Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Na taarifa ya habari kwa hii leo, msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Waislamu katika sehemu nyingi za dunia wanasherekea siku kuu ya Idil Fitri hii leo ikiwa ni mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwa hali ya unyenyekevu kuliko ilivyokuwa kawaida, bila ya shamra shamra. Sherehe hizo za siku tatu katika nchi za Kiislamu zinafanyika wakati wa janga la virusi vya korona ikiendelea, ambapo shughuli za biashara na uchumi zimefungwa takriban kote duniani, ingawa mwishoni mwa wiki hii mataifa mengi yameanza kulegeza masharti hayo. Kutokana hali hiyo, waislamu hawakuweza katika misikiti katika nchi nyingi za dunia isipokuwa katika baadhi ya nchi za Asia kuanzia Pakistan hadi Malaysia na Afghanistan. Baadhi ya watu wamekaidi masharti hayo na kuswali msikitini na kwenda madukani na sokoni kutafuta nguo mpya, kama inavyopendekezwa katika dini ya Kiislamu kwamba mtu avae nguo mpya au iliyo nzuri mnamo siku hii. Nchi nyingi za Afrika mashariki na kati zinasherehekea Idi hapo kesho chini ya masharti hayo ya kutokusanyika watu wengi, ingawa Tanzania imelegeza sana masharti yake. Somalia nako watu wanakaidi na kwenda msikitini. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema hana hatia wakati wa kufunguliwa kesi yake ya uhalifu kwa ajili ya ulaji rushwa hii leo akisema amefanyiwa njama tupu. Akiwasili pamoja na baadhi ya mawaziri wa serikali yake mpya, wanachama wa chama chake cha mrengo wa kulia Likud. Netanyahu akiwa mkakamavu, alitoa wito kwa umma kumuunga mkono akiwa nje ya mahakama, akidai uchunguzi uliofanyika ni njama iliyopangwa tangu mwanzoni. Netanyahu mwenye umri wa miaka 70 alifunguliwa mashtaka mwezi Novemba na kushtakiwa kwa kupokea hongo, kukiuka kiapu cha madaraka na ubadhirifu. Nje ya mahakama, wakizuiliwa na polisi, wafuasi wake walikusanyika kwa wingi wakiimba Bibi ni mfalme wa Israel kabla ya kuasiri mahakamani hii leo. Waziri mkuu huyo aliyetawala kwa muda mrefu nchini Israel akiwa ni waziri mkuu wa kwanza wa nchi hiyo kufikishwa mahakamani, aliongoza baraza lake la mawaziri la kwanza la serikali ya mseto na aliyekuwa mpinzani wake mkuu Benny Gans. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington. Wafanyakazi wa kigeni wamefanya maandamano yaliyo nadra huko Qatar mwishoni mwa wiki kudai mishahara yao ya miezi iliyopita, katika wakati huu wenye hali ngumu ya kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona na kushuka sana bei ya mafuta nchini humo. Taarifa ya wizara ya kazi ya Qatar imeeleza kwamba baada ya uchunguzi, makubaliano yameweza kufikiwa na wafanyakazi hao watalipwa mnamo siku chache zijazo. Picha kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha karibu wahamiaji mia moja hivi wakifunga barabara kuu kuelekea mtaa wa Mishrib mjini Doha, wakiimba na kupiga makofi huku polisi wakiwatizama. Taarifa inaeleza hatua za kisheria zimeshachukuliwa dhidi ya makampuni yaliyohusika na kutowalipa wafanyakazi hao mishahara yao. Taifa hilo tajiri la mafuta linategemea wafanyakazi wanaolipa mishahara duni kutoka India, Pakistan, Nepal na Sri Lanka. Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan ameapa hii leo kwamba ataharakisha utaratibu kwa wa kuachiliwa huru wafungwa Taliban na kuongeza kusema yuko tayari kufanya mazungumzo ya amani na wapiganaji hao baada ya kukubali pendekezo lao la kusitisha mapigano ambalo halikutarajiwa lilotolewa jana na Taliban. Kundi hilo lilitangaza jana Jumamosi kwamba linasitisha mapigano mnamo siku tatu za sherehe za Id el Fitr, baada ya kuwepo na mapigano na wanajeshi wa serikali mnamo mwezi mzima wa Ramadhani katika sehemu mbalimbali za nchi hiyo na kusababisha mamia ya vifo na majeruhi. Marekani imepongeza mara moja hatua hiyo, ikieleza ni nafasi nyeti ya kuweza kuendelea juhudi za amani katika taifa hilo liloharibiwa na vita. Stefani Dujerich, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, katika taarifa anasema katibu mkuu anahimiza pande zote kuchukua nafasi hii iliyojitokeza na kuendeleza mazungumzo ya amani kati ya Waafghanistan yanayosimamiwa na Waafghanistani wenyewe na jeshi la Ivory Coast limetangaza hii leo kwamba magaidi wanane wenye itikadi kali za Kiislamu wameuliwa na wengine 38 kukamatwa katika operesheni ya pamoja ya kijeshi kati ya jeshi la Burkina Faso na Ivory Coast mnamo siku chache zilizopita. Taarifa ya jeshi la Ivory Coast iliyotolewa hii leo inaeleza kwamba kambi ya magaidi ya Ali Dugu nchini Burkina Faso imeharibiwa kabisa na magaidi wanane kuuliwa na 24 kukamatwa huko Burkina Faso na 14 nchini Ivory Coast. Taarifa hiyo inaendelea kueleza kwamba katika operesheni hiyo iliyopewa jina la mto unaopita katikati ya mpaka ya nchi hizo mbili Komo, wanajeshi wameweza kupata silaha chungu nzima pamoja na simu za mkono na vifaa vya kompyuta. Jeshi la Ivory Coast linathibitisha kwamba hivi sasa hakuna kambi ya magaidi ndani ya nchi hiyo, na ni matokeo muhimu ya kwanza katika ushirikiano kati ya majeshi ya nchi hizo mbili. Hiyo ilikuwa ni taarifa habari, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msomaji alikuwa Abdu Shakur Abud. Assalamu alaikum, popote pale ulipo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Anaitwa Id Ligongo, nakukaribisha katika salamu za Eid, Eid, salamu za Eid. E, salamu za Id popote pale ulipo. Usishangae kwamba Id anafanya salamu za Id popote pale ulipo, na naamini kabisa mambo yanaenda njema kwa Waislamu wote na hata wasio Waislamu mara baada ya kumaliza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mimi nakuambia karibu sana, ambapo vilevile taambatana na burudani ya muziki katika siku kuu hii ya Eid al-Fitr. nam moja kwa moja basi, tunaanza na zake salamu e, za Kalele Lugembe wa Igunga. Anasema zake salamu e, akiwa anazitoa kutokea jijini Dar es Salaam, Tanzania, ziwafikia marafiki zake wote akiwemo mzee wa Nzega Solomon Ninjiku Miwani, Kenneth Franko Robati, e, Ibinga Mbaga, Karim Edward Mayenga, Nsashi Mbaga, Charles Kabeja Nkwabi Lugembe Ngusa Muleba Kelele Ngangati. Ujumbe tupendane hata mara baada ya kumaliza mwezi mtukufu wa mfungo wa Ramadhani. Salamu zake nazozikamata hivi sasa si mwingine ni Sayenda Mabula Magesha anasema e, zimfikie e, Grace Simon Seni Esther Ntemi Kiteja, Reina Shani, Ismail Togulani, eh, Majaliwa Bususu, eh, Juma Yasin, Deus Masunga, Emmanuel Mchenya, Buziku Edward, Mayenga Nshashi, Leticia Shilogile, Lenga Chapati, Cyborg Eric, Victus Masawe, eh, Juventus Joasi Mtalima na Masumbuko Elias. Ujumbe anawatakia siku kuu njema. Huyu hapa si mwingine basi, basi anaitwa Omi the obd e, anasema anapatikana maeneo ya Njalale, Ukonga, Mombasa, dar es Salam, Tanzania e, zake salam e, zimfikie kwa wazazi wake vilevile vile bila kuwasahau Abubakari Njalale, Asha Lidume wakiwa na kuhuka Lindi. Salamu za pili vilevile ziwafikie kaka yake Hassan uh, Mchichila na Saddam Jalale wote wakiwa jijini Dar es Salaam. Huyu hapa si mwingine basi ni uh, Kalele Lugembe vilevile eh, vile angependa kuwasalimia wale wote ambao kwa namna moja ama nyingine eh, wasikie salamu zake. Uh, Fuso Fuso anasema anapenda kuwatumia salamu zaidi, eh, Sofia Bushi akiwa Migunga, Kishapu, Shinyanga, uh, baba yake mzee Simon Mtangwa akiwa huko huko Kishapu, Shinyanga Kelele Lugembe eh, Mapigano, Jacob King, Majuto. Ujumbe, tunaposhiriki sikukuu ya Idi tujikinge na virusi vya korona. Ujumbe maridhawa kabisa huo eh, wa kujikinga na virusi vya korona. Lakini kama nilivyokuambia, basi eh, sikukuu hii ya Idi ama salamu hizi za Idi zinaambatana na burudani ya muziki. Tusikilize eh, kibao kitamu kabisa kutoka kwa Ahlu ah, Zuhuria anakuambia Idi hey, ni furaha. Haya basi, kibao kitamu kabisa, Eid ni furaha kutoka kwake eh, Ahlu Zuhuria. Na hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea ama tunaendelea na kukupeperushia zile zako salamu ambazo umeziwasilisha hapa eh, katika uh, siku hii ya leo. Sasa hivi nakamata ujumbe wake eh, amejitambulisha kama Alfrija El Ali uh, Jubaini. Eh, anasema anapatikana kule jimbo la Kivu Kaskazini ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, DRC. Eh, yeye anasema kutuma, anapenda kutuma salamu zake kwa Waislamu wote eh, na vilevile vile, eh, anawaambia kwamba jamani, sikilizeni VOA Swahili ili kupata yale ambayo yanaendelea hivi sasa. Na kamata za kisalamu, si mwingine ni Gwiji, kuchi jogo mkongwe e, anasema uh, baba chari tu Morogoro mjini e, anapenda sana kusikiliza VOA na salamu zake za Eid e, zinaanzia kwake ama kwangu mimi mtangazaji wa VOA e, bwana shukran sana kwa kuni kumbuka ndugu yangu, umekuwa msikilizaji wa kwanza kabisa kunikumbuka hii leo. Mi nakwambia Idi hapa ni njema kabisa na tunaendelea kupambana na korona e, basi anazima zaki salamu zimfikie mke wake mama Charity Abeli Mwambongo Jafari Kopo Joshua Turuka, Miraji Kibinda, Nazaret Mwakipemba, Joshua Krea, Robert Mwambos, eh, mwalimu Kennedy Mpemba, Leo Mwamaso, eh, mwalimu James Katia, eh, Galigota Magabe, Ruta Hiwa Bosisi, eh, Konesie Kiejo, eh, Heri Kidule Kingi Majuto, eh, Nasreti Feruzi, Madhuri Filmon, eh, Advesta Tarimo, eh, Kashinde Mjomba wa watu wasikilizaji wote, ujumbe tusherekee Id huku uh, tuzidi kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizo ya virusi vya korona. Huyu hapa basi si mwingine ni ir, Idi Masimango Alexandre, anasema anapatikana kule eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Eh, anasema kwamba yeye angependa kuchukua fursa hii kutuma zake salam kwa ndugu zake eh, ambao anawasalimu wote. Baba yake mzazi anaitwa Id Said bin Masimango na mama yake anaitwa Mariamo Busuidi, na wenzake ama ndugu zake wote na marafiki popote pale walipo ulimwenguni. Eh, anasema kwamba jamani, tuendelee kujikinga na virusi vya korona kwa sababu ni hatari. Tusiwe na hofu, lakini tujikinge. Kaa mbali, vaa barakoa, osha mikono. Eh, hakikisha kabisa kwamba huchezechezee uso wako wakati unajua kabisa mikono yako si salama. Ndio ujumbe wake huyo. Uh, msikilizaji wetu basi sasa hivi tuelekee tena katika burudani ya muziki. Huyu uh, hapa anaitwa Sumali eh, Sumali eh, wazee wa Parklands zamani kabisa eh, <laughs> uh, kia Mungu, mambo yanakwenda kweli kweli -kweli. Sumali hapa anakuambia ya Rasulullah. Sikiliza kibao hiki kizuri kabisa kutoka kwake Sumali, ya Rasulullah. Shukran kabisa Sumali, mzee wa Tanga pale. E, Tanga kunani e, sijui barabara ngapi pale Sumali. Naamini kabisa e, ujumbe wako utakao umefika kabisa e, ukisema ya Rasulullah, na moja kwa moja tuelekee kusikiliza ama kupata zile salamu ambazo e, wewe msikilizaji wetu umezileta kupitia ukurasa wetu uh, wa Facebook. Huyo hapa basi, si mwingine ni Arbas Amisi Mulondani anasema, yeye anapatikana kule Jamhuri ya za uh, Kongo, e, zake salamu zake e, anapenda zimfikie Opulenti Ahongo akiwa Bukavu e, kwa kaka mzaliwa epongolo kwa mama mzazi Cecil, baba mzazi Malembe, na vilevile vile kwa watu wote anawafahamu, na kikubwa watu wajikinge na virusi vya korona. Tukiendelea kuangazia zile salamu e, huyu si mwingine ni Desire Classic, anasema anapatikana kule e, nchini Burundi, anasema anaomba kutuma salamu e, kwa watu wote ambao wanamfahamu, na hakikishe kabisa kwamba jamani E, mambo mengine yanaendelea, lakini wakati huo huo, uh, corona ipo na tuchukue tahadhari. Hivi sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine ni Ochieng George anasema anapatikana kule nchini Kenya, zake salamu ziwafikie ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo bila kumsahau Charles Misoni eh, Abed Kasende vilevile angependa kumsalau, kumsalimu uh, Ochieng wa Ochieng bila kumsahau rafiki yake kabisa eh, Peter Mudhui eh, anasema pia wote wanapatikana kule nchini uh, Kenya. Hivi sasa ujumbe wake si mwingine ni Pascali Alex wa Zengwe Morogoro, anasema eh, hakika, uh, fursa hii kwake ni njema kabisa na anangependa kuwaambia watu Eid Mubarak eh, na wafuatao akianza na mama yake mzazi Brandina Constantino Joseph, Mdangu, Miraji mwana wa Kibinda, Mbaga, Karim wa Mbezi, Dar es Salaam, Vincent JJ eh, Kaji wa Kongwa, Cosmas Chija, Junior Andrew John, eh, Furaha uh, Lugonga, Mihambo, Bira, uh, na vile vile bila kumsahau Alfonsi Mtinda. uh, Mzinda Kaya <laughs> jina hili <hile>, Mzinda Kaya haya <laughs> e, ni mwanasiasa mmoja matata kweli nchini Tanzania na jina kama hili, lakini vilevile naye kama anatusikiliza, unakuambia Id Mubarak mzee Mzinda Kaya. Basi hivi sasa moja kwa moja tunaenda kupata burudani ya muziki eh, kwake. Huyu si mwingine, anaitwa eh, Sabra Muhamed. Eh, Sabra Muhamed anakuambia Id njema kabisa Sabra Muhamed kwa kutuambia idi njema. Na tunaelekea na safari yetu eh, ya salamu eh, hizi za Id ambazo wewe msikilizaji wetu umetutumia eh, kupitia ukurasa wetu wa Facebook na kutaka kuzipeleka kwa ndugu jamaa na marafiki. Naamini pilau eh, ama vile vitamu vitamu vinanukia kwelikweli kweli. Angalia usije ukala kuzidi uwezo wa tumbo lako. Ndio ujumbe ambao mimi naweza nikakwambia. Huyu hapa anaitwa Bishop Joakim anasema eh, angependa kuzipeleka salamu zake kwa rafiki zake waliopo Bagamoyo, eh, pamoja na ndugu zake wote, marafiki jamaa zake na Watanzania wote eh, Mungu azidi eh, kutulinda na kutupigania wakati huu wa janga la Corona. Ndizo salamu zake za Eid. Uh, si mwingine ni Bishop Joakim. Hivi sasa anakamata zake salamu. Mapigano Jacob Ngwano anasema za salamu zake zimfikie Baraka Munishi, kinyozi mstaafu, CDF Guru, Celestin Kajuna, Simon Shauri, Charles Jumanne Fundi, Simon na wadau wote wa VOA. Uh, hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Tunza Godfrey Mwakapenda anasema zake salamu uh, zimfikie Nazaret Mwakapenda, Mashaka Subi Mkonole, Elisha Nazaret Kiando, Mashaka Juma Kajungilo na Fujei Mwamloka. Uh, ujumbe siku kuu njema. mimi Mi, nakamilisha basi hizi salamu za Id eh, na kibao kizuri kabisa kutoka kwake city hawa. Anakuambia asalamu alaika. Sikiliza asalamu as assalamualeika. Na mimi kwa niaba ya wote nawaambieni Id Mubarak, Id njema, lakini endelea kujikinga na korona. Korona ipo eh, usiache zile juhudi ambazo umekuwa ukiendelea, mpaka hali sasa hivi inaanza kuwa njema. Eid Mubaraka, mimi ni Eid Ligongo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Sikiliza kitu Waislamu katika sehemu nyingi za dunia wanasherekea siku kuu ya Idil Fitri hii leo ikiwa ni mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa hali ya unyenyekevu kuliko ilivyokuwa kawaida, bila ya shamra shamra. Sherehe hizo za siku tatu katika nchi za Kiislamu zinafanyika wakati wa janga la virusi vya korona ikiendelea, ambapo shughuli za biashara na uchumi zimefungwa takriban kote duniani, ingawa mwishoni mwa wiki hii mataifa mengi yameanza kulegeza masharti hayo. Kutokana hali hiyo, waislamu hawakuweza kusali katika misikiti katika nchi nyingi za dunia isipokuwa katika baadhi ya nchi za Asia kuanzia Pakistan hadi Malaysia na Afghanistan. Baadhi ya watu wamekaidi masharti hayo na kuswali msikitini na kwenda madukani na sokoni kutafuta nguo mpya kama inavyopendekezwa katika dini ya Kiislamu kwamba mtu avae nguo mpya au iliyo nzuri mnamo siku hii. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema hana hatia wakati wa kufunguliwa kesi yake ya uhalifu kwa ajili ya ulaji rushwa hii leo, akisema amefanyiwa njama tupu, akiwasili pamoja na baadhi ya mawaziri wa serikali yake mpya, wanachama wa chama chake cha mrengo wa kulia Likud. Netanyahu akiwa mkakamavu alitoa wito kwa umma kumuunga mkono, akiwa nje ya mahakama, akidai uchunguzi uliofanyika ni njama iliyopangwa tangu mwanzoni na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kennesi bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc