Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hizi ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Raia wa Burundi leo walishiriki katika zoezi la kumchagua mrithi wa rais wa muda mrefu nchini humo, Pierre Nkurunziza. Rais Nkurunziza anaondoka madarakani baada ya kuhudumu kwa miaka kumi na mitano ambapo miaka mitano iliyopita ya utawala wake iligubikwa na ghasia za kisiasa baada ya juhudi zake zilizokuwa na utata za kuania muhula wa tatu madarakani ambazo zililazimisha raia wa Burundi zaidi ya laki tatu kukimbia nchi hiyo masikini. Uchunguzi wa Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba mamia ya watu waliuawa wakati wa ghasia zilizofanywa na vikosi vya serikali, Madai ambayo Burundi inakanusha. Wagombea saba wanawania nafasi ya kiti cha urais, akiwemo jenerali wa zamani Evariste Ndayishimiye, mgombea aliyeteuliwa na Nkurunziza. Mgombea mwingine ni Agathon Rwasa, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani huko Burundi. Upigaji kura unafanyika wakati kukiwa na janga la virusi vya korona nchini humo, ambayo ina kesi zilizothibitishwa arobaini na mbili na kifo kimoja miongoni mwa raia wanaokadiriwa milioni kumi na mmoja. Benki ya Dunia imepitisha mkopo wa dola bilioni moja kwa Kenya ili kufadhili bajeti yake katika lengo la kukabiliana na msukosuko wa kiuchumi uliotokana na janga la virusi vya korona kwa mujibu wa pande zote mbili. Taarifa hiyo imetolewa leo ambapo mkopo huo uliombwa kabla ya janga la afya kuanza na huu ni mkopo wa pili kupelekwa katika bajeti kutoka Benki ya Dunia, ambapo mkopo wa kwanza ulichukuliwa mwaka jana. Upungufu wa bajeti ya Kenya umesinyaa kwa asilimia nane nukta mbili ya pato la taifa katika mwaka wa fedha unaoishia mwezi Juni, kutoka kiwango kilichobashiriwa awali cha chini ya asilimia saba, hasa kutokana na kupungua kwa makusanyo ya kodi na kupotea kwa kodi ya mapato yani VAT na punguzo la mapato ya ushuru. Katika taarifa yake ya leo, benki ya Dunia inasema mkopo huo umekuja katika wakati mwafaka, huku waziri wa fedha wa Kenya Ukuru Yatani akisema kuthibitishwa kwa mkopo ni ishara ya kuaminika kwa serikali ya Kenya katika kushughulikia uchumi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mshukiwa wa mauaji ya halaiki Rwanda Felician Kabuga alifunguliwa mashtaka bila yeye kuwepo kwa kuwafadhili wanamgambo wa kikabila ambao waliwaua watu wapatao laki nane mwaka alfu moja mia tisa tisini na nne. Hatimaye leo alifikishwa mbele ya mahakama moja huko Ufaransa katika mwonekano wake wa kwanza kwa umma kwa zaidi ya kipindi cha miongo miwili. Mshukiwa huyo mwenye umri mkubwa hivi sasa alipelekwa katika chumba cha mahakama akiwa amekaa kwenye kiti cha wagonjwa na alivaa barakoa kwa ajili ya kujikinga na maambukizi ya COVID-19. Alizungumza ili kuthibitisha jina lake. Kabuga alikamatwa Jumamosi katika viunga vya Paris huko Ufaransa, na mahakama inatarajia kuamua iwapo imsafirishe kwa ajili ya kesi yake kusikilizwa kwenye mahakama ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya uhalifu wa vita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa mwito kwa mshikamano wa dunia na bara la Afrika, ikiwa ni sehemu muhimu ya kumaliza janga la virusi vya korona, akisema hatua ya kimataifa inahitajika kusaidia kuimarisha mfumo wa huduma za afya na upatikanaji wa chakula na kuepuka misukosuko ya kifedha. Guterres amesema haya leo akipongeza mataifa ya Afrika na Umoja wa Afrika kwa kuchukua hatua za haraka kuweka karantini na kufunga mipaka na kutegemea katika jumuiya za kikanda kujaribu kusitisha kusambaa kwa virusi hivi. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Eid Ligongo gongo katika kipindi cha kwa undani. Shukran kwa kunisikiliza, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika matangazo ya kwa undani, basi tunaangalia kwanza uchaguzi e, wa Burundi ambao umefanyika hii leo na kumalizika hivi punde, ambapo watu walikusanyika katika vituo mbalimbali vya kupigia kura. Katika sehemu ya pili, tutaangalia hali ya uchumi na biashara ambazo zimepata pigo kubwa katika kila nchi, hasa kufuatia hatua za mataifa ya Kenya na Tanzania kuwa na mvutano katika mipaka, hasa kwa madereva wa malori wanaopeleka uh, bidhaa mbalimbali katika mataifa hayo ya Kenya na Tanzania. Mimi naitwa Idi Ligongo, karibu katika matangazo ya kwa undani. Nam, hii leo tunaanzia nchini Burundi ambapo wananchi wa Burundi hii leo waliamka asubuhi kwenda kwenye vituo vya kupigia kura eh, kwa ajili ya kutekeleza uwajibu wao wa haki ya kupiga kura kwa ajili ya wabunge na rais wa taifa hilo la Burundi. Ikumbukwe uchaguzi wa leo ndio unaomaliza miaka kumi na tano ya utawala wa rais Pierre Nkurunziza. E, Burundi ambayo imekuwa ikipitia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe toka hapo mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tatu ambapo kumekuwa na pande zinazokinzana na mvutano wa hapa na pale wa kisiasa ambapo mvutano wa hivi karibuni ulitokea mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati rais wa sasa Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea muhula wa tatu. Wapo kundi la upinzani ambao walisema kwamba kikatiba ilikuwa hapaswi kugombania tena kwa sababu e, alikuwa tayari ameshakuwa rais wa taifa hilo kwa vipindi vya mi, mihula miwili ambayo huwa inaelezwa na katiba ya Burundi, lakini wakati huo yeye akieleza kwamba ule muhula wa kwanza haukuwa kikatiba kwa sababu aliwekwa uh, kulingana na mazungumzo ya amani, na muhula wa pili ndio ulikuwa muhula wake wa kwanza kwa kulingana na katiba uh, ya Burundi, hali ambayo ilisababisha mvutano mkubwa kwelikweli na kuifanya Burundi eh, kuwa kama vile imetengwa na jumuiya ya, ya kimataifa ambapo jumuiya ya Ulaya na jumuiya nyingine zilionyesha kukosoa Burundi na kuifungia misaada mbalimbali. Lakini hayo yakiendelea, vile vile vyombo vya habari hasa vya kimataifa vilionekana nchini humo e, kama chachu na ambapo, taifa la Burundi, serikali yake iliamua kuvifungia vituo vya kimataifa Kuto endelea kufanya matangazo yake, na toka kipindi hiko wanahabari wamekuwa wakielezwa kwamba kupata wakati mgumu, hali kadhalika upinzani. Lakini uchaguzi huu, a, swali kubwa ambalo linagubika, je, ndio utakuwa mwisho wa Burundi kupitia kipindi hiko cha kisiasa na kuonekana kama taifa kaidi mbele ya macho ya jumuiya ya, ya kimataifa? Ambapo uchaguzi huu unafanyika, wakati wa kampeni zilielezwa kutokea ghasia za hapa na pale, lakini kile kinachosubiriwa ni kuona uh, mwisho wake wa uchaguzi huu kutokana na kwamba wananchi wengi wamemaliza kupiga kura muda sehemu mrefu uliopita nchini humo Burundi. Nimezungumza na mwanahabari wetu kutupa hali halisi, eh, jinsi ilivyokuwa siku ya leo eh, Jean Marie H. Burundi. Jean Marie, hebu tueleze kwanza kile ambacho, uh, kinaendelea ama kimemalizika hapo Burundi katika uchaguzi huu wa leo, ni nini hasa tupe Uh, ripoti ya kamili ya kile kinachoendelea hapo. eh, uchaguzi wenyewe me, umefanyika kama kawaida tokea asubuhi mapema alfajiri. eh, raia wengi wa Burundi wamejielekeza kwenye vituo vya kura ili waweze kujichagulia eh, rais atakayewaongoza katika muhula ujao pamoja, eh, pamoja na eh, wabunge wa, wa yani, wa wa na vilevile pamoja na washauri wa tarafa yani wajumbe wa baraza la majiwani Eh, walikuwa ni wengi sana katika vituo vya ah, eh, eh, kura ambavyo vilikuwa vimetarajiwa kufunguliwa saa mbili asubuhi, lakini shughuli zenyewe za kupiga kura zimeanza zimechelewa kidogo kutokana na hitilafu ndogo eh, ndogo ambazo zimejitokeza eh, miongoni mwa wajumbe wa tume huru ya uchaguzi lakini tu muda mfupi baada ya kufunguliwa vituo hivyo vya kura E, wanaosimamia vituo vya kura yaani wawakilishi wa tume huru ya uchaguzi e, walianza kwanza kula kiapo na kuhakikishia e, wapigaji amba kura ambao walikuwa kwenye vituo vya kura huwa watakuwa waadilifu na kuwa wataendesha shughuli zao bila kuegemea upande wowote. Na hebu tueleze hawa wagombea wenyewe walionekana kupiga kura majira gani na maeneo gani hasa? wagombea e, wa kura e, karibu ya wote saba ambao wamejiorodhesha kuwania kiti cha urais wa jamhuri walifika mapema kabisa asubuhi kwenye vituo vya kura katika mikoa mbalimbali. Wengi miongoni mwao walijielekeza katika katika mikoa yao ya asili ambako walizaliwa kama, e, mgombea wa chama madarakani Evariste Ndayishimiye alikuwa katika tarafa ya Kineta mkoani Kitega E, katika mkoa wake wa asili naye, mgombea wa chama cha upinzani cha fene la Gaton Gwasa alikuwa katika tarafa ya Kiremba mkoani Ngozi, kaskazini mwa Burundi ambako amezaliwa pia. Na wagombea wa wengine vilevile walionekana katika mikoa yao ya asili ambako waliendesha shughuli hiyo ya kupiga kura. Na kile ambacho unaweza kutueleza ni nini hasa juu ya uh, wananchi wenyewe kujitokeza na kushiriki katika zoezi hilo la kupiga kura hii leo. Wamejitokeza kwa wingi uh, hali ilikuwaje? Kulikuwa kuna utulivu? Maanake ghasia ziliripotiwa wakati wa kampeni. Sasa kwa kipindi cha leo uh, hali ilikuwaje wakati wa upigaji kura? Hali kwa ujumla ilikuwa ni tulivu kwa sababu eh, vikosi vya usalama vilionekana e, kwa wingi katika vituo vya kura, ili kuimarisha usalama, kwa sababu walikuwa wanahofia kuwa kunaweza kuwa vile vile matokeo mbalimbali ya kuweza kuvuruga usalama katika maeneo e, ya kupigia kura katika vituo vya kura. Hali hiyo imepelekea vikosi vya usalama e, kuwa imara na kuhakikisha usalama kwa kikamilifu, ili juhudi hizo za kupiga kura zifanyike bila matatizo yoyote. <laughs> kutokea dosari kadhaa nini? Ambacho unaweza kutueleza juu ya swala zima la uhesabuji wa matokeo na matokeo, uh, kutangazwa rasmi lini hasa inatarajiwa uh, zoezi hili kuanza? E, hakika tu muda mfupi baada ya zoezi lenyewe la kupiga kura kumalizika. Yani ilikuwa inatarajiwa kumalizika saa kumi jioni bila e, kukawia, umeanzisha he, eh, operesheni au zoezi la kuhesabu sauti za kura lakini e, zoezi hilo la kuhesabu sauti za kura inaonekana kuwa limetusha utata e, kati ya wagombea wa vyama kadhaa vya upinzani pamoja na tume huru ya uchaguzi, kwa sababu wagombea wa vyama wa, vya upinzani wameomba tume ya wa, uchaguzi ishirikishe wagombea wenyewe au wawakilishe wagombea hao katika zoezi lenyewe la kuhesabu sauti za kura, jambo ambalo tume huru ya uchaguzi, imekana na kwa kwa na wa, na, na kuahidi itaendelea pekee a uchaguziaandnyew tunafahamu hivi sasa Burundi, uh, kama yalivyo mataifa mengine ya dunia yanakabiliana na maradhi haya ya covid 19. Je, hii leo katika upigaji kura kulikuwa kuna hali yoyote ile ambayo inaonekana ni maalum kabisa kuzingatia watu wasiambukizane labda wakati wa upigaji kura? Hakika siwezi kusema kwamba juhudi au jitihada e, za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona viliimarishwa e, katika vituo vya kura. Kile ambacho kilionekana katika vituo vya kura ni kwamba palikuwa walikuwa e, wanalazimisha wapiga kura kuanza kunawa, pamoja, pamoja, kunawa mikono pamoja na sabuni, lakini kwa jumla ya karibu ya wote ambao walikuwa walijerekeza katika vituo vya kura walionekana hawakuwa na e, wamevalia maske au uh, e, barakoa ba, za za kujikinga za, za na maradhi yenyewe ya maambukizi, na vilevile walionekana wanasogeleana, hapakuwa ile amri ya kuweza watu waikae wafanyie wa, wa, mbalimbali wabila kusogeleana kukaribiana. Inaonekana watu walikuwa wamekusanyika kwa pamoja, na hiyo inakuwa ni hatari kubwa sana kwa kuweza kuzusha maambukizi ya ziada au maambukizi zaidi ya virusi vya corona. Hakika katika operesheni hiyo, katika chaguzi zenyewe hakuna jitihada za kuridhisha ambazo zilifanyika ili kuweza kukabiliana na maambukizi ya virusi e, vya corona au covid. Sasa, kwa mujibu wa ratiba ambayo ipo, uh, lini hasa ambapo inatarajiwa matokeo kutangazwa, hali kadhalika uh, na lile tukio la kuapishwa rasmi kwa rais wa Burundi ajaye? Hakika, jinsi kulingana na ratiba yenyewe iliyotolewa na tume huru ya uchaguzi ni kwamba matokeo ya muda yatatangazwa tarehe ishirini na tano na ishirini na sita za mwezi huu wa Mei, na matokeo rasmi, matokeo ya mwisho yatatangazwa tarehe nne mwezi wa Juni ujao. Na ndio hivyo ambavyo vimepangwa, na hiyo itatokana na vile, ikiwa kwamba hapatakuwa duru ya pili ya chaguzi zenyewe nchini e, Burundi. Labda utueleze nini hasa kinaweza kikasababisha kukawa na duru ya pili ya uchaguzi? Hali yenyewe inaonyesha kuwa kunaweza kutokea duru ya pili ya uchaguzi, ikiwa tume huru ya uchaguzi kweli itawajibika na kufanya uchaguzi wenyewe wa kidemokrasia, huo wa usawa na huo wa ukweli ni kwamba eh, wakati wa kampeni za chaguzi zenyewe wagombea wawili wa... hapa nikisema mgombea wa chama madarakani ddd Tembe, Mariunashinie, na mgombea wa chama chenye upinzani mkubwa chanlmbungi Agatona walionekana kuwavutia eh, maelfu na maelfu kabisa ya, ya ya watu na ilikuwa ni vigumu na hadi sasa ni vigumu kusema au kuhakikisha ni nani ambaye atapata sauti nyingi za kura, kwa sababu wote walionekana kuwa walihitikiwa na watu wengi wakati wa kampeni ya kura. Ni hadi hiyo ndio inaweza kuonyesha kama kuwa huenda kama e, chaguzi zenyewe zitakuwa za usawa, huenda anaweza kutokea e, duru ya pili ya chaguzi. Na kikatiba ni nini hasa huwa kinasababisha iwepo duru ya pili ya uchaguzi? E, duru ya pili ya uchaguzi ikusema ifanyike, inatokana na vile kuna kuwa hakuna mgombea hata mmoja amepata zaidi ya asilimia hamsini ya sauti za kura, yaani sauti asilimia hamsini ya sauti za kura kuongezea sauti moja ya kura, ndio hiyo. Ukiwa na chini ya ya haukufikisha asilimia hamsini ya sauti za kura bao wanachukua wagombea wawili ambao walipata sauti nyingi. Asante ah, sana mwanahabari wetu ah, Jean Marie h Burundi kwa kutueleza hayo, eh, kwa kile kinachoendelea nchini Burundi, na tutaendelea kuweka macho na masikio kujua E, namna matokeo yatakapoanza kutangazwa na pengine kutangazwa kwa mshindi ama kutangazwa kwa duru ya pili ya uchaguzi kama alivyozungumzia e, mwenzangu hich Burundi, kwamba endapo mgombea mmoja wa uraisi hatopata zaidi ya asilimia hamsini ya kura ambazo zimepigwa basi uh, duru ya pili ya uchaguzi itafanyika. Tutaendelea kuangalia uh, swala hili. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo uh, hii leo tunaangazia mgogoro wa mpakani baina ya taifa la Tanzania na Kenya, ambapo uchumi na biashara zimepata pigo kubwa katika kila nchi, yaani Tanzania na Kenya, kufuatia hatua ya kufungwa kwa mipaka kutokana na maambukizi ya korona. VOA imezungumza na mtaalamu wa masuala ya uchumi ambaye e, utamsikia katika sehemu hii ya kwa undani kutoka Mombasa, ambapo sasa tuungane na wenzangu e, Josephat Kioko na Salma Mohamedi walioko katika studio zetu za Mombasa. Hebu tupasheni kile ambacho mmeongea na mtaalamu huyo. Shukran sana mpokezi wetu Ed Ligongo kutoka Washington. Ama kweli hii leo Kenya imetangaza idadi mpya ya maambukizi zaidi 66, kufikisha nchi hiyo alama ya 1029 maambukizi zaidi. Kufuatia tangazo hilo, serikali imeendelea kupiga jeki hatua za kudhibiti maambukizi mapya, ikiwa ni kumulika zaidi maeneo ya mipakani ambayo yametambulika kuwa na visa zaidi katika siku za hivi karibuni. Na ni kwa maana hiyo, athari za kiuchumi ambazo zimeshuhudiwa Kenya, kanda nzima ya Afrika Mashariki na kwingineko kwa ulimwenguni. Leo hii tunaangazia zaidi athari hizo na jinsi raia wamepata tabu kwa sababu ya athari za kiuchumi. Watu wamekuwa wakifanya kazi kutoka manyumbani, kampuni nyingi zimefuta watu, mashirika mengine hatoi mishahara kwa wafanyikazi wake. Leo waziri anayehusika na masuala ya jumuia ya Afrika Mashariki na maendeleo Adani Muhamed pia ametoa taarifa kuhusiana na hatua ambazo Kenya imepiga kuangalia uchumi wake. Kumbuka biashara katika mpaka pia zimekuwa na matatizo kwa sababu ya usafirishaji wa mizigo kuingia au kutoka o. Tayari tunakuletea katika kwa undani siku ya leo, ni mpisha kwanza, Salma Muhamed ameandaa ripoti hii nam barabara kabisa. Nikiongezea zaidi, waziri huyo Aden Mohamed amefafanua hii leo kwamba Kenya imepokea vifaa vya kupima kutoka ubalozi wa Ujerumani maarufu maabara ya rununu au kipenda kwa Kimombo Mobile Testing Laboratories. waziri huyo wa ushirikiano wa Afrika Mashariki anasema vifaa hivi vitasaidia haswa maeneo ya mipakani. Vile vile sekretariat ya jumuiya ya Afrika Mashariki pia imenunua maabara ya rununu ili kuboresha upimaji wa madereva wa malori katika upande wa Kenya. Kwa mujibu wa shirika la takwimu hapa nchini, thamani ya bidhaa zinazosafirishwa kati ya nchi mbili za Kenya na Tanzania iliongezeka kutoka asilimia 13 kufikia kiwango cha shilingi bilioni 33.9. Hiyo ni mwaka jana. Bidhaa hizo ni kama vile plastiki, vyuma vya kiufundi, mafuta ya kupikia, vinywaji tofauti kama vileo aina ya siki na kadhalika, bidhaa za stima pamoja na magari. Kufungwa kwa mpaka wa Tanzania na Kenya kutaathiri pakubwa mapato ya kiuchumi, kama vile wanavyoelezea kwa undani wadadisi wa kiuchumi. Na moja kwa moja tunaye katika laini ya simu mchanganuzi huyo wa masuala ya uchumi James Kwati. Karibu sana katika mahojiano haya ndani ya kipindi hiki cha kwa undani VOA. Asante sana kwa kunikaribisha kuweza kutoa maoni yangu, na uh, tuwe ile tunasema kwa kimombo be safe Ugonjwa wa korona vile tunavyoita hapa Kenya umeleta matatizo mengi, kwa sababu matatizo ya kiafya, changamoto za kiafya pale, halafu kiuchumi pia, mahusiano kati ya nchi ya shirika la uh, Afrika Mashariki. Sasa utapata kwamba siasa zetu pia zimechanganyikiwa, kwa sababu tungetarajia kwamba uh, magonjwa haya yaliporipotiwa mwezi wa Januari eh, shirika la East Africa Community lingeweza kuja na ile tunaita protocol moja ya region ya kuhakikisha kwamba standards za kupima uh, ni sawa uh, uh, kwa kila nchi ambaye ni memba na kuhakikisha uh, biashara kama zile za malori makubwa ziweze kuendelea. Lakini sasa, kuna changamoto unapopata kwamba kila nchi ina standard, so ina standards zake. Sasa hiyo inaleta matatizo, na tumeona Kenya na Tanzania wakijipata pabaya. Umetaja jumuiya ya Afrika Mashariki ingeweka mikakati kuzuia na kuhakikisha kwamba inaendelea na biashara zake. Unawashauri wafanye nini, hivi kwamba marais wana misimamo tofauti? Umeona yale yanafanyika katika mipaka ya Kenya Uganda, Kenya Somalia, Kenya Tanzania, washauri hivyo wafanye vipi ili uchumi usianguke? Kwanza kabisa ni kukubaliana na zile tunaita standards viwango, ama protocol. Unaposema umepima kitu, lazima wote wakubaliane kwamba kile kipimo ambacho Tanzania inatumia kipimo kile Kenya inatumia, Uganda, Rwanda, Somali, South Sudan, kiwe ni kipimo kimoja. Tusiwe na kesi ambayo Kenya ina kipimo tofauti na kile cha Uganda na kile cha Tanzania, kwa sababu sasa hilo linaleta tatizo wanapoanza ku sema kwamba Wakenya kipimo chao hakifanyi sawa ama kile cha Tanzania. Kwa hivyo hiyo ndio e, swali la kwanza ambalo itakuwa muhimu kama viongozi wetu wanaweza wakashirikiana. Pili ni kukubali kwamba huu ugonjwa hauna mipaka. Kwa hivyo huwezi ukasema sisi Wakenya tuko sawa, Watanzania hawako sawa, kwa sababu kama sisi ni majirani, ugonjwa hauna mipaka, tunaingiliana kwa njia tofauti tofauti. Kwa hivyo kujua kwamba ugonjwa hauna mipaka, ni lazima tushirikiane kama, uh, watu wa shirika la East Africa, badala ya kuzozana, kwa sababu tunapozozana tunapatia ugonjwa huu fursa kubwa ya kuweza kuathiri uh, watu wa eneo hili. Uh, utapata kwamba uh, Kenya kwa mfano, Kenya ilipo toa maamuzi kwamba uh, uh, watu wakae nyumbani uh, watu uh, wafanyikazi wa kwanza kuathirika walikuwa wale wa zile kazi za rejareja reja. Zile ambazo ni temporary. Utapata kama kama mikahawa, zile hoteli ama bar and restaurant ambazo zina wafanyikazi rejareja, kitu cha kwanza, hao ndio walikuwa mstari wa mbele kufutwa kazi kwa sababu E, hoteli inapofungwa ama mkahawa unapofungwa inamaanisha kwamba unaenda nyumbani. Pili e, wale ambao wanauza bidhaa e, za rejareja kwenye mabarabara, vitu kama hizo, wakaathirika pia. Alafu utapata kulipa ile tunaita kodi ama rent za nyumba, maji, stima, ikawa sasa ni tatizo kwa kubwa. Sasa ni miezi miwili, e, wenzetu ambao wamekuwa wakifanya kazi kwa mikahawa ama E, wamejipata pabaya wale wenzetu ambao wanafanya kazi za tuseme kama pikipiki e, piki ile tunaita bodaboda na taksi e, wamejipata pabaya kwa sababu kuna ile hofu kwamba watu huenda wataambukizwa na huu ugonjwa. Kwa hivyo kwa sasa hivi kuna changamoto kubwa, jiji kubwa kama la Nairobi, ambapo tunao wachache ambao kazi zao bado zinatoa mishahara na zile zitakuwa kazi ambazo wanaweza fanya kazi kwenye mitandao ile tunaita dijitali, lakini kazi ambazo lazima uende mwenyewe kama kwenye mkahawa, hizo kazi zimekuwa na changamoto kubwa. Na wachache wamejaribu kuwa na mbinu tofauti, kama wenzetu wale tunaita e, mechanics wa kutengeneza magari. Hao wamekuwa wakiambia wenye gari, leta gari ondoka, tuunde turudishe. Sasa kunazo changamoto kubwa pale kuna hela ya misaada inatoka mataifa ya magharibi na kuletwa nchi zinazostawi kama huku Afrika. Unaona hela hii it, itatumika vizuri kwa sababu ya korona? Na unaona kama itatosheleza mahitaji? Okay, katika janga kama hili, kwanza kabisa, kwa maoni yangu, nadhani hizo eh, hela ndizo chanzo cha marais hawa kutosikilizana, kwa sababu utapata kwamba kila nchi inataka kuweza kupata pato lake kivyake. Uh, na Kenya tayari tumesikia changamoto kwamba hela ziliingia na wengine wakazitumia kunywa chai. Kwa hivyo utapata kwamba hiyo changamoto ndio inafanya Afrika Mashariki inakuwa na challenge, kwa sababu wafadhili wangesema wapeleke hela tuseme East Africa Community, lakini kila nchi inasema hapana, leta kwangu, leta kwangu. Kwa hivyo hizo hela kwa njia fulani ndio zinaleta mzozano huu eh, kwa sababu kila mtu anataka azishike zile hela. Pili, utakumbuka kwamba hizo nchi pia zimeathirika, nchi za magharibi zimeathirika pakubwa. Kwa hivyo strateji yote ya kuunda mambo ya COVID, wenzetu wa Afrika Mashariki lazima watumie wa zile mbinu ambazo tunazo uwezo za kufanya, au mbinu kama usafi Lazima tupate msaada kuwa wasafi, yaani kuosha mkono vile tumefundishwa, ama kuweka ile distance, ama kufundishwa namna ya kuwa na usafi. Kwa hivyo hapo lazima tujiadhari kiasi, tusije tukaweka hela mbele na tukasahau kwamba objekti kubwa ni kuzuia magonjwa na asante sana mchanganuzi wetu wa maswala ya kiuchumi bwana James Shikwati akiangalia kwa undani kabisa athari hizo ambazo ni za kibiashara, na umeona hapo hata anazungumzia hela inayotoka mataifa ya, ya kigeni, na pia ameshauri jumuia yetu ya Afrika Mashariki iliteleza wapi na inapaswa kufanya nini kuhakikisha kwamba raia wake hawateseki na athari hizi za kiuchumi katika kanda nzima ya nikiongezea mikakati ya serikali kupitia Waziri Adan Mohamed, anayesimamia Baraza la Mawaziri Afrika Mashariki, anasema usafirishaji wa bidhaa kuingia humu nchini utashuka mwaka huu kwa asilimia thelathini kwa vile kumeanzishwa hatua madhubuti za kupambana na kuenea kwa ugonjwa wa Corona. Na kwa upande mwingine waziri huyo anasema malori ambayo huchukua siku tatu, kwa kwa mfano kwenda Kampala, sasa yatachukua siku nane, hii ikiwa dhihirisho tosha ya kushuka kwa shughuli za usafirishaji na sio tu kwa nchi jirani ya Tanzania bali kwa jumuiya nzima ya Afrika Mashariki. Katika takwimu hizo pia zimeashiria kuwa Kenya ilisafirisha bidhaa zenye thamani ya shilingi bilioni 140 kwa nchi wanachama wa jumuiya, na Uganda nayo imechukua bidhaa za Kenya zilizo na thamani ya shilingi bilioni 64. Maafisa wa Kenya wamekuwa wakifanya uchunguzi katika mipaka yake baada ya kugundua ndio maeneo hatari ya maambukizi wageni 182 hadi kufikia leo ambao walijaribu kuingia nchini walizuiwa kuingia baada ya kupimwa ugonjwa wa korona. Naona kwa kweli muda unatupa mkono katika kuangazia kwa undani taarifa kuu, ikiwa ni masuala ya uchumi wakati huu wa janga la korona. Tunakomea papo. Tukurejeshe huko Washington DC. Mimi ni Josphat Kioko, mwenzangu amekuwa ni Salma Muhamed. Asante sana Josphat Kioko na Salma Muhamed kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.