Hivi sasa ni -sa saa -sa -sa -sa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, saa nane mchana -hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Jiji la Minneapolis, Marekani, bado lipo katika hali ya tahadhari, wakati jeshi likiitwa kudhibiti usalama kufuatia usiku mwingine wa maandamano ya vurugu iliyosababishwa na kifo cha George Floyd, Marekani meusi ambaye alikuwa akishikiliwa na polisi. Kesi hiyo imevuta hisia za kitaifa na kimataifa na wito wa maafisa wa polisi wazungu wanne waliohusika wafunguliwe wa mashtaka ya mauaji na imepelekea mjadala kuhusu jinsi watu wasio wazungu wanavyotendewa. Maandamano sasa yameenea kote Marekani. Huko Minneapolis, waandamanaji walionyesha hasira yao Alhamisi kwa kuchoma moto kituo cha polisi na biashara mbalimbali. Waandamanaji pia walipasua madirisha kwenye maeneo ya biashara kwa hasira uya kifo cha Floyd. Baadhi ya wakazi ambao wanaishi karibu na maduka wale walioporwa mali walikosoa wa polisi kwa kiasi kikubwa, lakini wakasema wanashindwa kuelewa ni kwa nini watu wanaharibu eneo lao, ikiwa ni pamoja na maeneo ambayo wanafanya manunuzi. Karibu watu saba walipigwa risasi Alhamisi usiku wakati wa maandamano huko Louisville, Kentucky. Maandamano hayo yamefuatia tukio la kuuawa la mwezi Machi na polisi la Briana Taylor, mwanamke Mmarekani mweusi. Mwathirika mmoja alipotiwa kuwa katika hali mbaya, na haikuwa wazi mara moja ni nani aliyefyatua risasi katika maandamano hayo. Msemaji wa polisi wa jiji la Louisville aliliambia shirika la habari la AP kwamba hakuna polisi waliofyatua risasi. Taila ambaye alikuwa ni fundi alipigwa risasi mara nane na wapelelezi wa idara ya madawa ya kulevya baada ya kugonga mlangoni kwake mnamo mwezi Machi tarehe kumi na tatu. Wapelelezi hao walisema waligonga mlango wake kabla ya kuingia ndani lakini mpenzi wa Taylor, Kenneth Walker, anasema hakusikia chochote. Hakuna madawa ya kulevya yaliokutwa katika nyumba ya Taylor na familia yake inaishitaki polisi. FBI imefungua uchunguzi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Baadhi ya wazazi wa wanafunzi wa Afrika Kusini wa darasa la saba na kumi na mbili wanasita kuruhusu watoto wao kurejea shuleni ambazo zimefungwa na kutaka kufunguliwa tena Jumatatu, wakisema juhudi za sasa za usafishaji hazitoshi kwa shawishi kwamba ni salama. Wafanyakazi wanaendelea na usafishaji katika shule kuandaa ufunguzi uliopangwa wakati nchi inaondoa taratibu hatua za kufunga. Mzazi mmoja anayekataa kumrudisha mtoto wake shuleni Alisema serikali bado haijatoa vifaa vya kinga kwa watoto hao. Viongozi wa Afrika Kusini wanajitahidi kupambana na virusi vya korona ambavyo vimeambukiza zaidi ya watu elfu ishirini na tano na kusababisha vifo zaidi ya 550. Maandamano katika maeneo ya biashara huko Hong Kong yalifanyika tena leo Ijumaa, siku moja baada ya bunge la China kuidhinisha sheria yenye utata ya usalama wa taifa juu ya Hong Kong. Waandamanaji walikusanyika wakati wa chakula cha mchana katika eneo la maduka ya hali ya juu la Hong Kong, mabango mengine yalining'inia juu ya maghorofa yaliyoandikwa komboa Hong Kong, mapinduzi ya nyakati zetu, na uhuru wa Hong Kong, kile ambacho waandamanaji wanapigania na pia ambacho Beijing inajaribu kukandamiza. Polisi walikuwa wamesimama nje ya maduka, lakini hawakuonekana kuingilia kati. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na spika wa baraza wa wawakilishi Nancy Pelosi wameshutumu sheria mpya ya usalama ya China huko Hong Kong. Na mamlaka nchini Afghanistan imesema Ijumaa kuwa kundi la Taliban limeua wana usalama kumi na nne wa mpakani na kujeruhi wengine kadhaa katika jimbo la mashariki la Paktia. Wizara ya ulinzi ya Afghanistan imesema waasi hao walishambulia kambi huko Paktia katika wilaya ya Dandi Patan ambayo imepakana na Pakistan Alhamisi usiku, lakini vikosi vya mpaka wa Afghanistan vilizima shambulizi hilo na kusababisha hasara kubwa kwa kundi la Taliban. Kundi la waasi lilidai kuhusika na shambulizi hilo likisema kuwa lilikuwa likijihami dhidi ya vituo viwili vya usalama ambavyo adui wa kimwita aliyekuwa amejenga katika maeneo yanayoshikiliwa na Taliban. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari Ganae id ligongo katika kipindi cha kwa undani muda mfupi ujao. Kwa heri kwa sasa. Ka. Ka. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani e, basi tutaangalia masuala mawili muhimu kama ilivyo ada ya kila siku e, ambapo leo tutaangalia namna biashara na masuala ya vitega uchumi vilivyoathiriwa e, na kile ambacho watu wamejifunza kutokana na changamoto hizo, wakati wa kipindi hiki ambapo mataifa mbalimbali ulimwenguni yanakabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona. Katika sehemu ya pili tutaangalia eh, kuanza kwa ligi mbalimbali za soka uh, licha ya kwamba janga la virusi vya korona bado linaendelea kusambaa eh, ambapo ligi kubwa za Ulaya vilevile vile na Afrika zinaelezwa kurejea viwanjani eh, mwezi ujao. Tutaangalia haya halikadhalika, tutaangalia mapendekezo ama, uh, kanuni zilizoelezwa na FIFA juu ya wachezaji kutema mate katika viwanja, ikiwa kama ni moja ya masuala ya kuzingatia wakati huu wa virusi vya korona. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam. Kwa undani leo tunaanzia nchini Kenya ambapo mamilioni ya watu wamebaki hoi kufuatia janga lililoikumba dunia la korona. Ajira, biashara na vitega uchumi vingi vimeathiriwa vibaya kabisa kutokana na janga hili la korona, uchumi wa nchi nyingi katika hatari ya kusambaratika, huku huduma muhimu kwa nchi kama elimu bado zikiwa zimekwama. Lakini watu wamejifunza kipi haswa katika ngazi za kiuchumi kutokana na janga hili la korona? Kwa undani hii leo eh, mwandishi wetu wa habari wa Sauti Amerika kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, Jason Nyakundi, ameandaa ripoti ifuatayo. Virusi vya korona havijasababisha maelfu ya vifo pekee barani Afrika, bali pia huenda vikaathiri pakubwa uchumi na ustawi wa jamii kwa mujibu wa kiongozi mkuu wa Afrika katika Shirika la Afya Duniani. Kauli yake itakumbusha kuwa mlipuko wa ugonjwa huu si dharura ya kiafya pekee. Hali ya maisha ya watu wengi duniani imebadilika, hasa wale waliopoteza ajira au kipato kushuka kutokana na athari za ugonjwa huu. Lakini kwanza watu wana yapi ya kusema kufuatia mshtuko wa kiuchumi ambao wamekumbana nao kutokana na janga la korona? Na mimi kwa majina naitwa Mohamed Mwakazi na mimi ni mkazi wa Kwale, na katika hili janga lote la corona kuna vitu viwili vitatu ambavyo nimejifunza. Kwanza kabisa ni kwamba katika kama unaishi, hata kama una kazi, usitegemee kazi moja, uwe una kazi mbili tatu, useme kama unafanya kama mfano wewe ni mwanahabari ama ni mwalimu, lakini kule nyumbani unafuga kuku, unafanya nini, yaani kuna miradi kidogo ambayo hukuletea pesa. Na pia kiuchumi ni kwamba mtu at least uwe ana save unajiwekea, unawekeza kidogo kidogo, especially kwa kilimo, kwa sababu uki, una unawekeza kama mfano kwa kilimo, hakuna mtu ambaye atakuwekea masaa, utalima uteka chakula, ndio hata janga likija, wewe una chakula cha kutosha, unaweza ukidhi familia yako. Mimi janga la corona limenifunza nisiwe mfujaji wa pesa, ama nitumie pesa kwa kiwango cha wastani, kisiwe chini sana wala kisiwe ile juu ikawa ni kama israfu. Maanake tukiangalia, mimi nafanya kazi kwa hoteli, na hoteli za kitalii saa hizi zimefungwa. Mbali inakuwa ni low season, lakini tulikuwa tunaenda na shift ikiwa ni low season, lakini saa hizi imetulazimu turudi nyumbani. Sasa kama ningekuwa nime nimekuwa na akili nikaa nimejiwekea pesa kando, ama nimefungua kibiashara chingine kando, ningekuwa saa hizi nimejikimu singekuwa singe nimekaa nikingoja msaada wa serikali ama nitumie elfu mbili mbili kwenye simu kila wiki, ama nipewe chakula cha msaada. Ningekuwa nimej, lakini kwa saa hii limenipa funzo. Hata siku nyingine kukitokea na shida kama hii, najua kwanza saa hizi nimeweka nime, kitaru changu cha mboga niko na mchicha mabiringanya, sukuma, tomato. Kwa hivyo hata next time kukitokea na hali kama hii, naweza kuuza mboga zangu na nika napata chakula, maanake watu wa soko saizi hawendi kongoea kwenda kuchukua vitu so sokoni, naweza kuwauzia watu kama hao. Kwa hivyo nitakuwa napata hata mimi lisha kila siku. Serikali zimeweka mikakati mbalimbali kudhibiti ugonjwa wa korona. Baadhi ya mikakati hiyo ni pamoja na marufuku ya kutotoka nje ambayo kwa kiasi kikubwa imeathiri shughuli za watu kujipatia kipato. Pia zipo serikali ambazo zimechukua hatua mahususi ya kifedha ili kupunguza makali, hususan kwa kuagiza mabenki kuacha kulipisha watu madeni yao kwa muda kupunguza viwango vya kodi na ushuru katika huduma mbalimbali. Mtaju Marobe ni mhadhiri wa masomo ya biashara taasisi ya uhasibu Tanzania TIA. Anasema watu wamejifunza mengi kutokana na hili janga la korona. Kuna mafunzo mengi tumejifunza kutokana na korona hii aa, kwa nchi pamoja na kwa nani na kwa mtu binafsi na watu binafsi ya mtaani. Kwa mfano, ukiangalia swala la kwenye swala la matumizi ya pesa Mat, watu wengi kipindi cha korona tumejifunza kwamba matumizi mengine sio ya lazima, yaani ufanye matumizi pale ambapo yanahitajika, vitu vya msingi, chakula na vitu vya msingi lakini tutakupunguza matumizi kwenye vitu ambavyo sio lazima kwenye maisha kwao. Kwa hilo kwa tumejifunza la kwanza, na pia lingine la muhimu zaidi, tumeona kwamba kumbe inawezekana kubana matumizi katika hela e, tunayotumia katika usafiri wa njiani kwenda kazini, kwa sababu kazi nyingi sana watu tukifikia hatua watu wanafanyia kazi nyumbani, unaona hatua kwamba kumbe inawezekana kubana gharama za mafuta na, na, na, na nauli ya kwenda kazini kwa kufanyia kazi nyumbani. Na kingine pia ukiangalia kwenye masuala ya hata masuala ya lishe inafikia hatua sasa watu, watu watu wana, wana Uh, watu wanapunguza kuagiza vyakula vya, vya ambavyo vilikuwa vimeshaandaliwa tayari ambavyo vingi vyao unakuta havina havina afya nzuri. Kwa watu wanaandaa vyakula nyumbani, naona kwa hiyo ambayo ni nzuri zaidi kwa ajili ya ku save gharama, kwa sababu kwa ukijua kama kuna lockdown, mtu wengi tulinunua vyakula kwa kiwango kikubwa, wao na save hela nyingi kwa muda huo na wametumia taratibu mpaka pale corona ambayo itakuja kuishia. Na hii ni kujifunza, kwa sababu haya majanga kama haya sio la sio la kwanza sio la kwanza kutokea, na haya majanga yanatokea mara yanatokea yana baada mara kadhaa mara kadhaa yanatokea. Kwa hiyo watu inabidi wajifunze, tuwe na utamaduni, kwa watu binafsi tuwe utamaduni wa kuweka akiba ya pesa, kwa sababu ukiangalia kwa mfano, kwenye nchi zetu ambazo zinaendelea, watu wengi unakuta asilimia kubwa ya watu wenye uchumi wengi wamejiajiri kwenye sekta ambazo sio rasmi, na wengine wafanyabiashara ndogondogo. Sasa unakuta watu wengi anapata kipato, anaenda kutafuta kipato cha kila siku cha, cha, cha kula leo, anatafuta leoleo leo. Kwa hiyo unakuta hata kuweka akiba anakuwa hawezi, lakini wengi labidi tujifunze kuweka akiba, kwa sababu janga kama korona tulikuwa tujui mwisho wake. Kwa mfano tulivyoanza lockdown nchi nyingi ilikuwa hazijui lockdown itaisha lini, na una saving, hujui hujui mwisho wa siku unaela kiasi gani ambacho kupeleka mpaka corona iishe, ufahamu inaisha lini. Kwa hiyo mwisho, muhimu zaidi watu wajifunze katika mapato wanayopata yote, tujifunze kuweka akiba, kuweka akiba na kuwekeza, ili iweze kutusaidia kipindi cha majanga, kwa sababu yanakuwa hatabiliki. Utafiti uliofanywa na shirika binafsi la biashara ajua lenye maskani yake nchini Kenya na Nigeria umeonyesha kwamba fedha katika mikoba ya watu, kwa mfano nchini Kenya, ilipungua kwa asilimia ishirini na moja kufikia Aprili mwaka huu. Watu wengi wamepoteza ajira na vitega uchumi vyao katika maisha. Kwa mfano, hiyo jana tu hoteli ya kifahari ya Norfolk iliyo mjini Nairobi ilifunga milango yake na kuwaajisha kazi za wafanyakazi wake wote, ikilaumu hali ngumu ya biashara katika kipindi hiki cha janga la korona. Lakini ni mengi watu wamejifunza, suala kuu likiwa ni kujatilia manani, waliojifunza na kujiandaa kwa lolote lile kila siku, anavyosema Rehema Abdalah. Mimi tu nimejifunza kwamba katika janga zima hili la korona ni lazima nile tano na niweke tano, nisitegemee tu labda ajira yenye niko nayo, kuwe kuna njia mbadala ambazo utategemea za, za kunienua kimaisha. In case janga kama hili likitokea, niwe naweza nikajidefend, badala ya kwamba kila kitu niwe nategemea serikali, serikali saidia, serikali saidia, hadi lini? E, ni watu tu wajipange, nijipange kiuchumi. Kama niko na kazi, ni kule tano, niweke tano, si nifuje pesa tu niseme, ponda raha, kufa kwaja, halafu majanga yanapotokea nakodoa macho nasubiri serikali. Kama sasa hivi tunaona kwamba kazi nyingi zimesambaratika, wafanyakazi wengi wamefutwa, biashara ndo hizo hakuna Ningekuwa sahii nimewekeza katika bank, nimewekeza katika kilimo, singekuwa katika hii hali ya kungoja serikali. Kwa sababu serikali yenyewe sahi imezorota uchumi umeshuka, serikali haina uwezo wa kusaidia kila mtu. So lile funzo lenye nimejifunza ni kwamba hata endapo kesho janga kama hili litatokea, ni lazima niwe nime nimeweka nime kitu ambacho kitanisustain mimi na familia yangu. Sikukaa tu na kutegemea wahisani, kutegemea serikali. Nifanye kazi, niweke tano nikule tano. Kuathirika huku kwa uchumi kumeshusha malengo mengi yaliyotegemewa kuongeza uchumi na sasa bara hili huenda likaanguka kiuchumi kwa kiwango ambacho alijapitia kwa miaka 25, kwa uchumi kushuka kwa kiwango cha kati ya 2.1 asilimia na asilimia 5.1 kutokana na athari zinazotokana na kusambaa kwa ugonjwa wa COVID-19. Benki ya Dunia inasema kwamba athari zinazotokana na mgonjwa wa COVID-19 katika bara la Afrika zimegawanyika katika sehemu tatu zikiwemo: biashara zimeathirika na kushindwa kusafirishwa kwa bidhaa, fedha za ufadhili kupungua na hata fedha kutoka nchi za kigeni pia kupungua, matatizo ya kila siku katika uchumi yanayosababishwa na makatazo mbalimbali na watu kufungiwa. Lakini athari za kiuchumi zimeanza kuwapata wengi barani Afrika, hususan kutokana na amri ya kutotoka nje iliyowekwa na mataifa yao. Moja ya athari ambayo virusi hivi vimesababisha ni ongezeko la madeni katika malipo ya huduma mbalimbali lakini Bwana Mutaji anasema kwamba hofu ilichangia sana katika kusambaratika maisha ya wengi Siki, baada ya janga hili kuja watu wali, baada ya kuona kwamba biashara nyingi zinafungwa. Kwa mfano kwa mfano kwa nchi kama Tanzania uliona kwamba sa mwisho wa siku unakuta usafiri wa anga umezuiwa, amna ndege zinazokuja, amna watalii wanaokuja mahoteli unakuta amefungwa. Baada ya kuanza kupata habari kama hizi kuanza kuenea kwamba biashara zinafungwa, unaona biashara nyingi zinafungwa kutokana na kwamba hakuna hakuna biashara, wateja hakuna, ikaleta kidogo hofu kwa watu kwamba ikaleta kidogo hofu kwa watu Uh, kwa mtu binafsi moja mmoja kwamba hii janga yang, hili litakuja kuwa na, na athari kubwa hata kwao pia, lakini ikiongelea kwa nchi kama zetu za Afrika bado ile hofu sio kubwa kama nchi zetu za Ulaya ambazo unakuta maambukizi ni makubwa na biashara zinafungwa kiasi kubwa. Kwa mfano, ilitolea mfano kama wa Uingereza, unakuta kwamba shirika kama, shirika kama, kama, shirika kama, unakuta habari kama, British Airways kama, juzi ilitangaza kwamba linapunguza wafanyakazi elfu kumi na mbili saa habari kama hiyo lazima lazima, kwenye kiuchumi lazima ilete hofu kwa kwa watu kwa ujumla, lakini kwa nchi kama zetu hizi bado tunaona hofu ilikuwa ilikuwepo ili lakini sio kubwa kama nchi zilizoendelea. Kushuka kwa bei za bidhaa, fedha kushuka thamani na changamoto za serikali za Afrika kutumia fedha nyingi zaidi ya bajeti yao kutasababisha madeni kuongezeka zaidi na zaidi, na athari kuwa kubwa zaidi ya matokeo ya sekta ya huduma ya afya. Jibu rahisi ni kwa watoa mikopo kuweka unafuu katika mikopo. IMF imetangaza kutoa nafuu ya mikopo kwa nchi 25 zikiwemo 19 za Afrika, lakini haijaelezwa bado kuhusu mikopo ya muda mrefu ya ujenzi katika nchi maskini barani Afrika, kama kutakuwa na unafuu wowote. Asante kabisa, Jason Nyakundi, kwa kutuletea ripoti hiyo. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza hii ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Katika sehemu hii leo hii tunaangalia michezo hasa eh, kurejea kwa ligi mbalimbali za Ulaya, hali kadhalika Afrika, ligi mashuhuri kabisa. Uh, mwezi ujao mara baada ya ligi ya Ujerumani, Bundesliga eh, kurejea viwanjani kama juma moja na nusu lililopita ligi mbalimbali tayari zimeshatangaza kurejea kwake, lakini kubwa zaidi e, tunafahamu ligi ya Uhispania yenyewe la liga imetangazwa kwamba inarejea hapo Juni kumi na moja, ambapo michezo mbalimbali imeshatangazwa na ratiba yake ya kurejea uh, kwake. Halikadhalika, ligi yenye mashabiki wengi ulimwenguni uh, ya Uingereza yaani Premier League imetangazwa yenyewe vilevile kwamba itarejea uwanjani hapo uh, Juni kumi na saba, ikiwa ni siku saba tu uh, mara baada ya kuanza kwa ligi ya la liga lakini kwa mfano katika ukanda wa Afrika Mashariki, eh, Tanzania nako ligi yake kuu inarejea mwezi ujao. Kutokana na hili vile vile eh, vile. Mashirikisho ya soka sehemu mbalimbali duniani yaliandika barua kutaka kusikia nini ambacho shirikisho la kabumbu ulimwenguni FIFA linaeleza katika mwongozo e, wakati huu wa maambukizi ya virusi vya korona, na vitendo vya wachezaji kutema mate uwanjani. Hii inazungumzwa kwamba imekuwa ni kawaida kwa wachezaji kutema mate uwanjani wanapokuwa wanacheza uh, soka. Kwa maana hiyo, kutokana na hilo, kumekuwa na maswali mengi juu ya uwezekano wa kuambukiza wachezaji wengine. Endapo kuna baadhi ya wachezaji wameambukizwa, kutokana na hali hiyo, nazungumza hapa na mwanahabari wetu wa Mombasa ambaye anaangalia medani za kimichezo uh, Josephat Kioko. Josephat Kioko, tueleze kwanza, moja kwa moja, ni nini hasa ambacho uh, kinaainishwa katika kanuni za FIFA mara baada ya mashirikisho ya soka eh, ama vyama vya mpira eh, vya nchi mbalimbali kutaka mwongozo hasa kuelekea katika ufunguliwaji wa ligi ambazo zimesimama kuepusha hali ya maambukizi ya virusi vya korona. Kwa kweli, FIFA imetangaza rasmi kwamba imepokea mapendekezo mengi sana kutoka mashirika na nchi wanachama eh, ambako kandanda ina, inaandaliwa na sababu ya kupokea maoni haya ni kwamba eh, ligi, mashindano mbalimbali yaliyofungwa yameanza kufunguliwa sasa. Mashirika hayo yamekuwa yakituma barua kuuliza FIFA kiwango cha mate yanayotemwa uwanjani ama watu kusafisha mapua wakati michezo ikiendelea kikatizwe. Hata wengine wakapendekeza kabisa iwekwe kama adhabu kwamba atakaonekana akitema mate akifanya nini ili mambo ya kuoshaosha nyuso nini ikatizwe kabisa, lakini FIFA ikasema itakuwa ni ngumu kutenda hilo nini. Sasa FIFA imeainisha katika mapendekezo yake kwa mashirikisho ya kabumbu uh, duniani hivi sasa kwa sababu tunajua ligi mbalimbali zinaanza kurejea. Tushaona e, ligi ya Ujerumani imerejea, ligi ya Uingereza inarejea, a, ligi nyingine za kanda za mataifa mbalimbali, hata mbali ya Afrika. Kwa mfano Tanzania, ligi nayo inarejea nini. FIFA imeainisha katika mapendekezo yake hata kabla ya kujibu barua zilizoandikwa na mapendekezo yote yaliyotumwa. FIFA imekumbusha mashirika hayo na waandaaji wa michuano ya kanda na sehemu tofauti duniani kwamba Ipo sheria ya FIFA inayozungumzia adhabu ya mchezaji kumtemea mwenzake mate. Hayo ni mate yanayotemwa kwa kusudi. Kwa mfano mchezaji wa timu atemee mpinzani wake mate uwanjani, hiyo huwa ni kupewa kadi nyekundu na kuondolewa uwanjani mara moja. Hiyo haina hata eh, kadi ya njano kwanza, ni moja kwa moja kadi nyekundu. Sasa FIFA imefafanulia yale mashirika kwamba sheria hiyo ipo lakini kile wao wanachozungumzia kwamba mate yasitemwe popote FIFA, ikawakumbusha kwamba mchezaji akichoka hata akitembea uwanjani peke yake anatema mate, e, mchezaji akiwa anajiandaa kuingia uwanjani anaweza tema mate pale pale nje. Sasa ikawaambia itakuwa ni mtihani mkubwa sana kufuatilia utemaji wa mate kwa sababu rifarii anamiliki mchezo mkubwa sana, hata kuwa anaweza kuangazia kila mchezaji ametamata kiwango gani. Na akawakumbusha kwamba kitakachoendelea kufuatiliwa ni ile adhabu ya kumtumia mwenzako kwa makusudi. Sasa amewauliza mashirika hayo, kila mmoja inayoandaa michezo yake kwao, kamati zao za nidhamu ziketi baada ya mchezo, kisha waamue watafanya wa nini, lakini haitakuwa ni sheria kuu kutoka makao makuu ya FIFA huko Zurich, na ngependa mchezaji yote aadhibiwe kwa kupewa kadi ya njano kama ametema mate kwa uwanja tu hakuwa na kusudi ya kumdhuru mchezaji mwenzake. Sasa hebu tueleze jambo lingine ambalo hivi, uh, sasa linaendelea. Tunaona ligi mbalimbali zinaanza kurejea, kwanza eh, kwa tathmini yako kwa kurejea ligi ya Ujerumani na ligi nyingine kubwa kama vile za Uingereza uh, nini ambacho unakiona tunakuelekea, maanake hivi sasa dunia yote imegubikwa na A virusi hivi vya korona. Kabla ya kujibu hilo, nimesahau kueleza kwamba eh, kamati iliyojibu barua hizo imeongozwa na eh, mwenyekiti wa kamati ya marefari katika shirikisho la FIFA naye ni refa mkongwe Pierluigi Collina yule wa kutoka Italia, unamkumbuka yule? Kwaule refa ambaye amekuwa na kipara na alikuwa akipenda nidhamu sana, hata ndio maana marefari wenzake wote duniani katika shirikisho la FIFA walimpa kazi alipokuwa ana staafu, na sasa ndiye mwenyekiti wa marefari wote, na ile kamati ya nidhamu hii ndiye ameiongoza. Hata waraka uliotumwa kwa waandishi wa habari, hata mi nilipata nakala hapa, yeye ndiye ametia saini ee, mapendekezo hayo ya FIFA kuhusu utemaji wa mate kwa wachezaji uwanjani. Sasa hebu tueleze juu ya uh, kurejea kwa hizi ligi mbalimbali. Hebu tupe tathmini yako na uh, tu, tu, tunaonaje e? Kwa sababu Ujerumani walianza na wao wakasema wanaendeleza pale pale katika Bundesliga pale waliachia, na hivi kinachozungumzwa sana ni ligi ya England mwezi wa sita, kwamba imeidhinishwa nayo itakuwa inaendelea. Ukiangalia mahali kama huku kwetu Burundi, imekuwa ligi zake zinaendelea tu muda mrefu, hata baada ya ligi zingine kusimamishwa. Watu kweli wana mshawasha mkubwa kusubiri michuano ya kandanda. Ukiangalia jinsi watu wamekuwa wakiketi starehe zao na nini, unaona kweli watu wana kikosa kikubwa. Mtu kushinda kwa nyumba siku zote, mwishoni mwa juma inaleta matumaini. Kumbuka biashara nyingi ulimwenguni zinatokana na mpira wa miguu, matangazo ya runinga na mambo mengi sana yamekosekana, kwa sababu michezo imekuwa haiendelei. Wachezaji hapa kwetu nchini Kenya hawana mishahara. Nilishangaa kuona wachezaji wa ligi kuu ya Kenya sahii, wachezaji katika kipindi cha miezi mitatu wanapewa shilingi elfu kumi. E, yani kuita, kukima mahitaji yao elfu kumi ni sawa na dola, dola mia moja tu kwa kipindi cha miezi mitatu, wengi hawana kazi, hamna matangazo yote ya kuwalipia. Na kweli ukiangalia eh, uchumi wa dunia pia umepata pigo kubwa, na wana michezo pia eh, bila michezo kuendelea, ikifunguliwa sehemu mbalimbali, na weng wengine wameambiwa wakifungua wafuate masharti yale yale ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona visiwatatize zaidi. Kioko vilevile, ungetueleza ah, kile ambacho kinaonekana hivi sasa katika uh, uh, kurejea kwa hizi ligi uh, kitu kikubwa ambacho kinazingatiwa ni nini? Kuhakikisha kwamba ligi zinaendelea, lakini eh, wachezaji wenyewe hawaambukizani, lakini vilevile umma wa mashabiki eh, usiambukizwe ama isiwe michezo ikawa ndio kichocheo cha maambukizi zaidi kutokea. Nini kinafanyika? Hatua ya kwanza naona inazingatiwa ni kutowakubalia mashabiki uwanjani. ligi, ligi nyingi zimeanza, kwa mfano Bundesliga ilipokuwa inaanza imeanza bila mashabiki uwanjani, sasa ni wiki mbili. Na huku pande za kwetu na nchi zingine sina ufahamu kama moja kwa moja zikianza mashabiki wataruhusiwa lakini hicho cha kupunguza mashabiki na watu kusimama mkando, kwa mfano mimi ninapoishi nimeona eh, meneja wa uwanja mmoja jana tu amenieleza kwamba washapata waraka kwamba wakaonyeshwa namna watu watakuwa na keti katika viwanja hivi vyetu. Stadium za kwetu nyumbani hapa, ameniambia wameshaonyesha watu wataketi kiwango gani, umbali gani, ili wasikaribiane. Kama kuna ligi zitakuwa zinaanza, kuna ligi ilikuwa ianze ya, ya mitaani huku na ikairishwa kwa sababu ya korona. Sasa wanasubiri ifunguliwe mwezi wa saba. Josephat Kioko, asante uh, sana kwa kutueleza yote hayo, kutoka hapo uh, Mombasa, uh, nchini Kenya. Na tunaendelea kuangazia uh, yale yanayoendelea juu ya michezo eh, wakati huu wa janga hili la virusi vya korona. Asante sana kwa kuwa nasi na shukran sana na tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, ungana nami siku ya Jumatatu ambapo tutakuwa tukiangalia masuala mengine muhimu uh, ya kimichezo, siasa, biashara, uchumi eh, na vilevile masuala mengine ya kijamii ambayo yanagusa maisha ya kila siku, hasa likiwepo hili janga la virusi vya korona. Shukrani kwa kuwa nami kwa juma hili. Usikose kuungana nami wiki ijayo