Ni saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Ndwimana. Maelfu ya watu wameandamana leo huko New Zealand ikiwa ni mshikamano na wananchi wa Marekani ambao wanaandamana kwa siku kadhaa kulani kifo cha Marekani mweusi George Floyd aliyefariki akiwa mikononi mwa polisi. Waandamanaji katika mji wa Auckland walikwenda kwenye ubalozi mdogo wa Marekani wakitamka maneno yanayotumiwa na waandamanaji wa Marekani kama vile maisha ya watu weusi yana muhimu, hakuna sheria, hakuna amani. Jumapili maandamano kama hayo ya New Zealand yalifanyika pia Brazil, Uingereza na Canada. Maelfu ya waandamanaji walikusanyika katikati ya London kupaza sauti zao kuwaunga mkono waandamanaji wa Marekani. Nchini Denmark, waandamanaji walijielekeza kwenye ubalozi mdogo wa Marekani mjini Copenhagen wakiwa na mabango ambayo yameandikwa, acha kuua watu weusi Ujerumani, waandamanaji walikuwa na maandishi ambayo yanasema polisi wawajibishwe. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Zhao Lijian, leo amesema katika mkutano wa waandishi wa habari kwamba mzozo huo unaonyesha hali mbaya, matatizo ya ubaguzi wa rangi na utumiaji wa nguvu kupitia kiasi miongoni mwa polisi wa Marekani. Nchi wanachama wa Afrika Mashariki zitapewa kila mmoja dola milioni 15 na Benki ya Dunia kama msaada ambao unalenga kuzisaidia nchi maskini zinazokabiliwa na mlipuko wa virusi vya corona. Gazeti la The East African limeripoti leo takriban dola milioni 195.8 kutoka katika mfuko unaojulikana kama dharura ya kupambana na janga la covid-19 zitatolewa kwa nchi 64 zenye kipato cha chini ambazo ni wanachama wa taasisi ya benki ya dunia kwa ajili ya maendeleo ya kimataifa IDA. Msaada huo ni ziada ya mkopo wa dola bilioni 1.7 uliokwisha tolewa kwa Kenya, Ethiopia, Uganda, Somalia na Rwanda katika miezi mitatu iliyopita ili kupambana na janga la korona na tishio la nzige. Wanajeshi wanne wa Sudani Kusini waliuawa Jumapili kwa kupigwa risasi na jeshi la Uganda kufuatia mapigano katika kijiji cha Maru, wilaya ya Yumbe kaskazini mwa Uganda, gazeti la Daily Monitor limesema. Mkuu wa wilaya ya Yombe, Yusufu Tabani, anasema wanajeshi wa Sudani Kusini walianzisha vitendo vya uvamizi katika kijiji cha Maru tangu tarehe 20 Mei na kuiba mali za raia. Kiongozi huyo amesema wanajeshi wa UPDF walipoingilia kati baada ya kupata taarifa ya uporaji unaofanywa na wanajeshi wa Sudani Kusini, wanajeshi hao wa Sudani Kusini waliwafyatulia risasi wanajeshi wa UPDF ambao walijibu mashambulizi na kuua wanajeshi wanne wa, wa Sudani Kusini. Ameongeza kuwa jeshi la Uganda lilikamata pia bunduki tano aina za AK 47 za wanajeshi hao wa Sudani Kusini. Amesema miili ya wanajeshi hao waliouawa ilikabidhiwa wali viongozi wa Sudani Kusini katika mpaka wa Afoji. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona nchini Rwanda limekwamisha mpango wa serikali kutaka kurejesha tena huduma za usafiri wa umma kati ya mikoa na mji mkuu Kigali kuanzia hivi leo. Jumapili, Rwanda iliripoti kesi mpya 11 za COVID-19 ikiwa ndiyo idadi kubwa kutokea kwa siku moja katika kipindi cha wiki mbili. Baada ya tathmini, usafiri kati ya mikoa na mji wa Kigali pamoja na usafiri wa bodaboda vinaendelea kufungwa hadi itakapotangazwa tena hatua nyingine kwa ajili ya faida ya usalama wa umma, imesema taarifa kutoka afisi ya waziri mkuu. Hatua nyingine zinazohusiana na COVID 19 zitatangazwa Juni mbili na baraza la mawaziri, imeongeza taarifa hiyo ya afisi wa waziri mkuu. Waziri wa afya Dr Daniel Ngamije amesema kupitia redio ya taifa kwamba kufungua tena uchumi, usafiri wa umma na ule wa bodaboda katika kipindi hiki maalum vitakwamisha mafanikio mazuri tuliyopata na kupelekea virusi vya korona kusambaa nchini kote. Wizara ya afya imesema miongoni mwa watu hao 11 walioambukizwa virusi vya korona kuna wakazi madereva wa malori na wafanyabiashara. Kundi la wabunge wa Republikani linapanga kuwasilisha wiki hii mswada wa sheria ambao unapiga marufuku wa Marekani kuwekeza katika makampuni ya kigeni ya ulinzi yenye uhusiano na jeshi la China. Ripoti ya shirika la habari la Reuters imesema. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema na afya njema. ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tunaangalia eh, hatua ya kuongezeka kwa maambukizo ya virusi eh, vya korona ambayo yanaendelea kutokea eh, katika ukanda wa Afrika ya mashariki hasa ambapo mataifa hayo yanaandikisha visa, licha ya kwamba juhudi kadhaa zilifanyika katika baadhi ya mataifa. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia eh, hali inavyokwenda ya maandamano hapa Marekani, mara baada ya uh, kutokea kifo cha Marekani uh, mweusi George Floyd kilichotokea mikononi mwa polisi wa jiji la Minneapolis nchini Marekani katika jimbo la Minnesota. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, kama nilivyokueleza katika vidokezo vyetu, hii leo tunaangalia e, mataifa ya Afrika mashariki na kati ambayo yanaendelea kuongeza idadi ya maambukizi ya virusi vya korona, ambapo kwa leo basi kwa kuanzia, e, tutaanzia na mataifa matatu ya Kenya, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hapo kesho tutaendelea eh, na mataifa mengine ya ukanda wa Afrika ya Mashariki. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona eh, nchini Kenya kwa siku za hivi karibuni imeonekana kuongezeka maradufu uh, na kuweka kiwewe kwa raia wa taifa hilo uh, hata hapo uh, mambo yanavyokwenda ya kukabiliana uh, na virusi hivi uh, japo bado yapo maoni mseto kuhusu jinsi serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inavyoweza kujikinga katika suala zima la uchumi nchi inaendelea kushuhudia maambukizi ya kiwango cha juu ambapo mpaka hii leo e, basi taifa la Kenya limefikia maambukizi e, ya zaidi ya elfu mbili ambapo mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo juu ya kile kinachoendelea nchini humo. Wizara ya afya nchini Kenya kwa kipindi cha wiki moja iliyopita imetangaza visa vya juu vya maambukizi ya virusi vya korona. Idadi hiyo imekuwa ikiongezeka katika kipindi cha upimaji cha siku moja ambapo inatangaza maambukizi hayo. Majimbo yaliyowekewa katazo au zuio la kuingia au kutoka watu kama vile Nairobi, Mombasa na Kwale kuanzia Machi 27, yameendelea kuripoti maambukizi ya juu. Licha ya kuwepo vizuizi hivyo, baadhi ya watu wamenaswa kwenye video wakitorokea miji mingine, na hali hii inatajwa kwa ni kuhamisha virusi kutoka eneo moja hadi jingine. You know watu wa Kenya saa nyingine hawasikii, it's a fact. Alhamisi wiki iliyopita Kenya ilitangaza idadi ya juu zaidi ya maambukizi mapya ya virusi vya korona kwa watu 147 katika kipindi cha saa 24 wakati ikifikisha idadi ya jumla ya vipimo vya afya 107172 na, na ukiona vile sasa, kaunti nyingi zinaendelea kuwa na watu ambao wameumbukizwa, na sana sana watu hawa wanaumbukizwa wanambu, wanambu, na watu ambao wametoka Nairobi watu ambao wametoka na eh, eh, Mombasa, pahali ambapo serikali imeamuru watu wasitoke huko na wengine wasiingie. Haya yakiwa ni maambukizi ya juu mno kuwahi kurekodiwa tangu kisa cha kwanza cha maambukizi hayo kutangazwa nchini Kenya Machi mwaka huu maambukizi haya mapya yanayotangazwa kila siku yanawaweka watu hofu, lakini serikali inakariri kuwa idadi hiyo itaongezeka zaidi hadi Kenya ifikie kilele cha maambukizi kati ya mwezi Agosti na Septemba. Na mkurugenzi mkuu wa afya Daktari Patrick Amoth anakadiria kuwa watu 180 watapoteza maisha ikifika wakati huo maafisa wa afya wanasikitikia kile wanachokisema kuwa ni raia wa Kenya kurejelea hali yao ya kawaida kufurika mijini na kuendelea na shughuli bila kufuatilia utaratibu wa maagizo ya afya yaliyowekwa na serikali. We've noted that people have thrown caution to the wind and for some individuals life is back to normal. Hadi Jumatatu asubuhi wizara ya afya imetangaza Kenya kuwa na idadi jumla ya maambukizi ya virusi vya korona kufikia 1745 baada ya kufanyia vipimo vya afya sampuli 3831 siku ya Jumapili. Wakati huo wote waliopata nafuu na kuachiliwa kuondoka hospitalini ni watu 478 huku waliopoteza maisha wakiwa 64. Katika ufanyaji uchunguzi vipimo vya afya idadi jumla 78536, lakini iweje Kenya kuripoti idadi ya juu ya maambukizi haya kila siku? Katibu mratibu wa wizara ya afya, Daktari Masi Mwangangi, anaeleza kuwa maambukizi yapo kwenye jamii na hivyo basi, kila wakati vipimo vya afya vinapofanywa kwa sampuli nyingi, idadi nyingi ya maambukizi inaripotiwa. One our increased sample size in terms of testing and two the fact that the virus is firmly in our midst and that we have established community transmission. Hata hivyo, suala la maambukizi mengi kuripotiwa katika mitaa ya mabanda lingali na ikera serikali kama anavyoeleza waziri wa afya Mutahi Kagwe. Kwa hivyo jameni, tusaidiane tusifanye kama wale wa, wale watu wametoka walitoka Kibera kwenda mazishi upande wa Siaya. Sasa badala ya kwenda mazishi na kuzika mtu mmoja, wataendelea sasa kuzika watu wengine. Hata wenyewe hatujui kama watarudi ama hawatarudi. Tunaomba Mungu awasaidie, wa neema zake ziwe na hao watu, lakini jameni, it wasn't necessary. Daktari Patrick Amoth anaeleza kuwa mitaa hiyo kama vile Kibera, Madhareka, Angware na mitaa mingine mjini Mombasa imo katika hatari ya maambukizi zaidi. Pia anaeleza kuwa baadhi ya watu wanaopimwa hawatoi maelezo yanayotakiwa na hivyo basi kuwa ngumu kwa serikali kuwafikia. Daktari Rashid Aman, ambaye pia ni mratibu wa wizara ya afya, anaeleza kuwa lipo suala la watu wengi kuwa katika hatari ya maambukizi ya virusi hivyo bila kuonyesha dalili za ugonjwa huo, na huenda ndiyo wanaambukizana zaidi Has a large Of the serikali ya Kenya imeweka shilingi bilioni 53.7 katika sekta mbalimbali mbali muhimu kunyanyua uchumi wake na vilevile kuwakinga raia wa Kenya walio katika hatari ya maambukizi ya virusi vya korona. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, shukrani sana Kennedy Wandera kwa kutuletea taarifa hiyo kutoka nchini Kenya. Moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi, ambapo inaelezwa visa vipya ishirini na moja vya maambukizi ya virusi vya korona vimeripotiwa nchini Burundi na hivyo kusababisha ama kupelekea idadi ya watu sitini na watatu e, walioathiriwa tokea janga hilo kujitokeza miezi miwili iliyopita. Licha ya serikali kulaumiwa kuwa inapuuza jitihada za kukabiliana na maambukizi ya virusi hivyo, shughuli zote za kijamii na kiuchumi zinaendelea kutekelezwa kama kawaida, huku viongozi wa Burundi wakihakikisha kuwa nchi hiyo na raia wake wanaendelea kulindwa na Mungu. E, katika ukurasa huu wa kuundani leo, mwenzangu basi Jean-Marie Vinei Hichu Burundi anazungumzia picha halisi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Burundi kwa jumla ya sampuli 126 za watu waliofanyiwa vipimo kati ya Mei 25 na 28, picha halisi ya maambukizi ya janga la virusi vya Covid-19. Aidha, korona iliyomulikwa na wizara ya afya nchini Burundi imedhihirisha visa vipya vya wagonjwa 21. Bila kukawia, harakati za kuwasaka watu waliowasiliana kwa njia moja aidha nyingine na wagonjwa hao wapya zimeanzishwa ili wagunduliwe na wachunguzwe ikiwa hawakuambukizwa pia na virusi hivyo. Habari zaidi zimetaja kuwa tokea kisa cha kwanza cha korona kujitokeza nchini Burundi miezi miwili iliyopita, matokeo ya sampuli l za watu mia tisa na themanini na tisa waliopimwa yameonyesha kuwa miongoni mwa watu 63 walioambukizwa hadi sasa, wagonjwa 33 walipona na kuruhusiwa kurejea makwao, wengine 29 wanaendelea kulaza hospitalini kupewa matibabu ya ziada, na mtu mmoja alifariki ajili ya kusumbuliwa na janga hilo ambalo limezusha madhara mengi kote ulimwenguni, bila ya kutia kando mataifa Afrika Mashariki ikiwemo nchi Hali hiyo inaarifiwa nchini Burundi wakati baadhi ya vyombo vya habari vya nchi za kigeni vikiripoti kuwa mke wa rais wa jamhuri ya Burundi Denise Ngurunziza aliambukizwa na virusi vya COVID-19 na kulazimika kusafirishwa na ndege maalum kupewa matibabu ya dharura katika mji wa Nairobi nchini Kenya. Hata hivyo, taarifa ya wizara ya Burundi ya afya imezitaja habari hizo kuwa ni uvumi mtupu unaozagazwa na mitandao ya kijamii moja na vyombo kadhaa vya habari vya nje ya nchi na kuwataka raia wote wa Burundi kuzingatia pekee habari zinazotangazwa na duru za serikali zinazoaminika. Hayo yakiharifiwa, rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Ngurunziza akihutubia katika mkutano wa hadhara wa ibada ya kidini iliyoandaliwa na chama tawala CNDD FDD katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega amepuuza madhara ya virusi vya covid-19 na kusema kuwa nchi ya Burundi na wananchi wote wanaendelea kulindwa na Mungu, wakati nchi tajiri za Ulaya na Marekani shughuli zote zilizorota ajili ya janga hilo. Kwa upande wake mgombea FDD, kama wa chama madarakani CNDD FDD aliyetangazwa kama mshindi wa kiti cha ura urais katika uchaguzi mkuu wa Mei ishirini iliyopita Evarist Ndayishimiye, aliyehudhuria pia katika ibada hiyo, amekiri kuwa mchakato wote wa uchaguzi mkuu ulishamiri licha ya kuripotiwa maradhi ya virusi vya korona nchini Burundi. Imana yarazibiye nikiza kumugira wa korona tutunganya matora, Mungu aliziwia virusi vya korona tukaandaa na kufanikisha uchaguzi bila hofu yoyote. Huo ni ushahidi thabiti kuwa tuko pamoja na mwenye Mwenyezi Mungu. Hayo yote yaliwezekana ajili ya maombi yetu na Mungu alitulinda. Itafahamika kuwa tofauti na nchi zingine zinazoathiriwa na virusi vya COVID-19, Nchini Burundi shughuli zote za kijamii na kiuchumi zinaendelea kufanyika kama kawaida na kuwajumuisha watu wengi katika mikusanyiko mikubwa bila kuheshimu taratibu za kutosogeleana au kutokaribiana, na katika maeneo karibu ya yote ya Burundi ni nadra kabisa kuona raia wa kawaida akijikinga na barakoa. Hayo yanajiri wakati serikali ya Burundi ilichukua hatua ya kumfurusha mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO nchini Burundi, pamoja na wataalamu watatu wa shirika hilo waliojaribu kukosoa wa utawala wa Burundi ambao hawawajibiki pasavyo katika harakati za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya COVID-19. Kigali. Naam, shukran sana mwanahabari wetu hichu Burundi, eh, kwa kutueleza hayo yote yanayoendelea eh, hapo uh, nchini Burundi. Na kutoka hapo nchini Burundi sasa hivi tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tunakutana na mwanahabari wetu E, Hauster Malivika ambaye anaangalia e, na kujadili swala la maambukizi ya virusi vya korona, ambapo kile ambacho anaeleza yuko jijini e, Goma, ambako kuna doria ya kuzuia watu kutotembea usiku kuanzia saa mbili za usiku hadi saa kumi na moja za asubuhi, visa vya maambukizi e, ya korona vikiwa vimefikia zaidi ya watu alfu tatu e, kote DRC, huku visa katika mji wa Goma vikiwa ni zaidi asilimia arobaini mpaka hivi sasa hebu tuelezi uh, hali jinsi ilivyo hapo asante sana kwa wenzetu huko marekani hapa goma hatua mbalimbali mbali zimechukuliwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa kupambana na maambukizi ya virusi vya korona lakini hata hivyo kuna hatua nyingine ambazo zimechukuliwa na serikali za mikoa kutokana na ongezeko la visa vya maambukizi hapa kivu kaskazini ambako idadi ya maambukizi kwa sasa imefika watu zaidi ya arobaini niko naona watu wa korona gisi tuko nasikia tunayea vatu vamkaritie venye viko vanasema swandi za viko na corona viko vanatembea normal. Watu kwa sasa hawaruhusiwi kutembea kuanja saa mbili za usiku hadi saa kumi na moja za asubuhi. Nilikutana naye Jean Bosco Sebishimbo, waziri wa mambo ya ndani na vile msemaji wa serikali ya Kivu Kaskazini, akisema kwa nini walichukua hatua ya kuzuia kutu, watu kutotembea usiku na kuwakamata wanaokaidi amri. Unajua, tumeweka doria ya usiku sababu kwanza tulipenda tupambane na hii magonjwa ya coronavirus. Mabistro, mabar, nini yote ifunge usiku na hata mchana, lazima uh, watu warudi nyumbani mbele ya wakati ili wasiendelee kutembea tembea na hata kuendelea kushawishi kushawishiwa, na pia unajua kuna hiyo hali mbovu ya usalama ambayo ilikuwa imejitukuza kwa mji wa Goma. Wanaokaidi amri hulipizwa faini hata kwa saa za usiku. Sebihogo ni kiongozi wa mtaa wa Goma akisimamia operesheni za kuwakamata watu usiku wanaokaidi amri za serikali, tukwapa ujuu a kuheshimisha arete ama ordonansi ya raisi. Na hizo pesa zikonaenda ndani ya, ya kese ya kesi ya leta ya DGRNK. Alafu navyotazama ni kwamba tangu mmeanja, je, watu wameanja kuheshimu amri? watu wameheshimu umi sana amri. Nikusema ya kwamba tangu wiki iliyopita na mpaka leo, huko naona kwa kweli saa mbili unaenea kila mtusikonafukuzia afike nyumbani ili asiweze kulipa faini. Na wananchi wakilalamikia hali hiyo ya kuzuiliwa watu kutembea usiku mzee huyu mkani rwamare mare amekamatwa na kukosa pesa za kulipa malipo elfu mia moja ni pesa ya kuweka maisha ya watu. Hakuna mtu anaye elfu moja kwa mfuko yake sasa hivi, lakini unajua kwamba watu hawatembei saa mbili za usiku. Mimi sikutembea saa mbili ya usiku, nitembea saa mbili kwa dakika tano na kwa hivyo sasa tumekubali hiyo, meziri yote watusaidia, waturegeze kidogo, hata saa mbili kidogo na nusu au mbili na robo, inawezekana kusaidia watu waendelee. Hata hivyo nimetembelea katika kata mbalimbali mbali. Ambako nimekutana na baadhi ya wananchi kufuatia hatua ya viongozi wa serikali ambazo wamechukua kwa kupambana na ugonjwa wa korona katika mji wa Goma ambao umetengwa kusema ni ajili ya kupiganisha korona. Kwangu naona ya, ni, ni kutatiza raia tu wakikubana, yaani utalipa fidia utalipa, sijui rumande ya hela ngapi za franka ya Kikongomani. Kwangu naona ni kutesa raia na haitafanya lolote, sababu kila siku tunaendelea kusikia watu waendelea ku Couvrefe hatuwezi sema inabadilisha kitu juu, ingali kumwanzo, mpango ya couvrefe ni ya mzuri. Sasa tunachunga tuone hata apres un mois kama itakuwa imeshanjeni juu, haiko mpango ya mbaya. Upande mwingine, nilizungumza naye Promise Matofali bunge wa Butembo akiwa katika bunge la Kivu Kaskazini mjini Goma kwa kuambukiza koru, nani ya korona na waza hapana, haina ile, lakini kumaliza juu ya insecurite ndiyo Uh, wakati watu wote wiko nyumbani ni kusema ndani, mtu mwenyewe atakuwa inje atakuwa ni bandia wala ni mtu wa serikali, ni kusema ni vitu vyenye, eh, ni kitu ya muhimu, lakini kusema hiyo itapunguza korona, hapana hapana, hiyo haina impact ku korona, mbunge huyu wa kizi. Ya korona yazidi kuongezeka hapa Kivu Kaskazini ikifikia zaidi ya arobaini na tatu hadi sasa kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kukiwa visa elfu tatu na arobaini na tisa hadi tukienda hewani, idadi kubwa ikiwa katika muji wa Kinjasa, vilevile kukishuhudiwa vifo. Hoser Malvika, Sauti Amerika, Goma. Nam, asante sana Austere malivika kwa kutueleza hayo e, kutoka hapo Goma na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kiujumla. Na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani katika sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia e, mauaji ama kifo kilichotokea mikononi mwa polisi cha Marekani mweusi George Floyd. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia kifo cha eh, George Floyd ambaye ni Marekani mweusi eh, aliyepoteza maisha yake akiwa mikononi mwa polisi katika jiji la Minneapolis katika jimbo la Minnesota hapa Marekani. Hali hiyo inaendelea wakati maandamano yakiendelea eh, karibu katika uh, miji yote ya uh, Marekani, hali kadhalika uh, majimbo yote ya Marekani na maandamano haya yametapakaa karibu ulimwenguni kote ambapo mpaka siku ya leo eh, makampuni mbalimbali mbali hapa nchini Marekani eh, yamejitokeza kulaani kitendo ambacho kimetokea, jambo ambalo si la kawaida, ambapo sekta ya, sekta ya teknolojia, benki, viwanda na nguo na burudani zimetumia ujumbe aa, kutoa na kuwaeleza Uh, kusikitishwa kwao na hali ambayo imetokea na kuunga mkono wale wanaoandamana kwa njia ya amani dhidi ya vitendo vya polisi uh, vinavyoelekezwa kwa watu weusi hasa kwa kutumia nguvu zaidi. Hayo yakiendelea, uh, maelfu ya watu wameandamana katika mataifa mbalimbali mbali. E, nchini New Zealand maelfu ya watu waliandamana uh, siku ya leo Jumatatu kuunga mkono maandamano yanaendelea Marekani, kuna ni kifo cha Marekani uh, George Floyd, hali kadhalika E, haya yametokea katika mataifa ya Brazil na Canada ambapo uh, nchini Uingereza vilevile Jumapili ilishuhudia kuona maandamano hayo yakifanyika ambapo maelfu walikusanyika katika mji wa London kupaza sauti zao ya juu ya kifo cha uh, George Floyd. Mpaka jana usiku, eh, sehemu mbalimbali za Marekani zilikuwa zimewekewa marufuku ya watu kutotoka nje ikizuia eh, hasi ambazo zinaendana na maandamano haya, ambapo katika televisheni mbalimbali zimeonekana watu wakichoma moto eh, magari ya polisi wakichoma moto ah, majumba majengo mbalimbali bali hali kadhalika na uharibifu mkubwa ukifanyika pamoja na wizi katika maduka mbalimbali ya bidhaa kama vile nguo, viatu na kadhalika. Lakini tukio hili linaonekana kushamiri zaidi kuliko mataifa mengine ambayo, eh, matukio mengine ambayo yamejitokeza katika miaka ya hivi karibuni ya polisi kutumia nguvu za ziada na vifo kutokea, uh, watu hao wakiwa mikononi mwao kutokana na hilo ni kutokana na hilo nimeongea na Profesa David Monda kufahamu kile ambacho anakiona, kwa nini kwa mwaka huu ama kipindi hiki ama tukio hili limefanya watu wengi kuwa na hasira. Na hasira naikumbuke kwamba wanaandamana si watu weusi peke yake hata e, watu weupe, na wameonekana wakiwa katika sehemu mbalimbali wakiandamana na kuunga mkono waandamanaji wanaopinga kile kilichomtokea George Floyd. Profesa uh, David Monda, hebu tueleze kwa nini hili limeshamiri e, sana kwa tukio hili e, nafikiria kwa wakati huu vile, uh, uh, uh, uh, uh, iliangaziwa ile njia George Floyd aliwawa ilikuwa njia ya kinyama sana e, alisema dakika zile tano alikuwa bado hai, alikuwa anasema kwamba hawezi kupumua, alisema mara nyingi na polisi walikuwa pale eh, kulikuwa na watu na eh, waliokuwa pale wanaona anafanyiwa unyama huu. Kwa hiyo iliongeza ili, ili, ile amati na ile asira kwa umma, manake kwa muda mwingi eh, historia ya polisi hususan na watu wa Latino watu weusi eh, imekuwa ni mbaya, na jambo hili Uh, ukilinganisha pia na kule kubanwa kwa watu, kupoteza ajira, kutoweza kutembea vile wangependa, imeleta mlipuko wa hasira kwa umma ya kwamba lazima kitu kifanyike kile ambacho uh, unakiona mpaka hivi sasa manake, uh, pamoja na maandamano haya kutokea maeneo mbalimbali uh, ya Marekani, kuna swala la vurugu zinaonekana kujitokeza. Kwa nini sasa, uh, tukio hili pia limeambatana na vitendo kama hivi, tofauti na matukio mengine yaliyotokea kama haya ya mauaji eh, katika mikono ya polisi? Unajua, ni vigumu kujua kwa wakati huu, manake kuna eh, habari fulani ambazo zinasema ya kwamba hawa ambao wanazusha vurugu, kuchoma maduka hivi na kuleta eh, patashika hizi za kubishana na polisi, sio waandamanaji kutoka sehemu hizo au miji hiyo, ni watu ambao wanatoka nje na kuingizwa ndani kuleta vurugu na pia ni kwamba eh, rais Trump pia eh, hajapunguza ile hamaki eh, tuwajua, wakati ule kulikuwa na maafa eh, eh, ya, ya uh, watu kuwawa na bunduki bwana eh, Obama naye kama rais alitangaza, alitoa taarifa kwa taifa na kuweza kupunguza ile hamaki na kupooza ile eh, eh, chuki kwa mauaji hayo eh, nae... Basi na hapo ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran sana kwa kuwa nami.