Ni mchana hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia, msomaji ni mi Patrick Ndwimana. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Burundi amepinga taarifa zisemazo kwamba mgombea wa chama tawala anaongoza katika matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu uliofanyika Jumatano. Agathon Gwasa ambaye anaongoza chama cha CNL ameliambia shirika la habari la AFP kwamba matokeo yanayotangazwa kutoka asilimia 12 ya wilaya zote kuwa ni dhihaka. Amesema matokeo waliokusanya kutoka vituo vya kupigia kura yanaonyesha kwamba chama chake ndicho kinaongoza mbele ya chama cha CNDD-FDD na mgombea wake Evarist Ndaheshimie. Gwasa ameongeza kuwa wana ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba wizi wa kura ulifanyika na matokeo yanayotangazwa ni udanganyifu. Gwasa anadai kuwa chama chake kilishinda kwenye uchaguzi wa rais wa bunge na baraza la madiwani. Tume ya uchaguzi seni jana iliomba wananchi wote kuwa watulivu na kwamba itachukua siku nyingi kukusanya hesabu za kura na imeonya wanaotangaza matokeo mapema. Makamu Rais Gaston Sindimo akizungumza na Sauti ya Amerika leo ametoa wito kwa pande zote nchini kusubiri hadi matokeo yote yametangazwa na kufuata mkondo wa sheria kuwasilisha malalamiko yao. Mabaki ya maiti ya mshukio wa mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 nchini Rwanda aliyekuwa anatafutwa na mahakama ya kimataifa yalipatikana katika kaburi moja nchini Kongo Brazzaville, mwendesha mashtaka wa umoja mataifa amesema leo. Serge Bramets amesema Augustin Bizimana ambaye alishtakiwa kwa makosa kumi na tatu ikiwemo mauaji ya halaiki, mauaji na ubakaji, anaaminika alifariki katika mji wa Pointe Noire nchini Kongo Brazzaville mwaka wa 2000 mabaki yake yametambulika kutokana na uchunguzi wa kinasaba DNA. Bizimana alituhumiwa kuhusika katika mauaji ya waziri mkuu wa zamani Agate Uwilingi Imana, wanajeshi kumi wa umoja mataifa raia wa Ubelgiji ambao walikuwa walinzi wa waziri mkuu, na mauaji ya raia wengi wa kabila la Watutsi katika mikoa wa mitano ya Rwanda. Mwendesha mashtaka Bramits amesema katika taarifa. Taarifa ya kufariki kwa Bizimana inafuatia kukamatwa wiki iliyopita mjini Paris kwa Felicien Kabuga, mmoja wa washukiwa wakuu wa mauaji halaiki nchini Rwanda aliyekuwa mafichoni kwa zaidi ya miongo miwili. Ethiopia, Sudani na Misri zinatarajiwa kuanza tena mazungumzo kuhusu bwawa la kuzalisha umeme la Ethiopia lililojengwa kwa gharama ya dola bilioni nne kwenye mto Nile linalokabiliwa na utata. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ameandika ujumbe wa Twitter kwamba mawaziri wa maji wa nchi hizo tatu watakutana kutafuta makubaliano ambayo kila nchi itapata haki yake inayostahili bila yoyote kupoteza chochote. Tarehe ya mkutano huo haijatangazwa. Bwawa hilo lipo karibu na mpaka wa Ethiopia na Sudan. Misri inayotegemea kwa asilimia tisini maji ya mto Nile ina wasiwasi kwamba kufunguliwa kwa bwawa hilo kutaathiri kiwango cha maji katika mto huo. Ethiopia ilijiondoa katika mazungumzo yaliyokuwa yanasimamiwa na Marekani kuhusu bwawa hilo. Ethiopia alishtumwa Marekani kwa kukiuka jukumu lake kama mpatanishi asiyeegemea upande wowote, kwa kusema kwamba ujenzi wa bwawa hilo haustahili kukamilika bila makubaliano. Ujenzi wa bwawa la Ethiopia ulianza mwaka 2011. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ndege ya shirika la ndege la Pakistani iliyokuwa na abiria 99 imeanguka kwenye eneo la wakazi katika mji wa Karachi nchini Pakistan, kabla ya kutua kwenye uwanja wa ndege, afisa wamesema leo. Kwa mujibu wa taarifa ya shirika la habari la Reuters, abiria mmoja amenusurika, lakini wengi na hofia wamefariki. Abiria mmoja amenusurika na amezungumza na afisa katika hospitali. Msemaji wa mkuu wa mkoa Abdul Rashid Chana amesema. Semini Jamali, mkurugenzi mtendaji katika hospitali ya Jinnah, Amesema miili ya maiti 17 imeletwa kwenye hospitali hiyo pamoja na watu sita waliojeruhiwa. Ndege hiyo Airbus A320 ilikuwa inasafiri kutoka mji wa mashariki wa Lahore kuelekea Karachi, wakati Pakistani ilikuwa imeruhusu tena usafiri wa ndege ndani ya nchi baada ya kusitisha safari zote za ndege ili kukabiliana na janga la korona. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema na afya njema. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani basi tutarejea tena kuangalia utatuzi wa mgogoro wa mipakani unaowahusu madereva wa malori eh, katika mataifa ya Afrika Mashariki mpaka tutaangalia suala hilo, na katika sehemu ya pili basi tutaangalia kiujumla migogoro mbalimbali ambayo imekuwa ikitokea baina ya nchi na nchi ndani ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki ninayokaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika kwa undani, katika kwa undani hii leo. Uh, tunaanzia kuangazia mgogoro ambao umekuwa ukigubika uh, katika mpaka uh, wa kuingia mataifa mbalimbali ya Afrika Mashariki, ambapo madereva malori wamejikuta wakipata wakati mgumu wa kuingia kwa sababu ya mataifa hayo kuweka juhudi mbalimbali za kukabiliana na virusi vya korona. Katika wiki tatu nne zilizopita, madereva wa malori walionekana kama wao kuwa ndio uh, chanzo cha kusambaza virusi vya korona kutoka taifa moja kwenda nchi nyingine ambapo mataifa ya Afrika Mashariki yaliweka sheria mbalimbali za kuhakikisha kwamba wanakabiliana na uh, kusambaa kwa virusi vya korona. Wiki hii Tanzania na Kenya zilifungiana mipaka na kutoruhusu malori kutoka Tanzania kuingia Kenya na yale maroli ya kutoka uh, Kenya kuingia Tanzania, hali ambayo ilikuwa imetatanisha uh, usawa mzima wa biashara baina ya mataifa hayo mawili ambapo tuliona wakuu wa mikoa ya Tanzania wakijibu hilo mara baada ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutangaza kutoruhusu uh, mipaka ya Kenya kuingia magari, hasa mpaka wa Somalia na Tanzania kwa magari ya abiria au magari ya watu binafsi na kuruhusu tu magari ambayo yanapitisha ya ya uh, mizigo ya umuhimu, lakini jambo hilo, kutokana na hivyo, Tanzania nao walijibu kwa kufunga mipaka yote, hali ambayo ilisababisha tafrani eh, kwa siku kama tatu nne hivi, ambapo uh, siku ya jana tulimsikia rais wa Tanzania John Pombe Magufuli akitangaza uh, kufanya mazungumzo na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta juu ya kutatua na kuagiza Uh, viongozi ambao wanahusika na swala hili eh, kukutana na kupanga mpango madhubuti. Hii leo basi kuna kikao kilikuwa kikiendelea katika mpaka wa Tanzania na Namanga ambacho kilikutanisha mawaziri wa uchukuzi wa Tanzania na Kenya ili kuzungumza na kukabiliana uh, na kile ambacho kimekuwa kikitokea. Na mwanahabari wetu Saraji Mvungi aliyekuwa katika mpaka huo wa Kenya na Tanzania wa Namanga toka asubuhi ya leo kufahamu kile ambacho kitaazimiwa na viongozi hao. Asiraji Mvungi, tunafahamu kikao kimemalizika kwa muda mfupi uliopita. Hebu tueleza nini hasa ambayo yamejitokeza. E, ni kwamba kikao ambacho kilikuwa kinafanyika kikishirikisha e, watendaji wa serikali za Tanzania na Kenya hapa Namanga kimemalizika na makubaliano ni kwamba e, madereva wa Tanzania sasa watapimwa nchini Tanzania na madereva wa Kenya watapimwa nchini Kenya, na baada ya kupimwa madereva hao watapewa vyeti maalum ambavyo vitakubalika maeneo yote watakayopita. Mfano, madereva wa Tanzania wakipimwa Tanzania wataruhusiwa kwenda mpaka Kenya na cheti hicho hicho ambacho kina majibu yaliyopatikana Tanzania. Madereva wa Kenya pia watap, watapimwa Kenya, watapewa majibu ambayo yatakubalika mahali popote watakapokwenda Tanzania. Na hii yote itadumu kwa siku kumi na nne. Kwa hiyo madereva hawatasumbuliwa ndani ya wiki mbili, watakuwa wanafanya shughuli zao kama kawaida. Hebu tueleze katika kikao hiki ni uh viongozi gani hasa ambao walihudhuria kikao hiki kiliongozwa na mawaziri wa uchukuzi wa nchi mbili yaani tanzania na kenya e, kwa upande wa tanzania alikuwepo waziri wa uchukuzi isaac kamwele na kwa upande wa kenya alikuwepo pia waziri wa uchukuzi wa kenya ambaye jina lake anaitwa james machare kwa hiyo hawa ndio waliongoza lakini pia walikuwepo wataalamu wa, wa, wa, wa, wa sekta mbalimbali walikuwepo wakuu wa mikoa walikuwepo makatibu wakuu walikuwepo pia eh, eh, makatibu tawala na viongozi wote ambao wako kwenye, kwenye maeneo haya ambayo yanapakana kati ya Tanzania na Kenya walihudhuria. Na hebu tueleze sasa kile ambacho kinaelezwa hapo, eh, hili zoezi ama utaratibu huu unaanza rasmi lini? Utaratibu huu unaanza rasmi leo, na pengine labda wasikilizaji wetu wangependa kujua, labda kwa upande wa hapo ni kwa upande wa malori, kwamba madereva hao wanaanza eh, kufanya zoezi hilo sasa hivi. Lakini pia kwa upande wa wananchi wa, wa kawaida pia wamewekewa utaratibu wa, wa kuhakikisha wa kwa kwamba wanaendelea na shughuli zao, wakati huo wanaendelea kuchukua tahadhari. Utaratibu huo umeachwa kwa wakuu wa mikoa ambayo inapakana, ambao watakaa, wataweka utaratibu maalum wa kuwawezesha wale wananchi ambao wako mpakani na wanafanya shughuli zao, wengine Tanzania, wengine wanafanya Kenya, kuhakikisha kwamba nao wanaendelea na, wa na shughuli zao. Kuna ambao wamelima Kenya ama Watanzania wamelima Kenya na Wakenya wamelima Tanzania, wanahakisha kwamba wanavuna mazao yao bila ya kubughudhiwa na pia mambo mengine yataratibiwa chini ya wakuu wa mikoa . Sasa katika tangazo la rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta alizungumza kwamba uh, katika kipindi hiki wamezuia magari ambayo yanapitisha abiria au magari ya mtu binafsi kupita katika mpaka huo. Uh, je, hili nalo limezungumzwa au utaratibu huu umehusu tu uh, madereva wa malori? E, kwa kweli katika kilikuwa, kikao hiki kilikuwa kwa ajili ya utaratibu wa madereva malori ambao ndio walilalamika, na kama unakumbuka pia hata viongozi wa nchi hizi walikuwa wanazungumzia suala la madereva malori. Lakini pia swala hilo e, waandishi waliliuliza kwamba je, wa, kwa upande wa, wa, wa maeneo mengine ukoje? Viongozi ha, hao wakajibu kwamba hii ni hatua ya kwanza ya kuhakikisha kwamba biashara zinaendelea, wakati huo huo mapambano dhidi ya korona yakiendelea. Kwa hiyo tunaamini kwamba Eh, huu ni mwanzo kama alivyosema mawaziri hawa eh, huenda kwamba huko tunakokwenda sasa taratibu zingine zitafuata, lakini cha msingi kinachosisitizwa kinacho, kinacho hapa ni kwamba hap, ambacho hata wamesisitiza ni kwamba biashara lazima ziendelee, lakini tahadhari pia lazima ichukuliwe kuhakikisha kwamba biashara zinafanyika, lakini tahadhari zinachukuliwa. Na labda ungetueleza vile, vile suala so hili linahusu ni mpaka huu wa Namanga tu ama ni mpaka wote wa Kenya na Tanzania, maanake tumeshasikia wakuu wa mikoa ya Mara, Kilimanjaro, uh, Tanga na Arusha wakizungumzia juu ya mipaka yao, maanake mikoa hiyo minne ndiyo inapakana na taifa la Kenya. E, kama inavyojieleza ni kwamba e, utatuzi huu ama ama walioshiriki katika suala hili ni, ni Tanzania na Kenya, kwa hiyo hili linahusiana na mpaka wa Tanzania na Kenya, na ndio maana unakuta kwamba wakuu wa mikoa yote ambayo inapakana na mpaka huu wa Tanzania na Kenya wameshiriki. Kwa hiyo huu ni utaratibu ambao upo katika mpaka wa Tanzania na Kenya. Kwa maana hiyo, sasa kile ambacho kimeelezwa kwa mfano kwa Tanzania ambayo, uh, hivi sasa haijulikani kama inapima au haipimi eh, kutokana na kile ambacho kimeelezwa uh, na Rais Magufuli wiki mbili tatu zilizopita kwamba uh, kuna namna ambayo ameona kwamba vipimo vya korona kwa namna moja pengine vina matatizo, eh, licha ya kuzungumza kwamba wanaendelea kufanyia kazi na bado hawajatoa idadi mpya ya maambukizo sasa. Kwa hili la upimaji, wameeleza lolote lile, utaratibu utakuwa vipi kwa hawa madereva hasa wa Tanzania ndio? E, waziri wa uchukuzi wa Tanzania ameeleza vizuri tu kwamba madereva wa Tanzania watapimwa kwenye vituo vyote ambavyo vimethibitishwa kupima tatizo la virusi vya ja korona, mfano katika hospitali zote ambazo zimeidhinishwa kupima watakwenda kupima huko. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba upimaji unaendelea na kinachotakiwa tu ni kwamba watapima kwenye maeneo yao, yani ya nchi yao, atapata cheti na ataendelea na shughuli zake. Kwa hiyo swala hilo liko hivyo kwamba upimaji utaendelea katika maeneo ambayo yameidhinishwa kupima virusi vya korona. Shukrani kabisa, Seraji Mvungi, kwa kutueleza hayo. Lakini vilevile nilizungumza hapo jana na Bwana Halid Hassan ambaye alikuwa yupo katika mpaka wa Tanzania na Rwanda, mpaka wa Rusumu ambao nao ulikuwa na mgogoro mrefu e, kwa sababu kulitokea ghasia wakati fulani, madereva wa Tanzania kutoruhusu madereva wa Rwanda kuingia Tanzania kwa sababu ya kudai kwamba wao wamekuwa wakinyanyaswa uh, vilivyo ndani ya taifa la Rwanda. Hata hivyo mataifa ya Tanzania na Rwanda yalikubaliana na kuwekeana utaratibu ambao uliokuwa umeeleza kwamba wataanza kushughulikia uh, hiyo jana kwa magari ya mizigo ya mafuta na ile ya kuharibika, wataruhusiwa kuingia Rwanda kati ya muda wa saa kumi na mbili asubuhi na saa kumi na mbili jioni, na kwa yeyote ambaye atataka kulala e, basi atalala kwa utaratibu maalum ambao unasimamiwa na serikali ya Rwanda, na wale watakaoingia watasindikizwa na wanausalama wa Rwanda, lakini mizigo mingine itashushwa katika eneo la mpakani. Halid Hasan alitueleza hali halisi jinsi ilivyo. Ulize hali ilivyo hapo katika mpaka wa Rusumo wa Tanzania na Rwanda. Katika mpaka huu hadi jisi ilivyo leo unavyoonekana, malori mengi sana yanayoingia na yanayotoka, na ile hali iliyokuwa yakitafahamu kati ya pande mbili kuhusiana na swala zima hili la usafiri, upitaji wa haya magari ya mizigo, inavyoonekana sasa, swala hili tayari imeshafika kwenye mawafikiano kati ya pande mbili. Malori ya upande wa Tanzania yanayokuja hapa mpakani tayari yanakua vibali maalumu ambazo zinaelekeza kwamba ili lori labda linakwenda Kigali ama linakwenda DRC ama linaishia hapa pa karibu karibu, ili kwa kuweza kupata wale askari ama polisi watakaosindikiza malori moja kwa moja hadi katika maeneo yanayokwenda, kwani malori haya hawaruhusiwi kusimama simama ovyo mabarabarani, wanafulana mabarabarani. Yote haya ni katika sasa kuna taarifa zilitolewa kwa mujibu wa makubaliano baina ya Tanzania na Rwanda kwamba kuna yale malori ambayo yana mafuta ama bidhaa za kuharibika yataendelea uh, kuingia Rwanda na yale mengine mizigo itashushwa hapo mpakani. Hebu tupe hali halisi. Je, hili zoezi la kushusha uh, hii mizigo inafanyika vipi hapo kama hivi sasa linaendelea? Kuna eneo ambalo linaisha kienzi, ni kilomita kama saba nane kilomita chini ya kumi kutoka hapa mpakani nikilomita. eneo ambalo limetengenezwa mahsusi, inaweza kupokea malori kama mia tatu kwa siku. Ama lori ambayo yana mizigo ambayo isiyoharibika yanakwenda moja kwa moja, na katika kituo hicho, ah, haya malori ambayo yanaleta mizigo kwa Rwanda yanayokwenda katika mizigo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kongo nayo pia yanapelekwa katika eneo hilo, yanasubiri kusindikizwa na, na, na misafara ya, ya, ya, ya polisi kupelekwa hadi maeneo ya mpakani. Kama haya yanakwenda katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alafu haya yakuja hapa Rwanda. Yale mizigo ambayo inaweza kuharibika, kuna mafuta na bidhaa nyingine, haya yanasubiri kidogo, alafu yanaelekezwa moja kwa moja hadi katika Uh, kitu maalum Kigali kiwata Kabuga ama Kigali kwenyewe katika kati ka ile eneo la korosa alak alafu me man, man, mengine yanakuja katika eneo hili i Uh, kitu kinachofanyika pale ni kuhakikisha kwamba kalori amesiga kwanza salama, baadaye anapewa makaratasi maalum na kubadilisha makontena, kutoa kontena moja kubadilika kontena ingine, ambao ni suku aliweze kurudi nyumbani. Kwa hiyo a madereva wengine hawaruhusii moja kwa moja kuenda mpaka Kigali ndani ama Rwanda ndani kabisa, labda amepata kusindikizwa na misafara. Hebu tueleze zoezi lenyewe la kupakua mizigo bro kwenye kontena moja kwenda kwenye kontena lingine linafanyika kwa ufanisi wa namna gani? Kuna, kuna vifaa maalum viko hapo na malori. Anapokuja tayari anapewa makaratasi kwamba tayari amepata ile delivery note, tayari amekusha fikisha mizigo yake nchini Rwanda, taka tukuhakikisha kwamba na, na uh, hawa tichelewi katika maeneo haya na wanapewa vibali uh, kuweza kurudi nyuma na wale watakuwa kuwa wamechelewa kidogo, na bila shaka so, wanapimwa wona kama hawana maambukizi yoyote, na zoezi ambalo inakwenda kwa haraka. Asante sana Khalid Hassan kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha sehemu hii e, ya hi, hi kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. na karibu katika sehemu ya pili, katika sehemu ya pili tunaangalia migogoro mbalimbali mbali ambayo imekuwa ikitokea kati ya nchi na nchi, ndani ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Katika kipindi chote kuna uh, matukio kadhaa wa kadhaa ambayo yalionyesha uh, kuto kuwepo na maelewano baina ya nchi na nchi. Tumeshuhudia Burundi na Rwanda zikihitilafiana hapa na pale. Uh, halikadhalika taifa la Rwanda uh, na taifa la Uganda, na juma hili tumeona hali ya kutetereka kwa uh, diplomasia baina ya Tanzania na Kenya. Sasa mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia kwa nini jumuiya hii ambayo ina lengo kuu la kuleta utangamano bado mataifa yake yanakuwa na mifarakano ya hapa na pale. Karibu Jason Nyakundi. Sio kati ya Kenya na Tanzania tu, bali kati ya Rwanda na Burundi na Uganda na Rwanda. Nchi hizi zote nne za Jumuiya ya Afrika Mashariki zimekuwa kwenye mizozano ya mara kwa mara. Alhamisi wiki hii mzozo wa mpakani uliokuwa umeanza kutokota kati ya Kenya na Tanzania ulitulia baada ya mazungumzo yaliyofanyika kati ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Rais Magufuli alisema alizungumza na Rais Uhuru Kenyatta juu ya njia ya kutatua mzozo ulioibuka kwenye mpaka baina ya Tanzania na Kenya baada ya Kenya kufunga mipaka yake ili kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Kwa hiyo ninawaomba viongozi walioko katika mikoa inayopakana na nchi ya Kenya na Tanzania wasitatue matatizo yao kwa jaziba Waweke Utanzania na Ukenya mbele, wazingatie uchumi wa nchi zetu. Ninafahamu sa nyingine mtu ukichokozwa sana ukanyamaza na wewe unachokoza kidogo, lakini nawaomba na, na kwa vile tumezungumza vizuri na mheshimiwa Kinyata, sisi tumeyamaliza. Wakae viongozi watatue hili tatizo na watu wafanye biashara katika pande zote mbili. Haiwezekani mtu anasafiri kwenda nchi jirani anaambiwa akae magari ya subiri mpaka siku tano, siku ngapi? wakati amepakia labda bidhaa. Nataka wakenya na watanzania wafanye biashara yao vizuri. Rwanda na Burundi wamekuwa kwenye mzozo wa muda mrefu, mzozo ambao umesababisha viongozi wa nchi hizo mbili kukosa kukutana kwenye meza moja tangu mwaka uliopita. Uganda na Rwanda, kwa upande mwingine, wamekuwa kwenye mzozo ambao hata ulisababisha mpaka kati ya nchi hizo mbili kufungwa. Lakini ni kwa nini majirani hawa wa Afrika Mashariki walio na jumuiya yenye lengo la kuwanufaisha wananchi wao huzozana? Saidi Msonga, mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka Dar es Salaam, yeye yeah, anasema kuwa matatizo hutokea kufuatia tofauti za viongozi na wala si wananchi. Uh, kimsingi inavyoonekana mataifa haya yamekuwa yakijikuta katika hali hii ya kusuguana kwa sababu ya tofauti za kimitazamo na hasa upande wa viongozi eh, kwa sababu wakati mwingine hata hizo sababu ambazo zimekuwa zikiwasukuma katika misuguano hii huwa ni sababu ambazo kiukweli huwa hazihusishi hasa maslahi ya wananchi wao walio wengi, isipokuwa wakati mwingine zinakuwa ziko katika ngazi za kimadaraka zaidi, kwa sababu ama, kwa mfano aa, ukiangalia mgogoro ama msuguano ama mvutano baina ya Burundi na Rwanda, kwa mfano aa, uko katika uongozi wa Burundi kutuhumu uongozi wa Rwanda kwamba pengine ulihusika kufahamu ama kuwasaidia watu waliotaka kufanya jaribio la kumpindua rais wa Burundi. Kwa hiyo rais wa Burundi kama kiongozi wa nchi, kutokana na tukio lile na jambo lile anavyolichukulia binafsi, anatengeneza mazingira ya kusuguana na, na uongozi wa Rwanda kwayo. Kwa hiyo unaweza ukakuta kwamba kwa tunaotizama kwa kutokea pembeni tukaona kwamba Burundi na Rwanda ni kama nchi ambazo ziko katika msuguano, lakini ukiangalia kiundani unakuwa si msuguano ambao una, una masilahi mapana ya wananchi wa hizo nchi, isipokuwa ni msuguano ambao uko katika ngazi ya utawala, kwa maana ya utofauti wa mitazamo na namna ambavyo wamekuwa wakishutumiana, na hilo pia linatokea pia baina ya Rwanda na Uganda. Ukiangalia mazingira kiujumla yanakuwa ni hivyo. Wakati mwingine inapotokea tofauti za kimitazamo za viongozi wa juu wa nchi, manake zinatafsiriwa ama zinabebeshwa kwamba ni tofauti za kimitazamo za nchi husika. Na ni vile vile baina ya Tanzania na Kenya, kwa mfano tunavyozungumza hivi sasa, siku za hivi karibuni Tanzania na Kenya ni kama wameingia kwenye msuguano na msuguano huu umetokana kiukweli na tofauti za kimitazamo za viongozi, kwa sababu sisi Tanzania pamoja na Kenya kama mataifa ni sehemu ya dunia na dunia imekumbwa na changamoto ya mlipuko wa ugonjwa wa Covid kumi na tisa na kumekuwepo na hatua ambazo zimekuwa zikifanyika karibu na mataifa yote ya dunia. Kutokana na miongozo inayotolewa kutoka shirika la afya ulimwenguni na gani ya kushughulika na tatizo la homa ya mlipuko ya COVID kumi na tisa. Sasa ukiangalia viongozi wa Kenya na viongozi wa Tanzania namna ambavyo viongozi wakuu wa mataifa wanavyolishughulikia suala hili ndipo tofauti ilipojitokeza, na kutokana na utofauti huo wa kimitazamo baina ya viongozi ndiyo ikapelekea kwamba Kenya wakachukua hatua ya kuzuia wasafiri kutoka upande wa Tanzania kuingia upande wa Kenya, isipokuwa bidhaa zikawa zinaruhusiwa kwamba zinaweza zikasafiri kutoka upande wa nchi moja hadi nchi nyingine. Tanzania nao wakajibu hatua hiyo kwa kuzuia na wao bidhaa zisisafiri kutoka upande mmoja kwenda upande mwingine. Kauli hii ya Msonga pia inaungwa mkono na Profesa Haman Manyora, mwathiri katika chuo kikuu cha Nairobi na mchambuzi wa masuala ya siasa, ambaye kwa upande wake anasema kuwa tofauti za kati ya Kenya na Tanzania zimekuwa tangu miaka mingi iliyopita hususan baada ya kipindi ilipovunjika jumuiya ya Afrika Mashariki. Viongozi wa dola wanaweza kuwa na tofauti, lakini wananchi wa Afrika Mashariki ni mandugu na wanajua hivyo. hizi mipaka ambazo wakati fulani tunafanyia ujia kupigania ni mipaka ziliwekwa na wakoloni wakati Afrika ikigawanywa na wakoloni. Manake ukiangalia katika mipaka za Afrika Mashariki na, ma na Afrika kote Afrika, Kenya kuna Wasomali, kuna makabila ya, ya Ethiopia yamo ndani ya Kenya. Ukienda Uganda kuna Wateso, kuna Wateso Kenya, kila mahali wa Kuria. hii hawa watu ni mandugu, mipaka zimewekwa na wakoloni wazungu, mbona tupiganie? Kwa hivyo, wakati tutaanza kuelewa kwamba umoja wetu ndio itakuwa nguvu yetu, eneo la Afrika Mashariki ambalo linajumuisha jumuia ya Afrika Mashariki ambayo sasa ina nchi tano, ni lazima utaongeza DRC Congo, maana Eastern Congo sasa iko na sisi pamoja. Kwa hali nyingi, Somalia wako na sisi, hawako katika jumuia, lakini wako na sisi. Sudan hawako katika jumuia, lakini pia wako na sisi, mataifa haya Central Africa mengine kama huku chini kidogo kama E, na, kuna biashara mingi tu watu wanafanya hii. So, hii ni eneo ambalo lina idadi ya watu ambao wanatosha kuwa soko kubwa sana. Ikiwa sisi tutafanya kazi kama mandugu na kufahamu kwamba tukiwa pamoja tutafaidika, hata wale wazungu watakuja kutuomba kutupembeleza katika hali nyingi, hata hali ya biashara, watakuja kutupembeleza. Kataka Afrika sasa ina 1.3 na zaidi bilioni. Hilo ni soko la Uropa mara ngapi? Unatafuta soko Uropa, hata Marekani. Idadi ya wa waafrika Marekani na inaingia ndani karibu mara nne tano. Sasa soko inio unatafuta Marekani ni, ni lipi na soko liko hapa kubwa. Viongozi wetu katika Afrika Mashariki wawache utoto kuleta mizozo. Hili gonjwa bwana limefanya watu wamechanganyikiwa. Mwenzako anaweza kuchukua hatua sababu ya kuchanganyikiwa huko, au tahadhari za haraka haraka. Ni wewe ukae naye umwambie, bwana, pamoja na kwamba kuna korona, lakini bado undugu huko lazima, biashara iendelee. Unachofanya wewe kukinga huu ugonjwa inazuia mengi kama biashara na undugu kuendelezwa. Kwa hivyo shida ni, ni, ni viongozi. Shida ni kama ni rais. Mwaka elfu mbili kumi na nane kwa mfano, Burundi ilidai kwamba Rwanda iliwafadhili waliohusika na jaribio la kuipindua serikali na kwamba ilitoa hifadhi kwao. Rwanda ilikanusha tuhuma hizo. Rais wa Burundi akamwandikia barua mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakati huo, Yoweri Museveni, rais wa Uganda, akisema Rwanda si mshirika tena ndani ya jumuiya bali ni adui. Burundi ilisisitiza kwamba Rwanda ndiyo chanzo kikuu cha machafuko Yaliyotokea Burundi tangu Aprili mwaka 2015 na kwamba mzozo huo ulianza mapema mwaka 2010, wakati baadhi ya makundi ya upinzani yalipoanza kusema kwamba hakungekuwa na uchaguzi mwaka huo wa 2015. Lakini bwana Msonga anasema kwamba ubinafsi ndani ya nchi za Jumuiya ya Afrika ya Mashariki na mbio za kutaka kuonekana bora vimekwamisha malengo ya jumuiya. Sasa tatizo kubwa ambalo binafsi huwa naliona katika jicho la kiuchambuzi ni kwamba viongozi wetu wengi bado hawajawa na ule utayari wa kukubali kupoteza sehemu ya kile wanachokipenda ama wanachokilenga kwa ajili ya wenzao wanufaike, na wale kule nao wapoteze kwa ajili ya manufaa ya, ya wenzao manake ili umoja uweze kuwa na ni thabiti ni lazima kila nchi ikubali kutoa sehemu fulani na ili na enyewe iweze kupata sehemu fulani. Sasa hili ndio huwa linaleta hali hiyo ya kuonekana kwamba kama pamoja na kwamba wako kwenye jumuiya ambayo inasema tuna malengo ya pamoja, lakini nyuma ya pazia ni kama kila mtu anajaribu kuwa na mbio za peke yake za kujaribu kuwazidi wenzie na kwenda mbele zaidi. Sasa hiki ndio kitu ambacho wakati mwingine kimekuwa kikipelekea mataifa haya pamoja kwamba viongozi wanapokutana lakini wanakutana wanazungumza, lakini unaona kwamba baada ya muda mfupi utasikia kuna msuguano umejitokeza katika eneo fulani, na mpaka ikalazimika tena viongozi wakae tena waweze kujadiliana na kutafuta suluhisho katika eneo husika. Kwa hiyo ifike sehemu kama viongozi wachukue nafasi yao kama viongozi, na wakubali kwa kuwa wamepewa dhamana za kuwaongoza watu wao na manufaa makubwa ya jumuiya kama hizi za kikanda ni kwamba wananchi wa kawaida wa chini ndio huwa wananufaika zaidi. Kwa hiyo, na ni lazima mataifa yakubali kupoteza sehemu ya hadhi zake, sehemu ya nafasi zao, ili kuweza kutoa nafasi ya kuwa na jumuiya ambayo itakuwa ni imara zaidi. Nao Rwanda na Uganda wamekuwa kwenye mzozo karibu mwaka wote wa elfu mbili kumi na tisa, mzozo ambao hadi sasa haujapata suluhu. Rwanda ikachukua hatua ya kuwakataza wananchi wake kuingia tena nchini Uganda. Serikali ya Rwanda ilishutumu Uganda kwa kuwanyanyasa raia ya wake wanaoishi ama kutembelea nchi ya Uganda, na pia nchi hiyo kusaidia makundi ya waasi wanaotaka kuangusha utawala wa Rwanda. Asante sana Jason Nyakundi kwa hayo, na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.