Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote ulipo asubuhi ya leo. Jina langu ni BMJ Murithi na mimi ni Harrison Kamau. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo, ikiwa ni Jumatano tarehe 20 mwezi Mei mwaka wa elfu mbili na ishirini, siku ambayo raia wa Burundi wanashiriki uchaguzi mkuu tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na Kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Basi andamana nasi hadi mwisho e katika matangazo yetu hii leo. Kama ulivyosikia kutoka kwa mwenzangu ni kwamba wapiga kura nchini Burundi wanashiriki zoezi ambalo litaamua ni nani atakayechukua usukani kuliongoza taifa hilo kutoka kwa rais wa sasa Pierre Nkurunziza, na licha ya vingi vya vyombo vya habari kutoruhusiwa kuripoti kuhusu uchaguzi huo vikiwa ndani ya nchi, vingine vimeapa kuendelea kutoa habari hata vikiwa nje ya nchi. Tutatoa nafasi kwa raia wa Burundi ambao wako Burundi, tutatoa nafasi kwa wanasiasa ambao walishiriki uchaguzi wenyewe na hata wale ambao hawakushiriki katika uchaguzi. Tutatoa pia nafasi kwa wakimbizi watoe maoni yao. Na katika habari nyingine, madereva wa malori ya kubeba mizigo kutoka Tanzania kuingia Burundi wanasema bado makubaliano yaliyofikiwa kati ya nchi zote mbili ya kuboresha mazingira ya kusafirisha bidhaa hayajaanza kutekelezwa. Basi, dereva huyu anatoa ushauri upi kwa serikali, kwa wafanyi kama boda za nyingine ambao, kama sahizi, boda ya Burundi unakwenda, unapimwa pale wakishakupima kupima wanakuacha, na wana kwenda huko katika nchi yao rafisha mzigo, unarudisha gari ya watu, ndio tunachokitaka sisi na dreva, lakini sio gari ifike pale ichukuliwe na dreva mwingine. Ni baadhi tu ya yale utakayowasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com na vile vile unaweza kutufuatilia kupitia mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na Facebook, Twitter. Vilevile, vile Instagram, anwani yetu kote kote ni @voa swahili. Na kabla ya kupata yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Waziri mkuu wa Lesotho Thomas Thabane hatimaye amejiuzulu jana Jumanne baada ya shinikizo kubwa kutoka kwa viongozi waliotaka aondoke kutokana na tuhuma za kuhusika kwenye mauaji ya mkeo wake wa kwanza Lipolelo Dhabane mwaka wa 2017. Awali Dhabane mwenye umri wa miaka 80 alikuwa ameahidi kuacha madaraka mwishoni mwa Julai, lakini wapinzani kutoka chama chake cha Albasoto Convention wakafanya mkataba na chama kikubwa cha upinzani cha Democratic Congress kwa kuunda serikali mpya ya muungano. Hatua hiyo ilimwacha Dhabane bila chaguo ila kujiuzulu kutokana na kura ya kutokuwa na imani naye. Katibu binafsi wa mfalme Monehela Fusholi amesema jana kuwa baraza la serikali, wakati likifanya kikao hapo Jumatatu, limeshauri mfalme Letsi watatu kuapisha waziri wa fedha Mweketsi Majoro kuwa waziri mkuu baadaye hivi leo. Dhabane alikuwa waziri mkuu kuanzia mwaka wa 2012 hadi 2015, na kisha baadaye akachukua wadhifa huo tena kuanzia elfu mbili kumi na saba. Hadi jana Jumanne, mshukiwa mkuu wa mauaji ya halaiki ya Rwanda Felicien Kabuga jana amefikishwa mbele ya mahakama mjini Paris chini ya ulinzi mkali siku tatu tu baada ya kukamatwa na polisi wa Ufaransa akiwa kwenye nyumba yake katika kitongoji cha Asnes Susin mjini humo alipokuwa akiishi na kujitambulisha kama mtu tofauti. Umoja wa Mataifa hapo jana umepongeza maafisa waliomkamata Kabuga mwenye umri wa miaka themanini na nne na ambaye amekuwa akisakwa kwa zaidi ya miongo miwili sasa. Kamishna wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet amesema kuwa anatumai kukamatwa kwa Kabuga kutatoa motisha kwa mataifa kuendelea kusaka washukiwa wa mauaji ya halaiki kote ulimwenguni. Wataalamu wa sheria wanasema kuwa mfumo wa sheria wa Ufaransa huenda ukachukua wiki kadhaa kabla ya Kabuga fikishwa mbele ya mahakama maalum ya kimataifa iliyobuniwa na Umoja wa Mataifa kusikiliza kesi za mauaji ya Rwanda. Na raia saba wa China hao wamekamatwa na polisi nchini Nigeria kwa tuhuma za kuchimba dhahabu bila kibali. Serikali ya jimbo la Osun imesema wachina hao watafikishwa mahakamani hivi karibuni, baada ya kufunguliwa mashtaka ya kuwa nchini humo kinyume cha sheria na kufanya kazi bila idhini ya serikali. Mwandishi wetu mjini Lagos Collins Atoegbe. Anayo taarifa kamili. Kuna jamii kubwa ya Wachina katika biznesi mbali mbalimbali nchini Nigeria, lakini kuna idadi rasmi miongoni mwao ambao wanadainiwa kuhusika katika matendo haramu kama magendo. So suala la Wachina kuhusika katika uchimbaji haramu wa madini nchini Nigeria ilijilishwa wakati wa kuwepo wa ukatili zaidi katika jimbo la Zamfara, ambaye walisemekana kujiunga na wenyeji kadhaa kuchimba haramu Madeni bila ruhusa hawa wa kumi na saba walikamatwa na watu wengine pamoja na wenyeji ndani katika jimbo la Osh magharibi mwa Nigeria baada ya upelelezi kuthibitisha kuwa hawana ruhusa ya kuchimba dhahabu wala kuchimba chimba hutu ya ardhi. Maka mkuu wa mambo ya usalama wa jimbo la Osho, Abdulahi Binuyo alisema leseni ya hawa haina ruhusa ya kuchimba madini na watahukumiwa kwa matendo haramu yao. Wana mashirika ya kujenga mabarabara uwanja za ndege ulimaji na kadhalika. Wiki iliyopita mwingine watatu walizuiwa kwa jaribio la kuipa polisi riba kuzuia upelelezi wa kesi moja ya uvunjaji sheria ambao wachina wanasemekana kuhusika pia. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Rwanda Paul Kagame jana Jumanne ametoa msamaha kwa wanawake 50 waliofungwa jela kutokana na kutoa mimba au kusaidia wenzao kufanya hivyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, waziri wa sheria wa Rwanda Johnson Busije amesema kwamba kundi hilo ni la pili kuwekwa huru baada ya lingine la wanawake 52 kupewa msamaha na rais mwaka uliopita. Awali utoaji mimba nchini humo ulikuwa hatia iliyopelekea kifungo cha jela kwa yeyote aliyepatikana na makosa, lakini sheria mpya sasa inaruhusu zoezi hilo kufanyika iwapo mimba ni ya kutokana na ubakaji, ndoa za kulazimishwa au kuwepo na hatari ya kiafya kwa mja mzito. Hata hivyo, sheria hiyo imeweka bayana kwamba ni wataalam wa afya walioidhinishwa pekee wanaoweza kusaidia katika kutoa mimba. Mwanaharakati wa haki za wanawake nchini humo, Silvi Nsanga hata hivyo amekosoa sheria hiyo akisema itakuwa vigumu sana kukubalika miongoni mwa jamii ya Wanyarwanda. Rwanda, awali Jumatatu, Kagame alifahamisha baraza la mawaziri kuhusu kuachiliwa kwa masharti kwa wafungwa 3596 uh, kutoka jela. Serikali ya Rwanda katika siku za karibuni imefanya juhudi za kupunguza idadi ya wafungwa walioko jela kama hatua ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona miongoni mwao mwezi uliopita wafungwa 1182 walioachiliwa huru nchini humo. Wizara ya afya ya Misri imesema jana Jumanne visa vipya 720 vya maambukizi ya virusi vya korona vilivyoorodheshwa, ikiwa idadi kubwa zaidi kuwahi kuripotiwa kwa siku moja tangu kisa cha kwanza kuthibitishwa mwezi Februari nchini humo. Taarifa inaongeza kusema kuwa sasa kuna jumla ya maambukizi 13484 kote nchini humo ambako Jumatatu maambukizi mapya 535 yaliripotiwa. Idadi ya vifo jana Jumanne ilikuwa 14 na kwa hivyo kufikisha jumla ya idadi ya watu waliokufa kutokana na virusi hivyo kufika 659 nchini humo. Habari njema hata hivyo ni kwamba watu 3740 tayari wameripotiwa kupona na kuondoka kwenye karantini zilizoko kwenye hospitali maalum. Misri imeshuhudia ongezeko la maambukizi baada ya kulegeza kidogo kanuni zilizowekwa za kubaki manyumbani na sasa hivi mambo yanaendelea kubadilika, ambapo serikali imechukua hatua ya kutangaza kafyu mpya itakayoanza saa 11 jioni kuanzia Machi 24 kwa kipindi cha siku sita wakati wa sherehe za Eid ili kukabiliana na ongezeko la maambukizi, kulingana na ripoti iliyotolewa na waziri mkuu Mustafa Modley mwishoni mwa wiki ni, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Msikilizaji, habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka huko Burundi. Hayawi hayawi hatimaye amekuwa. Wapiga kura katika taifa hilo leo wanashiriki zoezi ambalo litaamua ni nani atakayechukua usukani kutoka kwa rais wa sasa Pierre Ngrunziza. Licha ya vingi vya vyombo vya habari kutoruhusiwa kuripoti kuhusu uchaguzi huo vikiwa ndani ya nchi vingine vimeapa kuendelea kutoa habari hata kama viko nje ya nchi hiyo. Wagombea saba wanawania uadhifa wa uraisi, na kama anavyoripoti mwandishi wetu Jean Marie Vianney Ichi Uburundi Burundi akiwa Kigali, Rwanda, Warundi tayari wameanza kufika kwenye vituo vya kupigia kura. Wakati huu tukiwa hewani, wananchi wameanza kujielekeza kwa wingi tokea mapema alfajiri kwenye vituo vya kura ambavyo vimefunguliwa tokea saa kumi na mbili za asubuhi. Katika chaguzi hizo raia wa Burundi zaidi ya milioni tano ndiyo wanatarajiwa kuwapigia kura wagombea saba wanaowania uwadhifa wa urais. Wizara ya usalama wa taifa, katika tangazo maalum imewatahadharisha wale wote watakaothubutu kuyumbisha hali ya utulivu na maandalizi halisi ya chaguzi hizo ambazo serikali ya Burundi imezitaja kuwa ni zenye umuhimu mkubwa kwa taifa la Burundi. Wizara ya Burundi ya usalama wa taifa imewathibitishia wapiga kura wote kwa ujumla kuwa usalama wao umeimarishwa kikamilifu. Wakati huo huo, wapiga kura wamepigwa marufuku kukusanyika kandokando na vituo vya kura ikakuwa vyama vya upinzani vya Senel na Uprona viliwatolea wito wa wafuasi wao kusalia kwenye vituo vya kura ili kufuatilia kwa karibu ikiwa hakutofanyika jaribio lolote la wizi wa kura. Tunaona upande wa chama madarakani wamekuwa na wasiwasi wasi nyingi kiasi cha kutumia vibaya madaraka walio nayo kwa kufunga watu ovyo watu wengine kupigwa ovyo hata wengine wamepoteza maisha yao. Inasikitisha. Ni dhahiri kwamba mwenendo wa demokrasia kwao bado ni kitendawili tu. Kwa upande mwingine, makao makuu ya Jumuiya ya Umoja wa Afrika na ofisi ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika taarifa yao ya pamoja, zimewatolea wito wa dhati wakuu wa serikali ya Burundi na viongozi wa vyama vyote vya kisiasa kuwajibika, ili chaguzi hizi zifanyike katika mazingira ya usalama na amani, kinyume na ilivyodhihirika katika mchakato wa kampeni, ambako kuliripotiwa vifo na majeraha ya watu miongoni mwa wafuasi wa vyama viwili mashuhuri vya kisiasa vya CNDD FDD madarakani na chama kikuu cha upinzani cha CNL. Na wakati hayo yakiharifiwa, vyombo vya habari vya ndani ya nchi ya Burundi vimekusanyika kwa pamoja ili kupeperusha habari kuhusu jinsi chaguzi zinaendelea katika maeneo yote ya Burundi na hata redio za kibinafsi zinazofanya kazi zikiwa uhamishoni baada ya kubomolewa na kuchomwa moto na utawala wa Burundi mwaka 2015, zitatangaza yale yanayojiri katika chaguzi hizo, kama anavyofahamisha muhariri wa redio ya kibinafsi ya RPA, muungano wa redio za kibinafsi ambazo ziko uhamishoni: tutafungua matangazo tukiwa tunawatangazia raia wa Burundi na ulimwengu kwa ujumla kile kinachojiri katika uchaguzi mkuu. Tutatoa nafasi kwa raia wa Burundi ambao wako Burundi tutatoa nafasi kwa wanasiasa ambao walishiriki uchaguzi wenyewe na hata wale ambao hawakushiriki katika uchaguzi. Tutatoa pia nafasi kwa wakimbizi watoe maoni yao kutokana na uchaguzi huo. Zama alivyo anaicho Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. nasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC nam. Tukitoka huko Burundi, tuendelee na habari za dunia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anatathmini kuweka marufuku dhidi ya watu wa Brazil kuingia Marekani kutokana na wingi wa maambukizi yanayoshuhudiwa nchini humo ya virusi vya COVID-19. Wakati akihutubia wanahabari kwenye ikulu jana Jumanne, Trump alisema kuwa na ninamnukuu, sitaki watu waje hapa na kuambukiza watu wetu, na pia sitaki watu waendelee kuambukizana na virusi huko. Tunasaidia Brazil na mashini za kupumua kwa kuwa, kama mnavyoelewa, wanapitia matatizo fulani Mwisho wa nukuu. Wakati huo huo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Trump ametia saini amri ya kiutendaji inayoamuru idara za serikali kupunguza vizingiti ambavyo vinaweza kudumaza ukuaji wa kiuchumi kutokana na athari za janga la korona. Trump alichukua hatua hiyo wakati akiwa kwenye kikao cha baraza la mawaziri jana Jumanne, akisema kuwa angependa kuondolewa kwa vizingiti hivyo kuwe swala la kudumu. Na gavana wa jimbo la New York Andrew Cuomo amesema jana Jumanne kwamba chanjo yoyote itakayotolewa ya kujikinga dhidi ya corona ni lazima itolewe kwa watu wote bila ubaguzi, akisema kuwa kinachohitajika sasa hivi hapa Marekani ni uongozi na wala sio ujumbe wa kwenye Twitter bila kufafanua zaidi, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Cuomo ametoa matamshi hayo baada ya ripoti zilizotolewa Jumatatu kwamba chanjo mpya iliyotengenezwa na kampuni moja ya dawa kwa jina Modern Incorporated, ilikuwa ikifanyiwa majaribio kwa watu wachache tu waliojitolea. Kando na hilo, gavana huyo amesema kuwa jimbo la New York litaruhusu mikusanyiko ya watu wasiozidi 10 wakati wa sikuku wa kubwa ya Memorial inayowakumbuka mashujaa wa kijeshi waliopigania uhuru wa Marekani. Jimbo hilo lingali chini ya sheria kali za kufungwa kwa shughuli za kawaida kutokana na idadi kubwa ya maambukizi inayoendelea kushuhudiwa. Ndelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Harrison Kamau, tukirejelea ripoti za waandishi wetu. Ni kwamba huku mzozo kati ya Kenya na Tanzania ukiendelea kuathiri jamii za mpakani kwa njia moja au nyingine, usimamizi wa jimbo la Kwale nchini Kenya linalopakana na Tanzania kupitia eneo la Lunga Lunga sasa umeapa kufunga mipaka yake kuzuia kuingia na kutoka katika taifa hilo. Mwandishi wetu wa pwani ya Kenya, Amina Chombo, ametembelea eneo hilo la mpakani ili kupata uhalisia wa mambo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Hatua ya Kenya kufunga mipaka yake na Tanzania kwa safari za abiria ili kuzuia maambukizi ya kirusi cha korona, imebadilika kuwa vita vya kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Kenya ashikilia kuwa wanaruhusu malori ya bidhaa kutoka Tanzania kuingia nchini humo baada ya madereva wao kupimwa virusi vya korona mpakani, huku Tanzania ikijibu kwa kufunga kabisa mipaka yao kwa malori ya Kenya kuingia nchini mwao, tofauti hizo zikichangia hasara kwa wafanyabiashara wanaotumia barabara kuingiza mizigo kutoka nchi hizo. Balozi wa Kenya nchini Tanzania, Dan Kazungu, ameambia vyombo vya habari jijini Dar es Salaam kwamba Kenya na Tanzania wanaotegemewa kwa uchumi wa kanda ya Afrika Mashariki na kwamba tatizo hilo litatatuliwa. Tuwe na subira, tuwaache viongozi wetu walitatue hili jambo. Na uzuri nimeongea na mheshimiwa waziri uh, Mheshimiwa Kabudi hivi asubuhi, waziri wa masuala ya nje uh, na mambo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Nimeongea na hivi asubuhi, nimeongea na waziri wangu, Waziri Rachel Omamo, waziri wa masuala ya nje, ataongea na wa, mawaziri wenzake kule Kenya, hawa watu mambo yaweke vizuri, mlolongo wa malori ukishuhudiwa katika mipaka ya Kenya na Tanzania. Huku madereva wa Kenya wakilalamikia kile wanachosema kama kuzuiwa kuingia nchini Tanzania. Saidi ya Tanzania ukifika huko kwanza, hawavuki kitu cha kwanza, mzigo hauji, wanazuia watu, wataki watu wapitie huko. Sasa ndio changamoto tunapitia hapa. Kwanza sisi tumekuja tumekaa tu hapa toka sijui Jumapili kule kwa nyanya, hapo anatwambia tungoje, lakini hakuna lolote ambalo linatokea. Ikisemekana sisi hatuendi Tanzania, hiyo ni biashara gani? Kwa hivyo lazima hapa tukue na watu wa utetea, yote ifungue mpaka tufanye kazi tukiwa watu wote. Huko Taveta Holili, madereva kutoka Kenya wamelazimika kupakua mzigo na kupakia katika malori ya Tanzania kufikishwa kwa wenye mali. Maafisa hao wa Tanzania wakitekeleza marufuku iliyotangazwa na mkuu wa mkoa wa Tanga Mate Shigela mnamo siku ya Jumapili. Kwanzia leo, yani kwanzia sasa, wala sio kwanzia leo, kwanzia sasa, muda huu, kama kuna gari inatoka upande wa Kenya imebeba shehena, imebeba mzigo, inaleta Tanzania, kwanzia leo ni marufuku. Katika kikao cha hali ya ugonjwa wa covid-19 siku ya Jumanne, waziri wa afya Kenya, Mutahi Kagwe, ameeleza kuwa kati ya walioambukizwa wa ni wageni 214 huku 182 wakiwa raia wa Tanzania, ambapo vipimo vyao vilipatikana mpakani. Waziri Kagwe ameshikilia kuwa ni sharti madereva wapimwe mpakani kama njia ya kuzuia maambukizi miongoni mwa Wakenya. Kama health officers hatuwezi kufuata watu Tanzania kuangalia ni kitu gani inaendelea huko. Hiyo siyo kazi yetu. Kazi yetu ni kuwaambia tu ya kwamba nyinyi mjue mna hii virusi, tafadhalini mjikinge na mwende mpimwe, mwende quarantine. Siku ya Jumamosi, Rais Uhuru Kenyatta alitangaza kufungwa kwa mipaka ya Kenya na Somalia kwa siku 30 huku magari ya mizigo tu ndiyo yaruhusiwe baada ya madereva kubainika kutokuwa na ugonjwa wa COVID-19. Amina Chombo, VOA Mombasa. Wakati huo huo, makubaliano yaliyofikiwa kati ya Rwanda na Tanzania ya kusuluhisha mgogoro kuhusu jinsi madereva wa malori ya kubeba mizigo wanavyodhulumiwa na kunyanyaswa kwenye mpaka wa nchi hizo mbili yanaonekana bado yajaanza kutekelezwa, kwa mujibu wa dereva Abdul Awad ambaye ni wa kutokea Tanzania na amezungumza na mwenzangu Idi Ligongo na jana niliongea na mwenzangu ameniambia, bado wapo boda kwa. So hiyo huo utekelezaji nafikiri bado haujafanyika. Kwa hiyo bado watu wameshtaki pale pale boda, labda hiyo ni sijui, labda kwa kesho, lakini mpaka leo hii mimi nimeongea na jamaa wanasema bado hapo. Kwa maana hiyo, je, mmeambiwa kwamba utaratibu huo wa kushusha mizigo ah, katika mpaka wa Tanzania na Rwanda endapo mizigo hiyo si ile ya kuharibika na wale wa mafuta na mizigo ya kuharibika waingie ndani ya Rwanda, huo utaratibu uh, ah, mnafahamu lolote? E, tibu, kumbwa, gari, na uso sisi unataka kwamba gari chukue pale na tibu, alongia, kumbwa, kusia, maniari, pale, kukabizu, Rwanda yaani tukifika pale Rusumo achukue dereva na Kenya Rwanda. Ngozi utaratibu ambao ndio sisi tunaupinga kitu ambacho hakiwezekani sisi tufike na magari pale na huu utaratibu waliongea kwamba sisi na magari pale tuwakabizwe na Rwanda waondoke nayo. Kitu ambacho hakiwezekani. Kuna hili swala ambalo serikali ya Rwanda na Tanzania walikubaliana kwamba mizigo ishushwe pale mpakani. Yaani mizigo inayotoka e, Tanzania. Duma. Sasa je, hili linafanyika kwa hivi sasa? Hapana, bado. Uongo halijafanyika bado, halijafanyika sasa. Hebu tueleze picha halisi, nini kinachofanyika hapa. Mwafaka utakaofanyika yani labda awafanya tu cakibwao wa kutupima na nini, lakini useme kwamba mwafaka au aseme mizigo usise pale, labda hiyo ndio itafanyika, lakini kusema kwamba aje achukue dreva mwingine ni ngumu. Ni kwa hiyo mpaka saa hivi navyokwambia ni kwamba mwafaka wote bado haujafikia katika boda ya Rusumo kwa haraka haraka. Mpaka hivi sasa, je, unafahamu labda kuna gari ngapi zimeshavuka katika kipindi cha a, a, siku mbili tatu zilizopita ambazo zinatoka Tanzania na za kutoka Rwanda kuingia Tanzania kwa mujibu wa taarifa ambazo umezipata kutoka kwa madereva wenzako? Taarifa nazozipata ni kwamba gari zinazotoka za Tanzania kuga kuingia Rwanda hizo hakuna, hiyo gari ambazo zilizokuwepo upande wa Rwanda zinazorudi Tanzania hizo zina zinarudi bila zina shida, kwa sababu mara nyingi zinarudi nje. Lakini gari ambazo zinatoka na mzigo huku kuingia boda pale Rusumo zinapita zitaenda Rwanda, ili nao, hicho kitu hakuna bado na mwafaka mpaka hivi sasa. Uh, nini ambacho mnakisubiria mna, mna kutoka kwa serikali zote za mataifa haya mawili? Kwa sisi kama madereva tunachokisubiria na tunachokifikiria ni kwamba wafanye kama boda za nyingine, ambao kama sasa hivi boda ya Burundi unakwenda unapimwa pale wakisha kupima wanakuacha, wanakwenda huko katika nchi yao, nafusha mzigo unarudisha gari ya watu, ndo tunachokitaka sisi na dreva, lakini sio gari ifike pale ichukuliwe na dreva mwingine, au mwafaka ufikiri kwamba sisi tutoke na mzigo hapa tufike pale Rusumo tufaulishe tu, kwenye magari yao waondoke nayo, basi ndo ambacho tunachokitaka sisi, lakini sio tufike pale magari tuwakabidhi wao, kitu ambacho hakiwezekani. Hebu tupe uh, picha kamili ya uh, hili swala ambalo mnasema kwamba madereva wa Tanzania wanaonekana kwamba wana virusi vya korona, e, na wakati huo huo wakirudi Tanzania wanaonekana hawana. Hili swala linatokea katika mipaka yote au ni mpaka mmoja tu? Ah, sasa hivi naona kama mipaka yote. Ukiacha Burundi, maki Burundi baada ya ule mgomo wamenyoka, lakini sasa hivi ni mipaka yote ikiwepo ikiwepo Rusumo, ushafahamu ikiwepo Tunduma. Tunduma ilishafungwa lakini imeshafunguliwa juzi. Nao baada ya kupewa masharti na uongozi wa nchi yetu kwamba watu wapimwa na nini, lakini mipaka yote almost wanazungumza kwamba sisi ndio tunawapelekea corona. Ni Abdu Awadhi, dereva kutoka Tanzania, anaendesha lori la masafa marefu, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sasa nikuletea Jukwaa la vijana barabara kabisa, matangazo ya kumekucha Afrika, msikilizaji, yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Nikiangalia kwenye ukuta hapa, naona saa yangu inanambia muda umeyoyoma, lakini sikuachi kabla hatujapata haya kutoka kwa jukwaa la vijana, ambapo tunasafiri moja kwa moja hadi Kairo Misri ambako vijana ambao wanatokea Tanzania na ni wanachama wa klabu cha karate wanaeleza masaibu yaliyosababishwa na hali ya janga la korona na jinsi yalivyoathiri taaluma yao. Wamezungumza na mwenzetu Shafi Mbinda akiwa Kairo. Kama vile ambavyo janga hili lilivyoathiri nyanja mbalimbali duniani, ikiwemo elimu, uchumi na biashara Hali kadhalika athari zake hazijaacha salama masuala ya kiburudani na michezo. Sasa leo katika jukwaa letu hili nimezungumza na wanakaratea hawa kutokea nchini Tanzania, ambao timu yao hapa Misri haijui ni lini itarudi tena kilabuni ili kuendelea na mafunzo ya mchezo huo kutokana na kufungwa maeneo yao, kama anavyosema Alimonga maarufu kwa jina la Kamanda James kuhusu michezo kiujumla, saivi imekuwa ni kuna changamoto kubwa, vilabu mbalimbali vimefungwa, au pia wanaofanya mazoezi katika vi... viwanja vya kawaida vya mipira pia vimefungwa. Kwa hiyo kule ndo kuna maeneo mbalimbali, kuna viwanja vya masuala ya michezo mbalimbali, ikiwepo kareti na nini kumefungwa pia. Hofu kubwa ipo katika kuathirika mtu kisaikolojia na kimwili, na hii ni kutokana na kusitisha mazoezi kwa muda mrefu, ndani ya kipindi hiki ambacho hawapati kushiriki mazoezi katika vilabu vyao kama ilivyokuwa hapo awali. Na hapa nikizungumza na Ben Mafta, anaendelea kutufafanulia zaidi athari za janga hili kwa upande wao. Kusema uh, kweli kwa upande wa karate tumeathirika sana, kwa sababu hatuna nafasi ya kufanya mazoezi hayo tena kutokana na mazingira. Endapo mtu anafanya mazoezi halafu katokea jambo likaja likakatisha lile swala tena, katika njia ya kushtukiza au njia ambayo haijategemewa ni kitu ambacho kinaathiri sikoloji ya muhusika, lakini jambo kubwa kabisa, wana michezo kwa kukaa nje ya michezo, ni kitu ambacho kinachoathiri na hasa kufikia kusahau baadhi ya mambo ambayo walikuwa wakiendelea nayo katika programu za mazoezi, kwa sababu miili yenye michezo anatakiwa aendelee kupewa chakula cha kimichezo. Mwanakarate huyu maarufu kwa jina la Dizii anasema kwamba madhara ya kuacha mazoezi kwa muda mrefu siyo tu yatakufanya usahau mafunzo ya kimchezo, bali huenda ikawa tabu wakati utakapoamua kurejea tena mazoezini. Madhara yapo mengi, sababu kama akiwa anafanya mazoezi theni akawa ameacha kwa muda, ndo mwili wake ambao ulikuwa stable, ulikuwa freshi, kwa hiyo maanake utakuwa na yani matatizo tena, yani unarudi katika ile hali ya zamani, afu katika akiazi unakuwa naumia zaidi. Kwa hiyo kikubwa tu, mi nawashauri huko walipokuwepo, muda wote napata nafasi basi aitumie, kama kuruka, kukimbia ee akafanya mazoezi madogo madogo, nini jimradi ule mwili usijirudi, ukawa eh, ukawa unamuumiza wakati anaporudi moja kwa moja zaidi ya. Ili timu hii ya mchezo wa karate isishuke kiwango chake na kupoteza kile walichojifunza kabla ya kufungwa kwa vilabu na viwanja vyao vya kimichezo, hapa Kamanda James anawahimiza wana mazoezi kuimarisha mazoezi katika kipindi hiki cha kubakia nyumbani kutokana na athari za janga la COVID-19, na hiki ndicho anachofanya na timu yake Hivi ni kile tunachokita juhudi binafsi. Ina maana mbali na kiwanjani, inabidi mwanafunzi mwenyewe uwe na na programu yako, na kipindi chochote nyumbani unafanya mazoezi kwa kwa ajili ajili ya binafsi kuboresha kile ambacho umekichukua. Sasa kwa vipindi hichi, mtu anapofika mda wa jioni anapata muda mzuri, basi sehemu yote anafanya mazoezi, hata ama tunakuwa kupata program kama hiyo hapo. Naye Bin Mafta anawaasa wanamichezo mbalimbali duniani kuimarisha mazoezi katika kipindi hiki ambacho hawashuki viwanjani. Kwa hiyo mimi natoa ushauri kwa wanamichezo wote duniani popote walipo, waweze kufanya mazoezi angalau kwa dakika thelathini lisali moja. Hii itasaidia kuweza kakamili yao vizuri, kwa sababu korona hii hatujui itaondoka lini. Kwa hiyo mtu ukisema ukai wefanya mazoezi mwanaake, pia unakuwa unauua mwili wako kwa njia nyingine. Mbali na ushauri wa vijana hawa kwa wanamichezo wenzao duniani kuimarisha mazoezi ili wasipotezi walichovuna katika miili yao kwenye kipindi chote kilichopita kabla ya kudhihiri athari za janga hili, ni kwamba bado wataalamu wa afya wanatukumbusha watu wote ulimwenguni, hata wasiokuwa wanamichezo, kuimarisha mazoezi wanapokuwa nyumbani, na hasa kwa wale waliohamishia kazi za maofisini kwao nyumbani katika kipindi hiki, na huku ikishauriwa kwamba mtu anatakiwa kusimama wima kwa kiasi cha dakika tatu kila baada ya kukaa kwa muda wa nusu saa. Nikihitimisha makala hii ya jukwaa la vijana kwa leo, kutoka Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Asante sana Shafi Mbinda kwa makala hayo ya jukwaa la vijana ambayo husimamiwa na mwenzangu Sandi Shomari. Na kabla ya kutamatisha matangazo yetu hivi leo, nimpishe tena mwenzangu Harison Kamau tusikie analipi la kueleza. na sasa tupate muktasari wa habari. Waziri mkuu wa Lesotho Thomas Dhabane hatimaye amejiuzulu jana Jumanne baada ya shinikizo kubwa kutoka kwa viongozi waliotaka aondoke kutokana na tuhuma za kujihusisha kwenye mauaji ya mke wake wa kwanza Lipolelo Dhabane mwaka wa 2017. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni BMJ Muridhi na mwelekezi amekuwa ni Solomon Abo. Hadi tutakapokutana tena, panapo majaliwa, msikilizaji, tunakutakia siku njema ya kutoka hapa Washington DC.