Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii, tarehe 20 Mei mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, vilevile tunapatikana kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika zilizoko kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibu sana. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, hatimaye, Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania ameomba waziri wa uchukuzi na wakuu wa mikoa waliofunga mipaka na nchi ya Kenya kuwasiliana na viongozi wa Kenya ili kumaliza tofauti zao, korona isiji ikawa chanzo cha migogoro cha kutokuelewana. Tumekubaliana na Mheshimiwa Rais Kenyatta kwamba mawaziri wetu wa uchukuzi pamoja na wakuu wa mikoa watakutana na wenzao mpakani na wenzao wa ya... Kenya, wajadili hili swala. Na katika ripoti nyingine, zaidi ya raia milioni tano wa Burundi leo wameshiriki kwenye uchaguzi mkuu nchini humo. Taarifa za awali zinaeleza kwamba zoezi hilo liligubikwa na kasoro kadhaa, ikiwemo kukatika mawasiliano kwenye mitandao ya kijamii. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini Mkamiti Kibayasi anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Raia wa Burundi leo walishiriki katika zoezi la kumchagua mrithi wa rais wa muda mrefu nchini humo, Pierre Nkurunziza. Rais Nkurunziza anaondoka madarakani baada ya kuhudumu kwa miaka kumi na mitano ambapo miaka mitano iliyopita ya utawala wake iligubikwa na ghasia za kisiasa baada ya juhudi zake zilizokuwa na utata za kuwania muhula watatu madarakani ambazo zililazimisha raia wa Burundi zaidi ya laki tatu kukimbia nchi hiyo masikini. Uchunguzi wa Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba mamia ya watu waliuawa wakati wa ghasia zilizofanywa na vikosi vya serikali, madai ambayo Burundi inakanusha. Wagombea saba wanaoania nafasi ya kiti cha urais akiwemo jenerali wa zamani Evariste Ndayishimiye, mgombea aliyeteuliwa na Nkurunziza mgombea mwingine ni Agathon Rwasa, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani huko Burundi. Upigaji kura unafanyika wakati kukiwa na janga la virusi vya korona nchini humo ambayo ina kesi zilizothibitishwa arobaini na mbili na kifo kimoja miongoni mwa raia wanaokadiriwa milioni kumi na mmoja. Benki ya Dunia imepitisha mkopo wa dola bilioni moja kwa Kenya ili kufadhili bajeti yake katika lengo la kukabiliana na msukosuko wa kiuchumi uliotokana na janga la virusi vya korona kwa mujibu wa pande zote mbili. Taarifa hiyo imetolewa leo ambapo mkopo huo uliombwa kabla ya janga la afya kuanza, na huu ni mkopo wa pili kupelekwa katika bajeti kutoka Benki ya Dunia, ambapo mkopo wa kwanza ulichukuliwa mwaka jana. Upungufu wa bajeti ya Kenya umesinyaa kwa asilimia nane nukta mbili ya pato la taifa katika mwaka wa fedha unaoishia mwezi Juni, kutoka kiwango kilichobashiriwa awali cha chini ya asilimia saba, hasa kutokana na kupungua kwa makusanyo ya kodi na kupotea kwa kodi ya mapato yaani VAT na punguzo la mapato ya ushuru. Katika taarifa yake ya leo, benki ya dunia inasema mkopo huo umekuja katika wakati mwafaka, huku waziri wa fedha wa Kenya Ukuru Yatani akisema kuthibitishwa kwa mkopo ni ishara ya kuaminika kwa serikali ya Kenya katika kushughulikia uchumi. Mshukiwa wa mauaji ya halaiki Rwanda Felician Kabuga alifunguliwa mashtaka bila yeye kuwepo kwa kuwafadhili wanamgambo wa kikabila ambao waliwaua watu wapatao laki nane mwaka alfu moja mia tisa na tisini na nne. Hatimaye leo alifikishwa mbele ya mahakama moja huko Ufaransa katika mwonekano wake wa kwanza kwa umma kwa zaidi ya kipindi cha miongo miwili. Mshukiwa huyo mwenye umri mkubwa hivi sasa alipelekwa katika chumba cha mahakama akiwa amekaa kwenye kiti cha wagonjwa na alivaa barakoa kwa ajili ya kujikinga na maambukizi ya COVID-19 alizungumza ili kuthibitisha jina lake. Kabuga alikamatwa Jumamosi katika viunga vya Paris huko Ufaransa, na mahakama inatarajia kuamua iwapo imsafirishe kwa ajili ya kesi yake kusikilizwa kwenye mahakama ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya uhalifu wa vita. Shirika la habari la Iran ISNA limeripoti kwamba jeshi la Iran litaendelea kushika doria katika baadhi ya kuba siku moja baada ya Marekani kuonya wanajeshi wa Iran kutokaribia meli za kijeshi za Marekani. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Shirika la habari la ISNA limenukuu afisa wa jeshi akisema kwamba wanajeshi wa jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran wataendelea kushika doria katika guba ya Pasifiki na ya Oman kwa kuzingatia maadili ya kikazi. Onyo la Marekani kwa wanajeshi wa Iran linajiri siku chache baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kushambulia meli za vita za Iran endapo zitaendelea kusumbua meli za jeshi la Marekani. Kituo cha jeshi la Marekani chenye makao yake Bahrein kimesema kwamba onyo lake linalenga kuimarisha usalama na kuondoa hatari ya kutokea ajali. Haya yanafuatia tukio la mwezi uliopita ambapo meli za kivita za Iran 11 zilikaribia meli za jeshi la Marekani, tukio ambalo jeshi la Marekani lilitaja kuwa hatari na la uchokozi. Mgogoro kati ya Teheran na Washington umekuwa ukiongezeka tangu mwaka 2018 rais wa Marekani Donald Trump alipoiondoa Marekani kutoka kwa mkataba wa silaha za nuklia na Iran mwaka 2015 na kuiwekea nchi hiyo vikwazo vya kiuchumi ambavyo vimeathiri uchumi wake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa mshikamano wa dunia na bara la Afrika, ikiwa ni sehemu muhimu ya kumaliza janga la virusi vya korona, akisema hatua ya kimataifa inahitajika kusaidia kuimarisha mfumo wa huduma za afya na upatikanaji wa chakula na kuepuka misukosuko ya kifedha. Guterres amesema haya leo akipongeza mataifa ya Afrika na Umoja wa Afrika kwa kuchukua hatua za haraka kuweka karantini na kufunga mipaka na kutegemea katika jumuiya za kikanda kujaribu kusitisha kusambaa kwa virusi hivi kwa kuongezea kusihi juhudi za umoja za jumuiya za kimataifa kusaidia elimu na ulinzi wa ajira, Guterres pia amezitaka nchi za Afrika kuwa na mpango wa pamoja na wenye nafuu katika upatikanaji wa chanjo pamoja na tiba. Kituo cha kudhibiti magonjwa cha Afrika CDC kinasema kwamba covid 19 imeshaua watu elfu mbili na mia nane kote barani Afrika. Rais wa Taiwan Tsai Ing-wen amekula kiapo leo hii cha kuongoza taifa hilo na kutilia mkazo kuongeza nguvu za kiulinzi kufuatia vitisho vya nguvu kuliko kawaida kutoka serikali yenye upinzani wa muda mrefu ya China. Amesema kwamba wakati wanaimarisha uwezo wa kiulinzi, mafunzo yajayo ya kijeshi yatajikita zaidi katika uwezo wa kusambaa, kukabiliana, kuwa na uwezo wa pamoja ambao utajumuisha mfumo usio wa kawaida. Rais Sai ameyasema hayo wakati wa kiapo cha kuongoza taifa hilo kwa muhula wake wa pili baada ya uchaguzi uliomtangaza mshindi hapo mwezi Januari. China ni ya tatu katika viwango vya majeshi yenye nguvu, huku Taiwan ikitajwa kuwa ya ishirini na sita kwa mujibu wa mtandao wa globalfirepower.com. Serikali ya Iran imemweleza mwanamke mmoja muasi, ambaye ni mwanaharakati, hivi karibuni alihukumiwa kifungo cha zaidi ya miezi mitatu gerezani, lakini atapewa miezi miwili tu, ili aweze kushiriki matibabu yake ya upasuaji wa mgongo kabla hajaanza kutumikia kifungo chake gerezani. Chanzo cha habari cha Iran kilicho karibu na mwanamke huyo Shahla Jahanbin Kimeieleza VOA kwamba siku ya Jumatatu kwamba Jehan Bin alikwenda katika gereza la Evin jijini Tehran wiki iliyopita kupeleka barua kutoka ofisi ya mahakama ya Iran inayoshughulikia masuala ya afya ikieleza kuwa anatakiwa kufanyiwa upasuaji wa mgongo. Mwanamke huyo ambaye amekuwa akimwangalia mama yake jijini Tehran, yeye binafsi amekuwa na matatizo mengi ya kiafya. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya yaendelea kufikia kutoka studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, na huko Tanzania tunasikika kupitia redio shirika ikiwemo Redio Free Africa. Habari iliyopewa uzito wa juu ni kutoka huko Tanzania. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amewataka wakuu wa mikoa ya kanda ya kaskazini na kanda ya ziwa pamoja na waziri wa uchukuzi kukutana mara moja na viongozi wa Kenya ili kumaliza tofauti zilizojitokeza kuhusiana na mipaka ya nchi hizo wakati huu wa kukabiliana na janga la Korona mengi zaidi na mwandishi wetu wa jijini Dar es Salaam Dina Chahali viongozi wa Tanzania ambao Rais Magufuli ametaka wakutane na wenzao wa Kenya kumaliza mgogoro huo kwenye mipaka ni wa mikoa ya kaskazini ya Tanga, Kilimanjaro na Arusha na ile ya mikoa ya kanda ya ziwa ya Mara na Mwanza. Rais Magufuli, ambaye amesema pia amefanya mazungumzo na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ametoa wito huo wakati akizungumza na wananchi mkoani Singida aliposimama njiani akitokea Chato mkoani Geita, ambapo pamoja na mambo mengine amesema Tanzania na Kenya ni nchi jirani zenye udugu ndani yake, hivyo hatokubali kuona undugu wa nchi hizo ukitetereka kwa sababu ya ugonjwa wa korona. Kwa hiyo korona isijiikawa chanzo cha migogoro cha kutokuelewana. Tumekubaliana na mheshimiwa rais Kenyatta kwamba mawaziri wetu wa uchukuzi pamoja na wakuu wa mikoa watakutana na wenzao mpakani na wenzao wa Kenya wajadili hili swala walimalize. Tunahitaji biashara, Wakenya nao wanahitaji biashara. Huku rais Magufuli bado amesisitiza kuwataka Watanzania kuondoa hofu ya korona na kuendelea kuchapa kazi, lakini vile vile kuendelea kuchukua tahadhari kwa vile korona bado ipo. Napenda kuwathibitishia kwamba janga hili sasa limepungua sana. Kwa hiyo tuendelee kuomba, tuendelee kuchukua precautions zote ambazo zinatakiwa, ambazo tumekuwa tukiendelea kuelezwa na wataalamu wetu. Mimi nina uhakika kwa nguvu za Mwenyezi Mungu na kwa kuchukua tahadhari hizo zote ambazo tunaendelea ku kuambiwa, ugonjwa huu siku moja utaisha. Katika siku za hivi karibuni, kulizuka sintofahamu katika mipaka ya Tanzania na Kenya, ambapo kulikuwa na madai mbalimbali mbali ya madereva wa Tanzania wanaokwenda nchini Kenya kunyanyaswa, jambo lililosababisha baadhi ya wakuu wa mikoa kutangaza kufunga mipaka hiyo. Dina Chahali, Dar es Salaam. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika nchini Burundi. Tunasikika kupitia masafa mafupi kwenye mitabendi kumi na tisa na ishirini na mbili. Uchaguzi wa rais wa bunge na wa madiwani umefanyika hii leo kote nchini Burundi chini ya ulinzi mkali wa vikosi vya usalama ili kuhakikisha hali ya utulivu wakati wa zoezi hilo. Pamoja na hivyo, taarifa zinasema zoezi hilo limegubikwa na kasoro nyingi, mkiwemo kukata mawasiliano ya mitandao ya kijamii. Tume ya Taifa ya Uchaguzi haijatoa maelezo yoyote kuhusu kasoro zilizojitokeza. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa mjini Kigali, Jean Marie Viane Hichi, Burundi. Tokea mapema asubuhi wananchi kwa wingi walijitokeza kwenye vituo vya kura katika maeneo mbalimbali ya nchi ya Burundi katika zoezi za chaguzi kuu ambazo zilizinduliwa rasmi saa kumi na mbili za alfajiri. Kwanza kabisa, maafisa wa tume huru ya uchaguzi seni kwa ufupi walikula kiapo wakihakikisha kuwa watakuwa waadilifu na kwamba watajihusisha na wajibu wao wa kusimamia shughuli za kura bila kupendelea upande wowote. Katika jitihada za kuepusha jaribio lolote lenye lengo la kuvuruga usalama na amani, vikosi vya kulinda usalama vilitawanywa kikamilifu katika vituo vyote vya kura. Miongoni mwa dosari zilizojitokeza katika chaguzi hizo ni pamoja na kuzuiliwa kwa baadhi ya wa wawakilishi wa chama cha upinzani cha CNL na kupigwa marufuku kuchunguza ikiwa chaguzi zinafanyika kwa kuheshimisha kanuni na sheria. Watu kadhaa walikamatwa na kadi nyingi za kupiga kura kinyume na sheria na hali kadhalika, kuna watoto wenye umri usioruhusiwa kujihusisha na uchaguzi, yaani chini ya miaka kumi na nane waliogunduliwa na kadi za kupiga kura. Hayo yakiarifiwa, Rais Pierre Ngurunziza anayeacha madaraka baada ya kuitawala nchi ya Burundi kwa muda wa miaka kumi na tano amepiga kura katika mkoa wake wa asili wa Ngozi. Mgombea wa chama tawala SNDD FDD Evariste Ndayishimiye alikuwa katika mkoa wa Gitega alipozaliwa. Baada ya kupiga kura, aliwashauri raia wa Burundi wasalie watulivu kwa kusubiri matokeo halali ya chaguzi yatakayotangazwa na tume huru ya uchaguzi. Kwa upande wake, mgombea wa chama chenye upinzani mkubwa cha CNL mbunge Agaton Gwasa, baada ya kupiga kura katika mkoa wake wa asili wa Ngozi kaskazini mwa Burundi, amelani vikali visa vya kuwaziwia wawakilishi wa chama chake cha CNL kuchunguza harakati za kura, na wakati huo huo amewaomba viongozi wa tume huru ya uchaguzi watangaze matokeo halisi wa ya kura bila kupendelea upande wowote. Jambo lingine ambalo limekosolewa vikali na wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu ni hatua ya serikali ya Burundi ya kusitisha mawasiliano ya mitandao yote ya kijamii kote nchini Burundi, kisa ambacho kimechukuliwa kuwa ni kama njama ya kuendesha udanganyifu na wizi wa kura. Naye mgombea wa chama cha upinzani cha Uprona Gaston Sindimo baada ya kupiga kura katika mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura. Ameiomba kwa dhati tume huru ya uchaguzi iwashirikishe wagombea wote katika operesheni za kuhesabu sauti za kura. Ilikuwa vizuri jioni waite wawakilishi wa vyama mbalimbali walipokuwa karibu ya ofisi za kupiga kura, waingie ndani, akisha wahesabu wako pale, kesho pasisema seme nimeibiwa. Na hadi wakati tunaandaa ripoti hii, tume huru ya uchaguzi haijatoa maoni yake kuhusu shutuma zilizotolewa na wagombea kuhusu maandalizi mabovu ya mchakato wa uchaguzi nchini Burundi. ya Burundi, sauti ya Amerika Kigali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus Tano, tano. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Hii ni VOA huko Nairobi, matangazo yetu yanasikika kupitia 175 FM. Serikali ya Kenya Jumatano imeweka rekodi mpya ya maambukizi ya virusi vya korona hadi watu sitini na sita kwa saa ishirini na nne zilizopita na kufikisha idadi jumla ya maambukizi nchini humo kuwa elfu moja na ishirini na tisa. Pia ubalozi wa Ujerumani nchini humo umeipa wizara ya afya ya Kenya maabara mbili za kuhamahama kuwapima madereva wa malori ya kusafirisha mizigo katika mipaka yake na nchi jirani. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika siku 60 baada ya Kenya kuripoti kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya corona Machi mwaka huu katika kikao cha 63 na, na waandishi wa habari jijini Nairobi, maafisa wa afya wameeleza kuwa Kenya imeweka rekodi mpya ya maambukizi mapya watu 66 kwa kipindi cha saa 24. Waziri wa afya Mutahi Kagwe ameeleza kuwa hali ya Kenya si nzuri kufikia sasa na inaendelea kudorora hasa katika vita dhidi ya ugonjwa wa korona. Tunashukuru Mungu kwa sababu katika Kenya wale wote ambao wako positive, wale ambao wakina, wako na hii virusi hatuna mtu hata mmoja ambayo kusema kweli ni mgonjwa kabisa, yaani hatuna mtu ambaye yuko kati na ventilator, hatuna mtu ambaye tunapatia oxygen. Ni vile tu ni lazima akae mbali kidogo ndio aziubukize wengine. Visa hivi vipya 66 ni kutoka kwenye sampuli za watu 2621 zilizopimwa katika kipindi hicho. 64 ni raia wa Kenya huku wawili wakiwa ni raia wa nchi za kigeni. Mpaka sasa Kenya imefanyia vipimo vya afya sampuli 4945 na inapofikisha vipimo hivyo kwenye maambukizi haya mapya, jimbo la Mombasa limerekodi visa 30, jiji la Nairobi visa 26, jimbo la Kajiado visa 3, Busia, Kisii, Wasingishu, Nakuru, Kirinyaga, Makueni na Meru kisa kimoja kwa kila jimbo na kufuatia ongezeko hilo la visa vipya serikali ya kenya imetoa maelekezo zaidi kudhibiti maambukizi haya imeongeza kipindi cha kutoingia wala kutoka eneo la eastleigh jijini nairobi na mji wa kale wa mombasa hadi jumamosi juni sita mwaka huu aidha baada ya kufungua migahawa na maeneo mengine ya vyakula siku za hivi majuzi Kenya inaonekana kujutia hatua yake na sasa inalazimika kufunga migahawa hiyo na maeneo yote ya chakula na hata maduka jumla hadi Jumamosi Juni sita mwaka huu, so that the disease does not continue spreading. Hata hivyo, Bwana Kagwe ameeleza kuwa kuna unyanyapaa unaoelekezewa wagonjwa na kuwataka raia wa Kenya kujiepusha na tabia hiyo inayohatarisha watu wanaoambukizwa na virusi vya korona unamuona kama si mtu mzuri, yaani stigmatization, hiyo ni kitu mbaya sana na ni hofu kwangu kusikia hivyo, kwa sababu hakuna mtu hapa na hakuna mtu Kenya hii yetu na ulimwengu wote kwa ujumla ambaye hawezi kupata hii virusi na kudhibiti kile Kenya inachokitaja kwa uingizaji wa maambukizi ya kiwango cha juu nchini mwake kupitia mipaka yake, hasa na Manga, Isebania, Lungalunga, Taveta na Loitoktok kupitia madereva wa malori ya masafa marefu, na hivyo basi kuweka raia wake katika hatari ya maambukizi ya virusi hivi. Kenya imepokea maabara mbili za kuhama kutoka serikali ya Ujerumani kupigia pondo juhudi zake za kuwapima madereva na raia wengine katika mipaka yake na nchi Haya yanajiri saa chache baada ya waziri wa fedha nchini Kenya, Ukuri Yatani, kuthibitisha kuwa Kenya imepokea mkopo wa shilingi bilioni 106 kukidhi mapungufu ya bajeti ya taifa hasa kutokana na athari ya virusi vya korona. Hadi Jumatano, Kenya imewachilia kutoka hospitalini wagonjwa 366 na waliopata nafuu, huku idadi ya wote waliofariki kutokana na virusi hivi ikisalia watu 50 kwa muda sasa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Karibu msikilizaji katika sehemu ya pili ya kipindi cha Afya. Leo tunazungumzia kuhusu menopause Nikiwa na furaha wafuru, naitwa Mery Mgawe, yeye ni mtaalamu wa afya ya jamii. Furaha karibu sana. Na kwanza kabisa, katika wiki jana tulijadili kuhusu maana ya menopause, dalili zake, na kwa muda gani menopause inakaa kwa mwili wa mwanamke, lakini pia na mambo mengine mengi. Leo basi tuanze na unajuaje, sasa umefikia kipindi hiki cha menopause? Asante Maria. Ah, kujua kama umesikia kipindi hiki cha menopause, ni mpaka uwe unafahamu hizi dalili za menopause. Mara nyingi sana nilipokuwa pia nikizungumza na kina mama wengi niligundua kwamba wengi wanaingia katika, uh, kipindi hiki cha menopause, lakini kwa sababu wanakosa elimu wamepoteza pesa nyingi sana kwenda hospitalini akifikili anakijia mgongo au anakijia mizuru kwa sababu wakati mwingine hata mifupa inakuwa inatajika kwa sababu ya ule upungufu wa zile homoni pia. Kwa hiyo wengi wamesumbuliwa hata maumizi ya miguu na mifupa kwa sababu hiyo, lakini amekuwa akiangaia kabisa kujua pengine kwamba ni tatizo gani. Lakini pale ambapo mama ataelewa mapema kwamba memakezi na dalili zipi na changamoto zipi, ni rahisi sana kuweza kujizuia. Kwa hiyo kikubwa ambacho mama kinaweza kumfanya ataelewa zaidi, ni mpaka awe amepata hii elimu. Kama hajapata hii elimu, wengi wameishia kwenda hospitalini mpaka pengine daktari aweze kumu kumwinterview au kumuuliza maswali akafahamu umri wake, ndio sasa anaweza akamwambia hizi ni changamoto za menopos. Mtu anaweza kukuuliza haraka haraka, menopos ni ugonjwa? Hapana Maria, menopos si ugonjwa. Menopos tumesema ni hali tu ya mabadiliko ya mwili ambayo ikitokea mwanamke yoyote kama maisha kama ambavyo tunafahamu mtoto wa binti anapokuwa ana balee au anavuja ungo anakuwa na mabadiliko, anaanza kuona damu yake ya hedhi. Hali kadhalika lazima kuna wakati unafika, sasa ndio tunasema kukoma kwa hedhi, yani kamwangoni, alivunja ungo, akaingia kwenye hedhi, na huu sasa umefika wakati au kipindi ambacho anakoma kwa hedhi. Ina maana uwezo wake wa kuzaa unakuwa ni mdogo, kwa sababu ya zile homoni ambazo zinazalishwa ili kuzalisha mayai naka sasa zinauwezo mdego wa kuumisha mayai, kwa hiyo hile inasababisha kukoma kwa hedhi. Na menopause inaweza kusababisha madhara mengine, pengine labda kama ugonjwa wa kisukari, sijui miguu kuumwa, sijui ugonjwa wa moyo, kwa sababu unasikia dalili ya saingine, mapiga ya moyo yanaenda juu, yanashuka chini. Anaweza kuleta madhara yoyote? Asante. Menopause ni kweli inaweza kuleta madhara yoyote kama ambavyo umejaribu kusema wengi wamelalamika sana kuwa na uzito mkubwa ambao umewapelekea kwenye changamoto kama za kisukari na magonjwa, ah, ya moyo. Hii inakujaje mama anapokuwa kwenye menopause? Wakati mwingine asipotambua na kuanza kupunguza vyakula vya jamii ya sukari, vyakula vya mafuta, hata bila mafuta ya asili kama mafuta ya wanyama, ataongezeka uzito kwa, kwa safu sana. Ni rahisi sana hata na moyo kuzungukwa na mafuta pia na moyo unapozungukwa na mafuta, hii inamletea mama changamoto kama za kupata maradhi ya moyo. Lakini ndio mama wengi pia wamekwenda kwenye maradhi ya kisukari. Kama mama asipojua kwamba kipindi hiki atakii kula chakula cha wanga kwa wingi, atakula wanga nyingi sana. Kwa hiyo anapokula wanga nyingi sana, tunajua wanga inapofanya kazi mwilini, baadaye inabadilika inakuwa juko. Kwa hiyo ile sukari sasa inaweza kumletea madhara kama nasema ya sukari lakini vilevile kwenye upande wa maumivu, labda kuna alivyosema ya mgongo na joint, hip joint. Ah, inaweza ikawa maumivu ya kazidi pale ambapo pia uzito wa mama ulikuwa mkubwa zaidi. Kwa hiyo lengo, mama anatakiwa kufahamu kwamba ni vizuri akapunguza uzito eh? Ni vizuri akala nini ni vizuri eh, akaishi vipi ili aweze kuzunguliza zile changamoto ambazo imaweza kuvipata. Nafahamu umeandika kitabu ambacho kinaelezea kuwa na maisha ya furaha suala. So, hili la menopause linaweza kuleta mabadiliko gani katika familia? Hapa anazungumzia pengine kwa mume na mke. Unasikia watu wengine wanasema niko menopause, siwezi kufanya hivi, siwezi kufanya hivi, ndoa yangu imeharibika. Hapa kuna ushauri na saa kidogo fulan. Ni kweli m inaweza kuleta changamoto, si kwa mme na mke tu, lakini hata kwa familia. Kuna mama wengi wanapokaribia kuingia mnp wamekuwa wakali sana, ndio pale niliposema wanakuwa na hali ya asira, wanakuwa na hali ya mudi kwa hiyo unakuta mama ana hasira hapa ndani, anapiga watoto, anagomba kwa vitu ambavyo ni vidogo vidogo sana. Hata ofisini wakati mwingine unazokuta anafarakana na watu kwa sababu ya ishu ambazo ni ndogondogo sana, lakini kwa sababu tu hawajagundua hizi ni hali ya mabadiliko ya homoni ambayo yako ndani ya mwili, ya aa, wanakuwa na uke mkavu. Wanapokuwa na uke mkavu, aa, wanapata kitu kama friction wakati wa tendo la kujamiiana, kwa hiyo hii inawaletea maumivu makali sana kwa hiyo inawajengea kisaikolojia kuona kwamba tendo hili la kujamiana au tendo la ndoa ni kitu kibaya, kwa hiyo wanakichukia kile kitu. Lakini wakati mwingine wa kina mama, ikiwa hali kama hii imezidi, ni wanashauriwa kutumia zile jeo ambazo zinauzwa madukani, lakini pia baba mwenyewe anatakiwa kuwa, wakati mwingine hata baba afahamu kwamba mama ameingia kwenye menopause. Kwa ni vizuri pia kina baba wakafahamu ni umri gani wake zao wanaingia kwenye menopause na ya jinsi gani wanaweza wakawahendo hata kisaikolojia ili ya kuletea mazingira rafiki ya hili tendo la ndoa ili yakiwezi kulifikia. Ni hayo tu kwa leo, msikilizaji, tuonane tena wakati mwingine katika makala haya ya afya. Naitwa Mary Mgawe, nilikuwa siku ya leo na mtaalamu wa afya ya jamii Furaha Maruu kutoka Tanzania. Asante sana kwa kutusikiliza. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi akusomee muktasari wa habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Raia wa Burundi leo walishiriki katika zoezi la kumchagua mrithi wa rais wa muda mrefu nchini humo Pierre Nkurunziza. Rais Nkurunziza anaondoka madarakani baada ya kuhudumu kwa miaka kumi na mitano ambapo miaka mitano iliyopita ya utawala wake iligubikwa na ghasia za kisiasa baada ya juhudi zake zilizokuwa na utata za kuwania muhula wa tatu madarakani ambazo zililazimisha raia wa Burundi zaidi ya laki tatu kukimbia nchi hiyo masikini. Benki ya Dunia imepitisha mkopo wa dola bilioni moja kwa Kenya ili kufadhili bajeti yake katika lengo la kukabiliana na msukosuko wa kiuchumi uliotokana na janga la virusi vya korona, kwa mujibu wa pande zote mbili. Taarifa hiyo imetolewa leo, ambapo mkopo huo uliombwa kabla ya janga la afya kuanza, na huu ni mkopo wa pili kupelekwa katika bajeti kutoka Benki ya Dunia, ambapo mkopo wa kwanza ulichukuliwa mwaka jana. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi wetu Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na afya njema.