Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, asubuhi ya, ya leo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi mi ni Harrison Kamau, tukikukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri, leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 21 mwezi Mei mwaka wa 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Basi kuwa nasi hadi mwisho katika matangazo yetu hii leo. Mafuriko yaendelea kusababisha maafa na hasara kubwa katika eneo la Maziwa Makuu, huku maji kwenye ziwa Victoria yakifikia viwango vya kihistoria na kutishia kuvunja kingo katika sehemu mbalimbali mbali. Wakazi wa maeneo yaliyoathiriwa wanasemaje? Jumla ya watu ambao wameathirika ni watu elfu arobaini na tano na kwa wakati huu wanaishi kwa kambi sitini na mbili Munyala nzima. Na katika habari nyingine, madreva waliokwama katika kituo cha Namanga kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania sasa watoa wa wito kwa afisi ya Jumuia ya Afrika Mashariki kuingilia kati ili kupata suluhisho la kudumu kwa mzozo unaohusu kanuni za vipimo vya maambukizi ya korona. Changamoto ya e baadhi ya madereva haswa so wa tanzania kutokuamini vipimo, lakini pia madereva wa Kenya kutoamini vipimo vya Tanzania. Tunasema tukiwa na East African Common Measures, maanake tutakubaliana tuje na neno moja. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia msikilizaji, unaweza apata kupitia tovuti yetu wwwvoswahilicom v hc na vilevile vile unaweza kutufuata kwenye mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na Facebook, Instagram na Twitter. Anwani yetu kote kote ni VOA Swahili. Kabla ya kupata yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kama ilivyo kawaida, tupate habari za dunia zikisomwa na Harison Kamau. ya maambukizi kote ulimwenguni jana Jumatano imepita visa milioni tano wakati mataifa ya Latin America yakipita Marekani pamoja na Ulaya katika kipindi cha wiki moja iliyopita kwenye idadi ya maambukizi ya kila siku kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Huu sasa ni mtindo mpya wa maambukizi ikizingatiwa kuwa maambukizi mengi yaliripotiwa China mwanzoni, alafu barani Ulaya na kisha Marekani. Mataifa ya Latin America awali wiki hii yalikuwa na dhuluthi moja ya maambukizi elfu tisini na moja wakati Ulaya na Marekani ikiwa na asilimia ishirini pekee ya maambukizi. Idadi kubwa ya maambukizi inasemekana kutokea Brazil, ambayo hivi karibuni ilipita Ujerumani, Ufaransa na Uingereza na kujipata kwenye nafasi ya tatu baada ya Marekani na Rusia. Kesi za maambukizi ya kila siku nchini Brazil sasa zinasemekana kukaribia zile za Marekani. Janga hilo kufikia sasa limesababisha vifo 326 ingawa idadi kamili huenda isijulikane kutokana na kuwa baadhi ya kesi haziripotiwi. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO jana Jumatano limeelezea wasiwasi wake kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona kwenye mataifa maskini, wakati baadhi ya mataifa tajiri yakianza kurejea kwenye hali na shughuli za kawaida. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, WHO limesema kuwa visa 16 vya maambukizi mapya vimeripotiwa ndani ya saa 24 zilizopita kote ulimwenguni ikiwa ni idadi kubwa zaidi kuwahi kuripotiwa tangu janga hilo lilipozuka. Na wakati akihutubia wanahabari mjini Jeneva, Uswizi, hapo jana, katibu mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ameelezea wasiwasi wake kuhusu kuongezeka kwa maambukizi kwenye mataifa maskini. Rais wa Marekani amekuwa akilaumu WHO kwa kutoshughulikia janga hilo vilivyo, pamoja na kutowajibisha China ambako virusi hivyo vinasemekana kuanzia. Uchaguzi mkuu nchini Burundi ulifanyika jana Jumatano kwa utulivu, kwa kiasi fulani, licha wasiwasi wasi kuwepo kwamba zoezi hilo lingegubikwa na vurugu. Hata hivyo, mgombea mkuu wa urais wa upande wa upinzani amelalamika kwamba mawakala wake walifukuzwa kutoka vituo wa mbalimbali na kushutumu utawala wa rais wa sasa Pierre Nkurunziza kwamba ulihusika katika vitendo vya udanganyifu na hila wakati wa zoezi hilo. Mwenzangu BMJ Mridhi anatuarifu zaidi. Licha ya ripoti za hapa na pale za visa vya ukandamizaji, zoezi la upigaji kura nchini Burundi liliendelea katika maeneo mbalimbali mbali hapo jana, na sasa Warundi wanasubiri kwa hamo kujua ni nani atakayechukua usukani kutoka kwa Rais Pierre Nkurunziza, ambaye aliwashangaza wengi alipotangaza kwamba hangewania muhula wa nne. Badala yake alimteua mwandani wake jenerali mustaafu Evariste Ndayishimiye, ambaye anamenyana na mpinzani wake mkuu Agaton Ruasa pamoja na wagombea wengine watano wa urais. Hata hivyo, shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba waangalizi wa uchaguzi kutoka kwa chama chake walifukuzwa kutoka kwa vituo vya kupigia kura, na akahoji uhalali wa zoezi hilo iwapo maafisa wa chama chake hawakuruhusiwa kuwepo. Hata kabla ya uchaguzi wa jana, utawala wa Ngurunziza ulikuwa unashutumiwa na wadau mbalimbali mbali kwa mauaji, vurugu, ukiukaji wa haki za binadamu na ukandamizaji wa wafuasi wa upinzani. Serikali haikujibu tuhuma hizo za jana, kwa mujibu wa Reuters. Wachambuzi hata hivyo, wanasema kwamba uchaguzi huo unatoa nafasi nadra ya kubadilishana mamlaka kwa njia ya kidemokrasia kwa mara ya kwanza kabisa ndani ya kipindi cha miaka 58 na tangu taifa hilo ndogo la Afrika Mashariki kupata uhuru wake. Uchaguzi wa mwaka wa 2015 ambao ulimuingiza mamlakani Nkurunziza kwa muhula wa tatu uligubikwa na tuhuma za udanganyifu na ulisusiwa na upinzani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shirika la habari la serikali ya Zimbabwe limesema jana Jumatano kwamba zaidi ya watu darzeni mbili wametoroka kutoka vituo maalum vya karantini na kwamba kuna watu wanaoingia nchini humo kutoka Afrika Kusini bila kupitia kwenye vituo vya ukaguzi wa virusi vya COVID-19. Gazeti la The Herald limeripoti kwamba afisa ama maafisa wamesema kuwa watu ishirini na watatu wametoroka kutoka kwenye karantini katika kipindi cha wiki moja iliyopita 19 miongoni mwao wakiwa ni kutoka hoteli moja iliyoko Beitbridge ambao ni mji wa mpakani wenye shughuli nyingi. Zimbabwe imekuwa ikitumia mashule, vyuo pamoja na mahoteli kama vituo vya karantini kwa watu wanaoingia nchini, wakati ambapo shughuli za kawaida zimesitishwa kutokana na janga la korona. Baadhi ya watu waliowekwa kwenye karantini wanalalamikia hali duni ya kimazingira, ingawa serikali ya Zimbabwe inasema kuwa inafanya kila iwezalo kuhakikisha wanapata mazingira mema. Mamia ya watu wa Zimbabwe wanasemekana kurudi kutoka Afrika Kusini ambayo imeathiriwa vibaya na maambukizi katika wiki za karibuni. Kufikia sasa, Afrika Kusini ina visa 1017 vya maambukizi vilivyothibitishwa. Balozi wa Iran nchini Venezuela amesema jana Jumatano kwamba mataifa yote mawili licha Marikani ya vikwazo kutoka Marekani yana haki ya kuwa na ushirikiano wa kibiashara unaoruhusu kwa mfano upelekaji wa mafuta kama unaofanyika sasa hivi ili kufidia upungufu wa bidhaa hiyo nchini humo, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Hojatola Soltani amesema kuwa mikataba ya kimataifa inalinda uhusiano wao wa kibiashara licha ya kuwekewa vikwazo na Marekani. Meli tano za mafuta kutoka Iran sasa hivi zinasemekana kuwa njiani kuelekea Venezuela, ambako bidhaa hiyo imekuwa adimu. Mistari mirefu mirefu ya madereva wanaokusudia kujaza magari yao mafuta, hasa kwenye mji mkuu wa Caracas, imekuwa kitu cha kawaida nchini humo katika siku za karibuni. Vikwazo vya hivi karibuni dhidi ya kiongozi wa taifa hilo Nicolas Maduro kutoka marekani kwamba aondoke madarakani vimeathiri pakubwa uchumi wa Venezuela. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika, ambayo hukujia kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa, kutoka hapa Washington DC. Na habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka mpakani mwa Kenya na Tanzania, ambako katika siku ambayo rais wa Tanzania John Magufuli alisema kwamba amezungumza na mwenzake wa Kenya Uhuru Kenyatta na wakakubaliana kwamba maafisa wa serikali hizo mbili watakutana na kutatua mzozo ulioibuka wa mpakani ndani ya kipindi cha siku kumi. Madereva wa malori waliokwama katika eneo la Namanga wameiomba afisi ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuingilia kati, wakisema kwa tofauti na inavyodhaniwa na wengi, mgogoro huo hautokani tu na suala la korona. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi ametembelea kituo cha Namanga na kutuandalia taarifa ifuatayo. Mpaka wa Namanga kwa sasa unakabiliwa na msongamano wa idadi kubwa ya malori ya mizigo yakiwa na kiasi kikubwa cha mizigo ikiwemo vyakula na bidhaa mbalimbali asilimia kubwa zikitokea Tanzania kwenda nchini Kenya. Msongamano wa madereva hao unachangiwa na utaratibu uliopo wa upimaji wa virusi vya korona ambapo unafanywa kwa upande wa Tanzania na pia kwa upande wa Kenya, licha ya kuwepo kwa kituo kimoja cha forodha ambacho awali, kabla ya kuwa na ugonjwa huo, shughuli zote zilikuwa zinafanyika kwa pamoja. Wakizungumzia baadhi ya changamoto zinazowakabili madereva hao, wamesema kwa sasa kinachofanyika katika eneo hilo sio vita dhidi ya korona bali ni ukandamizaji, ambao licha ya kutishia usalama wa maisha yao, pia unadidimiza uchumi kwa nchi zote mbili. Wapatane tukiwe na kipimo cha watu wote tu, kipimo cha kwa pamoja, kuliko ile kupimwa kama wanavyotupima. Ni wanatuumiza. Wamesema kimsingi matatizo yote wanayopitia yana mwelekeo wa kuharibu misingi ya kiuchumi ambayo ilishaanza kuimarika kati ya Tanzania na Kenya na pia nchi nyingine za jumuiya ya Afrika mashariki kwa ujumla. Boda zote zilizotuzunguka tunapata sana kero kubwa, hususan katika swala zima hili la korona. Yaani inaonekana kana kwamba korona imetoka Tanzania, haikutoka sehemu nyingine, kitu ambacho sio kweli. Baadhi ya viongozi na watendaji, akiwemo mkuu wa wilaya ya Longido nchini Tanzania Bwana Frenki Mwaisumbe, amesema pamoja na umuhimu wa kupambana na korona bado kuna mambo yanahitaji kutazamwa upya ili lengo liweze kutimia. Kwanza, hatuko tayari kuharibu uhusiano wetu na we ndugu zetu wa Kenya, kwa sababu jirani humchagui jirani anawekwa na Mungu. Kwa hiyo sisi tunawathamini wa Kenya na tunawaona ni ndugu zetu na siku zote tutawaenzi. Mwaisumbe ametaja kundi la madereva kuwa miongoni mwa waathirika wakubwa katika hekaheka heka za kukabiliana na tatizo la korona. Sasa hivi madereva wanalala kwenye magari, kwenye maloli. Madereva ambao hawana kipato kikubwa wanatumia mpaka senti yao ya mwisho mahali walipo kwa ajili ya kula. Posho zao hazijaongezeka lakini wamepata dhahama kubwa sana. Kwa hiyo sisi tunaotoa maamuzi lazima tuangalie haya. Kwa wakala wa Forodha, Bwana Ismail Abdi amesema Jumuiya ya Afrika Mashariki ina nafasi kubwa ya kusaidia kupatikana kwa ufumbuzi wa tatizo haswa Kenya na Tanzania, kumekuwa na changamoto ya baadhi ya madereva haswa, so, wa Tanzania kutokuamini vipimo, lakini pia madereva wa Kenya kutoamini vipimo vya Tanzania. Tunasema tukiwa na East African Common Measures katika kuprevent COVID-19, maana yake tutakubaliana tuje na neno moja pamoja na nchi zote za Afrika Mashariki kukabiliana na janga la corona, kila mmoja kwa utaratibu wake na pia kuwepo kwa baadhi ya changamoto katika mpaka wa Tanzania na Kenya, kumekuwa na heka heka kubwa zaidi ambazo zimesababisha kuwepo kwa maswali mengi yasiyo na majibu, likiwemo suala la madereva kulazimika kupimwa mara mbili na pia kutolewa kwa majibu yanayotofautiana. Asra Jimvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Shukran sana Asiraji Mvungi. Msikilizaji, muda mfupi ujao, ntampisha mwenzangu Harison Kamau aendelee kukupasha zaidi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumatano ametishia kutotumia fedha za serikali kuu kufadhili majimbo mawili muhimu kwenye uchaguzi mkuu wa Marekani, yanayosisitiza upigaji kura kwa njia ya barua pepe wakati wa uchaguzi mkuu ujao kutokana na hatari ya maambukizi ya virusi vya korona. Kupitia ujumbe wa Twitter uliolenga majimbo ya Michigan na Nevada, ameanza kuridhika wazi ama kujitokeza wazi kwamba kampeni yake dhidi ya mfumo huo inaongezeka, ikidai kuwa huenda watu wengi zaidi wakapiga kura na kusababisha chama chake cha Republican kushindwa kwenye uchaguzi wa Novemba. Trump amekuwa akipinga mapendekezo hayo vikali licha ya idara ya kuzuia na kudhibiti magonjwa kushauri kuwa njia salama ya upigaji kura ni kupitia mfumo wa kimitandao. Jana ilikuwa mara ya kwanza ambapo Trump aliashiria moja kwa moja kwamba huenda akazuia fedha kutoka kwa serikali kuu ili kuhujumu mpango huo wa uchaguzi. Na hisa kutoka kwa makampuni matatu makubwa kwenye soko la Wall Street hapa Marekani zimeripotiwa kuimarika kwa mara nne mfululizo baada ya siku tano za biashara, wakati wawekezaji wakisema huenda ni kutokana na matumaini ya kuimarika kwa uchumi baada ya kufunguliwa kwa shughuli za kawaida za biashara, pamoja na matumaini kwamba serikali itatoa fedha zaidi katika kusaidia biashara zilizoathiriwa na janga la corona. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hisa za S&P 500 zinasemekana kudumisha thamani juu, ya juu katika kipindi cha miezi miwili sasa, huku za, za Nasdaq zikifunga siku kwa dhamani kubwa zaidi katika kipindi cha miezi mitatu, ingawa zinasemekana kushuka kwa asilimia 4.5 ikilinganishwa na mwezi Februari. Hisa za makampuni ya Facebook na Amazon pia zinasemekana kuendelea kuimarika katika siku za karibuni. Barabara kabisa, msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Labda unaendesha gari lako hapo asubuhi, ama tayari umeshafika kazini, ama uko katika hali ya karantine ndani ya nyumba yako. Popote pale ulipo, msikilizaji, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ndipo pahali pakuwa kwa sasa. Huku janga la korona likiendelea kugonga vichwa vya habari, janga lingine la mafuriko yanayosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika eneo la maziwa makuu limeendelea kuwa tishio kwa maisha ya maelfu ya watu ambao tayari wamehama makwao. Nimezungumza na mwandishi wa habari kutoka Kenya ambaye amelazimika kuhama pamoja na familia yake na kuungana na watu wengine takriban elfu arobaini na tano katika eneo hilo pekee. Gilbert Ochieng, na kwanza nimemuuliza maji kwenye ziwa Victoria yamefikia kiwango gani? Mm, kuna hatari kubwa kwa sababu eh, ziwa Victoria imejaa maji mpaka imefurika kabisa, na sehemu ambayo imeathirika kabisa ni eh, Bunyala South, Bunyala Kusini hapa Bodalangi, ubunge la Bodalangi. Watu wengi huko wameathirika, maboma mingi sana wamehama, na tena unakuta kwamba mashule pia wamefunga na wame, walihamia wale sehemu zingine, kwa sababu ya maji kutoka ziwa Victoria vile imefurika. Giuba, hebu tupe basi taswira ya mambo halisi hapo ulipo. Najua kwamba huko karibu sana na hilo ziwa Victoria, lakini ni athari zipi ambazo tayari zinaonekana hapo kwako wewe, kama mwanahabari pia ambaye umekuwa ukiangalia sio tu pahali ulipo lakini hata na maeneo yanayopakana ambayo yameathiriwa. Mimi kama mwanahabari ambayo ameathirika, mimi kwanza boma langu limezingirwa na maji, inakaribia ina, ina kuanguka. So ninasema kwamba jumla ya watu ambao wameathirika katika Bunyala ni watu alfu arobaini na tano na kwa wakati huu wanaishi kwa kambi sitini na mbili Munyala nzima na wengi wameathirika. Alafu changamoto nyingi tumepitia. Eh, mmoja wao ni ukosefu wa barakoa ama face mask, ukosefu wa mobile clinics, na ukosefu wa mahema. Na kila mtu anajua kwamba haya yanajiri wakati ambapo kuna changamoto nyingine hata kubwa na hivyo basi kuongezea uzito wa changamoto ambayo inaletwa na mafuriko haya. Nafikiri e, swali hapa ni inakuwaje, e, kwamba wakati huu wa virusi ama janga la virusi vya korona sasa watu wanaambiwa saa zingine wahame, pia kuna zile kanuni kama za social distance, kwamba watu wasikaribiane, lakini kwa mazingira haya, hebu e, tupe taswira kamili ya hali ilivyo katika kuhamahama e, na kuhakikisha kwamba bado wakati huo huo mnatii zile kanuni ambazo zinatolewa na maafisa wa afya na serikali kwa jumla. ya inakuwa ni vigumu kwa sababu, katika kambi nyingi vile nimetembea watu wamerundikana pamoja. Uh, unajua wanaishi kwa mashule, sasa hizo madarasa ambao wamewekwa watu, wamerundikana mali pamoja, hakuna ni vigumu sana ku keep social distance. Nilipoza nikasema kuna haja upande wa serikali ya Kenya kuhakikisha kwamba wamepeana mahema ili, uh, walioathiriwa waweze kujenga mahema ya wasijazani mali pamoja, so kuna uwezekano uh, ya hao watu kuambukizwa virusi uh, vya korona. Na Gilbert, hii si mara ya kwanza, bila shaka, inajulikana hasa eneo la Budalangi na maeneo hayo yanayopakana hapo na Ziwa Victoria uh, kupata hali ya mafuriko inafika viwango ambavyo uh, vinakuwa ni vya kuhatarisha maisha uh, sasa, swali hapa, je, yeah, ni nini ambacho uh, labda wakazi mmejifunza Eh, ili isiwe kwamba ni kurudia kila mwaka. Mwaka uliopita tulikuwa na uh, story kama hizi pia eh, lakini ni nini kikubwa ambacho labda kwa hali ilivyo sasa eh, watu wanajifunza na pia na vile vile serikali eh, kuhakikisha kwamba katika siku za usoni eh, inakuwa ni hali ambayo inaweza kukabiliwa kwa njia nzuri zaidi kuliko ilivyo sasa. Ya mafuriko imefanya tumepata funzo kwamba kuna haja ya kuweka tahadhari, kujikinga dhidi ya eh, mafuriko na moja wa njia moja ya njia ambayo serikali ya Kenya imechukua kuhakikisha kwamba kuna mafuriko ni kupitia kwa ni kupitia kwa miradi ya Lower Nzoia project ya kutengeneza dikes permanent kuzuia mafuriko ni gilbert ochieng mwandishi wa habari wa radio africa group akizungumza na kumekucha afrika kutoka budalangi nchini kenya ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa washington ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambayo hukujia siku tano mfululizo kutoka jumatatu hadi ijumaa tukirejelea waandishi wetu kwa mara nyingine tena ni kwamba wakazi wa mji wa mjua goma katika jamhuri ya kidemokrasia ya congo wanasema hawawezi kuvumilia marufuku ya kutotoka nje usiku iliyowekwa na gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Enzanzu Kasivita, na ambayo ilianza kutekelezwa siku ya Jumatatu. Tupate mengi zaidi na mwandishi wetu huko Goma, Austral Malivika Felisi. Ni saa moja za usiku hapa Goma, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Polisi yawatafuta watu wanaouza katika restoran pamoja na baa na kuwakamata, wamoja wao wakikaidi amri ya raisi. Hey, hey. Na kupelekwa moja kwa moja kwenye ofisi ya meya japokuwa ni saa za usiku, hapa meya Mwisa Kese Timote akiwa na walinzi wake anashiriki katika utekelezwaji wa amri ya Rais Felix Chisekedi. Ni kwani wamevunja sheria, wamevunja sheria. Nyumba za pombe za kulevya zinakatazwa, restoranti zinakatazwa, e, kutembea usiku a partir ya saa mbili inakatazwa. Ila woo, tunawakutana sasa, njo saa zao za kujifurahisha na kunywa pombe, inakuwa sawa yenye waliwaambia haina maana baadaye. ni saa mbili za usiku, kinachofuata polisi wanafunga barabara <tri> na kuwakamata watu wanaokaidi amri ya kuomba watu kutotembea usiku kuanzia saa mbili za usiku hadi saa moja za asubuhi <tri> kutokana na uwepo wa korona, akisema Sakese Timote, me ya muji wa Goma, gavana wetu aliweza kutoa kibarua cha sheria ya kusema kama kuvrefe inaanza saa mbili za usiku mpaka saa kumi na moja za jioni. Gavana mwenyewe Nzanzu Kasivita, akiwa na walinzi wake, japokuwa ni usiku, anakuja kutazama utekelezwaji wa hatua aliyochukua kupambana na korona korona ambayo hivi sasa inaendelea kushika kasi hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mkoa wa kivu ya kaskazini ukiwa na idadi kubwa katika mikoa yote ya mashariki mwa kongo wananchi wanaokamatwa walalamikia hali hii wengine wakisema hawana chakula na maisha yao itakuwa magumu, kwani serikali sasa inalazimisha watu kulala saa mbili za usiku hadi saa kumi na moja za asubuhi, na hii ni vigumu kwao. Mimi nakuya siku kwa mwawa serikali ikisema kwamba hii ni njia moja ya kuweza kupambana na maambukizi ya virusi vya korona, ambako jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo watu zaidi ya elfu moja mia saba na thelathini wameambukizwa na virusi hivyo, idadi kubwa ikiwa katika mji wa Kinshasa, lakini mkoa wa Kivu wa kaskazini vilevile vile ukiwa na idadi kubwa kuliko mikoa yote ya eneo la mashariki. Oser Malvika, Kumekucha Afrika, Goma. Rwanda imeanza kutumia roboti katika juhudi za kuwahudumia watu wenye virusi vya korona. Roboti hizo zinanuiwa kusaidia kuhakikisha kwamba wagonjwa hao wanapata mahitaji muhimu, lakini pia zina uwezo wa kuhakikisha kwamba kuna huduma nzuri kwenye magonjwa mengine ya milipuko kama anavyoarifu mwandishi wetu Silvanos Karemera akiwa Kigali. Roboti hizi zimeanzia kwenye hospitali moja iliyoko nje kidogo ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, ambayo inawahudumia wagonjwa wa COVID-19 na wenyewe wanasema zinakuja kusaidia kutoa huduma zaidi na kuongeza kasi ya kukabiliana na ugonjwa huo kwa kuwalinda hata wafanyakazi wa sekta ya afya ambao wanaendelea kutoa huduma kwa wagonjwa hao. Waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije anasema, nadhani zitawasaidia wahudumu wa afya walioko hapa, ili wasiendelee kuwa na uwezekano wa kuwakaribia wagonjwa na kuambukia. Roboti hizi zitatoa dawa kwa wagonjwa, kuwapa chakula na kusaidia katika mambo mengine, na kwa kufanya hivyo, zitakuwa zimetoa nafasi kwa wahudumu kutoa huduma nyingine zaidi. Uh, under Roboti hizi zimetolewa kwa msaada wa mpango wa Umoja wa Mataifa wa maendeleo na viwanda, ambapo mwakilishi wake mkazi Stehen Rodriguez amesema kwamba kutumia roboti kutaongeza tija kwenye mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID 19. Lakini akaongeza, ni kupitia ugunduzi kama huu ambako kutasaidia kulikabili ugonjwa hili na kukomesha kabisa magonjwa mengine ya milipuko . Katika Umoja wa so Mataifa tunatambua kwamba hatuna suluhisho la matatizo yote. Kwa hali hii basi to... huwa tunafurahia kushirikiana na mataifa na mashirika binafsi kuona ikiwa kwa kushirikiana tunaweza kupata suluhu la matatizo yanayotukabili. Roboti hizi zimetengenezwa na kampuni ya Ubeligiji iliyoko na makao yake mjini Kigali na lengo lake kubwa ni kupunguza uwezekano wa mhudumu kuwasiliana na mgonjwa kwa njia yote ile. Roboti hizi zimetengenezwa na kampuni moja ya Uberigiji iliyoko na makao yake mjini Kigali. Na lengo lake kubwa ni kupunguza uwezekano wa mhudumu kuwasiliana kwa njia yoyote ile na mwathirika wa ugonjwa wa covid-19. Mpaka sasa Rwanda imekwisha rekodi visa vya covid-19 308 na watu 99 wameshapona na kurejea nyumbani, huku wagonjwa kisalia kuwa 94 tu. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali, naona muda unaendelea kutupungia mkono hapa kwenye studio zetu, na kabla hatujatamatisha matangazo haya, basi nampisha mwenzangu kwa mara nyingine tena, Harison Kamau, tusikie ana nini cha kutujuza kisha tufunge matangazo haya. Basi kabla ya kutamatisha matangazo yetu hivi leo, huu hapa muktasari wa habari. Idadi ya maambukizi kote ulimwenguni jana Jumatano imepita visa milioni tano wakati mataifa ya Latin Amerika yakipita Marekani pamoja na Ulaya katika kipindi cha wiki moja iliyopita kwenye idadi ya maambukizi ya kila siku, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Huo sasa ni mtindo mpya wa maambukizi, ikizingatiwa kuwa maambukizi mengi yaliripotiwa China mwanzoni, alafu barani Ulaya na kisha Marekani. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO jana Jumatano limeelezea wasiwasi wake kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona kwenye mataifa maskini, wakati baadhi ya mataifa tajiri yakianza kurejea kwenye hali ya shughuli za kawaida. Shirika la habari la serikali ya Zimbabwe limesema jana Jumatano kwamba zaidi ya watu darzeni mbili wametoroka kutoka vituo maalum vya karantini na kwamba kuna watu wanaoingia nchini humo kutoka Afrika Kusini bila kupitia kwenye vituo vya ukaguzi vya virusi vya COVID-19. Gazeti la The Herald limeripoti kuwa maafisa walisema watu 23 wametoroka kutoka kwenye karantini katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Balozi wa Iran nchini Venezuela amesema jana Jumatano kwamba mataifa yote mawili licha Marikani, ya vikwazo kutoka Marekani yana haki ya kuwa na ushirikiano wa kibiashara unaoruhusu kwa mfano upelekaji wa mafuta kama unaofanyika sasa hivi ili kufidia upungufu wa bidhaa hiyo nchini humo. Na kwa huo muktasari wa habari, labda nikukumbushe tu msikilizaji kwamba mwendo wa saa kumi unusu saa za Afrika Mashariki tutakuwa na matangazo ya VOA Express na hali kadhalika, usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni ifikapo saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati. Na kwa wapenzi wa kipindi cha kwa undani, kama ilivyo ada, kitakujia hapo saa tatu usiku kutoka hapa. Jina langu ni BMJ Murithi, nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau mwelekezi wa matangazo haya amekuwa ni Solomon Abo, na kwa niaba ya wengine wote waliofanikisha matangazo haya, kwa pamoja tunakutakia siku njema kutoka hapa Washington.