Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Ijumaa, Mei 22 mwaka wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu na Afrika ya Mashariki pamoja na masafa ya FM. Karibuni katika matangazo yetu ya jioni hivi sasa, ikiwa ni Jumaa, ni siku ya mjadala, yani live talk. Leo tunamulika siku ya kimataifa ya kutokomeza ugonjwa wa fistula ambayo husherekewa Mei 23 kila mwaka ni baadhi ya yale utakayosikia ndani ya matangazo yetu ya leo kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya msikilizaji, pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya VOA swahili.com. Kwanza tupate habari muhimu za dunia. Ndege ya shirika la ndege la Pakistan iliyokuwa na abiria 99 imeanguka kwenye eneo la wakazi katika mji wa Karachi nchini Pakistan kabla ya kutua kwenye uwanja wa ndege, afisa wamesema leo, kwa mujibu wa taarifa ya shirika la habari la Reuters. Abiria mmoja amenusurika, lakini wengi na hofu wa wamefariki. Abiria mmoja amenusurika na amezungumza na afisa katika hospitali, msemaji wa mkuu wa mkoa Abdul Rashid Shana amesema. Semin Jamali mkurugenzi mtendaji katika hospitali ya Jinnah amesema miwili ya maiti 17 imeletwa kwenye hospitali hiyo pamoja na watu sita waliojeruhiwa. Ndege hiyo Airbus A320 ilikuwa inasafiri kutoka mji wa mashariki wa Lahore kuelekea Karachi, wakati Pakistan ilikuwa imeruhusu tena usafiri wa ndege ndani ya nchi baada ya kusitisha safari zote za ndege ili kukabiliana na janga la korona mabaki ya maiti ya mshukiwa mauaji halaiki ya mwaka 1994 nchini Rwanda aliyekuwa anatafutwa na mahakama ya kimataifa yalipatikana katika kaburi moja nchini Kongo Brazzaville, mwendesha mashtaka wa Umoja Mataifa amesema leo. Serge Bramets amesema Auguste Bizimana ambaye alishtakiwa kwa makosa 13 ikiwemo mauaji halaiki, mauaji na ubakaji, anaaminika alifariki katika mji wa Pointe Noire nchini Kongo Brazzaville mwaka wa 2000 mabaki yake yametambulika kutokana na uchunguzi wa kinasaba DNA. Bizimana alituhumiwa kuhusika katika mauaji ya wa waziri mkuu wa zamani Agathe Uwilingiyimana, wanajeshi kumi wa Umoja Mataifa wa mataifa raia wa Ubelgiji ambao walikuwa walinzi wa waziri mkuu na mauaji ya raia wengi wa kabila la Watutsi katika mikoa wa mitano ya Rwanda. Mwendesha mashtaka Brammertz amesema katika taarifa, taarifa ya kufariki kwa Bizimana inafuatia kukamatwa wiki iliyopita mjini Paris kwa Felicien Kabuga, mmoja wa washukiwa wakuu wa mauaji halaiki nchini Rwanda, aliyekuwa mafichoni kwa zaidi ya miongo miwili. Bramets ni mwendesha mashtaka wa mahakama ya Umoja Mataifa yenye makao yake mjini The Hague, Uholanzi, ambayo inaendelea kufuatilia washukiwa wa mauaji halaiki nchini Rwanda baada ya mahakama ya Umoja Mataifa kwa ajili ya Rwanda iliyokuwa na makao makuu yake mjini Arusha kufunga milango yake mwaka 2015. Ethiopia, Sudani na Misri zinatarajiwa kuanza tena mazungumzo kuhusu bwawa la kuzalisha umeme la Ethiopia lililojengwa kwa gharama ya dola bilioni nne kwenye mto Nile linalokabiliwa na utata. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ameandika ujumbe wa Twitter kwamba mawaziri wa maji wa nchi hizo tatu watakutana kutafuta makubaliano ambayo kila nchi itapata haki yake inayostahili bila yoyote kupoteza chochote. Tarehe ya mkutano huo haijatangazwa. Bwawa hilo lipo karibu na mpaka wa Ethiopia na Sudan. Misri inayotegemea kwa asilimia tisini maji ya mto Nile ina wasiwasi kwamba kufunguliwa kwa bwawa hilo kutaathiri kiwango cha maji katika mto Nile. Ethiopia ilijiondoa katika mazungumzo yaliyokuwa nasimamiwa na, na Marekani kuhusu bwawa hilo. Ethiopia ilishtumu Marekani kwa kukiuka jukumu lake kama mpatanishi asiyeegemea upande wowote kwa kusema kwamba ujenzi wa bwawa hilo haustahili kukamilika bila makubaliano. Ujenzi wa bwawa la Ethiopia ulianza mwaka elfu mbili kumi na moja. Hii inaendelea, kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Serikali ya Rwanda imesema itaongeza ufadhili wa kifedha kwa shirika la ndege la Rwanda Air kutoka bilioni 121 kwa fedha za nchi hiyo hadi bilioni 145 sawa na dola milioni 155 katika bajeti ya mwaka 2020-2021. Pesa hizo zitasaidia RwandAir kuongeza safari zake na kununua ndege mpya. Shirika hilo la ndege lilipata hasara kubwa baada ya safari zote za kimataifa kusimamishwa kwa muda kutokana na janga la COVID-19. Hatua ya kusitisha safari zote za RwandAir, ilikuja baada ya serikali ya Rwanda kupiga marufuku usafiri wa ndege nchini humo ili kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Ili kuendelea na shughuli zake, shirika hilo lililazimika kupunguza mishahara wafanyakazi wake na kusitisha kwa muda mikataba na baadhi ya marubani na wafanyakazi. Mapato ya sekta ya uchukuzi nchini Rwanda yanatarajiwa kushuka kwa asilimia 1.9 mwaka huu kutokana na athari za janga la korona. Waziri mkuu wa India Narendra Modi leo ametembelea maeneo yaliyokumbwa na kimbunga Amphan na kutangaza msaada wa dharura wa dola milioni 131 kusaidia waathirika wa kimbunga katika jimbo la West Bengal. Kimbunga hicho kilisababisha uharibifu na mafuriko katika maeneo kadhaa ya India na Bangladesh na kuua watu 96 na matokeo yake kukata mawasiliano ya kufika katika maeneo hayo. Mamilioni ya watu katika nchi hizo walihamishwa kwenye maeneo salama kabla ya kimbunga hicho kufika ili kupunguza idadi ya vifo. Kimbunga kimepiga maeneo hayo wakati nchi inakabiliana na, na mlipuko wa virusi vya korona. Athari za kimbunga Amfan ni mbaya kuliko virusi vya korona, amesema waziri mkuu wa jimbo la West Bengal Mamata Baneji. Kasi ya kimbunga hicho imepunguzwa kutokana na hali ya joto, lakini kinatarajiwa kuharibu baadhi ya maeneo ya India bara na Bangladesh na kusababisha mvua kali na mafuriko na kuharibu baadhi ya nyumba dhaifu na majengo. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema kimbunga hicho kimeweka maisha ya watoto milioni 19 hatarini kutokana na athari za mafuriko na upepo mkali. Mwanasayansi wa Uingereza leo amesema nchi hiyo imeshindwa kupambana kikamilifu na janga la korona kutokana na, na uongozi mbovu. Paul Nas ambaye aliwahi kushinda tuzo ya Nobel amesema haieleweki nani anasimamia juhudi za kupambana na COVID-19 nchini humo. Baada ya kupata habari za dunia leo, kama kawaida ya Ijumaa, ni mjadala wa moja kwa moja live talk. Na Mei 23 ni siku ya kimataifa ya kutokomeza ugonjwa wa fistula. Mamia ya wanawake na wasichana katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika, Asia, eneo la mataifa ya Kiarabu, Latini Amerika na Caribbean inakadiriwa wanaishi na fistula huku kesi mpya zikiongezeka kila mwaka. Ni kwa mujibu wa UNFPA, kiongozi wa kampeni ya kutokomeza fistula katika kulipa kipaumbele suala hili. Live talk ya VOA Swahili imezungumza na wataalamu tofauti juu ya ugonjwa huu ambao kauli mbiu yake kwa mwaka huu ni tokomeza ukosefu wa usawa wa jinsia, tokomeza unyanyasaji wa kiafya, tokomeza fistula. Sasa washiriki wetu hapa studio kwa njia ya simu ni Dr Jemima Kariuki wa hospitali ya Kenyatta huko nchini Kenya, Brenda Msangi CEO wa CCBRT Tanzania, na Furaha Mafuru Mapigano, afisa programu kitengo cha mama na mtoto UNFPA Tanzania. Nawashukuru sana washiriki kwa muda wenu kuwa nasi hivi sasa. Kama nilivyodokeza hapo awali ni kwamba jamii hususan, wanawake na wasichana ni miongoni mwa baadhi ya watu wanaoishi na kutaabika na fistula. Kwanza nianze na Dkt. Jemima, tufahamishe kitaalam, fistula ni ugonjwa wa aina gani? Um, fistula ni ugonjwa ambao kwa Kiswahili wa na nasuri, ni ugonjwa ambao hupata uh, wana, haswa wanawake uh, wakati ambapo wamezaa wame mtoto wakichukua muda sana kuzaa kuna ile pressure ambayo mtoto um, kichwa ya mtoto ikisukuma kwenye ile ngozi ya pale chini. Unajua pale chini kuna kuna viungo vitatu ambavyo ni, ni ni muhimu sana katika maisha ya mwanamke na hata ya binadamu yoyote. Kuna kuna blada yani ile nyungu ya mkojo, kisha kuna nyungu ya mtoto na chini yake kuna the vagina yani njia ya kupusia na kufikia nyungu na pia kuna njia ya choo ambayo tunaita rekta. Kwa hivyo pale ambapo um, mtu ana mwanamke anazaa mtoto, mtoto, kichwa ya mtoto, unajua huwa na huwa na kilo nyingi sana. Kwa hivyo hiyo kilo ya mtoto na hiyo presha ya mama akisukuma, inasukuma kwenye pande, na pande ya mbele itapata blada na na urethra, yani ile njia ya mkojo, na nyuma itapata Uh, njia ya choo. Kwa hivyo kama mtoto hatazaliwa haraka, sehemu ile inakosa ina kupata uh, damu vizuri, na ikikosa kupata damu inapata tu, vidonda vidonda ambavyo tunaita pressure ulcers, na hizo vidonda vikipona na havijashikana vizuri, kwa sababu unakumbuka una hakukuwa na damu, unapata inakuwa na liquid. Yani kunakuwa na leakage kutoka njia ya choo hadi kwenye vagina, ama kunapata kuwa na leakage kutoka kwenye bladder, yani njia ya mkojo hadi kwenye vagina. Kwa hivyo baada ya baada ya mwanamke huyo kuzaa, iwe ni njia ya kawaida ama akifanikiwa apate cesarean section, unapata kuwa um, anaanza kupitisha choo kwenye njia ya uzazi na ina inaambatana na harufu mingi, kwa sababu hawezi tena kushikilia, kwa sababu Mungu alipotuumba alituumba na njia ya kushikilia choo hadi ule wakati ambapo tuko redi ama tumejitayarisha kwenda choo. Kwa hivyo kuna njia ya mm -hmm. kushikilia mkojo na kuna njia ya kushikilia kule nyuma kwenye choo kubwa. Dr. Kariuki, hebu kwanza tufahamu vyema ni dalili zipi ambazo zinajitokeza kwa mwanamke au msichana Kuweza kumfahamu huyu amepata fistula ni rahisi, kwa sababu kuna kutakuwa na constant leakage, yani kutakuwa na hiyo, utasikia uh, harufu ya choo kubwa ama choo ndogo, na ukiangalia hachoki kwa ile njia ambayo haswa inapaswa kutokea na anashindwa kushikilia. Kwa hivyo unapata kuna hiyo constant leakage haswa baada ya kuzaa mtoto sababu inaweza eh, uh, kuwa yule mtoto wa kwanza ama wa pili kama alikimbiza sana, kwa hivyo unapata kuna hiyo harufu na kuna hiyo constant leakage njia edha cho kubwa ama cho ndogo kwenye, kwenye njia ya uzazi ya mama. Na je, uh, kukosa siku za mwezi kwa mwanamke ni mojawapo ya dalili za fistula au hii ni tofauti na dalili zile ambazo zinaingizwa katika mojawapo ya dalili zinazopelekea mtu kupata fistula, ikiwemo na msongo wa mawazo kama vile ulivyozungumza, maumivu makali ya uke na sehemu zinazozunguka, hali kadhalika harufu kali sehemu za siri, na uh, kukosa, kukosa kupata hiyo uh, uh, damu ya mwezi haswa si, um, si natafuta hiyo symptom haswa ambayo inaambatana, ina nayo, inaweza kuwa amekosa damu ya mwezi kwa sababu ametoka kuzaa. Kwa hivyo zile homoni za uzazi bado ziko na yeye, na kwa hivyo ha, na kinyonyesha hataweza kupata damu ya mwezi. Lakini pia mawazo ambayo yanaambatana na ile ile shem ama ile kujificha hii shida ambayo amepata inaweza mfanya kuwa akose damu ya mwezi. Asante sana Dkt Jemima Kariuki na kutoka kule nchini Kenya. Basi kwa mujibu wa UNFPA, mara nyingi ugonjwa huu huwapata wanawake na wasichana masikini kabisa na wanaotoka jamii zilizotengwa. Na katika kuelekea siku hii ya kimataifa ya kutokomeza fistula, wadau mbalimbali wanatoa wito wa kupambana na ugonjwa huu. Sasa basi, labda tuangalie pengine, je, hizi taasisi eh, kama vile CCBRT mnafanya kitu gani katika kusaidia jamii kuweza kupambana na hali hii? Swali, so, hili nalipeleka kwako CEO wa CCBRT Brenda Msangi. Tueleze. Asante sana. Sande. Sisi, um, kama CCBRT, kwanza tulijaribu kutafakari kwamba kwa nini hawa wakina mama ambao wana hili tatizo huwa hawaendi kwenye vituo vya afya kupata matibabu. Kwa sababu ukiangalia takwimu za shirika la afya duniani linasema takriban wanawake kati ya wa elfu mbili mia tano hadi elfu tatu kwenye nchi kama ya Tanzania huwa wanapata hili tatizo kila mwaka, lakini tulikuwa tunaona ni wanawake wachache sana ni wanafanyiwa upasuaji uh, au ni kama wanapata matibabu. Kwa hiyo ilikuwa uh, kama mwaka elfu mbili na tisa hivi tulifanya utafiti hapa Tanzania kuelewa kwamba kwa nini hawa wanawake hawapati matibabu ya kaja masuala mawili matatu. Swala la kwanza lilikuwa ni uelewa kwamba hili tatizo ni nini hasa. Uh, watu walikuwa wanaona ni tatizo ambalo linahusishwa na, na, na mambo ya uchawi ushirikina. Uh, hawa wanawake walikuwa wanatengwa kwenye jamii zao, uh, waume zao walikuwa wanawaacha. Kwa hiyo kulikuwa kuna uelewa hafifu uh, uh, sana kuhusu hili tatizo. Uh, swala so jingine ilikuwa ni gharama, gharama za matibabu, gharama za usafiri, maanake ni vituo vichache sana ambavyo vilikuwa vina uh, vinatoa matibabu ya setula Tanzania, gharama vilevile za malazi uh, wakienda hospitali, maanake mama huyu akienda hospitalini kupata matibabu anakaa takriban wiki mbili hadi tatu, uh, kupata matibabu. Kwa hiyo kumekuwa kuna gharama za malazi pale hospitalini na gharama za chakula, kwa hivyo sisi kama iiai tukaamua kwamba kama kweli tunataka kubadilisha maisha ya hawa kina mama lazima tuweze kutoa hivi vikwazo vyote ambavyo nimevitaja hapo awali. Kwa hiyo, kwanza tunatoa elimu uh, kuhusu um, tatizo la kitula. Bado watu wengi sana walikuwa hawanielewi, lakini vilevile tukaona kwamba kweli, um, huyu mama ili aweze kupata matibabu lazima tuhakikishe kwamba tunatoa kikwazo cha gharama Uh, kuanzia gharama za matibabu, gharama za usafiri, gharama za uh, malazi na, na chakula. Kwa hiyo hawa kina mama sisi tunawafikia popote pale walipo. Tuna mabalozi ambayo tumewapandikiza zaidi ya mia tano hapa Tanzania, uh, nchi nzima. Na balozi ni mtu yoyote ambaye anataka kubadilisha maisha ya wa wakinamama. Mabalozi tumewapa mafunzo kwamba kuna ni nini, wakikutana na huyu mama wanatupigia simu. Uh, sisi tuna call center yetu hapa BRT, ambayo ni hususan kwa ajili ya hawa kina mama. Kwa hiyo balozi anatupigia simu anatuambia kwamba kuna mama nimempata, sisi tunamtumia uh, balozi nauli, kwa sababu ukimtumia huyu mama nauli, huyu mama naye ana shida nyingi tu, kwa sababu uh, uh, poverty au sema umaskini na wenyewe unachangia. Kwa hivyo no, huyu balozi anahakikisha ananunua uh, ni ticket kama hiyo ni ya basi, iwe ni ya train Uh, wengine inabidi wapande bodaboda kadhaa, boda wavuke, na uh, uh, mtu na na, na, na boti mpaka wapande basi. Kwa hiyo tunahakikisha kwamba huyu mama anapata usafiri. Tunapigiwa simu, anafika hapa Dar es Salaam saa ngapi, sisi tunaeza, tunamchukua na tunamleta Iibera uh, ili kuanza kupata matibabu. Tulivyoanza pengine kutuwa, labda nikitaka tu kuuliza zaidi, nafahamu kwamba mmeweka mm, mabalozi wengi katika maeneo mengi lakini kama wanavyosema kuna shida za usafiri, kuna shida za uwezo na mengineyo, ambayo wewe unayafahamu, unakutana nayo kila siku. Pengine jebratii kuna mbinu um, nzuri za kuwafikia na, kuja, na kuwa na vituo kule walipo mashinani na maeneo mengine, licha ya kwa kuhakikisha kwamba kila mtu anaitwa Dar es Salaam, maana sasa wangapi watakuja Dar es Salaam na wangapi watafikiwa? Je, kuna maeneo mengine ambayo pengine mnaweza au mpo tayari? Sawa sawa, sisi tunafanya kazi na hospitali wa shirika ambapo tuna kwanza, tunawajengea uwezo, kwa sababu kufanya upasuaji wa kusula sio kila daktari au kila daktari uh, ambaye anahusika na wakinamama uh, na, na, na ni daktari ambaye anaweza kufanya upasuaji wa kusula. Kwa hiyo sisi kama kwanza, tunawajengea uwezo madaktari na tumepata tume accreditation na shirika la kimataifa la um, uh, madaktari wa kina mama linaitwa FIGO. Kwa hivyo sisi ni hiyo trainers of trainers, ni la kwanza. La pili, hospitali wa shirika tuko mikoa kadhaa uh, tuko tunafanya kazi na tunawasupport kule uh, Arusha, tuko Mkinga, tuko Garamio, kule Songea, Bugando uh, vilevile tunashirikiana. Kwa hivyo uh, sio lazima kwamba huyu mama asafiri mpaka Dar es Salaam, hapana wale mabalozi kama wako karibu na zile hospitali ambapo tunashirikiana nao, ambao sisi tunashirikiana nao kama rat na wasapoti, basi yule mgonjwa ataenda kwenye hizo hospitali. Lakini sisi kwa sababu tumejikita zaidi kwenye hii specialization, kuna wamama wengine um, segeli zao ziko very complicated, kwa hiyo zile ambazo ziko very complicated zinakuwa kwetu. Paua nije kwako. E, Furaha Mafuru Mapigano e, ambaye ni afisa programu kitengo cha mama na mtoto hapo UNFPA Tanzania, najua mengi mnayafanya, na pengine labda kwa upande wako tueleze tu ni yapi ambayo mnashughulika nayo e, katika kupambana na huu ugonjwa. Asante. Ah, kwa kifupi tu naweza kusema kwamba kwa Tanzania, serikali imekuwa ikishirikiana na shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu UNFPA, lakini pia tunao CCBRT ambao ndio wanaongoza hospitali kubwa ya fistula hapa nchini Tanzania. Tunalo pia shirika la Amref Afrika. Tumekuwa tukishirikiana kwa pamoja kama wadau, pamoja na serikali kuhakikisha kwamba kwanza tunahamasisha jamii iweze kuelewa tatizo hili la fistula. Nafikiri unaelewa kwamba jamii kwa, kwa sehemu kubwa sana wanafikiri kwamba mtu akiwa na fistula huenda anakuwa amelogwa au kuna sababu fulani fulani ambazo zimemfanya amepata tatizo hili la fistula. Kwa hiyo kazi kubwa tunayoifanya kwanza ni kuhakikisha tunaelimisha jamii, na kwa kufanya hivyo Uh, tumekuwa tukiwaelimisha eh, tuki waandishi wa habari kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na sita mpaka mwaka elfu mbili na nane. Kila mwaka tunapoelekea kuadhimisha siku ya fistula duniani tumekuwa na semina kwa ajili ya waandishi wa habari kuwasaidia waweze tu kutupashia habari kwa jamii na kuelimisha jamii kwamba fistula ni nini, inapatikanaje na jinsi gani inaweza ikatibiwa au kwamba inatibika, na wapi wagonjwa wanaweza wakaenda ili kupata matibabu. Lakini vilevile uh, uh, wadau tukishirikiana pia na wizara ya afya tuliona changamoto ya uh, kuwa na miongozo ambayo haikuwa imara. Kwa hiyo unakuta hospitali ya KCMC, hospitali ya Mbeya, hospitali labda ya CCBRT uh, unakuta ule mwongozo wa kutibu wagonjwa wa pisula ulikuwa unatofautiana tofautiana. Kwa hiyo tulichokifanya, kama wadau, tulikaa kwa pamoja na kuhakikisha kwamba tunaandaa mwongozo wa kitaifa ambao unaweza kutusaidia wote, tukatoa huduma za pisula ambazo ni standardi, tukizingatia miongozo ya wizara ya afya. Kwa hiyo miongozo hii iko kwenye kwenye hatua za mwisho za mchakato wa kujiandaa na hivi karibuni zitakuwa tayari kwa ajili ya kutumika na hospitali zote za Tanzania. Nam, nafikiri hiyo itasaidia kama inafanyika kwenye hospitali zote za nchi. Lakini kuna suala jingine ambalo wengi wanajiuliza pengine wanaume. Je, wanauelewa wa kutosha kuhusu ugonjwa huu wa fistula au wanawapa shida e, wa, wake zao wanaopata haya matatizo? Asante sana, kama nilivyozungumza pale mwanzoni nilieleza kwamba jamii uh, bado inahitaji sana kupata uelewa kuhusu fistula. Ndio maana kama wadau tumeendelea kushirikiana na wizara ya afya kuhakikisha kwamba jamii uh, inaelewa uh, tatizo hili la fistula kupitia kwa waandishi wa habari. Ni kweli wanaume wengi hasa wale ambao wanatoka kwenye mazingira ya vijijini, bado hili ni tatizo. Ndio maana kina mama wengi wenye fistula wamejikuta wakinyanyapaliwa wakitengwa na jamii kwa sababu ya hali hii ya fistula, na hata kuachika kwa waume zao wengi. Hata ukitembelea hospitali ya CCBRT ukapata historia, utajikuta kwamba wengi sana sana wameachika na waume zao baada ya kupata hili tatizo la fistula. Kwa hiyo, kwa upande wa wanaume, bado inaweza nikasema labda kwa sehemu za mijini wanaweza kuwa wengi wameelimika, kwa sababu wameisikia fistula au wanaishi karibu na hospitali ambazo zinatibu kistula, lakini wale ambao wako vijijini bado mwamko ni mdogo, wanahitaji kuelimishwa, kwa sababu kama wangekuwa wanaifahamu vizuri, wakati mwingine ungekuta hata kina mama wanaokwenda kuchubiwa kistula mwa hospitalini wamesindikizwa na waume zao, lakini mara nyingi unakuta wako peke yao, au wako na mama zao, wako na ndugu. Basi ni wachache sana unakuta amesindikizwa na mme wake kwenda kupata matibabu ya fistula. Shukrani sana, Furaha Mafuru, kwa maelezo hayo ya kina kuhusiana na programu ya kitengo cha mama na mtoto UNFPA katika kampeni yake dhidi ya ugonjwa wa fistula. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kipindi hewani ni Live Talk, na leo tunazungumzia kuhusu swala zima la ugonjwa wa fistula. Ni wakati wa kusikiliza maoni yako wewe msikilizaji, ambayo umeandika kupitia ukurasa wetu wa Facebook, kama ambavyo yanavyosomwa na mwenzetu Amina Chombo kutoka Mombasa nchini Kenya. Shukran sana Damu Kamiti Kibayasi na Sande Shomari, moja kwa moja katika ukurasa wa Facebook wa VOA Swahili nikiwa katika studio za Mombasa. Namwona David Sechenga kutoka Tanga, Tanzania, anasema ni kweli ugonjwa huu unawatesa sana wanawake, hivyo serikali yetu kwa kuliona hili imeanzisha kituo cha CCBRT kulishughulikia hili kwa kuwa wa, mwanamke akifika katika kitengo hiki atahudumiwa bure na gharama zote zitakuwa juu ya taasisi hii. Naye Simeon na Thetradon kutoka DRC, Kivu Kaskazini, anasema kwamba inabidi wauguzi waingilie kiundani na kupiga marufuku magonjwa ya fistula, kwani ni mabaya sana, inasababisha mambo mabaya kwa wale wenye kuugua. Sikukuu hiyo ni ya kusherekewa kwa shamrashamra na kupewa heshima kiukweli, ila anawatakia sikukuu njema fistula wote wenye mauguzi hayo ya fistula. Hayo ni maneno yake Simeon akiwa DRC, Kivu. Na mwingine hapa ni Mariam Fabian anasema fistula ni ugonjwa unaoleta aibu kwa wanawake. Anasema fistula fistula ni tatizo linalosababishwa na umaskini na pia fistula ni chanzo cha umaskini. Aha, maneno yake hayo tukimwachia. Eh, Mariam tunampata fadhili eh, Fwalinga anasema jamii itoe elimu eh, ya madhara ya ndoa za utotoni na kupata ujauzito wakati bado mtoto viungo vya mwili havijakomaa. Wakati wa kujifungua mtoto anaweza pata fistula na akapatikana na tatizo hilo, na bila shaka moja ya sababu za fistula kama walivyotangulia kuzungumza madaktari ni mimba za utotoni na, eh, John Leonard kutoka London kule Morogoro, anasema fistula ni ugonjwa hatari sana, cha kufanya ni kuimarisha dawa husika inayohusika na kutibu hiyo fistula. Anasema kwamba ni muhimu kuwepo na dawa. Aha, Ali Mtorofani kutoka Tanga anasema elimu ya kutosha itolewe kwa wanawake wote na sio tu waathirika. Aha, huku John Wilisimba akiwa Lubumbashi anasema nadhani ugonjwa huo unaweza epukika kama tu, e, dada zetu watakuwa makini kuacha e, kufanya mapenzi kwa njia ambazo hazija e, thibitishwa ama kukubaliwa. Kwa hiyo wakiwa watafanya mapenzi kwa kile kinachohitajika e, basi itakuwa bora katika kujizuia na ugonjwa huo wa fistula. Nirudi kwenu tena e, studio, e, Sande Shomari na mkamiti Kibayi. Bayasi, ikiwa bado naendelea kuangalia angalia arafa ambazo eh, zinaingia kupitia ukurasa eh, wetu wa Facebook wa VOA Swahili kwenu, studio. Asante sana wale wote ambao mnatuma maoni yenu kwenye mtandao wetu wa Facebook, endelee ni kufanya hivyo. Narudi kwako mkamiti Kibayasi. Asante sana Dr. Jemima Kariuki wa hospitali ya Kenyatta huko nchini Kenya, Brenda Msangi, CEO wa CCBRT Tanzania na Furaha Mafuru Mapigano, afisa programu kitengo cha mama na mtoto UNFPA Tanzania, kwa ushiriki wenu. Na hapa, msikilizaji, ndiyo tunafika mwisho kwa matangazo yetu ya sehemu ya kwanza ambayo yalikuwa yakisikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya intanet kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mwelekezo wa matangazo haya alikuwa ni Aida Isa. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari, tunawaga mnaotusikiliza kwa njia ya redio, lakini matangazo haya yataendelea sekunde chache zijazo, sehemu ya pili kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tukutane huku basi. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya live talk, mjadala moja kwa moja kutoka hapa VOA, ikiwa leo tunamulika siku ya kimataifa ya kutokomeza ugonjwa wa fistula. Takwimu za UNFPA zinakadiria kwamba takriban wanawake milioni mbili Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, Asia, ulimwengu wa Kiarabu, Amerika kusini na Caribbean wanaishi na fistula na visa vipya kati msini, kimoja, ya elfu hamsini hadi laki moja hutokea kila mwaka duniani kote. Shirika la afya duniani WHO linasema tatizo la fistula linaweza kuepukwa kwa wasichana kuchelewa kupata ujauzito wa mimba ya kwanza, au kuachana mila potofu kama vile ukeketaji na kupata huduma za afya ya uzazi mapema. Na kujadili haya ndiko na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Naam, asante Shomari, kuzungumzia haya yote tunaye Dr Jemima Kariuki ambaye pia ni mtaalam wa masuala ya uzazi kutoka hospitali ya Kenyatta nchini Kenya, Furaha Mafuru Mapigano, afisa programu kitengo cha mama na mtoto UNFPA Tanzania, na Brenda Msangi, CEO wa shirika lisilo la kiserikali CCBRT Tanzania. Tukiendelea na mada yetu, Daktari Jemima, tueleze ni vipimo gani vinahitajika kwa mwanamke kutambua kama amepata fistula. Uh, vipimo huwa ni ni rahisi sana kwa, kwa sababu akiweza kwenda hospitali uh, haswa zile siku za mbele ataangaliwa uh, sehemu ile ya zile zile sehemu za siri, na daktari akiangalia atapata akiona akiangalia njia anaona zile mabaki ya ya aidha mkojo ama choo kubwa, na kuna ile swab huwa tunafanya inaitwa uh, high vaginal swab. Kwa hivyo ukichukua hiyo mm, kipimo ukipeleka lab, badala ya kupata yale yale normal commensals ama yale mambo yanapaswa kuwa kwa hiyo njia ya siri, unapata kuwa unapata aidha mkojo ama choo ile, ile choo kubwa na unajua ku, ikiwa mahali ambapo ipasi kuwa inaambatana pia na infections. Kwa hivyo constant presence ya hii uchafu utapata kuwa anapata infections hapa na pale. Fistula ikigundulika mapema huweza kutibiwa na mwanamke akaweza kushika mimba wakati mwingine na kujifungua kama kawaida, au naam, um, fistula ikipatikana naujue achani rudi pale kwenye kwanza, kwa sababu kuna wale ambao uh, uh, mm -hmm. wako na shimo ndogo sana in, ya utapata wale ambao wana shimo ndogo, unamaanisha si nyingi kama kawaida, wanaweza kuwa na mm -hmm. tu na ile harufu ile discharge ya, ile uchafu mm -hmm. unaotoka kwa nyumba ya uzazi wanaweza kuwa ambayo inanuka vibaya sana, ama wakipatana na mzee wao wanasikia uchungu ama irritation kwenye, kwenye hiyo hmm, sehemu kwa sababu kunaendelea kuchomeka, naam, na pia ile kupitisha hewa kila wakati, especially usiku, wanapata wanapitisha, wanapitisha hewa na wanashindwa ku, kushikilia mkojo especially usiku. Uh, nimeuliza kwamba je, mwanamke anapopata fistula kwa mara ya kwanza inawezekana ikatibiwa hmm, na isijirudie tena katika siku za mbeleni pale anaposhika mimba au hii inakuwaje naam naam naam kikula vikula ni kitu ambacho kimeweza tibu na ikishatibiwa mtu in, mwanamke anarudi katika ile hali alivyokuwa before kuwa na shida hiyo na kutibu kwa ugonjwa huu kunapitia njia ya surgery, yani upasuaji na kuli, kupitia hapo akishapita kufanya hiyo surgery na amepona kuzaa kwake kitabidi kuwe ni kwa njia ya surgery, kwa sababu tunajaribu kuprevent ku ama kuzuia, uh, mama asije akawa na hiyo presha wakati wa kuzaa, lakini ni, ni very simple. Mwanamke um, akipata ako na shida kama hii, anakuja hospitali, tunaweza kutibu hiyo shida ya fistula. Kuna wale uh, obstetricians na gynecologists ambao wamekuwa trained kwa kufanya kazi kama hiyo na wakisha mm -hmm. wakisha tibu, na mwanamke akamaliza regimen yake, anarudi maisha yake vizuri, ile harufu inaisha, ile inaisha, uchungu unaisha, na anarudi katika ile hali yalivyokuwa before ugonjwa ukaanza. Asante sana Dk Kariuki kutoka nchini Kenya. Eh, lakini najua Brenda una la kuongeza hapa biaratibu, nafika maeneo mengine ya Afrika ya Mashariki, Congo eh, Kenya, Uganda, hasa ukizingatia kumekuwa na tatizo kubwa sana la wanawake kule Kongo kukutana na e, kesi nyingi za ubakaji na kupata haya matatizo. Sawa sawa, hilo swali ni zuri. Sisi kama izarati hatuendi fizikali kwenye hizo nchi za jirani, lakini huwa tunakuta wagonjwa ambao wanavuka boda, uh, wanakuja kutibiwa. Tumeshapata wagonjwa kutoka Kongo, tumesha kupata wagonjwa kutoka Rwanda na Burundi ambao wanavuka kwenye boda, kwa hiyo sisi huwa hatubagui anayeweza kufika kupata matibabu, tunamkaribisha. Na pengine kwa sababu hiyo, kuna kitu ambacho wengi wanakuwa kama wanavyosema, mnajaribu kuelimisha, lakini unajua, swala la kusoma na kuandika liko tu maeneo mengine, mengine halipo katika yale maeneo ambayo watu hawajui kabisa kusoma wala kuandika, taarifa za kuweza kujua watapataje kutibiwa na kusaidiwa kwa ugonjwa huu. Pengine changamoto ambazo mmekutana nazo ni zipi, na mmejaribu vipi kupambana nazo? Hilo ni swali zuri sana, um, Actually, asilimia kubwa sana ya wao wa kina mama ambao wanakuja kupata matibabu hawajui kuandika wala kusoma. Kwa hiyo hiyo inaleta changamoto mbili. Kwanza, mama yote au dada yoyote mwanamke yote ambaye hawezi kusoma na kuandika, wanasema kuna asilimia kubwa sana hata yeye kuanza kujiingia kupata hizi mimba uh, bila yeye mwenyewe ku ku, ku uh, kuplan au kutarajia, kwa sababu hapa hana ile elimu ya uzazi wa mpango. Hilo ni swali la kwanza. Tunawafikiaje sasa wale ambao wameshapona? Wale ni mabalozi wetu wakubwa sana na huwa wakirudi tunawaomba sana, um, waende kutoa elimu sasa kwenye jamii yao, kwa sababu wataaminika zaidi wakifika kwenye jamii yao, kwa maana walikuwa wanajulikana kwamba wana ile tatizo, then wanaweza kutoa elimu Kingine tunafanya huduma za mkoba, ambapo sisi wenyewe tunasafiri tunaenda kwenye haya maeneo mbalimbali Tanzania, na vilevile tunatoa mafunzo ya ana kwa ana, tunatembea nyumba hadi nyumba, nyumba hadi nyumba. Na haa mabalozi wote ambao nimewazungumzia huwa vilevile tunawatumia sana, kwa sababu wao huwa wanapata wanaambiwa wanapata tetesi kwamba jamani, kuna nyumba ile fulani, mama fulani huwa ana hili tatizo na Tumaini Sande, um, wasikilizaji wetu wanajua kwamba fistula ni kitu gani? Maanake hicho ni jambo lingine ambalo watu bado hawaelewi. Tukizungumza kwa fistula, mimi na wewe, hawaelewi kwamba fistula ni kitu gani. Naomba tu kusema kwa ufupi, fistula ni kitu gani fistula. Yeah, ni tundu lisilo la kawaida ambalo linatokea kati ya uke na kibofu cha mkojo au uke na njia ya haja kubwa. Kinachotokea huyu mama um, anashindwa kujizuia Uh, haja kubwa au haja ndogo, kwa hiyo huwa vinatoka bila yeye kujizuia, na hii inatokana na uchungu pingamizi wa muda mrefu. Kwa hiyo kwenye jamii huwa wanajuaga kabisa nyumba fulani kuna mama ambaye ana hili tatizo, kwa hiyo mabalozi huwa wanapataga hizo taarifa, then wanaenda kuongea na huyu mama, na utambue kwamba sio tu kwa sababu huyu mama ataambiwa atakuwa tayari kuna wengine kutokana na mila na desturi lazima wapate ruhusa, lazima uh, na hii ni mara nyingi nakoga ni, ni, ni, ni mwanaume ambaye anatoa labda ruhusa. Kwa hiyo bado kuna mfumo dume uh, na hizi mila zetu zinasababisha vilevile hawa kina mama wasiweze kupata matibabu. Kitu kingine labda ni mention vilevile ni kwamba tunachokiona sasa hivi wanakuja na binti wadogo ambao wanakuja kupata matibabu hii tunachokiangalia kwa, kwa namna mbili. Namna moja ni kwamba sasa hivi wanawake hawakai kwa muda mrefu sana mpaka kupata matibabu, kwa sababu tumeshawahi kupataga sisi bibi mwenye miaka themanini uh, na alikana kisula kwa zaidi ya miaka stini. Lakini sasa kitu kingine ambacho inatuambia ni kwamba sasa hivi kumekuwa na hizi mimba za utotoni. Ikisema um, mimba za utotoni inamaanisha ndoa za utotoni, kwa hiyo hizi mila zetu za kuhalalisha hizi ndoa za utotoni vilevile. Uh, vinasababisha hili tatizo la kusula. Shukrani, uh, Brenda Msangi, uh, kwa kutupa maelezo mengine ambayo bila shaka msikilizaji, hapo ulipo, umefaidika vya kutosha. Hata mimi hapa studio na mwenzangu Sande nao pia tumeelimika vilevile. Hii ni live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Namkaribisha Amina Chombo kwa mara ya pili aweze kutusomea maoni yako wewe msikilizaji, ulioyatuma kupitia Facebook kuhusiana na mada yetu hii ya leo ya ugonjwa wa fistula. nam kadri kipindi kinavyoendelea, ndivyo kadri ujumbe unavyozidi kuingia maoni ya eh, raia katika ukurasa wetu wa Facebook. Namwona Ocheng George eh, shabiki mkuu sana wa VOA Swahili kutoka Kenya anasema, kwa kweli ugonjwa huu umeathiri sana wanawake na hata kusababisha unyanyapaa. Jamii haina elimu juu ya ugonjwa huu, kwani hata wale wanaojikuta na ugonjwa huu wanashangaa na hata kujikuta wametengwa na jamii. Kwa kuna maswali mengi eh, tunayojiuliza sisi, kwani hatufahamu nini e, kina cha fistula. Walio na fistula washughulikiwe vipi? tuelimishane na jamii dhidi ya ugonjwa huu Najewa, na je, wanaume pia wahusishwe kutoa elimu ama ni wanawake tu? Hayo ni maswali ambayo George anauliza. Anauliza tena, je, kuna takwimu zozote zinazotolewa na nchi zilizoathirika na ugonjwa huu na pia ni hatua zipi nchi hizo zinachukua kushughulikia waathirika? Na nina mengine mengi naweza kuzungumzia eh, katika mjadala huu. Na mshukrani sana Ocheng George kutoka Kakamega, Kenya. Nampata Goligota eh, Magabe eh, kutoka Tanzania. Anasema fistula ni ugonjwa mbaya ila jamii inaelimu dhidi ya fistula na fistula inaelekea kuisha na kutokomea, ndivyo anavyohisi yeye. Huku Mwalimu Malale akisema na washauri e, wanawake wafuate ushauri wa wataalam pia, wakithibitika wana fistula wawahi hospitalini mapema. Naye mwingine hapa anasema mtu pesa Mwanambuke anasema kikubwa elimu inatakiwa itolewe kwa jamii nzima, maana huu ugonjwa unawatesa sana wanawake. Hayo ni maoni yake. Mwingine anasema hapa e, ni Sylvester huyu anasema kutoka Tanzania, anasema elimu itolewe, lakini pia tatizo lichunguzwe kimaabara zaidi ili kufahamu kama kuna kirusi kinachosababisha tatizo hili. Naona raia wamekuwa wakali sana, kila jambo wanahisi huenda ni kirusi. nama huyu hapa ni Masanja Kanone anasema cha kufanya kila mtu awe daktari kwa mwenzake, ili ikibainika ni mgonjwa atoe msaada. Ali mtoro fulani huyu, anasema elimu ya kutosha itolewe kwa wanawake wote na sio tu. Nafikiri huyu amerudia ujumbe wake mwingine. Anasema hapa ni Evans Nzoa, anasema nafikiri serikali itenge fungu maalum kwa ajili ya wagonjwa hawa na vituo vijengwe zaidi. Aha, huyu, hapa anasema ni baba Gwiji Kuchi huyu, anasema ni baba Charity wa Moro kule. Anasema tunaenda pamoja studio pale mpaka tamati. Nadhani kuna haja elimu kupewa katika jamii zetu. Shukrani sana, eh, Gwiji kwa kuendelea kuitegemea VOA Swahili ukiwa pale Moro. Na mwingine hapa anasema yeye pia anazungumzia elimu ni Abu Bakar ama ni Bubakar Ndiambi. Anasema kikubwa itolewe elimu kila sehemu. Nafikiri tatizo kubwa hapa naloliangazia ni ukosefu wa hamasa na elimu na e, na na saha kuhusiana na tatizo hili. Faraji na Soro anasema tunarudia, tunarudia pale pale tena tena, tunarudi tena pale, e, mzungu hatutaki e, sisi Waafrika ha, sijui wamaanisha nini e, kwa hilo. Nafikiri ni hayo tu ambayo ameweza kujitokeza zaidi katika ukurasa e, wa Facebook wa VOA Swahili kuhusiana na siku hii ambapo ulimwengu unaadhimisha siku ya ya fistula ulimwenguni. Na mkwenu studio Mkamiti Kibayasi na Sande Shomari, mkiendelea kumaliza kipindi cha live talk. Mimi nimekuwa wenu Amina Chombo kutoka studio 15 Africa Mombasa. Asante wasikilizaji wetu, endeleni kutuma maoni yenu kupitia Facebook ya VOA Swahili. Asante sana. Naendelea kusikiliza live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka hapa mjini Washington DC. Mada yetu ya leo, tunazungumzia ugonjwa wa fistula, ugonjwa ambao unaathiri sana wanawake na watoto duniani. Dr. Jemima, fistula inafahamika zaidi na wanawake waishio mijini na kwa wale walioko mashambani pengine hawana uelewa mzuri kuhusu fistula. Baadhi wanaamini kuwa ukipata fistula basi utapata ugumba. Unaweza kutuelimisha juu ya suala hili? Ni, ni, ni jambo ambalo tumeliona sana, kwa sababu unapata wale ambao wako uh, sehemu ya kijiji ya mji ama ya mji, ya, ya jiji kubwa, wanaweza kutambua shida haraka sana na hata katika ile kuzuia huwa ni wako karibu sana na hospitali, wanazalia hospitalini. Kwa hivyo wakijulikana kuwa uzazi wao ama ile kupata mtoto umezidi ume, ume, ume, masaa ambayo huwa tumerekomendiwa unapata hawa watu, hawa wanawake wanaweza kufanyiwa ikakuwa na isipokuwa it, imezuiwa na, na kwa bahati mbaya wapate ugonjwa huo pia hurekebishwa na ile njia ambayo tunaita primary repair. Na wana wanapata about 91% uh, rate ya good treatment, lakini wale ambao wako nyumbani huko uh, kijijini ama tunapoita rural areas, unapata kuwa kwao ni kwanza hakuna ile kujua ama kuelewa kuwa kuna ugonjwa kama huu na matibabu wanachukua muda mrefu sana before wafikie kuja hospitali kuitisha matibabu, na wanakuwa wameishi hata miaka kumi, miaka kumi na tano na shida kama hii. Na kwa sababu ya shida kama hii, unapata inavunja nyumba, kwa sababu mzee anashangai harufu ni nini, ama kwa ka sana amelaaniwa ama ni nini shida waelewa, na nyumbani ama ile community call inamzunguka mwanamke huu, haielewi kuwa ni ugonjwa ambao unazatibiwa na kisha wanamlaani, wana unajua, wanamweka wana kando, na maisha yake inazorota, ina, ina kutokia pale. Lakini tungeweza kuwa na, na fursa kama hii ambayo tunaenda redio tunaenda shuleni na sehemu ambazo wako hata wakiwa hospitali kwenye antenatal clinic tukiwaelezea kuwa kuna shida kama hizi na ndio maana mnapaswa kuzalia hospitali na, kama umepatikana already uko na ugonjwa kama huu, hata kama umekaa miaka kumi, bado waweza kuja hospitalini. Kuna yale drives ambayo uh, unaona serikali itafanya from time to time, ama organizations itakuja zikifanya from time to time, ili wanachukua madaktari kutoka kwenye jiji wanaenda nao mashambani na wakishaenda mashambani wanafanya Rep repair ama re reconstructive surgery ku make sure that uh, wamerudisha ule mama kwa, kwa pahali ambapo alikuwa before that. Kwa hivyo i think ni shida tu ya kutojua, na shida ya kutojua huwa ni fursa hawajapata, na kwa hivyo kakuwa na vipindi vingine kama hivi, ambavyo tunajaribu kuwafunza wale wako nyumbani kuwa kuna kuna vile ambavyo tunaweza wasaidia na waume wao na wa, na rafiki zao kutoka kule nyumbani wakajua. Ukiona sasa kamahi laana ni shida ambayo imetokana na kule kuzaa kwa muda mrefu, na ukienda hospitali huweza saidika. So I, I think itaweza kusaidia wanawake wengi sana, basi wasiwe na ile stigma ya nyumbani. Asante sana Dr. Jemima Kariuki. Eh, sasa nirudi kwako Furaha Mapigano. Hebu tueleze dada, kuna changamoto gani ambazo mnakutana nazo katika kuwashawishi pengine au kuwasaidia wanaume kuhusu fistula? Wanafahamu vizuri ugonjwa huu? uh, uh, sisi uh, kama UNFPA uh, hatujajikita sana kwenda kuelimisha jamii, lakini tuna wadau wetu kama Amref na siirt ambao wanafanya kazi kwa karibu sana na hospitali ambazo ziko mikoani. Hawa wamejikita sana katika kutoa mafunzo kwenye jamii kuhakikisha kwamba jamii inakuwa awea au inaelewa zaidi kuhusu swala au tatizo hili la fistula. Wengine wanaweza kuwa wana fistula huko vijijini, lakini hawaelewi kwamba kuna tatizo hili la fistula. Kwa hiyo wenzetu wa CCBRT kuna watu maalum ambao wamewaandaa kule. Kama mama ana fistula akagundulika kwamba ana fistula, wale watu wanakuwa wana namba za simu. Mfano stai labda kutoka CCBRT wanapiga simu kwa mlengo huku CCBRT kwamba mahala fulani kuna mgonjwa wa fistula kwao. CCBRT wanachofanya, wanatuma nauli ya yule mgonjwa pamoja na yule atakayemsindikiza yule mgonjwa kwa hiyo nauli ile itawasaidia kuwafikisha mpaka Dar es Salaam, na wakifika Dar es Salaam wanapokelewa kupelekwa kwenye hospitali ya Rat. Kwa hiyo wenzetu wamejitahidi sana kujaribu hili wakipata sapoti ya kutoka Bodaston. Uh, kwa hiyo wameendelea na huu mchakato yapo, tunavyoendelea tunaona kwamba kwa kipindi hiki cha mwaka elfu mbili na kumi na sita mpaka kumi na tisa tunaona kama idadi ya wagonjwa hata kwa hofikali ya CCBRC, kutokana na taarifa kutoka CCBRC kwa kiasi fulani imepungua. Huenda ni kwa sababu serikali imeboresha sana na huduma za afya, vituo vingi sana vya di afya vimejengwa hasa sehemu za vijijini, na huduma hizi za haraka za upasuaji kama cesarian section, nazo zimeboreshwa, vifaa vimenunuliwa na serikali kushirikiana pia na wadau kwa hiyo tunaona kwamba hata wagonjwa wa kisula namba inaenda ikipungua, kwa sababu huduma za afya zinaboreshwa. Lakini vilevile inawezekana pia ni kwa sababu ya matokeo ya uh, kushuka labda kwa kuelimisha jamii, pia inaweza ikachangia kupunguza namba hii ya wagonjwa. Kwa hiyo kwa sehemu kubwa tunaweza kusema kwa sababu huenda huduma uh, za afya zimeboreshwa, lakini pia wakati mwingine kwa sababu kiwango pia kile cha uhamasishaji kama pale nyuma kimepungua sana kwa sehemu za za za, za, za mijini. Nafikiri pia hili tatizo la COVID pia linaweza kuwa linachangia pia hata kwa kipindi hiki wagonjwa kutofika mahospitalini wakiogopa changamoto hii ya COVID, na hii changamoto ya COVID ni moja mambo ambayo ni magumu. Pengine labda kwa haraka haraka, e, vituo vinasaidiaje katika kipindi cha changamoto kama hichi? Uh, kipindi cha changamoto kama hiki vituo vinachofanya ni kupata tu vile tuseme, uh, ushauri unaotolewa na wataalamu wa afya. Kwa hiyo hata mama ambao wako kwenye mahospitali wakipata matibabu ya fistula wanaendelea kupata elimu ya kuvaa uh, barakoa, ya kunawa mikono yao na sabuni kila wakati Yani, yale yote ambayo tumekuwa tukifundishwa kwenye jamii za kawaida ndio yale pia yameendelea kusisitizwa hata kwa wagonjwa ambao wanaishi na hospitalini, kwa sababu tunaelewa wagonjwa wakuima wanapokwenda hospitali wanakaa kwa muda mrefu kidogo, si sawa na wagonjwa wengine, kutokana na hali au nature ya matibabu yao. Kwa hiyo nao wameendelea kufundishwa, kwa sababu pia katika hospitali kuna wagonjwa wanaoingia na kutoka, kwa hiyo ni rahisi nao pia wakapata madhara au wakapata maambukizi kwa hiyo so ni vizuri nao wakakingwa pia, kipindi hiki cha COVID kumi na tisa. Kwa hiyo wameendelea pia kupewa elimu kila mara, wanapokuwa wakipewa zile elimu za mara kwa mara za asubuhi, pia wameendelea kuelimishwa kuhusu jinsi ya kujikinga na COVID kumi na tisa. Haya, na kushukuru, Furaha, naomba usubiri hapo hapo, turejee kwako Brenda, labda utueleze tu kwenye upande wa bajeti, kama wanavyosema kwamba haya ni mambo ambayo wengi mnatumia e, fedha nyingi kuwasaidia hawa wagonjwa na hawalipi chochote. Sasa kuna changamoto gani hapa za upatikanaji wa fedha kwenye bajeti zenu? Nashukuru sana bwana. Asante. Um, niseme tu gharama, uh, wastani wa gharama ya mama mmoja kumtafuta, kumleta, kumpeleka uh, kwenye kituo cha matibabu, kumlisha, kumfanyia upasuaji na kuhakikisha kwamba anarudi salama mpaka kwake mwanamke mmoja gharama yake ni takriban dola elfu moja mia saba Hii ni gharama kubwa sana. Kwa nini nasema gharama yake ni dola elfu moja mia saba 6, 6 beraki, um, tuzi, nivotema, hachangi, hacha kwa ni kwa sababu sisi kama sisiberakii gharama zote inabidi sisi wenyewe tuzi tuzikave. Kama nilivyosema, huyu mama hachangii hata shilingi moja, kwa sababu gharama imekuwa ni moja kikwazo wa hao wakina mama wasipate matibabu. Kwa hiyo sisi kama sisiberakii tunatafuta uh, sana wahisani tuna wahisani ambao wanatusapoti sisi hapa wakuweza kuhakikisha kwamba hawa kina mama wanapata haya matibabu uh, bila gharama yoyote. Hakuna kitu chochote cha bure. Ukisikia bure ujue kwamba kuna mtu ambaye anasaidia kulipia au anagharamia. Kwa so, hivyo sisi kama kichiberaii tumejikita sana kutafu, kutafuta wafadhili mbalimbali. Kwa hiyo so, hata nyinyi hapo sande naomba mpaze um, sauti. Bado tunahitaji um, wafadhili waendelee kutusapoti kwa sababu bado hili tatizo lipo, tatizo lipo linaendelea kuwepo na ni kubwa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa moja kwa moja Washington DC, na nikizungumza naye hapa Brenda Msangi, CEO wa CCBRT. Pengine kwa kifupi tu Brenda, kwa wale ambao hawajasikia kabisa shughuli ambazo zinafanywa na CCBRT katika maeneo mengi ya nchi na kile ambacho kama unavyosema mnahitaji misaada ya watu kutoa hisani na kusaidia shughuli ziendelee, unawaambia nini wale ambao wanasikiliza wananchi, na wasiofahamu shughuli ambazo zinafanya Sibrti e, katika eneo hili ya Afrika Mashariki na kati, ukiacha Tanzania, sawasawa. Sisi kama Sibrti ni taasisi ambayo ni shirika uh, ambalo lina huduma ya afya ambalo linatoa huduma um, Uh, n yetu kweli ni wale watu ambao hawana uwezo kulipia gharama um, za hizi huduma maalum. Nikisema huduma maalum nasema ni, ni specialized services. Tumejikita kwenye maswala ya macho uh, maswala ya mifupa uh, maswala ya ya plastic ambao um, wale ambao wanazaliwa na mdomo wazi au wengine wanazalia mdomo sungura vilevile, um, tuna uh, kikarakana um, ya kutengeneza viungo uh, bandia. Um, tuna huduma za fizioterapia na, na, na za huduma za utangamano. Um, tuna vilevile vile huduma za jamii kama Mabinti Center. Hii ni kituo ambacho wale wakinamama ambao wamepona na fistula tunawapa mafunzo mbalimbali ili wakirudi waweze kujitegemea. Vile vile tuna kitengo cha cha advokasi ya mambo ya ya watu wenye ulemavu ambao tunatoa elimu uh, Tanzania kwenye masuala ya ulemavu kama inawezekana, uh, wasikilizaji hawajui kwamba Tanzania tuna Disability Act ambayo kama wewe ni mwajiri una wafanyakazi ishirini au zaidi unatakiwa asilimia tatu ya wafanyakazi wako wawe watu wenye ulemavu. Sisi kama CCBRT, asilimia saba ya wafanyakazi wa CCBRT ni watu ambao wenye wa ulemavu mbalimbali. Kwa hiyo tunatoa mafunzo kwa mashirika mbalimbali kuhusu masuala ya ulemavu na vilevile tuna kitengo, tuna desk, tuna dawati Uh, la kuandikisha watu wenye ulemavu. Kwa hiyo tunawaunganisha wale ambao wanatafuta kazi na wale waajili ambao wanatafuta wana, wana watu ambao wanahitaji wanahitaji um, kazi ambao ni watu wenye ulemavu. Vilevile tuko moshi pale pasua, tuna kitengo chetu cha rehabilitation, tunafanya sitting clinic ambao tunatoa vifaa saidizi. Yote hayo naizungumza kwa kwa mapana, lakini sisi berasii chini uh, ya miaka mitano tunatoa huduma bure uh, kuongezea eh, wamama ambao wana tatizo la kistula unatoa huduma bure, na vile vile wale ambao wametolewa na mdomo wazi unatoa huduma bure. Kama nilivyosema tunategemea sana wafadhili, lakini kama mkakati wetu wa kupunguza ufadhili kutoka nje, tuna kliniki yetu mpya ambayo ni um, inatoa private services ili watu wakija kupata hizi huduma wanaweza wa kuchangia. Wale ambao hawawezi kuchangia, uhitaji uh, uh, ni mkubwa sana. Uh, kwa wale ambao wanaishi Tanzania wanaelewa, uh, maswala ya afya ni masuala ambayo yana gharama kubwa sana. Kwa hiyo uh, napenda sana watu wanaweza kujifunza zaidi kuhusu CCBRT wakienda kwenye website yetu ya CCBRT, wataona kazi mbalimbali ambazo tunazifanya kwenye jamii na kwa Tanzania kiujumla. Bila yeah. shaka bila shaka, nimeona mengi tu kupitia hata kwenye mabinti center, mmekuwa mkiandika kwenye mitandao yenu, mkiwasaidia hawa mabinti yes. E, na mengi ambayo mnafanya. Nikushukuru sana e, Brenda Msangi kwa muda wako kutokana na shughuli nyingi ulizokuwa nazo, lakini umetupatia muda wako leo kuzungumza. Asante sana Bwana Sande, nitamaliza na kauli mbili ya mwaka huu kwa siku hii ya sikula duniani inasema tokomeza unyanyasaji wa kijinsia, tokomeza huduma ya afya isiyo na usawa, tokomeza kisula. Sasa nashukuru sana haya na hapa basi ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda hauturuhusu, lakini napenda sana kuchukua kuchukua nafasi hii kuwashukuru washiriki wetu, Dkt. Jemima Kariuki, ambaye pia ni mtaalam wa masuala ya uzazi kutoka hospitali ya Kenyatta nchini Kenya; Furaha Mafuru Mapigano, afisa program kitengo cha mama na mtoto, UNFPA Tanzania, na Brenda Msangi, CEO wa shirika lisilo la wa kiserikali CCBRT huko Tanzania. Nashukuru adani na kushiriki nasi mwelekezi hapa studio ni Aida Isa Msumizi, Abdul Shakur Abud langu. Jina ni Sandey Shumari, nikishirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Tunawaaga tukiatikeni wote, usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.