ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Kenneth Bwire na kukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano, Mei 27 mwaka 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika mashariki na kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Katika matangazo yetu hii leo tuna ripoti ya mapambano mapya yamezuka mkoa wa Kivu huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC kati ya jeshi la Kongo na kundi la kabila la Banyamulenge kwenye ambako kuko serikali hiyo. Makundi inafanya kitu gani? Si kwa ajili ya makabila wanapigana, kwa sababu ndani ya vikundi hivyo vinakuwa na sapoti pia ya vikundi ambavyo vilitoka Burundi na Rwanda. Hakuna njia mbili tatu. Njia ni moja tu, serikali ihakikishe kwamba amani imerudia kwa nguvu za serikali. Na katika habari nyingine, Kenya yaripoti maambukizi zaidi ya virusi vya korona, hasa katika maeneo wanakoishi watu maskini. Hii ugonjwa uko mtaani na hakuna mmoja wenu ambaye yuko salama, hakuna mmoja wetu ambayo yuko salama, awe ni yule anauza mboga pale sokoni ama ni tajiri wa aina gani? Hakuna mtu ambaye sasa anaweza kusema ati hii virusi iko mbali sana na yeye. Ni baadhi ya yale utakayosikia ndani ya matangazo yetu hivi sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu voaswahili.com. Kabla ya kupata ripoti kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia. Mshukiwa wa mauaji ya halaiki ya watu nchini Rwanda, Felicien Kabuga ameambia mahakama nchini Ufaransa kwamba mashtaka dhidi yake ni ya uongo. Kabuga amesomewa mashtaka ya mauaji na uhalifu dhidi ya binadamu katika mahakama ya Umoja wa Mataifa inayosikiliza kesi yake, na kupitia kwa mkalimani amejibu kwamba mashtaka yote ni uongo, akiongezea kwamba hakumuua mtusi yeyote na kwamba alikuwa anafanya nao kazi. Kabuga ambaye alikamatwa karibu na mji wa Paris mapema mwezi huu, baada ya miongo kadhaa ya kuwa mafichoni, anashutumiwa kwa kufadhili na kuwapa silaha wapiganaji kutoka kabila la Wahutu waliowaua wa kinyama Watusi na baadhi ya Wahutu karibu mwaka 1994. Hakimu ambaye alikuwa amepangiwa kusikiliza kesi ya mwanasiasa maarufu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Vital Kamerhe, amefariki ghafla usiku wa kuamkia leo jijini Kinshasa. Polisi wa Kinshasa, kupitia kwa Kanali Miguel Bagaya, wameambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba hakimu huyo alifariki dunia saa nane usiku baada ya kuumwa ghafla na kupelekwa katika hospitali ya Nganda. Polisi wamesema jaji huyo aliyekuwa na umri wa miaka hamsini amefariki kutokana na mshtuko wa moyo. Alisikiliza duru ya pili ya kesi dhidi ya mwanasiasa Kamere ambaye alikuwa mkuu wa utawala katika serikali ya rais wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Chisekedi. Kamere alikuwa mshirika wa karibu wa rais Chisekedi katika harakati za uchaguzi mkuu uliopita. Nigeria itaendelea na majaribio ya dawa ya kutibu malaria hydroxychloroquine katika kutibu virusi vya korona licha ya shirika la afya duniani WHO kutangaza kusitisha matumizi yake kwa sababu ya kiusalama wa afya. Mkurugenzi wa idara ya kitaifa inayosimamia chakula na dawa nchini Nigeria, Profesa Majisola Adeyere, ameambia shirika la habari la Nigeria kwamba hafutilii mbali uamuzi wa shirika la afya duniani lakini kwamba wanataka kupata matokeo yao. Adeyere amesema kwamba majaribio ya dawa hiyo yatamalizika baada ya miezi mitatu au minne ijayo. Utafiti wa hivi karibuni uliochapishwa katika jarida la tiba la Lancet ulipendekeza kwamba dawa ya hydroxychloroquine inaweza kuongeza hatari ya wagonjwa kupoteza maisha. Idadi ya watu ambao wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona Afrika imefikia 115616 kulingana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika. Watu 3479 wamekufa kutokana na virusi vya korona, kulingana na kituo hicho. Watu 46630 waliokuwa wameambukizwa virusi hivyo kote Afrika wamepata nafuu. Afrika Kusini, Misri, Algeria, Nigeria na Moroko ni miongoni mwa nchi ambazo zimeripoti idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona Afrika. Nchi zilizo kaskazini mwa Afrika ndizo zimeathirika zaidi kwa maambukizi na vifo. Kundi kubwa la nzige wa jangwani wanaharibu mazao kote magharibi na katikati mwa India, hali inayolazimisha maafisa kuongeza juhudi katika kukabiliana na nzige hao katika nchi hiyo iliyowahi kuvamiwa na nzige miongo mitatu iliyopita. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Ndege zilizokuwa na rubani, matrekta na magari yamesambazwa kuwasaka nzige hao na kuyunyuzia dawa. Tayari nzige wameharibu karibu hekari elfu hamsini za mazao nchini humo. Nzige hao wamevamia zaidi maeneo ya Rajasthan na Madhya Pradesh. Mkurugenzi wa kituo cha serikali kinayoshughulika na nzige hao, Kel Gurja, ameliambia shirika la habari la AFP, India haijawahi kuona uvamizi wa nzige tangu mwaka elfu tisa mia tisini na tatu. Kituo cha dharura kimesema nzige hao wamesababisha uharibifu mkubwa wa mazao ya msimu katika majimbo yote na kutaabisha wakulima wengi ambao tayari wanahangaishwa na, na matokeo ya ugonjwa wa covid-19 uliokumba dunia. Kabla ya kuingia India, waliharibu mazao katika nchi ya Japan. Kundi la nzige wapatao milioni 420 wanaweza kula chakula cha watu elfu thalathini na tano au tembo sita. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa. Unasikiliza Sauti ya Amerika. Waandamanaji wamekabiliana na polisi wa Minneapolis hapa Marekani, huku hisia kali zikiongezeka kufuatia kifo cha mwanamume Marekani asili ya kiafrika alipokuwa akikamatwa na polisi wazungu. George Floyd alikufa Jumatatu baada ya kubanwa chini na polisi mzungu aliyembana kwa sakafu kwa kutumia goti lake. Video iliyorekodiwa kwa kutumia simu inaonyesha Floyd akisema kwa uchungu kwamba anashindwa kupumua, akimwomba polisi huyo mzungu kuacha kumfinyilia kwa sakafu barabarani. Waandamanaji wameandamana hadi kwa kituo cha polisi na kuharibu gari la polisi pamoja na kupasua dirisha za kituo hicho. Polisi wametumia gesi ya kutoa machozi kuvunja maandamano hayo. Polisi waliohusika na kitendo hicho wamefutwa kazi. Meya wa Minneapolis ameomba msamaha kwa jamii ya watu weusi wanaoishi mjini humo na rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba amefanya mazungumzo ya kuridhisha kuhusu mpango wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani waliosalia nchini Afghanistan. Chini ya wanajeshi elfu nane wa Marekani wanashika doria nchini Afghanistan. Trump amesema kwamba anapanga kuwarudisha nyumbani hivi karibuni, hata hivyo hajasema tarehe kamili. Katika kikao na waandishi wa habari mjini Washington, Trump amesema kwamba muda umefika kwa wanajeshi hao kuondoka afghanistan baada ya miaka kumi na tisa. na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka mjini Washington DC, na habari tuliyoipatia uzito wa juu usiku wa leo ni huko nchini Burundi. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Burundi inatarajiwa kuwasilisha matokeo ya awali yaliyotangazwa jana mbele ya mahakama ya katiba kuweza kuidhinishwa kabla ya malalamiko yeyote kuwasilishwa, kulingana na sheria za uchaguzi nchini humo. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Burundi, Agathon Rwasa, alitarajiwa kuwasilisha mashtaka hii leo ili kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa Mei ishirini uliompatia ushindi Evariste Ndayishimiye wa chama tawala cha CNDD FDD, lakini anasubiri hadi seni kuwasilisha matokeo. Abdu Shakur Abud amefuatilia matokeo hayo na anatusimulia zaidi wakati wa Rundi na dunia nzima wakisubiri kile kitachotokea baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi ya awali, kanisa Katoliki imetangaza kwamba kumekuwepo na kasoro chungu nzima katika utaratibu wote wa uchaguzi na matokeo yake, na hivyo kuona kwamba uchaguzi haukuwa wa wazi na haki. Kwa upande wake, kiongozi wa upinzani Agathon Rwasa wa chama cha CNL alipozungumza na Sauti Amerika alisema atawasilisha mashtaka yake kati ya leo na kesho dhidi ya matokeo kwamba haamini kutakuwa na mabadiliko yoyote, lakini anafuata mkondo wa sheria mahakama. Sina uhakika kwamba itakuwa ya haki, kwa sababu mfumo wote wa CNDD-FDD umeoza kabisa kabisa kabisa. Hakuna cha mahakama, hakuna cha nini, lakini utaratibu kama ulivyo ndivyo tutakavyofanya. Wakishindwa kuamua vilivyo, tutaendea koti ya Afrika Mashariki, nao tuone watasema nini. Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki Joachim Ntahondereye anaungana na malalamiko ya Gwasa kwamba kulikuwepo na kasoro katika utaratibu mzima wa uchaguzi na hata kushuhudia maafisa wa baadhi ya vituo vya kupiga kura wakitia saini hati ya matokeo hata kabla ya kura kuhesabiwa. Kanisa Katoliki inasema kwamba imepeleka ufuatiliaji wake 2716 katika sehemu zote za nchi na wameweza kushuhudia matokeo na matatizo yaliyotokea. Hata hivyo alikuwa makamu rais wa serikali iliyopita Gaston Sindimo, ambaye alilalamika pia kuwepo na kasoro kabla ya uchaguzi, hii leo ameiambia Sauti ya Amerika kwamba anakubaliana na matokeo na inabidi Warundi waungane pamoja kufanya kazi kuleta utulivu na maendeleo nchini mwao. Sisi viongozi wa kanisa wako huru kutangaza yale walioona eh. Na mimi siwezi nikazungumza kuhusu oh, mgombea kama vile mimi, mimi ni maoni ya kama mimi eh, mgombea ni, gisi nimeona hali ilivyo leo, kipi kinaweza kasaidia Warundi ili tuwe wamoja. Uchaguzi umekwisha, vita ya uchaguzi mamkuchochea huku na huku ya uchaguzi umekwisha, ili tuangalie manufaa ya raia ni vipi? Ndio sababu, ndiyo msimamo wa chama cha Iprona, sababu chama cha Iprona si chama kawaida, ni chama lazima kizimbatie umoja kizimbatie eh, haki. Ndio ule alivyokuwa na tatizo, aliona amekasorobu fulani, na ndio sababu kuna vyombo vya sheria, ili malalamiko yoyote yale iende, anafata kuzimbatia umoja kuzibatia amani nchini. Kwa hivyo wewe huna shida kwamba katika kuhesabu kura matokeo yake hamkuwa pamoja na tume ya uchaguzi hamkuwa na wakilishi. Kwa hivyo wewe unaona kwamba kila kitu kimekwenda sawa? Bo hauwezi kasema kila vyote viko sawa, panakuwa kasorobo haka na kangine sasa. Je, kasorobo kenyewe kako kangifaidia nini, chama cha Iprona kufanya hivi ama kufanya hivi? Sisi lengo letu ni raia. Vipi? Vip, raia Burundi miaka mingi pakiwa uchaguzi panakuwa utata, panakuwa kila kitu. Sasa hivi leo uchaguzi umekwisha, Warundi tuwarudishe kwenye utata? Mahakama ya Katiba ina siku tisa kuidhinisha matokeo rasmi baada ya kusikiliza mashtaka yote ya upinzani na baada ya kupokea matokeo kutoka Tume ya Taifa ya Uchaguzi CENI Pindi ikikataa malalamiko ya upinzani, basi Ndaishimie ataapishwa kiongozi mpya mwezi Agosti kwa muhula wa kwanza wa miaka saba. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC tunaarifiwa kwamba mapambano mapya yanaripotiwa huko Minembwe katika mkoa wa Kivu Kusini, kati ya jeshi la Congo FRDC na wanamgambo wa kundi la kabila la Banyamulenge Gumino Twigwaneho. Jeshi la Congo limepoteza askari wawili huku wapiganaji watano wakiwa wamekufa kati ya wanamgambo. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Mitima De La Chance kutoka Bukavu. Asasi za kiraia huko Minembwe zinashuhudia kwamba mapambano hayo yalianza Jumamosi wapiganaji wa makundi ya Gumino na Twigwaneho walishambulia ngome tofauti za jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC katika vijiji vya Minembwe baada ya kushtaki askari kwa kuharibu na kupora mazao ya shamba na hata pia kupora maduka ya raia wa Minembwe. Sira Ruda Konja ni katibu wa shirika la raia wa Minembwe. Chanzo kukuwa wajeshi wenyewe walitoka pale Ilundu karibu ya Minembwe, wakaenda kupora miindi kwa shamba ya, ya raia wakaaji. Wote mimea imeporwa kabisa, mimea imeporwa reka reka. Hatuwezi kujua vitu ya kueleza Minembwe, lakini tuhuma hizi dhidi ya askari wa FRDC zinatupiliwa mbali na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Msemaji wa operesheni ya kijeshi inayoitwa Sokola ya pili kusini mwa mkoa wa kivu kusini kapit ni Jodone Kasereka anasema kuwa tuhuma hizo hazina msingi wowote ule. hiyo sio kweli, hiyo ni kuenda kudharau jeshi bwana. Jeshi haikosi chakula kwa kwenda kuingia katika shamba za raia. Umino na yatubuaneo ndio walianza shambulia jeshi Jumanne. Mapambano mapya yaliripotiwa huko Lulenge, magharibi mwa Minembwe, kati ya muungano huo wa makundi ya Gumino na Twigwaneho na kikundi kingine cha wapiganaji kinachoitwa Biloze Bishambuke, ambacho kinajumuisha wapiganaji Maimai kutoka kabila zingine katika eneo hili. Mapigano hayo yalikaribia senta ya Minembwe jioni kabla ya jeshi la Kongo kuingilia kati. Msemaji wa jeshi upande huo Kapiteni Jedoneka Sereka anatoa mwito kwa makundi hayo kuweka silaha chini na kuchangia katika harakati za kuleta amani yake inakuwa na wajibu wa kuleta usalama wa kaaji na mali yake, sio kusema hichi kikundi inakuwa ya Ngumino, inakuwa ya Tibwaneo, inakuwa ya Biloze Bishambuke, alafu wanashika silaha kinyume na sheria, wanashambulia jeshi, wanatatiza raia, alafu wanasema hichi wanachunga community za kwao. Hiyo ni manyanga, na sisi jeshi hataendelea kuvumilia mambo kama na. Hii mivutano ya kikabila imeendelea huko Minembwe kwa miongo kadhaa, ikisababisha vifo vya watu maelfu, ya wakimbizi vijiji vilivyoteketezwa pande zote na uporaji kwa uwingi. Katika visa hivi vyote ni raia wa Minembwe ambao hulipa bei nzito wakilazimishwa kukimbilia misituni kila mara. Enok Sebineza ni mbunge wa zamani wa kitaifa nchini Kongo, akiwa pia mtaalamu wa kutanzua mizozo. Anaionya serikali ya Kongo ishurutishe amani huko Minembwe, kwenye ambako kuko serikali hiyo makundi, inafanya kitu gani? si kwa ajili ya makabila wanapigana, kwa sababu ndani ya vikundi hivyo vinakuwa na sapoti pia ya vikundi ambavyo vilitoka Burundi na Rwanda. Hakuna njia mbili tatu nne, njia ni moja tu, serikali ihakikishe kwamba amani imerudia kwa nguvu za serikali. Ombi hilo hilo limetolewa pia na asasi za kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini zikiitaka serikali ya Kongo irejeshe mamlaka yake katika sehemu hii ya mkoa wa Kivu Kusini. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. <coughs> Sikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa mjini Washington DC. Kenya leo Jumatano imetangaza kuwa idadi jumla ya maambukizi ya virusi vya korona nchini humo imefikia elfu moja mia nne sabini na moja, baada ya kushuhudia idadi ya juu mno ya maambukizi mapya ya virusi hivyo kufikia mia moja ishirini na tatu katika kipindi cha saa ishirini na nne. Waziri wa afya Mutahi Kagwe ametangaza kuwa mitaa ya mabanda na maeneo mengine yanayotumia sana usafiri wa umma yanaendelea kurekodi idadi ya juu ya maambukizi. Mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennedi Wandera, anayeripoti kwamba serikali ya rais Uhuru Kenyatta inagutushwa na jinsi miji ya Kenya imerejelea katika hali ya kawaida. You know, watu wa Kenya saa ingine hawasikii Kenya katika siku ya 76 baada ya kutangaza kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona Machi 13 mwaka huu imerekodi idadi ya juu mno ya maambukizi mapya ya virusi hivyo kufikia 123, kutokana na vipimo vya afya kwa sampuli za watu 3,077 katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Katika maambukizi haya mapya, jiji kuu la Nairobi na viunga vyake linaongoza kwa visa 85 huku mji wa Mombasa ukiripoti visa 24, jimbo la Kiambu visa vinne, Kajiado visa vitatu, Kisumu visa viwili, Kitui, Kilifi, Busia, Wasin Gishu na Garissa kisa kimoja kila jimbo. Hata hivyo, kinachoigutusha serikali ni jinsi na kasi ya kusambaa kwa maambukizi haya katika mitaa ya mabanda yaliyopo katika viunga vya jiji la Nairobi na maeneo mengine ya mji wa Mombasa kama vile Mvita, Changamwe, Jomvu na Kisauni. Hii ugonjwa uko mtaani na hakuna mmoja wenu ambaye yuko salama, hakuna mmoja wetu ambaye yuko salama, awe ni yule anauza mboga pale sokoni, ama ni tajiri wa aina gani. Hakuna mtu ambaye sasa anaweza kusema ati hii bilusi iko mbali sana. Na yeye mtaa wa Madhare uliopo takriban kilomita 8 mashariki mwa jiji kuu la Nairobi umerekodi maambukizi mapya 33 kati ya 85 yaliyosajiliwa jijini Nairobi. Nao mtaa wa Kibra, kilomita 7.4 kutoka katikati mwa jiji kuu, una maambukizi mapya 14. Na sasa waziri wa afya Mutahi Kagwe anawataka wanaoishi katika mitaa hiyo kujichunga zaidi. People. Die alone. They don't die as a group. Bwana Kagwe anaeleza kuwa watu kurejelea hali yao ya kawaida katika baadhi ya miji kunahatarisha maisha ya wengi na vilevile vile kulemaza uwezo wa serikali kudhibiti ueneaji wa maambukizi zaidi. Wagonjwa 590 wamelazwa katika hospitali 35 kote nchini Kenya. Saba miongoni mwa hawa wako katika hali hatari, wanne wanatumia vipumulio na watatu wakisaidiwa kupumua kwa kutumia mabomba na mashine za kutoa pumzi, japo Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake Jumamosi kwa taifa alionekana kugusia kuwa Kenya huenda ikafungua uchumi wake hivi karibuni, hasa baada ya kubuniwa majopo kazi kuunda mkakati wa kurejelea shughuli kadhaa. Bwana Kagwe anaeleza kuwa iwapo hali hii itaendelea na kufika wakati ambako serikali itaeleza kulemewa, kila mtu atakuwa na chaguo la kibinafsi na kuachiliwa kuondoka hospitalini huku watu hamsini na watano wakifariki. Visa vya ubadhirifu wa fedha, madai ya wizi na uuzaji wa paini kadhaa za damu inayotolewa na raia wa Kenya kwa hiari kwa faidi wagonjwa mbalimbali hospitalini, kuuzwa nje ya mipaka ya Kenya, na uozo mwingine unaojumuisha kadhia za ufisadi vimeripotiwa kwa siku za nyuma katika wizara ya afya. Na Bwana Kagwe anaeleza kuwa makachero wangali wanafuatilia visa hivyo na vingine vinavyohusisha utoaji wa zabuni gushi, na kueleza kuwa hatomsaza afisa yeyote wa wizara o anayepatikana katika mtego huo wa uozo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. <tune> Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu afya ya akili ni msingi wa ubinadamu kufikia ustawi. Takwimu za shirika la afya duniani WHO zinaonyesha mmoja kati ya watu wanne anasumbuliwa na tatizo la afya ya akili. Kipindi hichi cha janga la korona, wasiwasi na msongo wa mawazo ni kati ya matatizo ya kiakili yanayowakabili watu, hasa wahudumu wa afya na wanaozuiliwa katika karantini. Ripota wetu wa Mombasa, Mina Chombo, ametembelea wahudumu wa afya ambao walilazimika kutangamana na watu katika karantini. Wahudumu wa afya wako mstari wa mbele kukabiliana na maambukizi ya COVID-19 kote duniani. Katika vita hivi, wahudumu hao wanaishi na hofu pamoja na msongo wa mawazo unaotokana na kuwahudumia wagonjwa kwa kuwahudumia waathiriwa wengine wamejipata wameambukizwa korona. Hali hii inawatesa wahudumu wa afya wanaoumia kimya kimya. Immaculate Awino, mmojawapo wa afisa wa afya ya umma katika jimbo la Kwale, Kenya alikuwa afisa wa kwanza kukutana na watu 36 waliowekwa karantini baada ya kutangamana na raia wa kifaransa aliyepatikana ameambukizwa COVID-19 mtalii huyo alikuwa katika hoteli walimokuwa wakihudumu. Japo ilikuwa jukumu lake, mawazo ya kuhudumia watu ambao walitangamana na mtu aliye na maambukizi yalimkosesha usingizi. Sasa pale ndani, kazi yenyewe ilikuwa si rahisi, manake siku za kwanza haujui yule mgonjwa amepatikana pale na ni kina nani pale wamepata huo ugonjwa. Sasa kulingana na vile tulikuwa tumewa umewaseparate ama kuwagawa. Kuna wale ambao tunaita primary contact, ni wale ambao walikuwa wanafanya kazi areas ambazo walikuwa wanakuja karibu sana na yule mgonjwa kabla ajulikane kwamba alikuwa yuko na mgonjwa. Ni sasa pale, mimi kama ofisa, si kwamba nawaambia, lakini mimi kama ofisa ndo najua, ikifika kule kuchukua temperature, kule kuongea nao kwa karibu, najua ni nani, naweza karibiana na yeye vipi, ni nani na, na kuwa na yeye vipi, lakini nisiwaonyeshe. Kadri siku zilivyosonga katika kituo hicho cha karantini, ndivyo wasiwasi na msongo wa mawazo ulivyomtawala kama public health officer ni kazi yangu, ni juti yangu nifanye, lakini iliniathiri kwamba nilikuwa sijui kama hizo siku kumi na nne zitaisha kama mimi sijapata ugonjwa. Niko na madada zangu, naishi na wao kwangu nyumbani, wawili wadogo wangu, wale ndo nilikuwa nawafikiria sana, maanake nilikuwa nikitoka pale mimi mwenyewe sijui afya yangu ni vipi pale, vile nimekuwa ndo, nimefanya mambo yote yale ambayo yanatakikana kujizuia kutopata. Lakini je, i, nitatoka pale bila, ama niko nayo na iwapo niko nayo nitaipeleka nyumbani, na nipelekee madada zangu, ili nisumbua. Hata kuwaelezea wale madada zangu kuwa convince kwamba everything is fine, ilikuwa si rahisi. Dunia inapoadhimisha mwezi wa afya akili, wauguzi ni miongoni mwa wanaotatizwa na hali hii, hofu kwa familia zao. Muuguzi Triza Ireri, katibu wa chama cha kitaifa cha wauguzi Kenya, anasema korona ni ugonjwa mpya duniani ambao kila mtu anauogopa. Ule uoga ni kwamba kwa vile ugonjwa hauonyeshi dalili, mtu anaweza akawa ana vile viini lakini ni mzima na anaweza kuambukiza. Uoga wetu ni kwamba kila wakati tunaenda kazini, kwa sababu sisi tuko mstari wa mbele. Watu wanapoambiwa wakae nyumbani, sisi tuambua tokeni, ili tukaweze kukabiliana na hili janga. Kwa hivyo, sisi pia ni watu, tunatoka kwa mafamilia, ni watu ambao tunatangamana na wenzetu. Kwa hivyo, kila wakati tunapoenda kazini tuko na yale mawazo ya kwamba je, mimi ne, niko katika hatari ya kuambukizwa na nikiambukizwa, mimi ninaweza kuambukiza jamaa na marafiki kule ambapo naishi. Kwa hivyo ule wasiwasi hautuondoki. Kuwasaidia wenzake, Tresa anawapa ushauri wenzake wanaohitaji ushauri wa kisaikolojia. Hatua ya kuwatenga watu walioambukizwa Covid 19 inachangia msongo mawazo, mmoja ya matatizo ya afya ya akili, kwa vile ile isolation, kuwa peke yako yale mawazo ambayo yanakuja kwenye akili yako ya kujiona peke yako, huwezi kuishia na mtu mwingine, ni ya kwako peke yako, yanakuwa yanakutatiza. Kwa hivyo ni hatari kubwa sana. Ni vizuri watu waweze kufahamu ya kwamba kuna usaidizi, unaweza ukapiga simu. Kama sasa, serikali imetoa nambari ya simu ya usaidizi wa ushauri, unaweza kupiga ukapata mshauri ukazungumza naye, nafanya kazi masaa ishirini na manne, uweze ukatumia hiyo ama ukatoka ukaja katika kituo cha afya ukauliza, ningependa kuzungumza na, na mshauri ukaeleza zile hoja zao. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezindua mkakati wa kushughulikia afya ya akili unaosisitiza afya ya akili ni sehemu muhimu ya hatua za serikali za kukabili COVID-19, na ni lazima mkakati huo ufadhiliwe. Sera lazima zisaidie na kuhudumia walioathirika na mazingira ya kiafya na kulinda haki zao na utu. Anaongeza kuwa kuzuiliwa kwenye karantini isilenge kubagua wale walio na matatizo ya afya ya akili. Amina Chombo, VOA Mombasa. Unasikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Kabla ya kukamilisha matangazo, sikiliza muktasari wa habari ukisoma kwako na Kenneth Bwire. Muhutasari ni kwamba mshukio wa mauaji halaiki ya watu nchini Rwanda, Felicien Kabuga ameambia mahakama nchini Ufaransa kwamba mashtaka dhidi yake ni ya uongo. Hakimu ambaye alikuwa amepangiwa kusikiliza kesi ya mwanasiasa maarufu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Vital Kamere amefariki ghafla usiku wa kuamkia leo jijini Kinshasa. Nigeria itaendelea na majaribio ya dawa ya kutibu malaria ya hydroxychloroquine katika kutibu virusi vya korona licha ya shirika la afya duniani WHO kutangaza kusitisha matumizi yake kwa sababu ya kiusalama kwa afya. Shukrani sana Kennes Bwire, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Saa tatu usiku saa za Afrika mashariki utasikiliza kipindi cha kwa undani na Ed Ligongo. Ninawatakia nyote usiku mwema kutoka hapa Washington DC.