Alhamisi, Mei 21 mwaka 2020, imetimia saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi ni Sunday Shumari Kote Afrika Mashariki na maziwa makuu, miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba rais wa Tanzania John Magufuli aamuru vyuo vikuu kufunguliwa masomo kwa wanafunzi wa kidato cha sita sawa na shughuli za michezo na wizara ya Elimu ipange mikakati ya crash program ili vijana hawa wafanye mtihani wao wa fom 6 bila kuharibu trendi ya wao kuingia vyuo vikuu kama ilivyokuwa imepanga. Ugonjwa wa corona usiwacheleweshe vijana hawa. Na katika habari nyingine, huko katika mpaka wa Tanzania na Rwanda, Rusomo, taarifa zinaeleza kwamba shughuli za usafirishaji wa bidhaa mbalimbali zinaendelea kama ilivyofikiwa katika makubaliano baina ya nchi hizo mbili. Pia utasikia makala ya matukio ya Afrika katika matangazo haya ya nusu saa. Kwanza, Sande Shomari anasoma habari muhimu za dunia. Viongozi wa mataifa yenye uchumi mkubwa duniani G7 wanafikiria wazo la rais wa Marekani Donald Trump la mkutano wa kutana ana kwa ana labda mwezi ujao, wakati idadi ya kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona duniani zikizidi milioni tano. Trump alitoa wazo hilo Jumatano alipoandika kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema kwamba Amerika inarudi kwenye ukuu wake. Washirika wengine pia wanaanza kurudi, kurudi, Trump alisema, na itakuwa ni ishara kubwa kwa wote kurudi maisha ya kawaida. Msemaji wa serikali ya Japan Yoshihide Suga alisema leo Alhamisi kuwa kuhudhuria kwa waziri Shinzo Abe bado kunafikiriwa na kwamba nchi hizo mbili zimekuwa katika mawasiliano ya karibu. Biashara kote nchini Marekani zimeanza taratibu kurejea, lakini wafanyakazi zaidi ya milioni 2.4 waliwasilisha maombi ya fidia ya ukosefu wa ajira wiki iliyopita, idara ya kazi ripoti leo Alhamisi wakati ugonjwa wa virusi vya corona ukiendelea kushambulia kwenye uchumi mkubwa zaidi duniani zaidi ya wiki tisa sasa, wafanyakazi waliopoteza ajira wapatao milioni 38.9 wameomba fidia ya fedha taslimu, ikiwa ni karibu mmoja kati ya kila wafanyakazi wanne katika wafanyakazi wa, wafanyakazi wa Marekani wapatao zaidi ya milioni 164, lakini jumla mpya ya kila wiki ilikuwa ndogo tangu biashara zilipoanza kufungwa kwa maelfu katikati ya mwezi Machi, wakati magavana walipotoa amri ya kufungwa kwa lazima kwa maduka, biashara na vituo vikubwa. Na benki kuu ya Ethiopia hivi leo Alhamisi imetoa masharti mapya ya kuweka viwango maalum vya watu na biashara kutoa fedha taslimu kutoka kwenye mabenki, shirika la habari la Reuters linaripoti na Hadia Riami anayesoma ripoti kamili. Hatua hiyo ya benki kuu imetolewa kwa lengo la kukabiliana na ukwepaji wa kodi na kushawishi matumizi mazuri kwa fedha taslimu. Kwa mujibu wa maagizo hayo, raia binafsi wa Ethiopia hawawezi kutoa zaidi ya dola elfu tano mia nane kwa siku. Kiwango cha juu cha kutoa fedha taslimu kwa mwezi nacho na pia kimewekwa ni dola elfu ishirini na tisa kwa mtu binafsi. Biashara zinazohusika na matumizi makubwa ya fedha zimekewa masharti ya kutoa mpaka dola elfu nane kwa siku na kiasi cha dola elfu sabini na nne kwa mwezi. Gavana wa benki kuu ya Ethiopia Yinaga Desi amesema hatua hiyo itasaidia kukabiliana na ukwasi katika taasisi za kifedha na kwamba benki na makampuni ya ukopeshaji ambayo yatakiuka masharti hayo yataadhibiwa. Ethiopia na uchumi mkubwa wa fedha taslimu, na hatua hiyo itakuwa na athari zake kwa biashara ndogo ndogo wakati zikijaribu kutekeleza masharti hayo mapya. Baadhi ya wataalamu pia wanaamini muda wa tangazo hili hausaidii nchi hiyo ambayo inapambana na matokeo ya kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Gavana wa Michigan Gretchen Whitmer amesema jimbo lake litachukua kila hatua ya kisheria dhidi ya wa wamiliki wa moja kati ya mabwawa mawili yaliyoharibika mwanzoni mwa wiki hii na kusababisha mafuriko makubwa. Zaidi ya wakazi elfu kumi wa katikati ya mji waliondolewa kwenye makazi yao Jumatano wakati mto tibatwisi ulipojaa na kupita kingo zake, saa kadhaa baada ya bwawa la Edenville lililopo kilomita 32 kaskazini mwa jimbo hilo kushindwa kuhimili baada ya siku kadhaa za mvua kubwa. Maafisa wanasema mto wa Tetabowase ulijaa zaidi ya mita kumi mwishoni mwa Jumaatano kabla ya kupungua. Kutoka maeneo kadhaa kujiweka karantini kwa siku 48 nchini Boswana kuimalizika usiku wa manane ya Jumaatano baada ya kulegeza masharti yanayolenga kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi vya korona katika nchi hiyo yenye utajiri wa almasi. Biashara zote na shule sasa zimeruhusiwa kufunguliwa tena chini ya miongozo ya serikali, ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa joto la mtu binafsi, matumizi ya barakoa na usafi wa kawaida. Mratibu wa kikosi cha COVID-19 nchini humo, Dkt Mareng Karing Masupu, alisema katika mkutano na wanahabari kwamba kutegemea na mwenendo wa ugonjwa wa korona kurudi kwenye karantini kuna baki jambo ambalo linaweza kufanyika. Wakati huo huo, watu wanaorudi Botswana watahitajika kukaa katika karantini lazima, na marufuku ya wageni wa nje bado yako pale pale. Botswana imethibitisha maambukizi 29 ya COVID-19 na kifo kimoja. Waziri Mkuu mpya wa Lesutu Moketsi Majoro anaanza siku yake ya kwanza kazini hii leo Alhamisi, Siku moja baada ya kuapishwa katika ikulu katika mji mkuu wa Maseru, Majoro, waziri wa zamani wa fedha mwenye umri wa miaka 59, alisema lengo lake la haraka ni kuiweka nchi katika usalama wakati huu wa janga la covid-19 na kushughulikia umasikini na ukosefu wa ajira katika nchi ndogo iliyozungukwa na Afrika Kusini. Majoro pia anatarajiwa kuleta uthabiti kwa Lesutu, ambayo imekuwa na vurugu juu ya mtazamo ya mtangulizi wake. Majoro anachukua nafasi ya Thomas Tabane mwenye umri wa miaka 80 aliyejiuzulu ghafla Jumanne baada ya miezi kadhaa akipinga shinikizo kutoka kwa serikali ya ushirika ili achia madaraka kwa madai kwamba alihusika katika mauaji ya mke wake wa zamani Lipolelwe Utabane mnamo mwaka 2017, siku kadhaa kabla ya kuapishwa kwake. Hungary inafunga maeneo yake ya, ya mipaka ya kupitia ambapo iliwashikilia iliyoshikilia maomba hifadhi wakati wakingojea maafisa kukagua maombi yao. Hatua hiyo iliyotangazwa lamisi na mkuu wa utawala wa Rais Viktor Oban ilifuatia uamuzi wake wiki iliyopita wa mahakama kuu ya Umoja wa Ulaya, ikisema mfumo huo unajumuisha kuweka watu kizuizini. Maombi yote mapya ya hifadhi sasa yatakubaliwa tu kwenye balozi za Hungary pamoja na balozi zao ndogo. unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc marekani habari za dunia zimesomwa na sande shomari matangazo haya pia yanasikika kupitia redio free africa katika eneo zima la maziwa makuu redio kaya nchini kenya victoria fm musoma tanzania malaika redio lubumbashi nuru fm iringa tanzania Radio Citizen kote nchini Kenya, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu, na kwenye mtandao wa www.voaswahili.com mimi ni Kenneth Bwire. Rais wa Tanzania John Magufuli ameamuru kufunguliwa kwa vyuo vyote vya elimu ya juu nchini humo na kusema amechukua hatua hiyo baada ya kuridhishwa na hali ya mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona nchini Tanzania. Hata hivyo hatua hiyo imekosolewa vikali na viongozi wa kisiasa. George Njogopa na taarifa zaidi. Tangazo la rais Magufuli limepokelewa kwa hisia tofauti, ingawa wengi wamepongeza namna anavyolishughulikia kwa njia tofauti janga hilo la virusi vya korona, janga ambalo limekuwa likisumbua dunia tangu lilipoibuka kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwaka jana huko Uchina. Akizungumza wakati wa kuwaapisha baadhi ya viongozi aliotewa hivi karibuni, rais Magufuli amesema ameridhishwa kwa kiwango kikubwa namna maambukizi hayo yanavyoendelea kupungua, ingawa hajaondoa uwezekano wa Tanzania kutokuwa kabisa na maambukizi hayo. Amesema hatua ya kwanza aliyochukua baada ya kuona kiwango hicho kikipungua ni kuruhusu vyuo vikuu kufunguliwa ili kuwapa nafasi wanaovyo vikuu kuendelea na masomo yao kuanzia Juni Mosi. Mbali na hatua hiyo, Rais Magufuli ameruhusu pia wanafunzi wa kidato cha sita wanaojiandaa na mitihani ya kuhitimu masomo yao kurejea shuleni katika kipindi hicho hicho cha kuanzia Juni mosi, na wizara ya elimu ipange mikakati ya crash program ili vijana hawa wafanye mtihani wao wa form six bila kuharibu trendi ya wao kuingia vyuo vikuu kama ilivyokuwa imepangwa. Ugonjwa wa korona usiwacheleweshe vijana hawa. Kwa zile shule zingine za sekondari na shule za msingi, Tujipe muda kidogo tuangalie hii fezi ya vyuo kwa sababu wanachuo ni watu wanaojitambua ni watu wazima, tofauti na mtoto mdogo wa darasa la kwanza na kadhalika. Tujipe muda tutaona trendi inavyoenda na wao, baadaye tutawapa nafasi kadiri tutakavyokuwa tunaendelea kupambana na ugonjwa huu wa korona. Rais Magufuli ametangaza hatua hiyo ikiwa imepita siku chache tu baada ya kudokeza uwezekano wa kufanya hivyo wakati alipozungumzia kuhusu wasiwasi alionao juu ya vipimo vinavyotumika kupima sampuli za virusi hivyo. Alibainisha taarifa batili zilizopatikana kutoka katika maabara ya taifa wakati baadhi ya vipimo vyake vilipotoa majibu yaliyotilia shaka kama vile papai, mbuzi pamoja na mafuta oili kugundulika kuwa na maambukizi ya virusi vya korona. Kuhusu swala la michezo, Rais Magufuli ambaye alikuwa huko Chato wiki kadhaa zilizopita na sasa amerejea Dodoma, amesema ingawa ameruhusu michezo yote kurejea tena kuanzia Juni mosi, lakini mamlaka zinazohusika zinapaswa kuweka utaratibu utakaoangazia masuala ya afya. Hata hivyo baadhi ya viongozi wa kisiasa wamekuwa wakitoa maoni yao kuhusu uamuzi uliotangazwa na rais Magufuli na kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, Zito Kabwe, amesema aunge mkono hatua hiyo, hasa wakati ambako dunia ikiwa bado inataabika na janga hilo. Uhimizaji mkubwa sasa umejikita kwenye kuondoa tahadhari zote zilizowekwa awali, kiasi tumeruhusu wageni watakaokuja nchini kutokaa tena karantini ya siku 14. Na leo tumepata taarifa kwamba vyuo vitafunguliwa na pia michezo itaruhusiwa. Hii ni hatari sana kwa nchi yetu. Janga la korona ni janga la dunia nzima, ni janga ambalo linahitaji nguvu ya kukabili katika kukabiliana nalo. Hauwezi kujifungia mwenyewe ukadhani utaweza kulimaliza peke yako. Tanzania inakuwa nchi ya kwanza ndani ya jumuiya ya SADC na ile ya Afrika Mashariki kuchukua uamuzi wa kuvifungua vyuo vikuu pamoja na kuruhusu shughuli za michezo, wakati mataifa hayo mengine yakiendelea kuongeza udhibiti wa kukabiliana kusambaa kwa homa ya COVID-19. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Unaendelea kusikiliza habari za jioni kutoka sauti ya amerika VOA. Serikali ya Kenya imesema kwamba inakadiria kufikia kilele cha maambukizi ya virusi vya korona kati ya mwezi Agosti na Septemba, na inatarajia kuandikisha visa 200 vya maambukizi ya virusi hivyo vya korona kila siku. Haya yanajiri wakati taifa hilo la Afrika Mashariki limeripoti maambukizi mapya 80 ya virusi vya korona katika kipindi cha saa 24. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, anaripoti kamili yet again. kwa mujibu wa maafisa wa afya Kenya itaendelea kushuhudia viwango vya juu vya maambukizi ya virusi vya korona wakati huu, kwa sababu upimaji wa sampuli za watu wanaodhaniwa kuwa na maambukizi haya umeongezeka kwa asilimia 40 na uwezo huo unatarajiwa kuongezeka zaidi We have na baada ya kushuhudia maabara zake zikipima sampuli za juu zaidi kuwahi kufanyiwa vipimo vya afya yani, elfu tatu mia moja na mbili kwa kipindi cha saa ishirini na nne na kuthibitisha maambukizi mapya themanini yakiwa ni maambukizi ya juu zaidi kuwahi kuthibitishwa nchini Kenya tangu kisa cha kwanza kuripotiwa mwezi Machi mwaka huu. Maafisa wa afya sasa wanakadiria kuwa Kenya itakuwa inatangaza maambukizi mapya ya juu ya mia mbili kila siku. Haya ni kwa mujibu wa taarifa ya mkurugenzi mkuu wa afya nchini Kenya, Daktari Patrick Amoth. We Maambukizi we'll haya mapya 41 ni kutoka jiji la Nairobi, 20 kutoka Mombasa, 7 kutoka jimbo la Siaya, 6 jimbo la Kwale, tatu kutoka Garissa, wawili kutoka Kajiado na mmoja kutoka Taita Taveta. 77 ni raia wa Kenya huku watatu wakiwa ni raia wa nchi ya Somalia. Pia madereva arobaini wa malori ya masafa marefu wamethibitishwa kuwa na maambukizi. Thelathini na tisa ni raia wa nchi ya Tanzania na mmoja kutoka Burundi. Wote walirejeshwa nchini Tanzania. Aidha, Daktari Amoth anaeleza kuwa serikali ya Kenya itaendelea kutekeleza maagizo ya udhibiti wa virusi hivyo yaliyopo kwa sasa hadi wakati ule idadi ya maambukizi mapya itapungua. our has not been baada ya kufanyia vipimo vya afya sampuli za watu elfu hamsini na mbili mia tano na saba idadi jumla ya maambukizi ya virusi hivi nchini Kenya ni moja, mia moja na tisa. Ni jana tu ambapo Kenya pia imeripoti idadi ya juu ya maambukizi ya virusi hivi kufikia watu 66 kutoka kwenye sampuli za watu 2621 zilizopimwa katika kipindi hicho. Waziri wa afya Mutahi Kagwe amewaeleza waandishi wa habari jijini Nairobi kuwa Kenya ina jumla ya watu 375 waliopata nafuu na kuachiliwa kuondoka hospitalini, baada ya kuachiliwa wagonjwa wengine tisa Alhamisi, huku idadi ya vifo ikisalia 50. Tumewezeshwa eh, kupima idadi hii kwa sababu tunaendelea kupata usaidizi kwa uh, rafiki wengi sana Juzi juzi, the Clinton Foundation wanaendelea kutusaidia sana kupata hizi reagents ambazo ni muhimu katika ile kazi tunaendelea kufanya. Bwana Kagwe pia ameeleza kuwa Kenya imepoteza watu 13 kutokana na ugonjwa wa kipindupindu kutoka majimbo mawili. Watu 12 wawili ni kutoka jimbo la Marsabit na mmoja kutoka jimbo la Turukana. Hii ni baada ya kuripotiwa visa 550 vya mkurupuko wa ugonjwa huo katika majimbo ya Garissa, Marsabit, Turukana na Muranga. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shughuli za usafirishaji wa bidhaa mbalimbali kwa njia ya malori unaendelea kama ilivyoafikiwa katika makubaliano baina ya Tanzania na Rwanda kwenye mpaka wa Rusumo. Katika wiki kadhaa zilizopita kulitokea mzozo kuhusu utaratibu wa kuvuka katika mpaka huo kwa madereva wa malori kwa sababu za kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona. Idi Ligongo amezungumza na Halidi Hassan ambaye yupo mpakani hapo na akataka kufahamu nini kinachoendelea kwa sasa. Katika mpaka huu hali jinsi ilivyo leo, unavyoonekana, malori ni mengi sana, yanayoingia na yanayotoka, na ile hali iliyokuwa ya kutofahamu kati ya pande mbili kuhusiana na swala zima hili la usafiri, upitaji wa haya magari ya mizigo, inavyoonekana, sa swala hili tayari kinishakuja kwenye mawasikiano kati ya pande mbili. Malori ya upande wa Tanzania yanavyokuja hapa mpakani, tayari yanapewa vibali maalumu ambazo zinaelekeza kwamba ili lori labda linakwenda Kigali ama linakwenda DRC ama lina linaishia hapo pakaribu karibu, ili kwa kuweza kupata wale askari ama polisi watakaosindikiza malori moja kwa moja hadi katika maeneo yanayokwenda, kwani malori haya hawaruhusiwi kusimama simama ovyo mabarabarani, wanafulana mabarabarani. Yote haya ni katika jitihada kuweza kukabiliana na kusambaa kwa maradhi haya ya Covid 19 sasa kuna taarifa zilitolewa kwa mujibu wa makubaliano baina ya Tanzania na Rwanda kwamba kuna yale malori ambayo yana mafuta ama bidhaa za kuharibika yataendelea, uh, kuingia Rwanda, na yale mengine mizigo itashushwa hapo mpakani. Hebu tupe hali halisi je, hili zoezi la kushusha uh, hii mizigo inafanyika vipi hapo kama hivi sasa linaendelea? E, kuna eneo ambalo linaitwa Kienzi, ni kilomita kama saba nane kilomita chini ya kumi kutoka hapa mpakani, eneo ambalo limetengenezwa mahsusi, inaweza kupokea malori kama mia tatu kwa siku. Aa, malori ambayo yana mizigo ambayo isiyoharibika yanakwenda moja kwa moja, na katika katika katika kituo hicho, haya malori ambayo yanaleta mizigo kwa Rwanda yanayokwenda katika mizigo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nayo pia si yanapelekwa katika eneo hilo, yanasubiri uh, kupindikizwa na, na, na misafara ya, ya, ya, ya, ya polisi kupelekwa hadi uh, maeneo ya mpakani. Kama haya yanakwenda katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, halafu haya yakuja hapa Rwanda. Yale mizigo ambayo imeweza kuharibika, kuna mafuta na bidhaa nyingine, haya yanasubiri kidogo, yanaelekezwa moja kwa moja hadi katika uh, kituo maalum Kigali ya Kabuga ama Kigali chenyewe katika ile eneo la Koroza, alafu malori mengine yanakuja katika eneo hili la Kienzi. Kitu kinachofanyika pale ni kuhakikisha kwamba malori amefika kwanza salama, baadaye nakua makaratasi maalum na kubadilisha makontena, kutoa kontena moja kubadili kuiakontena ni badoisuku aliweze kurudi nyumbani na kwa hivi sasa hali ya uh, kiujumla ilivyo hapo, maanake tunaambia misururu ya malori ilikuwa ni mirefu, na kulikuwa kama kuna ghasia fulani baina ya madereva wa Rwanda na Tanzania, watanzania wakigoma wa Rwanda wasiingie, na Watanzania wakilalamika kwamba wamekuwa na unyanyasaji, wakipata unyanyasaji mkubwa ndani ya uh, Rwanda, kwa sababu wanaaminika, watu wanawachukulia kama vile wao wote wana virusi vya korona. Hali hiyo ikoje hapo unapoiona hivi sasa mpakani? Kelow, kwa upande wa Rwanda amnatatiza lolote vijiako malori yakitika amatulia, wanahakikisha kwamba karatasi ta yamekamilika na kuyasindikiza moja kwa moja katika maeneo maalumu ambayo yametengwa mbali na yale ambayo yanaendelea na safari. Hali hiyo ambayo unazungumza ilikuwa upande wa pili wapenapo, upande wa Tanzania ni kama kilomita ishirini hivi kutoka hapa katika eneo la mpaka ndiko kulikuwa na hali ambayo yatafurani wakunzaena wakasema, kwamba kwa sababu Rwanda, wanasema kwamba wao wanaripeleka korona huko. Kwa hiyo na na hatua zilizoweka huku, Rwanda, wao wanaona kwamba ni usumbufu. Kwa hiyo wakasema kwamba hawataki kuondoka eneo hilo, aahio akati hali hii iweze kusasunguo. Lakini tukizama kwa karibu, hamna kitu ambacho kimepelekea si uhasana kati ya nchi moja na nchi nyingine. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kuhusu janga la COVID-19 huko Afrika Mashariki na mwingiliano wa kijamii katika kukabiliana nalo. Idadi kubwa ya watu kote duniani wanakumbana na athari za kiuchumi kutokana na janga hili la virusi vya korona, mbali wasiwasi wa maambukizi. Nchi zilizoendelea zinatoa msaada wa kifedha kwa raia wao, lakini katika nchi za Afrika ambazo hazina uwezo wa kulisha raia wake, watu binafsi au mashirika yamekuwa yakitoa msaada kuwasaidia wale walio katika matatizo makubwa. Mwenzangu Kennes Bwiri ameangazia baadhi ya juhudi zinazochukuliwa na watu binafsi kuwasaidia wenzao katika jamii kukabiliana na athari ambazo zimeletwa na janga la korona huko Afrika Mashariki. Kando na hofu ya kuambukizwa virusi vya korona, changamoto kubwa katika jamii hivi sasa ni jinsi ya watu kupata chakula na kulipa kodi, hasa kwa wale wanaoishi mijini Afrika Mashariki. Nchini Tanzania, japo watu wameshauriwa kuendelea kufanya kazi zao kama kawaida, ili mradi wanazingatia maagizo ya maafisa wa afya kuepuka maambukizi ya virusi vya korona, baadhi ya watu wamejitokeza kutoa msaada kwa wenzao miongoni mwao ni msanii na mfanyabiashara Diamond Platnams. Anavyoeleza meneja wake Hamisi Shaba maarufu Babutale, amejitolea kusaidia walipia kodi watu mia tano kwa sababu ya kipindi hiki cha COVID watu wengi hawafanyi kazi, biashara yeah, nyingi zimesimama. Lakini ukitoa hapo, uh, Diamond amekabidhi nyumba ya ghorofa nne kwa serikali kwa ajili ya kusaidia madokta ambao wanasaidia wagonjwa wa corona ni ngumu kutoa msaada wa aina hii, ngumu mno, lakini hii inachofanyika. Tuna namba ya simu tuliitangaza pale, kwahiyo tuna meseji nyingi tunapata kutoka kwa wadau mbalimbali. Obviously tunajiwana familia jani ina shida, familia jani haina shida. Jo Kusaga, mmiliki wa kampuni ya habari ya Clouds nchini Tanzania, ameanzisha kampeni kubwa kuwafikia watu wengi kabisa kuchangisha pesa kwa ajili ya kununua vifaa vya matibabu na vya kuwakinga madaktari pamoja na wauguzi dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona wanapokuwa kazini. Kusaga bila kusema kiwango cha mafanikio ya kampeni yake, anasema kampuni na watu binafsi wamejitokeza kufanikisha kampeni hiyo. Tunajaribu kukusanya partners pamoja na watanzania ambao wanaona ukweli Uh, watu ambao wako kwenye afya frontliners. Uh, wengi wamefanya kazi kubwa, kwa tukasema sio suala la kuiachia serikali tu. Sisi kama kuna uwezo wa mtu kusema apunguze kunywa bia moja au mbili, akaweza kuchangia sisi tuwe, tuweze kuwamotivate watu zaidi. Kwa hiyo sisi ni tunawamotivate watu kusudi waweze kuchangia kwenye akaunti maalum ambayo itahusika na kukusanya haya mapato na kuweza kununua hivyo vifaa kwa sababu ya wahudumu wetu wa Tanzania zima. Nchini Kenya, Michael Munene, mmiliki wa nyumba za kukodishwa kwa watu kuishi na za kibiashara katika mji wa Kinangop, kaunti ya Nyandarua, ameamua wapangaji wake wasimlipe kodi. Awali aliwaeleza wapangaji wasimlipe kodi kwa muda wa miezi mitatu, lakini ameahidi kuongeza muda huo hadi pale maambukizi ya virusi vya korona yatakapopungua kabisa au kumalizika. Munene vilevile vile, anawapea chakula wapangaji wake kando na kutenga chumba maalum kwa ajili ya huduma ya kwanza endapo mpangaji wake au mtu kutoka familia mpangaji, ya mpangaji atapata dharura ya kiafya ya aina yoyote kabla ya kupelekwa hospitalini au kuchukuliwa na maafisa wa afya. Kulingana na Mnene, kila mtu anastahili kuwa na hisia jinsi maisha yanaweza kuwa magumu kwake iwapo hana chochote nyumbani kulisha familia yake, na hisia hizo zimwelekeze kuwasaidia wengine. Wewe mtu kama binafsi umefanya kile unatakiwa kufanya kusaidia mwenzako, basi hata mambo ya rent your neighbor, ujue anakaa kwa hali gani, kwa sababu unaweza kuwa na chakula unatupa hiyo chakula, na labda mwenzako your neighbor anakuwa ana, anaenda jaa na wakati. Unaweza kuwa na tenant, ukiwa na tenant unaitwa landlord kwa sababu ya tenant. Bila tenant, wewe sio landlord, hiyo nyumba ni useless kama wewe hauna tenant na hao watu niliyekwambia wameniinua kwa sababu nilikuwa natumia pesa zao za kulipa rent kufanyia mambo ingine kama kuwarudishia mkono na kuwarudishia mkono wakati ufaao. Nchini Uganda, msaada wowote wa kibinafsi unapelekwa kwa kamati maalum iliyoundwa na ikulu ya rais Yoweri Museveni. Mtu binafsi haruhusiwi kutoa msaada wa moja kwa moja kwa raia, ikiwa ni tahadhari ambayo imechukuliwa kuhakikisha kwamba hakuna mikusanyiko ya watu hali inayoweza kusababisha virusi vya korona kusambaa kwa haraka. Tayari kuna wanasiasa wamekamatwa na kuripotiwa kupigwa vibaya na maafisa wa usalama kwa kukiuka agizo hilo la rais Museveni. Nchini Rwanda, watu maarufu kama wachezaji wa basketiboli wamekuwa wakitoa msaada kwa raia, hasa barakoa na sabuni, huku watu kadhaa wakijitolea kueneza ujumbe wa namna ya kuzuia maambukizi. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Kenneth Bwire, Sauti ya America, Washington DC. Viongozi wa mataifa yenye uchumi mkubwa duniani G7, wanafikiria wazo la rais wa Marekani Donald Trump la mkutano wa kutana ana kwa ana, labda mwezi ujao, wakati idadi ya kesi zilizothibitishwa za virusi vya korona duniani zikizidi milioni tano. Trump alitoa wazo hilo Jumatano alipoandika kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema kwamba Amerika inarudi kwenye ukuu wake. Biashara kote nchini Marekani zimeanza taratibu kurejea, lakini wafanyakazi zaidi ya milioni 2.4 waliwasilisha maombi ya fidia ya ukosefu wa ajira wiki iliyopita, idara ya kazi iliripoti leo Alhamisi, wakati ugonjwa wa virusi vya korona ukiendelea kushambulia kwenye uchumi mkubwa zaidi duniani kujiweka karantini kwa siku 48 nchini Botswana kumalizika usiku wa manane Jumatano, jumaa tano baada ya kulegeza masharti yanayolenga kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi vya korona katika nchi hiyo yenye utajiri wa almasi. Biashara zote na shule sasa zimeruhusiwa kufunguliwa tena chini ya miongozo ya serikali, ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa joto la mtu binafsi, matumizi ya barakoa na usafi wa kawaida. Asante Shomari kwa muhutasari wa habari. Matangazo haya yamesimamiwa na Hadija Riyami, mwelekezi amekuwa Aida Issa. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza, na niruhusu nikutakie ni kutakie usiku mwema, usiku mtulivu.