Ni saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati, saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana. Haya ni matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Patrick Ndwim. mimi ni Kenneth Bwire. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet, www voa swahili com, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa Hii leo tunakuletea mjadala wa Live Talk. Tunaangazia siasa za Burundi baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika wiki iliyopita. Mpinzani mkuu amewasilisha kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi, bila ya kuwa na imani ya kupata haki, wachambuzi wanasema. Nifikiri kwamba kuna chochote ambacho kitabadilika, ile mahakama ya kikatiba ikawaambia kwamba wameshindwa na mambo ya tema. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika muda wa saa nzima lakini kwanza tupate habari za dunia na mwenzetu Sandei Shomari. Baadhi ya wa wazazi wa wanafunzi wa Afrika Kusini wa darasa la saba na kumi na mbili wanasita kuruhusu watoto wao kurejea shuleni ambazo zimepangwa kufunguliwa tena Jumatatu, wakisema juhudi za sasa za usafishaji hazitoshi kuwashawishi kuwa, kuwa ni salama. Wafanyakazi wanaendelea na usafishaji katika shule kuandaa ufunguzi uliopangwa, wakati nchi inaondoa taratibu hatua za kufunga. Mzazi mmoja anayekataa kurudisha mtoto wake shuleni alisema serikali bado haijatoa vifaa vya kinga kwa watoto. Viongozi wa Afrika Kusini wanajitahidi kupambana virusi vya korona ambavyo vimeambukiza zaidi ya watu elfu ishirini na tano. Zaidi ya watu mia tano na hamsini. Karibu watu saba walipigwa risasi Alhamisi usiku wakati wa maandamano huko Louisville, Kentucky. Maandamano hayo yamefuatia tukio la kuuawa la mwezi Machi na polisi la Breonna Taylor, mwanamke mmarekani mweusi. Mwathirika mmoja alipotiwa katika hali mbaya, na haikuwa wazi mara moja ni nani aliyefyatiwa risasi katika maandamano hayo. Msemaji wa polisi wa jiji la Louisville aliambia shirika la habari la AP kwamba hakuna polisi waliofyatua wa risasi. Taylor ambaye alikuwa ni fundi alipigwa risasi mara nane na wapelelezi wa madawa ya kulevya baada ya kugonga mlangoni kwake mnamo mwezi Machi kumi na tatu. Wapelelezi hawo walisema waligonga mlango wake kabla ya kuingia ndani, lakini mpenzi wa Taylor Kenneth Walker alisema hakusikia chochote. Hakuna madawa aliyokutwa katika nyumba ya Taylor. Familia yake inashitaki polisi na FBI imefungua uchunguzi. Meya wa Minneapolis Jacob Frey ametangaza hali ya dharura katika mji huo uliojaa mvutano, ambako Mmarekani mweusi aliuawa alipokuwa chini ya ulinzi wa polisi Jumatatu usiku. Wakati huo huo, gavana wa Minnesota Tim Walz ametoa wito kwa walinzi wa kitaifa kujaribu kuzuia usiku mwingine wa vurugu. Wanajeshi wapatao mia tano wameitwa kutoa ulinzi huko katika miji ya Minneapolis, St Paul na jamii zinazozunguka. Maduka kadhaa huko Minneapolis na mji pacha wa St Paul yalichoma moto jana usiku. Maafisa wa polisi wa St Paul wanaripoti kuwa maafisa wake wamepigwa mawe pamoja na chupa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mamlaka nchini Afghanistan imesema leo kuwa Talibani imeua wanausalama kumi na nne wa mpakani na kujeruhi wengine kadhaa katika jimbo la mashariki la Paktia. Wizara ya ulinzi ya Afghanistani imesema waasi hao walishambulia kambi huko Paktia katika wilaya ya Dande Patan ambayo imepakana na Pakistan Alhamisi usiku, lakini vikosi vya mpaka wa Afghanistan vilizima shambulizi hilo na kusababisha athari kubwa kwa kundi la Taliban. Kundi la waasi lilidai kuhusika na shambulizi hilo. Lilisema lilikuwa la kujihami dhidi ya vituo viwili vya usalama ambavyo adui alikuwa amejenga katika maeneo yanayoshikiliwa na Taliban. Taarifa hiyo ya Taliban ilithibitisha kuuawa kwa wapiganaji wake wawili katika mapigano ya usiku, ikisema pia imemkamata afisa usalama wa Afghanistan. Balozi wa Uingereza huko Korea Kaskazini anasema balozi wao umefungwa kwa muda nchini humo kwa sababu ya vikwazo vikali vya virusi vya korona ubalozi wa Uingereza mjini Pyongyang umefungwa kwa muda Mei 27 mwaka 2020, na wafanyakazi wote wa kidiplomasia wameondoka nchini humo kwa sasa, balozi Colin Crooks aliandika Alhamisi katika ukurasa wake wa Twitter. NK News, tovuti ya habari ya kusik, ya Korea ya Kusini ambayo inafuatilia Kaskazini, iliripoti kwamba wafanyakazi wa balozi wa Uingereza walivuka mpaka na kuingia China kwa njia ya barabara. Wizara ya mambo ya nje ya Uingereza ilitoa taarifa ikisema, uamuzi wa kuondoka Pyongyang ulifanywa kwa sababu vizuizi vya kuingia nchini humo vilifanya kuwa vigumu kubadili wafanyakazi wao na kuendeleza utendaji wa ubalozi. Taarifa hiyo pia ilisema London inatarajiwa kufungua tena ubalozi wake huko Pyongyang haraka iwezekanavyo. Dazeni ya wapenda nao waliokuwa na nia ya kufunga ndoa katikati ya janga la korona, wanachukua fursa ya huduma za harusi kwenye magari zinatolewa na ofisi ya msajili ya ndoa huko Brazil. Wanandoa hao walivaa barakoa wakati wa kula viapo vyao na kuvisha na pete, huku akifanikisha muungano wao na shahidi mmoja akiwa kwenye siti ya nyuma ya gari. Bibi harusi mmoja alisema alishangaa kufunga ndoa akiwa kwenye gari, lakini alisema kwamba lilikuwa jambo zuri sana. Afisa mmoja wa usajili wa ndoa Alessandra Lapuente alisema mfumo huo wa ndoa za kwenye magari na wa wengi kufunga ndoa licha ya kitisho cha virusi vya korona kinachoendelea. Maafisa wa Tokyo waitangaza leo Jumaa kuanzia Jumatatu wataruhusu biashara zaidi pamoja na kumbi za michezo, sinema, kumbi za mazoezi na maduka kufungua tena baada ya kumaliza dharura ya korona wiki hii. Mapema wiki hii, Waziri Mkuu Shinzo Abi aitangaza kumaliza dharura ya wiki saba, akisaya maambukizo ya COVID-19 yamepungua vya kutosha ili kuanza tena shughuli za kijamii na kiuchumi chini ya hali ya kawaida mpya inayohitajika watu kukaa mbali na hatua zingine za kuzuia ugonjwa. Katika mkutano na wanahabari, gavana wa Tokyo Yuriko Koike alisema hivi sasa mji uko tayari kuhamia katika hatua ya pili ya mpango wa hatua tatu wa kufungua hatua kwa hatua biashara katika jiji hilo. Lakini hata hivyo, Tokyo iliripoti kesi nyingine mpya ishirini na mbili za Korona Ijumaa, na alieleza wasiwasi juu ya hatari kubwa ya wimbi la pili la maambukizo. Maandamano katika maeneo ya biashara huko Hong Kong yalifanyika tena leo Ijumaa, siku moja baada ya bunge la China kuidhinisha sheria yenye utata ya usalama wa taifa juu ya Hong Kong. Waandamanaji walikusanyika wakati wa chakula cha mchana katika eneo la maduka ya hali ya juu la Hong Kong. Mabango mengine yalining'inia juu ya rosheni ya magorofa yaliyoandikwa komboa Hong Kong, mapinduzi ya nyakati zetu, na uhuru wa Hong Kong, kile ambacho waandamanaji wanapigania na pia ambacho Beijing inajaribu kukandamiza. Polisi walikuwa wamesimama nje ya maduka, lakini hawakuonekana kuingilia kati. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi wameshutumu sheria mpya ya usalama ya China huko Hong Kong. Msikilizaji, nchi ya Burundi, mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, iliandaa uchaguzi mkuu wiki iliyopita. Wagombea saba waliwania kiti cha urais kumrithi Pierre Nkurunziza. Evariste Ndayishimiye wa chama kinachotawala CNDD FDD mshirika wa karibu sana wa rais anayeondoka Pierre Nkurunziza, alitangazwa mshindi wa uchaguzi huo kwa asilimia 68.27, akifuatiwa na mgombea wa chama cha upinzani SNL Agathon Gwasa aliyepata asilimia 24. Gwasa hata hivyo, amewasilisha kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi huo akidai kuwepo wizi mkubwa wa kura, madai yanaoungwa mkono na kanisa Katoliki. Ni uchaguzi ambao haukuwa na uangalizi wa kimataifa baada ya serikali kutoa masharti siku kumi na moja kabla ya uchaguzi huo kwamba waangalizi watakaoingia nchini humo watawekwa karantini kwa muda wa siku kumi na nne ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona maana kwamba hata kama waangalizi wangefika Burundi uchaguzi ungekamilika kama bado wapo karantini. Mitandao ya kijamii ya Twitter, WhatsApp na Facebook ilizimwa nchini Burundi siku ya uchaguzi. Nkurunziza japokuwa anaacha madaraka ya urais, atakuwa na cheo rasmi kipya cha mshauri wa ngazi ya juu wa uzalendo, ishara kwamba bado ana ushawishi mkubwa katika utawala wa Burundi ambayo sifa yake kuhusu haki za kibinadamu imeharibika sana katika siku za hivi karibuni. Nkurunziza pia atapokea malipo ya kiasi cha dola 54 na makazi ya kifahari mujadala. Wa Live Talk hii leo unajadili siasa na uongozi wa Burundi. Kwenye laini ya simu kutoka Kigali, Rwanda, tunaye mwandishi wa habari raia wa Burundi Emile Nivasumba kutoka Brussels, Ubeligiji, tunaye Abdi Nzeimana, ambaye pia ni raia wa Burundi anayeishi uhamishoni na mchambuzi wa siasa za Afrika Mashariki, na kutoka Mombasa tunaye Bwana Maka Maur, mchambuzi wa siasa za Afrika. Tumejaribu kuwatafuta maafisa wa serikali na watume ya uchaguzi nchini Burundi ili kushiriki mjadala huu, lakini hatukufanikiwa ikizingatiwa kwamba mashirika kadhaa ya habari ya kimataifa ikiwemo VOA yalipigwa marufuku Burundi kwa sababu ya kuandika habari huru zisizoegemea upande wowote. Nashirikiana na Patrick Ndwimana. Mimi ni Kenneth Bwire. Msikilizaji, sote tupo kwenye laini ya simu, hakuna aliye studioni kwa sababu tunaheshimu na kuzingatia ushauri wa maafisa wa afya kuhusu namna ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Kwa maana hiyo hatutaweza kuchukua simu yako, lakini tutasoma maoni yako. Basi endelea kutuandikia kwa ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili. Patrick Emil ni Basumba, wewe ni mwanahabari wa Burundi ambaye yuko huko Kigali, Rwanda. Karibu kwenye mjadala wetu wa Live Talk. Ulifuatilia zoezi zima la upigaji kura nchini Burundi, uchaguzi uliofanyika tarehe ishirini Mei na matokeo yalitangazwa wiki hii na mwanzoni mwa wiki hii na tume ya taifa ya uchaguzi. Matokeo hayo yamepingwa na chama kikuu cha upinzani cha uh, CNL. Chama hicho kimewasilisha shauri lake la kupinga matokeo kwenye mahakama ya katiba nchini humo. Wewe sijui taarifa ambazo ulizipata wakati wa kufuatilia uh, zoezi hilo la uchaguzi la kupiga kura, kile ambacho umesikia au umepata kama taarifa ni nini, imetokea kuhusu hasa uh, madai kwamba uchaguzi haukuwa wa huru na wa haki, kama wanavyosema chama kikuu cha upinzani mimi CNL. Eh, wanadai kwamba wameibiwa, hata, ma, hata mashirika ya eh ya kiraia ambayo hayamo nchini, anasema kwamba uchaguzi huu ume- una kasoro nyingi. Kwanza eh, yeye mwenyekiti wa, wa chama cha CNF Gwasa, eh, ametoa madai mengi kwamba ameibiwa, eh, wametoa hata eh, ripoti zao ambazo wanasema kwamba eh, ziko kinyume kabisa na zile ripoti ambazo zimetolewa na na tume ya taifa ya uchaguzi e, ambao we, wao wanasema kwamba wao ndo wameshinda, ingawa leo hakurudilia hayo mambo kwenye koti e, wakati ame, ame, amewasilisha madai yake hii leo kwenye koti ya, ya, ya kikatiba e, hakutaka kuzungumza mengi, lakini amesema kwamba tu e, kuna kasoro nyingi ambazo zilijitokeza kwenye uchaguzi huo e, na si peke yake, kwa sababu e, e, kuna e, kundi la kanisa la Katoliki la Burundi nalo na pia limesema kwamba e, uchaguzi uligubikwa na kasoro nyingi, na kanisa hilo linajiuliza e, iwapo linajiuliza kama uh, uchaguzi huo uta, utakubaliwa kama uchaguzi sahihi matokeo. Unazungumzia kanisa linazungumzia matokeo, linasema kwamba uh, kasoro hizo uh, zilikuwa nyingi. uh, Kanisa limetaja kwa mfano uh, limetaja watu ambao walipigiwa wali kura, na watu hao tayari walifariki. wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, ikasema pia kwamba eh, kuna watu, kuna kura ambazo ziliwekwa katika sanduku na watu bado hawajaanza kupiga kura. Wamezungumzia kasoro nyingi ambazo walikuwa wakijiuliza, eh, huu uchaguzi, je, huu uchaguzi matokeo ambayo yalitangazwa na seni yatakubaliwa? Eh, kwa hiyo ndio hivyo, na mnajua kwamba E, waangalizi kutoka nchi mbalimbali e, mataifa mbalimbali hawakuwasili kule nchini. Ilikuwa ni uchaguzi ambao e, ulikuwa tu ni wa nchini na watu ambao walikuwa nchini wao ndo wameangalia uchaguzi huo. Emili, wakati ambapo kanisa Katoliki linazungumzia kuwepo dosari, kuwepo makosa katika hesabu ya kura, na unaposema kwamba hakukuwepo waangalizi kutoka nje ya nchi, je, kanisa Katoliki lilikuwa na waangalizi katika vituo vingi ama vituo vyote vya kupigia kura ndio ifikie kutoa madai kama haya? E, Kanisa Katoliki wameeleza kwamba walikuwa na waangalizi nchini kote, ingawa e, walikuwa waangalizi wa wachache, lakini walikuwa wanaenea nchini kote. Wao ndo e, katika tangazo lao ndo wanadai wana hivyo, e, na wanasema kwamba e, kulingana na yale ambayo wameona e, wana uhakika kwamba e, uchaguzi huu ulikuwa umegubikwa na kasoro nyingi ambazo zi, zinasababisha wao kujiuliza iwapo matokeo yatakubaliwa. Na hilo kanisa Katoliki lina li, li, li, li, wafuasi wengi humo nchini. Idadi kubwa ya raia wa Burundi ni wafuasi wa kanisa Katoliki, lina nguvu zozote kuweza kushawishi matokeo yoyote ama raia wa Burundi? E, kanisa katolika wana ushawishi mkubwa kwa sababu ukitizama uh, nchini Burundi uh, zaidi ya uh, ya asilimia themanini ni mm, mm, mm, kutoka katika uh, dini katolika ni, ni, ni wakatoliki eh, kwa, kwa hiyo uh, wana ushawishi mkubwa uh, katika raia wa Burundi eh, kwa sababu watu wengi E, naweza nikasema majority e, ni, ni, ni zaidi asilimia zaidi ya themanini ni wengi wengi e, na inaonekana kwamba wana ushawishi mkubwa nchini e, Burundi. Haijulikani matokeo yatakuwa yapi, lakini ukisikia matamko ya kanisa ni kwamba wa, wanapinga e, matokeo ambayo yametangazwa e, na tume ya taifa ya, ya uchaguzi nchini Burundi. Nam, mjadala wa Live Talk unaendelea hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na hivi sasa tunampokea mgeni mwengine ambaye yuko huko Beljiji. Ni Abdul Nzeimana uh, ni mwanasiasa. Karibu Abdul Nzeimana. Asante ndugu Patrick. Asante sana. Naam Abdul Nzeimana, uh, matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika tarehe ishirini Mei yametangazwa, chama tawala kimetangazwa wa mshindi wa uchaguzi wa rais, uchaguzi wa uh, wabunge wa madiwani. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Agathon Rwasa amewasilisha shauri kwenye mahakama ya kikatiba uh, sijui, uliopo hapo Ubelgiji uh, ambapo ni makao makuu ya Umoja wa Ulaya, kuna fununu zozote ambazo umezisikia upande wa wanadiplomasia wa Umoja wa Ulaya wakizungumzia kuhusu matokeo yenyewe ya uchaguzi nchini Burundi? Naam, asante ndugu Patrick. E, fununu naweza kusema kuwa zipo, sababu kuna taarifa ambayo ilitolewa na una wanaowasilisha wa, wa, wa, nchi zao kule nchini Burundi e, wakiwemo, wa wa waki, wakiwemo mabalozi e, wa nchi hizi za Ulaya na ukitazama unaona kuwa kwenye taarifa yenyewe ni kama e, wanakwenda wanakwenda kukubaliana na hali ambayo yenye inatokea kule nchini Burundi, ni kusema e, kukubaliana na na na, na, na matokeo ya uchaguzi e, na ukichunguza kwa makini utaona kama kidogo nchi hizi za Ulaya ni nchi ambazo zina zina malengo fulani, na malengo yake mara nyingi hayakutani E, na malengo ya, ya naweza kusema malengo au faida zao hazikutani na faida za, za nchi zetu zile e, na mara nyingi wakiona tu kama faida zao zinaweza kupata nafasi ya kupenyeza, basi wao hawatazami sana faida za wananchi wa nchi hizo ambazo e, wana, wanashirikiana nazo. Kwa uchache e, ni kwamba e, hali ilivyo inaonyesha kuwa uh, wanakwenda kukubaliana na uh, na matokeo ya uchaguzi ambayo yalifanyika chaguzi ambazo zilizofanyika tarehe ishirini kule kule nchini Burundi. Kwa mtazamo wako, unaposema wanakwenda kukubaliana na matokeo, ni makubaliano ya tukubali tu tuendelee hali ya utulivu ama ni makubaliano ambayo unaona yana haki ndani yake? E, neno hilo utulivu wamelitumia hata wao katika taarifa waliyotoa na unaona kama wamesisitizia sana jambo hilo: utulivu, amani, utulivu, salama. E, naweza kusema kuwa taarifa yenyewe au wanaweza kuwa hawakuona hawakuona usawa ndani ya hali iliyotokea kule nchini Burundi, lakini e, wakatumia wakatumia njia hiyo kama katika kujaribu kudumisha utulivu kama wamevyozungumza wenyewe kwenye taarifa yao. Taarifa yao nilisoma, Abdul, walisema yule ambaye anapinga matokeo ya uchaguzi afate mkondo wa sheria, na ndio kitu ambacho Agaton Gwasa amefuatilia ame, ame. Leo sijui wewe upande wako unavyoangalia je, Gwasa ana bahati yoyote ya kutendewa haki anavyosema kwamba kura ziliibiwa na kwamba chama chake ndicho kilishinda? Bwana Patrick, mi ningependa kushangaa kati ya wengine ambao wanaweza kushangazwa na jambo hilo, lakini nina makini kuwa hakuna haki ambayo atakayotendewa bwana agaton Gwasa. Agaton Gwasa na chama chake kama uh, habari nyingi zinavyozungumza alishinda chaguzi zile za kule Burundi, iwe chaguzi za rais, chaguzi za wabunge na zile za madiwani, habari ambazo zinazungumza. Ukitazama kwa mfano jana Eh, jana tu au juzi tutopata tulipata, tulipata taarifa hii ya, ya ya shirika la maaskofu ma, ma, nchini Burundi ambao walipigwa na butwa na wao kuona chaguzi kuona matokeo ambayo yaliyotangazwa, sababu na wao wanasema kuwa katika shughuli zao za kuweza kufuatilia chaguzi hizo waliona mengi ambayo hayawezi haya, haya, haya, haya, mengi ambayo sio mazuri. E, kama kupakia kwenye masanduku uh, na narudi na kariri kauli yao, kupakia kwenye masanduku kura e, ku watu ambao walichagua mara pili mara tatu, na hata kufukuzwa katika katika katika vituo vya kura kwa wa, wasimamizi wa wa vyama vya upinzani na kadhalika, mengi tu ambayo walizungumza kusema kuwa chaguzi hizo haziwezi kuwa e, ha, ha, hauwezi kuwa na, na imani na matokeo ya chaguzi hizo. E, sasa tu niseme bwana akatungwasa anajielekeza au kajielekeza leka kwenye mashtaka yake kwenye mahakama ya katiba, anafanya tu yale ambayo lazima yatekelezwe, lakini hawezi kutegemea chochote. Hawezi kutegemea kwa kuwa mahakama yenyewe imedhibitiwa na na na, na, na, na uongozi ambao uko nchini Burundi leo, na kama basi anamaliza muda, unaona hawezi kapata haki pale Mbona achukue nafasi ile, ni kama ya kumaliza muda unavyosema? Si basi angeacha wale ambao wanadai wameshinda waendelee na harakati zao za kusukuma mbele gurudumu la demokrasia wanavyosema e, e, ina- ndiyo inavyoonekana ina, e, kama alivyozungumza anakwenda kule anafata mkondo wa sheria. Mkondo wa sheria ni kwamba ndani ya siku tano kwa kuwa leo kapeleka na ndani ya siku tano atapewa atapewa ata, majibu yatapatikana kutoka kwenye koti hiyo ya, ya, ya, ya, ya katiba wa, walakini majibu hayatoshangaza, ni yale yale e, ni kwamba chama CNDD-FDD kitatangazwa mshindi, na hili na, na kuhakikisheni, baada ya siku tano mtaliona mta e, na kile kitakachotokea ni kwamba bwana Gatungwasa katika hali ile ile ya, ku, ya kuweza ku kuzingatia amani kasisitiziwa na yeye. Leo ukitizama hata taarifa zake za chama chake naye anasisitiza kwenye jambo hilo. Hatoweza kufanya kinyume na hali hiyo ya kuzingatia mkondo wa sheria. Alizungumza mwenyewe Gaton Gwasa katika katika siku hizi mbili tatu zimekwisha kuwa, ikitokea kuwa kwenye, kwenye koti ile ya katiba kuwa hakuna chochote ambacho kitakachotokea kizima au kizuri, basi yeye atalazimika kupeleka atapeleka uh, peleka kesi kule kwenye koti ya, Afrika, ya, ya jumuiya ya Afrika Mashariki, na kama mnavyojua koti ya jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa upande wangu mimi ni koti ya kisiasa, itachukua muda wake na muda wakati huyo, eh, basi ngazi tofauti za uongozi Burundi zitakuwa zimeshawekwa, eh, kama naweza kusema kama wanabunge ambao walichaguliwa watakuwa wameanza kazi, eh, seneti ambayo ita, itakuwa imeanza me, me, kazi, na serikali itakuwa imeundwa na nadhani tu ma, ma, mu, mu, muhimu hapa ni kufanya busara ya kisiasa ili kuweza kurasibu hali, hali jumla uh, ambayo iko nchini Burundi leo. Na sasa kama Gwasa anafanya kile ambacho hana nacho imani, anaf, anafaidika nini mwishoe? Ukishakuwepo mkondo wa sheria ni lazima ufuatiwe na kufuatishwa. Mkondo wa sheria ni kwenda kuonyesha wananchi kuwa e, kuonyesha kama upande wake yeye anaheshimu sheria alafu kuonesha wananchi kuwa kweli ameheshimu sheria, lakini kule alikokwenda hawaheshimu sheria. Nadhani ndicho ambacho agatongwa sana kusudia, ukifanya kupaka mahakama tope uh, sio kama kuipaka mahakama tope, lakini kuonesha mahakama zetu nani kuwa bado zinalegalega, bado hazijawa mahakama ambazo zinaweza uh, ku uh, kusimamia ku, ku sheria kweli. E, kama ipasavyo, Bwana Maur, unapoangalia Burundi jinsi ambavyo ilivyo sasa hivi, uchaguzi umefanyika, upinzani umedai kwamba umeibiwa kura, madai ambayo yanaungwa mkono na kanisa Katoliki lenye wafuasi wengi likisema kwamba lilikuwa na na watu wake katika vituo vya kupigia kura kufuatilia shughuli hii. Upande mwingine, uh, upinzani unapoelekea mahakamani, hamna imani kwamba mahakama inaweza ikabatilisha ushindi wa mgombea wa chama kinachotawala ndaishimie Burundi itabadilika ama Burundi itabaki ni ile ile? Ukweli wa mambo na ukweli wa kuchukiza ni kwamba uchaguzi mwingi unaofanyika katika nchi hizi nyingi za Afrika ni uchaguzi ambao kwamba huwa hauamuliwi na wapigaji kura, bali unaamuliwa na nguvu fulani ambazo ziko nje ya Afrika. Na utaangalia katika historia ya Afrika, hakuna siku uchaguzi unasikia umeshindika wa kihalali. Hata, hata, hata watu wakienda uchaguzi kila watu wakienda uchaguzi siku zote lazima kutakuwepo na dhana ya kwamba ikiwa sisi hatukushinda basi tumedhulumiwa. Hiyo ni dhana ambayo, na mara nyingi inajengwa pia kupitia fitina tu za zingine ni za urongo pia vile vile, kwa sababu uh, ikiwa kulingana na wakati ambao tumefika saa hii, na tunakubaliana kwamba watu wanaenda kwenye uchaguzi na wanaokwenda uchaguzi walioko kwenye serikalini, walioko kwenye upinzani, ni wasomi wote. Ni kitu gani ambacho kuwa kinafanya kwamba katika katika sekta zote za siasa, za sekta ya serikali na sekta ya upinzani, hawawezi wakakaa wakasuka mikakati ambao kwamba itakuwa ni yenye kuingiza watu kwenye uchaguzi wenye kutoa maridhawa? Ela tu kila mara tunakwenda uchaguzini na mtu anashinda, manake hata kama ni wizi, tunajua kuna wizi kwa upande wa serikali na vilevile huwa kunatokezea na wizi upande wa upinzani, lakini kutokamana na sisi Waafrika mara nyingi tumejengia tume tu wenyewe kwamba hatukubali kuwekeza mazingara ya wezeshaji ya kuhakikisha ya kwamba uchaguzi unafanyika kwa mazingara ambayo kwamba ni mazingara ya kuridhisha, alafu hatukubali kwamba lazima tukubali katika kujenga nidhamu. Najua demokrasia pia ni mfumo mwingine wa kiajabu tu, hauwezi kudai kwamba demokrasia, yaani ghafla bin vuu unakuwa kama vile unatia swichi ya stima on na off kwamba unaujenga ule mfumo. Hata hizo nchi za Amerika nchi za bara ya Uropa, nchi sijui za bara ya Asia hawakulala ghafla bin vu wakadai kwamba wakadhibiti kwamba wao ni wanademokrasia. Wanatarehe kubwa ya vita vikubwa vikubwa, wanatarehe kubwa ya ya kudhulumiana, wanatarehe ya kunyang'anyana ya kufanya kila aina ya mambo. Kwa hivyo hata sisi huku kwetu lazima watu waanze kukubali kwamba tunapokubali kwamba tutakwenda kwenye uchaguzi, mambo ni mawili, ima twashinda, ima twashindwa. Msikilizaji wetu hivi sasa tunafunga sehemu ya kwanza ya Live Talk, ambapo tulikuwa tunasikika kupitia mitambo yetu ya FM na Redio Shirika. Usiondoke, punde tu tunaingia katika sehemu ya pili ya mjadala wetu, ambapo utatufuata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com, ukibofya kwenye matangazo ya jioni. Sasa tunaingia sehemu ya pili ya Live Talk leo, tukizungumzia kuhusu uchaguzi wa raisi bunge na madiwani uliofanyika nchini Burundi tarehe 20 Mei na ambao matokeo yake yalitangazwa mapema wiki hii na Tume ya Taifa ya Uchaguzi iliyomtangaza mshindi Evariste Ndayishimiye na chama chake tawala cha CNDDFDD. Lakini chama kikuu cha upinzani cha CNL kilipinga matokeo na tayari kimewasilisha hoja zake kwenye mahakama ya katiba. Washiriki kwenye mjadala wetu ni Emil Nibasumba, mwanahabari wa Burundi ambaye yuko huko Kigali, Rwanda. Tunaye Abdul Nzeimana, ni mwanasiasa ambaye yuko mjini Brussels, Ubelgiji. Tunaye pia Mauru Bwanamaka kutoka huko Mombasa, Kenya. Nam na sasa tuungane na mwenzetu Collins Liberty Adede akiwa katika studio zetu za Mombasa kutusomea maoni yako ewe msikilizaji, ulivyoyaandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili. Asanteni sana wenzangu Washington DC. Hapa waliochangia katika ukurasa wetu wa Facebook ni wengi mno. Wacha tuangazie walio zungumza nasi kwenye ukurasa huu. Paulo Peter Tendwa wa Ugunga Kaliua, Tabora, Tanzania, unasema anawapongeza Warundi kwa kukamilisha zoezi la uchaguzi kwa amani na utulivu nchini humo. Kinachofuata baada ya hapo ni kuapisha kwa rais wao, na sasa rais huyo anatakiwa atekeleze ahadi zake alizotoa wakati wa kujinadi kwake na pia kulinda amani. Mkungi Francis Musia unasema sioni tofauti kubwa, kwani aliyechaguliwa ni, ni mfuasi wa rafiki wa utawala wa Nkurunzinza. Pengine huenda akawa mfano wa Luis Lorenzo na Edward dos Santos wa Angola. Huyu yuko Nairobi, Kenya. Simeon Semasaka Haji Tetradon toka kiwanja Rushutu, mashariki mwa DRC Congo, unasema nadhani kile kinachofuata baada ya uchaguzi wa Burundi ni kustawisha na kutenganisha mambo ili raia wapate kuishi kwa hali nzuri, akitaja kamati yake mpya na kuweka mabunge ya Seneti hata na idara mbalimbali mbali kama inavyonena katiba ya Burundi. Paul Goodman Nyabuto kutoka jimbo la Kisii, Kenya unasema demokrasia ya upigaji kura na uhuru wa kuwachagua viongozi tunaowataka Afrika haipo kabisa, wakati wote visa vya rushwa na kuhitilafiana na mchakato mzima wa upigaji kura yake. Ndovya Kasiki unasema wabukavu, DR Congo, kwanza na washukuru Warundi kwa hali yao ya kutoleta vurugu. Uchaguzi wa Burundi uligubikwa na changamoto kadhaa kama vile uhalali wa matokeo haukuwa sawa Hatuwezi kushangaa kusikia kwamba ni mpinzani aliyeshinda huu uchaguzi wa Burundi, na wasihi Warundi wazidi kuwa watulivu na tume huru iweke hadharani matokeo ya ukweli, isipendelee chama tawala. Nam, hao ni baadhi tu ya wale wametupatia ujumbe wao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Asante sana kwa kuchangia katika kitengo hiki. Mimi ni Collins Liberty Adede, VOA Mombasa. Ni baadhi ya maoni kuhusu mjadala wa leo, jinsi ambavyo ewe msikilizaji umeandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Asante sana Collins Adede. Kabla ya kuchukua mapumziko, Maoru Bwana Maka alikuwa anazungumzia siasa, jinsi ambavyo zinachukuliwa katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki, akiangazia zaidi kama upo muhimu wa viongozi kujipeleka katika uchaguzi wakati ambapo hawana imani na mfumo uliopo. Mauru bwana Mak, unaweza malizia hoja yako. Tatizo letu sisi wa Afrika tunapokwenda katika uchaguzi, hususan tukiwa katika upande wa upinzani hoja ambayo tuko nao ni kwamba tunakwenda kushinda, na iwapo tutashinda pia tunazua mtafaruku kwamba tumedhulumika au tumenyang'anywa au uchaguzi ulikuwa sio wa haki. Lakini unakuwaje uchaguzi sio wa haki na wewe mwanzo umekubali kwenda e, eh, kushiriki katika ule uchaguzi? Ni bora zaidi kukataa ule uchaguzi kuliko kwenda kushiriki kwenye uchaguzi alafu ukate Kiswahili useme kwamba tumedhulumika. Kwa nini mara nyingine? Kwa mfano hapa Kenya yetu wenyewe mwaka wa elfu mbili na saba, watu wamekwenda kwenye uchaguzi ule uchaguzi vile ulivyokuwekwa, watu wote wanaojua kwamba ulikuwa na mambo ya kiajabu ajabu, na njia ya kubatilisha ule uchaguzi ilikuwekwa, ni njia rahisi nzuri ya watu kuingia bunge, alafu waambie yule aliyeshinda anadai kwamba kashinda atengeneza a, a, a, a, a, a, a, serikali. Akishindwa kutengeneza serikali, wale ambao ni wabunge wa upinzani waliokuwa na viti vingi walikuwa ni moja kwa moja wapitisha hoja au mswada wa vote of no confidence, kwa sababu wewe umeshinda, lakini umeshindwa kutengeneza serikali, kwa hivyo unaambiwa huwezi kutengeneza serikali, tunakupitisha vote of no confidence, tunakutoa alafu wale wenye wengi wachukue fursa hii. Sasa hatutaki kujenga demokrasia kwa msururu huo. Sisi, sisi tunataka kujenga demokrasia kwamba ni kushinda ni kushinda haiwezekani namna hiyo. Uh, Emil uh, Gwasa amewasilisha malalamiko yake au shauri la kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi kwenye mahakama ya katiba na kumekuwa na madai kwamba mahakama hiyo si huru uh, na kwamba labda hakuna chochote ambacho kitabadilika. Sijui wewe kwa mtazamo wako unafikiria vipi kwa wale ambao wanasema kwamba uh, mahakama hiyo si huru na itaidhinisha tu yale matokeo ambayo yametangazwa na tume ya uchaguzi uh, Agatongwasa uh, ameanza ku- kudegeza kauli. Ukitazama uh, kabla ya kampeni ha, amerudisha ile kauli ya kabla ya kampeni, kwa sababu katika kampeni alikuwa na kauli kali, lakini kabla alikuwa na kauli E, ambayo sio kali na hivi amerudi kwenye hili kauli, anasema kwamba e, mahakama ile korti ya, ya kikatiba e, akiona imetoa maamuzi ambayo e, hakubaliani nayo e, ataamua kwenda kwenye korti ya Afrika Mashariki. E, ni, ni, ni wiki nzima mahakama ya, ya, ya, ya kikatiba ina siku nane ili E, itoe maamuzi e, lakini Agaton Gwasa akisema kwamba e, anaenda anaelekea sasa kwenye korti ya ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Inaonekwa, inaonekana kwamba e, kauli amelegeza kauli e, kama kauli amelegea kauli ambayo alikuwa nayo kabla ya kampeni na ukitazama hiyo e, mahakama ya e, ya Jumuiya ya Jumuiya Afrika Mashariki e, ni mahakama ambayo e, naona inaenda taratibu inaenda taratibu, kwa sababu tizama, kwa mfano, kesi ya kuhusu muhula wa watatu wa e, Pierre Nkurunziza hadi sasa iko mahakamani. Nimeona hivi juzi wanasema kwamba e, mwezi wa sita wataitisha kingine kikao kuhusu hiyo e, kesi. Unaona, na muhula wenyewe umekwisha. <laughs> muhula umekwisha E, e, tangu elfu mbili kumi na sita nafikiri ndio e, wamewakilisha madai kule ya ya kupinga kwamba ya kupinga muhula watatu wa Pierre Nkurunziza, lakini unaona miaka imekwisha ishakuwa miaka minne sasa, na mwezi wa sita, e, mwezi Juni wataitisha kikao kingine, inaonekana kwamba e, mahakama ya, ya jumuiya <laughs> ya Afrika Mashariki inaenda pole pole hayo yote yanatafsiri na ya kwamba eh, Agaton Gwasa, ukitazama kauli zake eh, ni kama amekubaliana na matokeo. Amekubaliana na matokeo kwa sababu eh, wakati mahakama itakuwa iko inashughulikia hiyo kesi itakuwa miaka iko inasonga mbele, na labda atakuwa tayari uko serikalini, iko katika vyombo vya serikali anashirikiana na na n ambayo imeshinda. Wanapofanya hivi, wafuasi wake wanaribia, wanamuunga mkono afanye hivyo, ana wana maoni tofauti. Nafikiri wako katika makundi mawili, kuna baadhi ambao hawamuungi mkono lakini hawana la kufanya e, na wengine wanamuunga mkono hivyo hivyo e, nafikiri tuta tutajua vizuri e, matokeo e, baada ya ya ya hii posti ya kikatiba ikishatoa ma maamuzi. Na ingawa maamuzi yenyewe e, ni kama yanajulikana kwa sababu hakuna mtu ambaye anaweza kutegemea kwamba e, kuna kitu ambacho uh, kitabadilika. Abdul Zeimana, ni kweli wengi wanasema kwamba hakuna kitakachobadilika upande wa matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Nikuulize huyu Evariste Ndayishimiye ambaye ndiyo atakuwa sasa anachukua hatamu za uongozi, atafanikiwa kurejesha Burundi kwenye njia ya kidemokrasia? Kuirejesha Burundi kuwa na uhusiano mzuri na majirani, kuwa na uhusiano mzuri na uh, wafadhili kama vile Umoja wa Ulaya ambao umeichukulia vikwazo Burundi tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita Sijui unaona kwamba kuna mafanikio yote ambayo anaweza ka mabadiliko yoyote ambayo anaweza akayaleta huyu Evarest Ndaheshimie kinyume na yale ambayo yalijitokeza katika miaka mitano hii ya nyuma au katika miaka kumi na tano ya utawala wa eh... ndugu mtangazaji, kwanza nizungumze kuwa bwana Evarest eh, Ndaheshimie ana sifa nzuri eh, hili ni jambo ambalo haliepukiki. Wengi wanamzungumza kama mtu mwenye sifa nzuri eh, sasa kilichoko ni kuona ni tunakusubiri kuona kama Eh, yeye ataweza kutumia u, ta, ataweza kutumia nguvu zake kama rais ili kuweza kubadili hali ambayo iko nchini. Maanake yeye anaweza kuwa na sifa nzuri, na yeye anaweza kuwa na utashi wa kubadilia, lakini eh, system ambayo ipo ikam, ikamziwia yeye kubadili chochote. Sasa inatakikana huyu bwana Evarist aheshimia aonyeshe kweli kabisa kwa, kwa sifa anazo kama ana sifa nzuri, wengi wanamzungumza kama mtu mwenye sifa nzuri ya, kama atakuwa na uwezo wa kusimama kama rais wa nchi na kuisimamia nchi kama rais wa nchi bila kutazama, eh, naweza kusema faida za chama, chama chake na kuweka mbele faida za Burundi kama, kama uh, Burundi ya Warundi wote, eh, Burundi ambayo inahitaji amani, salama na maendeleo, Burundi ambayo inahitaji kuwa na mawasiliano mazuri na nchi ambazo inazopakana na nchi ambazo isizopakana nazo ambazo inashirikiana kwa nyanja zingine e, za maendeleo. Mtangulizi wake ambaye anaondoka Pierre Nkurunziza, cheo alichopewa ndani ya chama ni cheo cha kumshauri yeye. Je, anaweza akakaidi ushauri wa mkubwa wake katika uongozi na akafanya vinginevyo kulingana na anavyotaka yeye, ikitiliwa maanani kwamba ndaheshimie aliteuliwa na huyo huyo Nkurunziza anayeondoka, anayoondoka. Uh, hii hi, ni janja tu, anataka kutumia. Ni janja kwa kuwa uh, ndaheshimie yeye, kile uh, sheria ambayo anapaswa kuifuata ni katiba ya nchi, na katiba ya nchi ya Burundi iko wazi hiyo. Ya ushauri rais, ambaye rais mstaafu kusema kuwa kupewa ushauri wa kumshauri rais ambaye iko madarakani ni janja, haipo, jambo hilo halipo kwenye katiba ya Burundi. Mimi nadhani Evariste Ndayishimiye ambayo anakwenda kuchukua uongozi kule nchini Burundi, anatakiwa kuwa rais kweli wa, wa, wa, wa, wa, wa warundi wote. Kama Nkurunziza atamshauri na ushauri wa Nkurunziza ukawa ni mshauri mzuri, aufuate, na kama akimshauri ushauri ambao utakuwa sio ushauri unaofaa, basi apil autupilie, autupilie kapuni, na yeye aendelee kuongoza nchi eh, kwa kuwa eh, eh, oh, Uh, mu, muhula huyo ambayo anakwenda kuuanza yeye ut, utakuwa sio muhula wa Bwana Nguruziza. Nguruziza akamaliza mambo yake, ende akapumzike. Ni muhula wa Bwana Evariste ndaheshimia, aelewe kama atahesabiwa kwa hilo, hatuhesabiwa kama mtu ambaye aliletwa na Bwana Nguruziza na Nguruziza akabaki nyuma yake kuenda kuenda kumwongoza wakati kiongozi ni Bwana Evariste ndaheshimia, yeye ndo atahesabiwa kwa wakati huyu ambao atakaoongoza eh, kabla ya mwezi wa Agosti E, wa mwaka elfu mbili na ishirini changamoto iko kubwa sana, kwa sababu tunapozungumza kuhusu wa vile, vile, uchaguzi wa Burundi vilevile, si tuliona uchaguzi wa DRC Congo, wakati unakuta ghafula bimvu ambaye anadaiwa akatoka namba tatu, ghafula bimvu ameambia ndo amekashinda serikali na ndo mwenye kutengeneza serikali. Na haya hayawezekani pasipokuwepo na mkono wa nje, kwa hivyo hata nchi kama Burundi na zile zingine, uh, unakuta kwa mfano unakuwa na shindikizi kubwa, lazima tufuatilie mfumo wa kidemokrasia, lazima tuwe na demokrasia. Lakini demokrasia hii mara nyingi inasukwa kwa namna ya kuwezesha wale wenye kuteua ama wenye kushindikiza ni nani wakuwa pahali fulani, ili waweze kuwa na wepesi wa kushindikiza watu wao na wawe oh, no. Kwa hivyo tukisema hati tunatarajia mabadiliko ma, ma, ma makubwa uh, kwa hakika kwa hamu tutakuwa sisi tuna imani kwamba tunapenda kuwepo na mabadiliko, kuwepo na uimariko, kuwepo na uimariko wa nchi, kuwepo na uimariko wa uchumi, kuwepo na hali halisi ya maisha, lakini kulingana na wale ambao ndio wana mbele katika masuala ya uongozi katika Afrika, licha ya kwamba huwa ni wasomi mara nyingi, lakini fikira zao haziko katika kufaidi nchi, kutokamana na ufahamu wao, sasa unakuta maendeleo yale tunaotarajia yanakuwa ni mazito kupatikaniwa. Bwana Maka, uh, nimekusikia ukizungumza kwamba unapokwenda uh, kwenye uchaguzi usiji baadaye ukalalamika kwamba umedhulumiwa. Sa uh, upande wa Burundi, huyu kiongozi mkuu wa upinzani uh, Agathon Gwasa leo amekwenda mahakamani kuwasilisha hoja zake kwamba wizi uligubikwa na kura na kwamba ana uthibitisho kwamba kulikuwepo na wizi wa kura na yeye ndiye alishinda. Sa kwa hiyo hizi lawama zake hazina msingi kwa vile ameamua tu kushiriki uchaguzi na anajua kwamba uh, kunaweza kutokea wizi wa kura. Bila, bila shaka mimi nitasema, kwa sababu hii ni dasturi ambayo imenoga sana na sasa inasinya, inachukiza, inachukiza kutokamana na kwamba saa hii sio wakati ule wa Afrika, tuseme mathalan, tuseme Afrika ya, ka, ya, ya, ya karne ya kumi na tisa ama kumi na nane au miaka thelathini ama miaka arobaini huko nyuma, ambako miundo mbinu na miundo msingi ilikuwa haijaweza kujikita kisawasawa. Leo tunazungumza karne ya ishirini na moja ambao kwamba watu wamepata ilmu kwa kiasi kikubwa halafu tena akses ya ya utaalamu wa aina yoyote ule inapatikaniwa hata kwa mitandao. Leo tukiamua kwamba kwa, kwa nchi kama Burundi. Burundi ni nini? Burundi ni ni ni, ni kata moja tu hapa, nafikiri hata ka, ka, ka, ka, kaunti ya Tanariva hapa ama kaunti ya Kilifi hapa Kenya ni kubwa kuliko Burundi. Sasa iwapo kanchi kadogo kama hapo na watu hawawezi wakakaa na wakapanga wakasema, sisi tunajitakia burundi mazuri tukiwa tunajitakia mazuri, uchaguzi wetu tunapenda tuhutumia wa mathalan wadijitali wa, wa, wa, wa au wa mfumo ambao kwamba utatoa kabisa nafasi ya watu kupenyeza uharamu wowote ule au ufisuri, ufisadi aina yoyote ule. Uchaguzi si kazi ngumu, lakini iwapo leo tunasema tunahusika katika mchakato mzima wa kisiasa wa vyama vingi, alafu tunakataa kabla ya kuenda uchaguzi kuwekeza muundo msingi ambao utakawezesha kwamba, eh, maanake lazima pia hata hapa Kenya tumekuwa na hayo matatizo e, kwamba na hatukatai watu walaghai kwa kisiasa, wapo mazingira ya watu kutaka kudhulumiana kuzidi kupikwa wale wengine yapo, e, sifahamu lakini, kabla hayajafanyika ni bora tukubali kwamba tuseme hakuna uchaguzi mpaka jambo hili na hili na hili na hili liweze kuimarishwa. Leo kwa mfano, angalia kwa nini tunakuwekwa na matatizo mengi ya kwa, uh, ya, ya, ya, ya haya masuala ya uchaguzi utakuta nchi nyingi hapa Afrika e, zimeshika mfumo, wanadai kwamba wameshikilia mfumo wa demokrasia, wameshikilia vyombo vya mfumo wa vyama vingi, wanadai uh, kwamba tunafanya uchaguzi uh, lakini unakuta wanaogombea sio vyama, wanaogombea ni wagombezi wenyewe. Sasa wanapokuwa wagombezi wenyewe ndio wanafanya kampeni na ndio wanaopigiwa kura wenyewe moja kwa moja. Kwanza inavunja hoja halisi eh, kabisa hii ya kwamba tuna vyama vingi, kwa sababu wanaogombea si vyama bali ni watu wagombea Alafu wale ugombea inakuwa ni duo dai. Kwa hivyo nakuta mgombea kibinafsi pia anafanya ukiritimba wake kuhakikisha kwamba atachaguliwa, lakini kwa demokrasia zilizofaulu utakuta kwa mfano kama ni ama zimeimarika, zime zime zimekomaa, tuseme tuseme kama Marekani, tuseme kama Uingereza, utakwenda kama Israel. Israel kuna viti vyama vingapi? Vyama vingi, na uchaguzi wanafanya kila baada ya miaka mitano. la uchaguzi wanafanya kila wakati. Kile chama kilichotawala kikikosa majority, au coalition yake ikikosa majority, au kukiwa na hoja ambayo inaleta utatanishi, unakuta anakuambia twendeni kwenye uchaguzi. Alafu anapokwenda kwenye uchaguzi, anapigiwa kura mgombea au anapigiwa kura chama kule anapigiwa inapigiwa kura chama. Sasa yule mgombea mshirikisha wa kile chama katika lile eneo lake ndio anauza sera za chama, lakini hapa tunauza sera za mgombea mwenyewe binafsi. Sasa inapokuwepo mazingira kama hiyo, hali halisi ya kuwekwa na vyama vingi inakuwa haipo, na inakuwa sasa ni, ni, ni mshike mshike wa wagombea binafsi. Kwa hivyo unakuta mazingira ya ufisadi, uhalifu, ukiritimba yanajaa ya, kwa sababu inakuwa ni do or die. Lakini siku tutakapokubali kwa mfano tuwe tumekubali demokrasi hali halisi alafu tukubali na taratibu za kidemokrasia, hususan miundo msingi wa kuhusisha vyama vingi, ili vile vyama vihusike kama vyama, utakuta ile stress ama presha ya mtu kuchaguliwa itapungua, kwa sababu watu wanakwenda kuhodhi sera za chama. Lakini hapa unasikia watu wameenda uchaguzi wa vyama vingi, lakini kama Kenya kwa mfano, ukimuuliza sera ya afya ya chama cha Jubilii ni ipi, hakuambii ukimuuliza sera ya mambo ya mambo ya mambo ya kigeni ya mambo ya kigeni ya ODM hakuambii, lakini ukimuuliza mgombea wa chama ni nani wa kiti cha urais atakwambia ni Raila, ndio mwingine atakwambia ni Uhuru. Kwa hivyo watu wanajikita kwa mishindi ya hawa watu, pakiwa na mazingira kuwa ni huyu mtu, unakuta sasa mazingira ya watu kuweza kufaulu na kuwa au kufanikiwa ki kwa ki mazingira kidogo inakuwa ni ngumu. Abdul, utawala wa Nkurunziza ambaye kidogo unasema ni janja za chama ulikuwa nao unafuata washauri na mwongozo na manifesto ya chama ambacho ndaheshimie, sasa anakuwa anakiongoza ndi, anakuwa macho ya chama hicho. Utawala wa Nkurunziza ulikuwa unafuata katiba kwa mwenendo wako, chama cha kinachotawala katiba unayotaja kilikuwa kinaiheshimu? Uh, mimi sizani si, sana kama chama kilikuwa kinaifuata katiba. Kama chama kilikuwa kinaifuata katiba, kisingefikia mahala mpaka Nchi katika katiba ya Burundi hakuna mahala ambako watu wame, wame, wame, viongozi wamepewa uwezo wa ku, wa kuwafanyia wananchi kinyume na sheria mpaka wananchi wakaihama nchi yao eh, kwa sababu ya kufanyiwa unyonge na wengine kuuawa, na wengine wengine kunyang'anywa vyao akina mama kubakwa. Nadhani haya yako kwenye katiba ya, ya nchi ya Burundi na na ushahidi tu kama hali hizo ambazo imezungumza zilitokea ni ni kuwepo katika nchi ambazo zinapakana na Burundi, zaidi ya wakimbizi laki tatu laki nne e, wa Burundi na we, wengi wao ni kwambie, wengi wao pasenti tisini ya hao wakimbizi wote ni maanake, kule kwetu Burundi watu wanapenda kutumia masuala ya kikabila pasenti tisini A, au themanini na tano ni wa kabila la Bwana Nguruziza, lakini wameikimbia Burundi, wameihama Burundi, walikuwa na sababu za kuihama. Sizani kuwa kama e, hizo hiyo hizo sababu e, nizi, e, ziko ziste, w, au uongozi wa Bwana Nguruziza ulipewa ruhusa na katiba ambayo ilikuwa Burundi au ulipewa ruhusa na chama chake. Mi nadhani ni kumhesabu Nguruziza e, na wale ambao walishirikiana katika kufanya mambo hayo. Eh, kwa, kwa kwa kwa kwa kichwa chao au kwa uh, kibinafsi sababu eh, manifesto ya chama inaweza kuwa ni nzuri, katiba inaweza kuwa ni nzuri, lakini wale viongozi wakaja wakaharibu na kutumia uongozi kinyume na gisi manifesto ya chama ilivyo, kinyume na, na, na gisi katiba ya nchi ilivyo, itakuwa rahisi kwandaheshimie kutekeleza kila anaona ni sawa katika msingi wa chama, chon, wa chama ambacho Nkurunziza ameongoza chenye washauri kilichomteua kwamba shikilia nafasi hii, mimi nadhani eh, hilo linawezekana ndugu mtangazaji, sababu tuchukue mfano mdogo eh, tutazame mfano wa kule Angola eh, a, a, a, rais ambaye yuko kwenye, kwenye utawala leo aliteuliwa na rais ambaye aliondoka. Aliondoka, lakini alivyofika tu kwenye utawala alibadili hali jumla ya nchi, na nchi ya Angola leo ina sura nyingine ukilinganisha na sura ile ambayo ilikuwa wakati hajaja haja haja madarakani rais wa leo iko sura nyingine. Kama hiyo kule Mauritania, ambapo rais ambayo yuko leo pia naye alipewa au alikuja kwenye utawala amepewa na rais ambayo aliyokutwa na ni wa chama kimoja, lakini alivyofika pale alikataa kuendelea katika njia hizo ambazo zilikuwa hazipendezi rais wa kabla yake alizozitumia. E, basi mimi kwa upande wangu nizungumze tu mara nyingi mara nyingi eh, katiba zetu kule Afrika ukienda kuzisoma ni katiba nzuri. Eh, mipango wa manifesto za vyama ni, ni, ni unazikutana zote ni nzuri, kwanza zimeandikwa zimeandikwa nyingi, watu wakilingania katiba waki, waki, wakitazamia kwenye katiba za nchi za Magharibi, walakini eh, tatizo linakuja viongozi wale, wanakuja viongozi ambao wana wana, wana, wana bado hawaheshimu hawa wananchi, hawaheshimu katiba, hawaheshimu sheria, hawaheshimu, hawajui kipi cha serikali na kipi kisiokuwa kipi, binafsi, kipi cha serikali. Na ndio maana unakutana kule kwetu rushwa, eh, kule kwetu watu wanaingia kuchukua mali za nchi wanazibinafsisha wanazi, wanazi, wanazi. Hakuna hata nchi moja utakutana kwenye sheria au kwenye katiba au kwenye manifesto za vyama ambavyo viko vinaongoza nchi hizo e, kuwa viongozi wana sheria ya kuenda kuchukua mali za, za, za nchi na kuzibinafsisha kuzifanya mali zao au kuenda kuchukua kupora mali za nchi e, kwa kwa, kwa manufaa yao binafsi e, hayo hautoyakuta. Ndio maana tunahitaji kuwa na viongozi ambao watasimama watasimama kama watu ambao wanataka kuziongoza nchi eh, kufuatisha sheria na kufuatisha imani ya kuzipenda nchi zao. Maana yake kama utakuwa hauna imani na, na, na, na, na nchi yako na kuwapenda wananchi wako hauwezi kuweka usawa ndani ya nchi, na, na, na, na hali ya nchi na wananchi zitazidi kudidimia, Kamila, uh... Mahakama ikishachukua mwamuzi tuseme, mfano, imeidhinisha matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi semii, moja kwa moja mgombea wa chama cha Evariste Ndayishimiye atakuwa ndiye rais sasa wa, wa, wa Burundi ambaye atachukua nafasi ya Pierre Nkurunziza aliyeongoza Burundi baada ya miaka kumi na tano. Sijui upande wako unafikiri, huyu Evariste Ndayishimiye, kuna kitu chochote upande wa siasa, upande wa sera atakachobadili eh, kuliko yale ambayo tuliyashuhudia eh, miaka yote hii ya utawala wa Pierre Nkurunziza? Kuhusu sera, sidhani kwamba kuna kitu kikubwa eh, ambacho kitabadilika, lakini eh, nafikiri masuala ya kidiplomasia yatabadilika, yatabadilika kwa sababu eh, eh, chama ni kile kile, ni CNDD-FDD eh. Lakini mtu ambaye anaongoza nchi atakuwa amebadilika, lakini chama kitabaki kile kile na sera eh, ni ile ile. Lakini kuhusu masuala ya kidiplomasia, nafikiri kuna mambo ambayo yatabadilika kwa sababu, unaona nchi eh, ya Burundi kama ilikuwa ilitengwa na mataifa mbalimbali hasa eh, Umoja wa Ulaya, hata Umarekani ambao e, huwa ni wafadhili wakubwa duniani e, walikuwa wameitenga, lakini e, ni Evariste Ndayishimiye akishachukua madaraka itategemea e, na msimamo wa upinzani na na nguvu za upinzani, bwana Maka uh... Wakati ambapo Pierre Nkurunziza anaondoka madarakani na kumwachia Ndaishimie e, Burundi ina migogoro na majirani zake. Ina mgogoro na Rwanda kwa mfano. Burundi uhusiano wake katika Jumuiya ya Afrika Mashariki umekuwa kusuasua. Vikao mara nyingi haijahudhuria. Jumuiya ya Afrika Mashariki, muungano ambao uliwekwa na nchi za majirani wote wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, mikutano yake imekuwa haitekelezwi sababu zinatolewa. Moja inakuwa inaangazia Burundi kila mara, kila mara Burundi, katika utawala huu ambao unakuja, endapo basi yaliyo mahakamani hayatakuwa na maana yoyote. Unaona Burundi ikikarabati uhusiano wake na Burundi, kawa mwanachama dhabiti katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, hilo halishangazi. Halishangazi kwa sababu laweza kuwa au lisiwezekane. lisie, lisie, lisie, lisie, lisie kivipi? Tuchukue mfano mzuri wa wa, wa wa wa Angola na Dos Santos. Dos Santos alitawala ali, ali kwa muda mrefu, alizitia siasa za Angola katika mfuko wake, alikuwa amebobea katika nyanja zote. Lakini hatimaye alipoamua kustaafu, alichukua mgombea ambaye alikuwa ni mwanandani wake, kipenzi chake, na akawa na imani na yeye mia kwa mia kwamba nikimweka mimi huyu basi haya mambo yote hapa yale yangu yani, itakuwa kwa ile lugha akisema status quo itaendelea. Lakini ilikuwaje? Baada ya yeye Dosantos Santos alipozitoa hatamu za uongozi akamkabidhi e, kipenzi mgombea wake yule, bwana amegeuka. Baada ya kugeuka ameamua kwamba sasa Angola hatutaki ufisadi, nchi sasa zilikuwa zimeibiwa, za nchi zirejeshwe Binti ya Dosantos mwenyewe anakimbizwa kila pahali, ulimwengu mzima anataka kukamatwa, kutokamana na kwamba arejeshe ile mali ya umma aliyoiba, mara akaunti zake zimeshikwa, na si ye peke yake bali na wafisadi wale wote ambao wamefaidika kupitia utawala wa Dosantos, ela tu Dosantos mwenyewe okay, nikaambia hajataka kumdhuru au kumhusisha katika mashtaka, lakini hakika anaonyesha kwamba amepiga pindu eh, digrii mia tatu sitini kumgeuka yule aliyekuwa nadhani kwamba atamweka amlindie. Na, na hapa ndipo tunakamilisha mjadala wa Live Talk na wachambuzi wetu Emili ni Basumba Abdul Nzeimana kutoka Brussels, maka akiwa Mombasa. Shukrani zetu wote waliochangia kwenye mjadala huu. Imana hewani nimeshirikiana na Kena, matangazo ni Abdu Shakur Abud Ridhi na Aida Isa. Sote siku mwema na wikendi tulivu.