuka mpaka aa, kuingia ama kutoka Rwanda ambaye lakini alikuwa anaishi katika nchi jirani ambayo haikutajwa kwa kweli. Na huyu alikuwa ni mzee mwenye umri wa miaka 65. Kwa hivyo uh, taarifa zinasema za wizara ya afya zinasema kwamba alivyojisikia vibaya kule alikokuwa katika nchi hiyo, basi akaamua kuja kujitibu ama kurejea nyumbani hapa Rwanda, na ndipo baada ya siku kadhaa siku chache hivi akafariki dunia, na huyo ndio ni mgonjwa wa kwanza. Kwa hivyo kwa ujumla ni watu 77 waliokwishambukiwa, 200 262 wakishapona na akishafariki mtu mmoja, mpaka tunavyozungumza sasa hivi tokea Uh, kisa cha kwanza kusajiliwa nchini Rwanda tarehe 14 mwezi Machi uh, mwaka huu, lakini wakati huo uh, serikali ilikuwa imekusalegeza kamba kwa kweli, kwa sababu tulianza na lile zuio la ukaa ndani moja kwa moja, baadaye wakaruhusu watu kutoka zao nje kufanya kazi, lakini kwa idadi kidogo hivi na kwa kuvaa barakoa, na jana Jumatatu, ilikuwa ilikuwa ni siku ya kwanza kabisa kuruhusu mabasi kutoka Kigali kwenda mikoani na kutoka mikoani kuingia Kigali. Sasa kilichotokea usiku wa kuamkia jana, yani Jumapili usiku wa kuamkia jana Jumatatu, kwa mara ya kwanza kabisa vikatangazwa visa vya wagonjwa watano katika mji wa Rusizi. Rusizi ni mji ambao unapakana na mji wa Bukavu mashariki mwa DRC na ni mpaka ambao umekuwa ni mpaka wanasema ni busy, yani unafanya kazi sana kwa kweli. Ndio lango kuu la biashara kati ya mashariki mwa DRC na Rwanda pamoja na ule mji wa Gisenyi ama Goma kule. Kwa hivyo baada ya kuona hivyo, Wizara ya Afya ikashikilia kwamba sasa lile agizo la magari kutoka mikoani kuingia Kigali na kutoka Kigali kwenda mikoani na hata usafiri wa pikipiki yaendelea kupigwa marufuku. Kwa hivyo sasa hivi tunavyozungumza, hakuna pikipiki inayotembea mjini Kigali ikiwa na msafiri. Pikipiki zinazotembea ni zile ambazo zinabeba mizigo na vilevile vile hakuna magari yanayotoka mikoani kuingia Kigali na kutoka Kigali kwenda mikoani. Uh, kwa hivyo sasahivi serikali na kupitia wizara ya afya imetumwa wataalam wa afya kule maeneo ya Rusizi mashariki magharibi mwa nchi kumradhi, magharibi mwa nchi uh, kuweza kujaribu kupambana na tatizo hilo la ugonjwa mpya wa Covid 19 ambao umezuka na tayari wizara uh, ya afya imekwisha tangaza kwamba hata Rais Kagame jana akizungumza, alisema kwamba kufikia sasa hivi Rwanda ilikuwa imejitahidi kwa kweli kuweza kuhakikisha kwamba uh, ugonjwa huu unadhibitiwa. Lakini akasema kwamba uh, Rwanda si kisiwa, kutokana na kwamba watu wanaingia na kutoka kutoka nchi jirani uh, kwa hivyo akasema kwamba visa kama hivi vitaendelea kuwepo uh, maadamu ni kwamba serikali inajaribu kuweka nguvu kabisa kupambana na visa hivi. Lakini akasema kwamba kwa sababu nchi watu wanatoka na kuingia basi yumkini vikaendelea kuwepo visa vya aina hii mpaka pale gonjwa hili litakavyodhibitiwa, e, katika siku zinazokuja. Asante Silvanus Karimira. Kutoka hapo tunaelekea nchini Uganda ambako taifa la Uganda limeona uh, likiongeza idadi ya maambukizo ya virusi vya korona mpaka kufikia zaidi ya watu mia sita. Hapo awali, Uganda ikumbukwe, iliweka uh, marufuku mbalimbali za watu kutotoka nje eh, usafiri wa kupigwa marufuku kuwa ku, uh, katika magari yale ya abiria ama magari ya umma, halikadhalika magari binafsi na biashara zisizo za la, la lazima kufungwa, lakini katika wiki za hivi karibuni uh, Uganda imekuwa ikishuhudia kuongezeka kwa maambukizo ya virusi vya korona, licha ya kwamba kudai maambukizo mengi yanatokana na madereva wa malori. Lakini hali halisi ikoje? Nimezungumza na wabende wa Moto, ambaye ni mkazi wa nchi ya Uganda, atueleze hali halisi ya kile kinachoendelea mpaka hivi sasa na maisha yakoje katika kukabiliana na virusi vya korona ii tulipatwa kwa mkono um, wa, wa kushoto kwa sababu serikali iliposikia kwamba ugonjwa huko Uchina tu kuzingatia kuweka vikwazo vya haraka, lakini serikali ikajaribu, wizara ya afya na rais. Wakajaribu kuweka vikwazo na baadaye ikawa kwamba um, wameweza kufanya uh, usitambaye sana Uganda, siku za mwanzo nabende kwa hivi sasa tunaona bado maambukizi yanazidi kuongezeka, licha ya juhudi mbalimbali kufanywa na serikali. Tatizo ni nini hasa, kwa sababu mmekuwa ndani kwa kipindi kirefu sana? Uh, tatizo limetokea na na madereva wa magari makubwa kutoka nchi tunazopakana nazo hasa Sio wengi, sio wengi wanatoka Tanzania na Kenya lakini, mm-hmm. Mpaka wa ya inayojulikana ya wazi ni kwamba tu wa South Sudan, South Sudan, Sudan kusini hawana hawana vifaa vya afya huko nchini mwao, kwa hivyo nafikiri kwa kingani serikali haijajitokeza wazi kwa watu wanaotoka Sudani Kusini, hata kama wakipata ugonjwa hmm, kwa sababu vifaa vya afya sio sio muhimu sana kama hapa na Kenya na Tanzania. Kwa hivyo, kwa ukweli magonjwa yanaongezeka, watu wagonjwa wanaongezeka kwa sababu ya mbebao wa magari makubwa, lakini serikali haina uwezo wowote wa kusimamia aya madereva wa kurea, kwa sababu nyingine kapongwa, lakini kamtaka Rwanda na Burundi na mpaka kusini mwa Sudan. Kwa hivyo ni kama serikali iko kati ya mwamba na jiwe. Asante sana uh, na bende wa moto kwa kutueleza hayo, uh, yote ambayo yamekuwa yakiendelea ya nchini Uganda. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili basi tunaangalia eh, hali inavyoendelea hapa Marekani kutokana na kifo cha Marekani mweusi George Floyd aliyefariki dunia akiwa e, mikononi mwa polisi katika jiji la Minneapolis jimboni Minnesota hapa Marekani, kwa siku uh, takribani uh, nane hivi sasa zinaelekea toka uh, kifo hicho kilipotokea waandamanaji kutoka katika miji mbalimbali wamekuwa wakiandamana aa, kwa ajili ya kupinga kile ambacho wanakiona ni swala la kibaguzi, ambapo aa, kwa mujibu wa mwendesha mashtaka wa jimbo la Minnesota lilimfungulia e, mashitaka afisa mmoja wa polisi kati ya maafisa wanne waliohusika katika eh, tukio la kumkamata George Floyd. Na kutokana na sababu hiyo waandamanaji wamekuwa wakishindikiza uh, jimbo la Minnesota kuwafungulia mashtaka mapolisi wengine, ambapo maandamano yamekuwa yakifanyika hapa Marekani na nje ya Marekani. Lakini kwa siku takribani ya tatu sasa mfululizo, maandamano hayo imeshuhudiwa yakifanyika huku ghasia ya zikitokea Watu wakichoma moto baadhi ya majengo vilevile vile wakivamia maduka ya bidhaa mbalimbali na kujichukulia vitu, jambo ambalo limeleta tafurani na kuondosha ile picha kamili ya maandamano ya amani. Lakini wapo wanaharakati ambao wanaamini kabisa maandamano hayo e, ama fujo hizo na wizi huo haufanywi na watu wenye nia njema a, ya kutaka kuona kwamba Uh, hali ya usawa inakuwepo ndani ya Marekani zaidi ya kutaka kuharibu eh, dhana yenyewe ya maandamano hayo ambayo yana nia ya kuleta usawa, kuleta amani na kuleta uelewano eh, baina ya matabaka mbalimbali mbali, ya watu wa hapa Marekani. Kutokana na hilo, nimwongea na Profesa Fulbert na mwamba kutoka chuo kikuu e, cha Salisbury, hapa Maryland, na nikataka kujua kile ambacho anakiona ya juu ya maandamano haya na je, mwisho wake nini? Profesa, hebu tueleze kwanza kile ambacho kinaendelea unachokiona. Kwa nini maandamano haya yanaonekana kama vile ndio yamekuwa na ghasia na yana msukumu mkubwa ndani na nje ya Marekani? Eh, kwa kuonyesha uh, uh, watu kusikitishwa kwao. Je, ni kwamba watu wamechoka ama ni nini kwa matukio haya? uh, ni watu wamechoka na vile watu wamechoka, uh, wanaendelea na maandamano, sio Minneapolis peke yake lakini miji yote ya Marekani. Watu wamechoka sababu kwa miaka kumi na moja iliyopita polisi wanashikwa wanapelekwa kotini wanawekewa mashtaka halafu, wanaachiliwa. Kwa hivyo watu wamechoka. Pili, vile watu wamechoka, maandamano hayaishi, na kati ya yale maandamano kuendelea uh, pale na wadarai wanaoenda pale na kuharibu mama, kuna swala moja ambalo limekuwa linajitokeza kwamba kuna baadhi ya watu wanasema uh, kuna watu wengine ambao wanaingilia ndani eh, kuyafanya kama haya maandamano yasionekane yenye nia njema. Hebu tushambulie kwenye hili. Kuna vikundi vitatu ambavyo vinaleta uharabu. Vikundi hivi viko hivi kuhivi, na hivi vikundi havichi mchana. Wakati kuna maandamano ya amani, hivi vikundi huja usiku wa manane. Cha kwanza kipo mrefu wa kulia ambacho ni vijana weupe ambao wanaamini kuwa weupe ni bora kuliko weusi, Wanakuja usiku wa manane na kuchoma mijengo ili kuharibu jina la waandamanaji. Ni kikundi cha kwanza. Kikundi cha pili ni walio mrengo wa kushoto, ambao wanakuja kuharibu mali, ili wakiwa na mpango kama wa kuipindua serikali. Hao ni mrengo wa kushoto, na kundi la tatu si mrengo wa kushoto, si mrengo wa kulia, hawajali mambo ya maandamano. Hawa ni wadarai ambao wanakuja kupora maji. Kuna hili swala ambalo hivi sasa tunaliona kwamba kuna mvutano baina ya Rais Donald Trump na uh, magavana wa majimbo mbalimbali. Rais Donald Trump anasema kwamba haoni kama wako madhubuti, na angependa kuona uh, wanajeshi wanasaidia uh, idara za polisi mbalimbali za majimbo na miji mbalimbali, mbali ya hapa Marekani. Je, kwa uh, hili suala la majeshi kutumika katika kukabiliana na waandamanaji linapokelewa vipi na hawa magavana na Marekani kiujumla? Magavana wamesimama kati ya maoni ya wengi Marekani, ni kwa Marekani, wa Marekani wengi hawangependa jeshi la nchi kavu kuja kuingilia kuleta amani na utangamano, ni kwa polisi na kikosi kinachojulikana kama National Guard wanatosha kuweka amani na utangamano. Trump na wafuasi wake wa mrego wa kulia wanaamini kuwa ni lazima walete jeshi la, la nchi kavu kuonyesha kuwa wanazana na vifaa vya kupambana na wanaofanya na wanao maandamano. Kwa hivyo magavana hawakubali kamwe jeshi liletwe nchini Marekani kurudisha amani na utangamano. Rais Trump na wanaamini kuwa hili jeshi la nchi kavu la na Marekani linahitaji kupigana vita vya nje ya nchi. Rais Trump yeye angependa kulete jeshi aa, la Marekani kuingilia pale, lakini magavana hawakubali kamwe, sababu wananchi hawapendi, wa maoni ya wananchi hayakubaliae Asante Profesa Fubet na Mwamba kwa kutueleza haya yote, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nani.